[Funland] F0 nằm điều trị, em muốn nhìn lại những năm tháng đầy tội lỗi của mình (Chủ thớt chính là Lê Quang Phục kẻ lừa đảo số 1 OF)

Trạng thái
Thớt đang đóng

levinh05

Xe container
Cụ này ở NĐ mà có sông đáy đi qua nữa thì em đoán ở Ý Yên cùng quê cụ Thăng giao thông, văn cụ biết hay và hấp dẫn đấy, mới đọc #1 mà đã thích rùi.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ cho em hỏi .
Ví dụ bị truy nã từ những năm 95 cho đến nay và đã có một cuộc sống mới , nếu như bây giờ bị tóm về mà phạm nhân đã 76 tuổi , già yếu và mất hết sức khỏe thì sẽ bị xử như thế nào ?
Có phải vẫn bị giam giữ và xử đúng mức án , chết trong tù luôn ah ?
Dạ vẫn bị bắt và xét xử như bình thường vì khi đã có lệnh truy nã là đã có qd khởi tố vụ án, khởi tố bị can. Khi xét xử thì bị cáo chỉ được xem xét 1 số tình tiết giảm nhẹ.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cẩn thận kẻo lại nhập kho vì tội chủ mưu đấy. Chơi dao có ngày đứt tay.

Thể nào mợ cũng cãi. Hi hi...
Có cty có pháp nhân đòi nợ đầy đủ mà cụ, có ký hợp đồng chứ ah. Giờ họ làm bài bản lắm rồi...

My Hao

Xe điện
Em vẫn hóng câu chuyện của cụ nhưng chuyện các cốp hoặc các người có chức vụ/nhiều tiền cụ nói thì không chuẩn rồi. Cụ thể em xin phép không nói thêm.
Em biết một số anh P ở riêng 1 mình 1 phòng. Tất nhiên tùy trại.

TÔN

Xe container
Có cty có pháp nhân đòi nợ đầy đủ mà cụ, có ký hợp đồng chứ ah. Giờ họ làm bài bản lắm rồi...
Nó thực chất là bọn XHĐ trá hình thôi,chứ người bình thường lập công ty đòi nợ thuê thì 3 bữa đóng cửa :))
Nhưng mợ trả có 30% thì khó có đứa nhận lắm.ít phải 50,những cáp khó có khi 70-80% mới nhận.vì đã tìm đến chúng nó thì hầu như là những ca khó nhằn,chủ nợ ko còn cách nào khác mới phải nhờ chúng nó
Cụ chủ cho em hỏi .
Ví dụ bị truy nã từ những năm 95 cho đến nay và đã có một cuộc sống mới , nếu như bây giờ bị tóm về mà phạm nhân đã 76 tuổi , già yếu và mất hết sức khỏe thì sẽ bị xử như thế nào ?
Ở VN thì vẫn tù tươi luôn.trốn đến gần 40 năm mà vẫn còn bị bắt kia kìa,76 tuổi trong tù thì ko phải hiếm.nhà e có cụ bà lúc bị bắt gần 80,chết trong trại luôn.nhưng trong trại cụ ở bệnh xá,tung tăng đi chơi khắp trại,tù nó gọi là chân rộng :))
Còn nếu như ở nước ngoài,ví dụ như Nhật.nó có quy định chẳng hạn truy nã 30 năm ki bắt đc là đình chỉ lệnh luôn.31 năm 1 ngày xuất hiện ngoài xh thì ko ai bắt nữa.thành người tự do.nhưng ấy là nước ngoài ;))

TÔN

Xe container
Án kinh tế nó khác với án hình sự
Quyết Tiến và Yên Lập là 2 trại khác nhau về phạm nhân hoàn toàn!
Cụ cứ tiếp truyện của cụ đi, ko phải lan man ra ngoài lề làm gì nữa
Cụ cho e hỏi cái trại Yên Lập nó nằm ở tỉnh nào,trực thuộc đơn vị nào quản lý ạ ?
Còn đã là tù thì đều là thi hành án hình sự,án hình sự mới phải đi tù,chỉ có tội danh liên quan đến kinh tế thôi.nhưng đã giam giữ là tất cả chung nhau hết bất kể tội danh gì
Còn toà án kinh tế riêng,toà án kinh tế thì ko đi tù.chỉ toà án hình sự mới bị đi tù thôi theo luật hình sự

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ cho e hỏi cái trại Yên Lập nó nằm ở tỉnh nào,trực thuộc đơn vị nào quản lý ạ ?
Còn đã là tù thì đều là thi hành án hình sự,án hình sự mới phải đi tù,chỉ có tội danh liên quan đến kinh tế thôi.nhưng đã giam giữ là tất cả chung nhau hết bất kể tội danh gì
Còn toà án kinh tế riêng,toà án kinh tế thì ko đi tù.chỉ toà án hình sự mới bị đi tù thôi theo luật hình sự
Em chửa nghe toà án kinh tế và hình sự bao giờ.
chỉ có vụ án hình sự, dân sự.
Kinh tế mà đi tù thì gọi là tội hình sự.
Tranh chấp kinh tế.thì nó theo Luật dân sự

PDM_80

Xe hơi
Em thấy Cụ chủ trả lời CCCM đều tay hnay chắc là sk đã tốt hơn rồi.
Chúc Cụ sớm thoát khỏi e Covid và chia sẻ tiếp câu chuyện của mình.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Trong những năm gần đây, cùng với sự phát triển về kinh tế xã hội thì công tác thi hành án hình sự cũng đã được chú ý hơn. Và ngay trong hiến pháp sửa đổi cũng đã có những quy định rõ ràng hơn với người chấp hành án phạt tù, đấy là tiên đề để ra đời Luật thi hành án hình sự, quy định rõ ràng hơn về quyền lợi và nghĩa vụ của người chấp hành án phạt tù.
Trong hiến pháp đã thay đổi " kẻ phạm tội" thành " người phạm tội". Chỉ 1 từ đơn giản thôi nhưng đã thay đổi rất nhiều đối với các phạm nhân. Thời gian gần đây thì trên báo đã bỏ hai từ " y " và " thị " mà thay vào đấy là " đối tượng".
Người bị bắt mà chưa bị tuyên án hoặc bản án chưa có hiệu lực thì có thêm quyền bầu cử, thực hiện ở nhà tạm giam tạm giữ.
Các phạm nhân đang chấp hành án phạt tù thì không phải bị mất quyền công dân như mọi người vẫn nghĩ mà chỉ là hạn chế một số quyền.
Quyền bất khả xâm phạm về sức khoẻ, nhân phẩm và danh dự vẫn được đảm bảo.
Quyền tự do đi lại vẫn có nhưng bị hạn chế. Chỉ được đi lại trong phạm vi quy định.
Quyền tự do ngôn luận vẫn được đảm bảo. Các phạm nhân vẫn có quyền làm đơn thư khiếu nại theo quy định của PL, không nặc danh và không vượt cấp.
Quyền mưu cầu hạnh phúc bị hạn chế quyền kết hôn nhưng vẫn có quyền mưu cầu hạnh phúc. Điển hình là buồng hạnh phúc trong các trại giam.
Vẫn được đảm bảo quyền học tập, lao động, sản xuất theo quy định.
Quyền được hưởng chế độ khoan hồng của Đảng và NN. Đã từng có cả 1 hệ thống cán bộ bị kỷ luật vì xét giảm án phạt tù sót cho 1 phạm nhân và phải xin lỗi công khai. Bất cứ phạm nhân nào cũng được xét giảm, xét tha, đặc xá nếu đủ điều kiện. Đấy là quyền lợi.

silver1

Xe điện
Trại Thanh Xuân trước cũng có mấy thằng miền nam dính bạo loạn trong trại Z30A với A2 chuyển ra ngoài này.bọn này cũng làm loạn trại ngoài này.rồi cuối cùng lại chuyển trại tiếp tách bè quẫy.điển hình có thằng Bo Cứt người khánh hoà chuyển từ A2 đồng găng ra.nó chính là thằng cầm dùi lùa bầu Kiên chạy té khói :))
Ngoài ra ở trại Thanh Xuân cũng có 1 vụ bạo loạn nữa cũng vào thời điểm cùng trại tân kỳ.đấy là cuộc bạo loạn của bọn khu tàu.chúng nó lên phòng thư viện - thi đua đập phá tan tành.sau đấy cũng chuyển mấy thằng tàu ương bướng lên phú sơn và hoàng tiến
Bầu Kiên trc khi vào rất béo, sau có mấy cái ảnh thấy thin gọn hơn nhưng bị lùa thì cũng lại vả lại sao lại có dùi trong đó hả cụ, lấy đâu ra nhỉ và tại sao Bầu K bị lùa vậy cụ?

silver1

Xe điện
Em đã từng ở với khá nhiều cốp, họ có thể cải tạo nhàn hơn vì họ đều đã có tuổi, mà theo quy định của pháp luật thì người hết tuổi lao động thì khi cải tạo lao động thì không tính sản. Còn cụ nào bảo họ được ở riêng phòng tự giác, tự quản thì em xin thưa. Trong một trại giam chỉ có phòng thi đua và thư viện, trong trại có thường trực thi thi đua gồm 4 đến 8 phạm nhân tùy theo số lượng phạm trong phân trại. Từ năm 2008 khi chuyển từ V26 về Tổng cục 8 thì không còn có phạm nhân tự giác ngoài lô lán. Lúc ấy bắt đầu có luật chấp hành án phạt tù với tôn chỉ: Các phạm nhân chấp hành án đều bình đằng như nhau. Đến năm 2018 khi chuyển Trại giam về C10 thì càng khét. Cụ cứ hỏi ai đi trại Ngọc Lý về xem cụ Thăng mới lên trại làm gì, ở đâu trước khi bị đưa về xét xử tiếp.
Còn vào trại giam thì chẳng có mâm nao cả, chỉ là nhà ai có điều kiện kinh tế hơn thì tiếp tế nhiều hơn, ăn ngon hơn, có tiền hơn thì quan hệ tốt hơn. Còn với cán bộ, mấy ông đấy chỉ là con màu để quay tiền.
Nói vậy thì cán bộ trại giam cũng kiếm ối hìu từ các can phạm hả cụ

kvboto

Xe container
Án kinh tế nó khác với án hình sự
Quyết Tiến và Yên Lập là 2 trại khác nhau về phạm nhân hoàn toàn!
Cụ cứ tiếp truyện của cụ đi, ko phải lan man ra ngoài lề làm gì nữa
Ặc ặc, cụ chỉ rõ giúp với,

Án kinh tế là án gì ? ==> Bị phạt đi tù theo bộ luật nào ?

Án hình sự là án gì ? ==> Bị phạt đi tù theo bộ luật nào ?

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Cụ chủ cho em hỏi .
Cụ phân biệt 3 giai đoạn:

- Giai đoạn bị khởi tố, bắt tạm giam: Nếu đã có truy nã ==> đã bị khởi tố, đang bị truy nã bắt về tạm giam để chờ xét xử ==> Cứ còn sống là còn bị truy bắt,... đem về tạm giam, trừ khi chết rồi

- Giai đoạn Xét xử và phán quyết tội danh tại tòa: Tòa xử tội danh, mức án như thế nào thì quá trình xét xử toà xét các yếu tố phạm tội, thân nhân, bệnh tật,... để chọn khung hình phạt và phán quyết ra bản án và thời gian chịu phạt

- Giai đoạn Chấp hành bản án: Có phán quyết tội danh, thời gian phạt tù,... thì phải chấp hành,... trừ khi chết rồi, hoặc bệnh tật nặng thì nằm viện theo chính sách tù chữa bệnh,...

Trạng thái
Thớt đang đóng