[Funland] F0 nằm điều trị, em muốn nhìn lại những năm tháng đầy tội lỗi của mình (Chủ thớt chính là Lê Quang Phục kẻ lừa đảo số 1 OF)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sin Đông Chun

Đi bộ
Đọc văn phong của cụ thật sự e thấy bản chất của cụ là hướng thiện. Cụ chạy grap cũng được nhưng cá nhân em thấy cụ có điểm mạnh về viết lách. Nếu có thời gian nên đọc sách, tìm hiểu về viết ký sự hoặc truyện nhé. Nghề này cũng có thể kiếm thu nhập khá.

moongket

Xe điện
E khuyên cụ chủ bán đất/thế chấp NH làm chuyến xuất ngoại hàn quốc hoặc nhật bản, ko thì đi học 1 nghề điện hoặc cơ khí rồi mở cái cửa hàng con con, chứ cứ chạy grab, 4h ngủ, 7h dậy thì chẳng mấy mà sập nguồn.
Mấy cái tư tưởng giữ lấy đât hương hỏa, sợ mang tiếng, rồi mong 1 ngày thành đạt về cho dân làng sáng mắt ra nó cổ hủ lắm rồi.
Đầu tiên phải cứu lấy mình đã, muốn vào đời phải có vốn (kiến thức, hoặc tiền), cụ chủ lại ko còn trẻ nữa.
Cụ chỉ sai khi bán đất đi mà lại tiêu hết, chứ nó giúp mình thay đổi cuộc sống tốt hơn, thi ko có gì là sai cả. Cụ nên tìm hiểu khái niệm bẫy thu nhập trung bình, rất nhiều gia đình rơi vào vòng luẩn quẩn của nghèo đói vì thu nhập thấp, không có tich lũy, bệnh tật, tai nạn rủi ro!!!
Em tìm hiểu bẫy thu nhập trung bình hay nói về 1 quốc gia
Cụ có thể giải thích cho em bẫy thu nhập trung bìnH của 1 cá nhân là ntn ko chẳng hạn như cụ thể trường hợp cụ thắng đây
Em hỏi thật nhé
Thanks cụ cho a e mở
Mang kiến thức thanks

TRINHNX72

Xe tải
Em tìm hiểu bẫy thu nhập trung bình hay nói về 1 quốc gia
Cụ có thể giải thích cho em bẫy thu nhập trung bìnH của 1 cá nhân là ntn ko chẳng hạn như cụ thể trường hợp cụ thắng đây
Em hỏi thật nhé
Thanks cụ cho a e mở
Mang kiến thức thanks
Bẫy TN TB với cá nhân là e chém đấy, có lẽ e là người đầu tiên nghĩ ra ;)

Nhưng nôm na là trường hợp cụ Thắng thì như e nói:
1. Cụ ấy giờ làm shipper, cụ ấy làm ngày đến 18h tiếng, ngủ ít, ảnh hưởng đến sk, lúc lăn ra ốm thì tiền kiếm được ko bù đủ tiền thuốc.
2. Gỉa sử cụ ấy lấy vk, sinh con, với mức thu nhập của shipper ngày càng thấp một cách tương đối so với các ngành nghề khác. thì đủ ăn là may, ko có tiền tiết kiệm
3. Cụ ấy giờ cũng có tuổi, lại làm 1 nghề mà đang ở mức bão hòa, nên để thoát ra khỏi cái #1,2 thì phải có 1 cái gì đó đột phá, chứ nếu chỉ dựa vào tiền tiết kiệm từ #1, 2 thì rất khó làm 1 cái gì đó, vì khi cụ ấy tiết kiệm dc 100tr thì có thể lúc đó tiền cụ ấy cần dtu cho 1 cái cửa hàng nó lại là 300tr cơ.
4. Việc cụ Thắng chọn lao động là cái ae hoàn toàn hoan nghênh, nhưng viêc cụ ấy chọn việc vất vả nhất, thu nhập ko cao, chỉ thể hiện cụ ấy quyết tâm, và e và 1 số cụ khác có tư vấn cho cụ ấy 1 số giải pháp khác giải pháp cụ ấy chọn.

E hoặc ai đó tư vấn thì chỉ để cụ ấy tham khảo, còn cụ ấy mới là người quyết định, có thể cụ ấy có lộ trình rồi, ví dụ 2-3 năm làm shipper, sau đó mở cửa hàng điện/cơ khí, 5 năm sau tiền bạc đủ sài, sau đó lấy vợ sinh con, 50 tuổi thì FIRE >:D<

safenoodles

Xe cút kít
Cuộc đời cụ chủ thớt thật bão tố, cụ đứng vững được như bây giờ là quá nghị lực.
Cụ thông minh, viết tốt, tiếng Anh cụ biết nên cụ học tốt tiếng Anh nữa là sẽ có nhiều việc để phát triển mà.

Em chúc cụ luôn mạnh khỏe và chắn chắn cụ sẽ thành công, nhưng nhớ giữ cuộc đời lương thiện ạ.
Ánh sáng mặt trời luôn rạng rỡ sau những ngày bão giông. 🌞🌞🌞🌞🌞🌞

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
E khuyên cụ chủ bán đất/thế chấp NH làm chuyến xuất ngoại hàn quốc hoặc nhật bản, ko thì đi học 1 nghề điện hoặc cơ khí rồi mở cái cửa hàng con con, chứ cứ chạy grab, 4h ngủ, 7h dậy thì chẳng mấy mà sập nguồn.
Mấy cái tư tưởng giữ lấy đât hương hỏa, sợ mang tiếng, rồi mong 1 ngày thành đạt về cho dân làng sáng mắt ra nó cổ hủ lắm rồi.
Đầu tiên phải cứu lấy mình đã, muốn vào đời phải có vốn (kiến thức, hoặc tiền), cụ chủ lại ko còn trẻ nữa.
Cụ chỉ sai khi bán đất đi mà lại tiêu hết, chứ nó giúp mình thay đổi cuộc sống tốt hơn, thi ko có gì là sai cả. Cụ nên tìm hiểu khái niệm bẫy thu nhập trung bình, rất nhiều gia đình rơi vào vòng luẩn quẩn của nghèo đói vì thu nhập thấp, không có tich lũy, bệnh tật, tai nạn rủi ro!!!
Chuẩn, em đồng ý kiến với cụ, em từng nói mà cụ ấy phản đối nên thôi.
Nhưng nên khuyên cụ chủ đọc bài ngụ ngôn về: giết con bò ... :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bẫy TN TB với cá nhân là e chém đấy, có lẽ e là người đầu tiên nghĩ ra ;)

Nhưng nôm na là trường hợp cụ Thắng thì như e nói:
1. Cụ ấy giờ làm shipper, cụ ấy làm ngày đến 18h tiếng, ngủ ít, ảnh hưởng đến sk, lúc lăn ra ốm thì tiền kiếm được ko bù đủ tiền thuốc.
2. Gỉa sử cụ ấy lấy vk, sinh con, với mức thu nhập của shipper ngày càng thấp một cách tương đối so với các ngành nghề khác. thì đủ ăn là may, ko có tiền tiết kiệm
3. Cụ ấy giờ cũng có tuổi, lại làm 1 nghề mà đang ở mức bão hòa, nên để thoát ra khỏi cái #1,2 thì phải có 1 cái gì đó đột phá, chứ nếu chỉ dựa vào tiền tiết kiệm từ #1, 2 thì rất khó làm 1 cái gì đó, vì khi cụ ấy tiết kiệm dc 100tr thì có thể lúc đó tiền cụ ấy cần dtu cho 1 cái cửa hàng nó lại là 300tr cơ.
4. Việc cụ Thắng chọn lao động là cái ae hoàn toàn hoan nghênh, nhưng viêc cụ ấy chọn việc vất vả nhất, thu nhập ko cao, chỉ thể hiện cụ ấy quyết tâm, và e và 1 số cụ khác có tư vấn cho cụ ấy 1 số giải pháp khác giải pháp cụ ấy chọn.

E hoặc ai đó tư vấn thì chỉ để cụ ấy tham khảo, còn cụ ấy mới là người quyết định, có thể cụ ấy có lộ trình rồi, ví dụ 2-3 năm làm shipper, sau đó mở cửa hàng điện/cơ khí, 5 năm sau tiền bạc đủ sài, sau đó lấy vợ sinh con, 50 tuổi thì FIRE >:D<
Cụ ấy chọn học lxe bằng C để lập nghiệp rồi...
Em thì ko ủng hộ, nghề lxe rất bạc bẽo, nếu để lái xe cont thì lại dễ bị nghiện do chủ toàn ép sức, nên nhiều lxe nghiện...
Em tư vấn cụ ấy làm cai lao động, bốc xếp cho nhiều các nhà máy có nhu cầu. Vốn ko cần nhiều, mà nghề khá ổn, thu nhập tốt.

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Em nghĩ cụ chủ thớt là tấm gương tối chứ k phải tấm gương sáng. Theo em nghĩ cụ chủ thớt là người kém bản lĩnh, dễ bị sa ngã, bây giờ gần 40 mới tỉnh ngộ để làm lại cuộc đời. Thế mà nhiều cụ cứ khen bản lĩnh, tài năng, giỏi giang... em thấy cứ thế nào ấy. Em là em chỉ khen cụ chủ đã biết nhận ra cái sai của mình và tìm được hướng đi mới đúng đắn. Chúc cụ mạnh khỏe, bình an.
Em đi ngược dòng chắc sẽ ăn nhiều gạch đá đây.
Em thấy cụ nhận xét đúng mà, cụ chủ hồi trẻ nông nổi quá, mẹ làm giáo viên thì gia đình cũng thuộc dạng cơ bản ở quê rồi. Giá cụ ấy biết nghĩ, cố gắng theo đuổi con đường học vấn, khó khăn thì có thể vừa học vừa đi gia sư làm thêm,... hoặc học ko tốt cũng có thể đi học nghề kiếm công việc ổn định lo cho cuộc sống, chứ ko phải lay lắt nay đây mai đó. Cũng mừng cho cụ ấy đã tỉnh ngộ ko tiếp tục sa ngã vào con đường tội lỗi.

safenoodles

Xe cút kít
Em lại thấy KHÔNG nên bán đất hương hỏa ạ.
Cụ chủ đáng lẽ được vào trường chuyên Lê Hồng Phong nhưng không học vì xa nhà và tốn tiền, mẹ cụ ý hồi đó là gv tiểu học thì lương cũng ít, bố lại mất khi cụ ý còn nhỏ.

Em chắc chắn một điều là “Ông trời có mắt”.
Nhất định ta sẽ thành công khi tới thời điểm.
Cụ chủ thớt cố lên. Học lái xe là rất tốt, chịu khó cày môn tiếng Anh nữa.
Mặt trời hồng chắc chắn xuất hiện sau những ngày u ám. 🌞🌞🌞😊😊😊🍀🍀🍀

Yeuaibaygio

Xe container
[QUOTE="safenoodles, post: 63460167, member:
Cụ chủ đáng lẽ được vào trường chuyên Lê Hồng Phong nhưng không học vì xa nhà và tốn tiền
[/QUOTE]
Em lại bỏ sót chi tiết này nhỉ.
Nếu đúng thế thì cũng hơi lạ và rất đáng tiếc, vì học chuyên Lê Hồng Phong không hề tốn tiền như các trường cấp 3 khác. Xa nhà cũng không phải vấn đề lớn, vì trường có khu nội trú và học sinh các huyện được phụ cấp xa nhà hàng tháng.
Chúc Cụ chủ thớt nhiều sức khỏe và may mắn, thành công trong cuộc sống.

pokemon06

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi chút. Đứa em em đang bị tạm giam để phục vụ điều tra tội cho vay nặng lãi. Vụ án tương đối lớn. Cu em em cũng chỉ là người làm thuê, làm công ăn lương. Nó bị bệnh (ghép thận). Em có tìm hiểu thì tội này án là 3 năm tù treo hoặc 6 tháng đến 3 năm tù. Hiện đã bị tạm giam hơn 2 tháng. Với tội ít nghiêm trọng này thì thời gian tạm giam tối đa là bao lâu ạ? Em nên làm gì trong lúc này? Cụ tư vấn giúp được không ạ? Em rất sốt ruột do em em sức khoẻ nó không tốt nên mong nó sớm kết thúc điều tra để có hướng xử lý. Em nghe nói môi trường tạm giam khổ hơn rất nhiều so với lúc đi tù phải không ạ? Em cảm ơn cụ nhiều.

Infiniti86

Xe hơi
Lạc bước vào đây, mà chưa dứt ra được.
- Lời văn mạch lạc, soạn thảo chỉnh chu.
- Làm viên gạch, mai đọc tiếp :D

Em vừa đọc 1 mạch từ trang 1 đến trang cuối cùng.
Cảm ơn cụ chủ, 1 câu chuyện rất chân thật nhưng quá nhiều cảm xúc.
Dù giờ chạy Grab nhưng cụ đang có cái quý giá nhất, có sự tự do và quyền tự quyết cuộc đời mình.
“Nơi nào có ý chí, nơi đó có con đường”
Em tin 1 ngày không xa cụ sẽ có được 1 vị trí xứng đáng.

Đại Ba

Xe điện
Đúng là suy nghĩ của phụ nữ và đàn ông nó khác nhau thật :)
Đọc một mạch từ chiều tối bỏ cả cơm giờ em mới nổi lên hihi.
Em đồng quan điểm với cụ chủ thớt. Chúc cụ chân cứng đá mềm, mở xưởng thành công và đừng bao giờ có cái suy nghĩ bán đi mảnh đất hương hoả tổ tiên nhé. Bán đi sau này có điều kiện muốn mua lại cũng chưa chắc đã được đâu.
Để sau này con cháu nó còn biết đến quê hương, tổ tiên nguồn cội mà tìm về.
Các cụ thấy đấy, đến con cháu 30 đời nhà Lý lưu lạc 800 năm bên Cao Ly vẫn còn giữ được gà phả và tìm về nguồn cội cơ mà.
Vâng. Theo lối sống cổ truyền thì vẫn phải giữ mảnh đất hương hoả.

TÔN

Xe container
Em lại thấy KHÔNG nên bán đất hương hỏa ạ.
Cụ chủ đáng lẽ được vào trường chuyên Lê Hồng Phong nhưng không học vì xa nhà và tốn tiền, mẹ cụ ý hồi đó là gv tiểu học thì lương cũng ít, bố lại mất khi cụ ý còn nhỏ.

Em chắc chắn một điều là “Ông trời có mắt”.
Nhất định ta sẽ thành công khi tới thời điểm.
Cụ chủ thớt cố lên. Học lái xe là rất tốt, chịu khó cày môn tiếng Anh nữa.
Mặt trời hồng chắc chắn xuất hiện sau những ngày u ám. 🌞🌞🌞😊😊😊🍀🍀🍀
Lái xe bây giờ nó hết thời rồi chị ạ
Lái xe kinh nhiệm trên chục năm,tiếng anh tiếng nhật bắn như gió,kèm theo cả bằng đại học trong cv mà còn nằm nhà chơi dài

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là suy nghĩ của phụ nữ và đàn ông nó khác nhau thật :)
Đọc một mạch từ chiều tối bỏ cả cơm giờ em mới nổi lên hihi.
Em đồng quan điểm với cụ chủ thớt. Chúc cụ chân cứng đá mềm, mở xưởng thành công và đừng bao giờ có cái suy nghĩ bán đi mảnh đất hương hoả tổ tiên nhé. Bán đi sau này có điều kiện muốn mua lại cũng chưa chắc đã được đâu.
Để sau này con cháu nó còn biết đến quê hương, tổ tiên nguồn cội mà tìm về.
Các cụ thấy đấy, đến con cháu 30 đời nhà Lý lưu lạc 800 năm bên Cao Ly vẫn còn giữ được gà phả và tìm về nguồn cội cơ mà.
Phú quý mới sinh lễ nghĩa cụ ah :P
Giờ tương lai mịt mù, ko biết thế nào, ko cẩn thận sẩy chân lại lần 4 ấy cụ ah...
Thì với em, em chả nghĩ xa tới thế!
Tồn tại được, phát triển được, để sau này con cháu tự hào về mình là tốt lắm rồi...
Còn có phương án nữa là bán một phần, vì có tới 1.000m2 cơ :)
Em nói thật, ở cái quê mà ai nhìn mình cũng xì xào, rồi lén lút chỉ trỏ mình, cả đời này luôn ấy. Thì giữ làm gì?

TÔN

Xe container
Cụ chủ cho em hỏi chút. Đứa em em đang bị tạm giam để phục vụ điều tra tội cho vay nặng lãi. Vụ án tương đối lớn. Cu em em cũng chỉ là người làm thuê, làm công ăn lương. Nó bị bệnh (ghép thận). Em có tìm hiểu thì tội này án là 3 năm tù treo hoặc 6 tháng đến 3 năm tù. Hiện đã bị tạm giam hơn 2 tháng. Với tội ít nghiêm trọng này thì thời gian tạm giam tối đa là bao lâu ạ? Em nên làm gì trong lúc này? Cụ tư vấn giúp được không ạ? Em rất sốt ruột do em em sức khoẻ nó không tốt nên mong nó sớm kết thúc điều tra để có hướng xử lý. Em nghe nói môi trường tạm giam khổ hơn rất nhiều so với lúc đi tù phải không ạ? Em cảm ơn cụ nhiều.
Về thời giam tạm giam nó ko qui định cụ thể.lệnh tạm giam 3 tháng hoặc 4 tháng nhưng nếu vẫn chưa đưa ra xử thì hết lệnh này sẽ kia thêm lệnh khác.những loại án như lừa đảo hoặc liên quan đến kinh tế,rồi thì những vụ án phức tạp liên quan đến nhiều người,nhiều bị cáo thường rất lâu xử,có khi là vài năm mới xử.ở hoả lò có cả những trường hợp bị tạm giam đến 6-7 năm trời.đến lúc xử thì chỉ còn vài năm là về dù án chục năm,cũng có khi tạm giam lâu quá ra toà xử án bằng đúng thời gian bị tạm giam và đc thả luôn
Nếu như e cụ bị gan thì đơn giản,lo tại ngoại về dễ hơn thằng khoẻ mạnh bình thường rất nhiều.mang hồ sơ bệnh án qua bên viện kiểm sát trình bày với người ta,nhờ anh " Thành Nghệ An " anh ý tác động vào nữa thì tại ngoại về luôn
Gì chứ mấy cái bệnh án suy gan suy thận,ung thư hay hiv giai đoạn cuối,hay tâm thần ko kiểm soát đc hành vi ( tâm thần có giấy xác nhận nhưng tâm thần loại nhẹ thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự thì vẫn tù như thường ) bên tạm giam họ cũng chả muốn giữ làm gì.đang tạm giam muốn tại ngoại thì cứ gặp bên vks.bên công an chỉ là trông giữ người cho vks.khi nào xử án rồi thì bên toà án sẽ là cơ quan phụ trách về việc tiếp tục thi hành án hay hoãn thi hành án cho về chữa bệnh

Chỉnh sửa cuối:

nickambinhso1

Xe hơi
Còn hơn ở 1 nơi không ai biết mình là ai, ko người thân thích và gặp vài đứa tư vấn như loằn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Lái xe bây giờ nó hết thời rồi chị ạ
Lái xe kinh nhiệm trên chục năm,tiếng anh tiếng nhật bắn như gió,kèm theo cả bằng đại học trong cv mà còn nằm nhà chơi dài
Chính xác!
Em cũng chả thấy tương lai tốt gì với nghề lxe!
Mà tuổi này đi cày tiếng Anh thì e là hơi bị khó, hixx. Ko có tiền, đang lo chạy ăn, mà nói thật để ngồi học tiếng Anh vào thì khoai ơi là khoai :P
Mà lxe cho sếp, cho chuyên gia, họ cũng có review về lý lịch nhé, nên như cụ chủ, để lxe cho sếp thì phải là như nào đó, tin cậy nhau mới dám thuê. Nói chung để tìm minh chủ là ko dễ, hixx.
Em thấy cụ chủ đi làm cai công nhân bốc xếp là chuẩn đấy, ko biết cụ ấy có làm ko và làm tới đâu rồi???

TÔN

Xe container
Phú quý mới sinh lễ nghĩa cụ ah :P
Giờ tương lai mịt mù, ko biết thế nào, ko cẩn thận sẩy chân lại lần 4 ấy cụ ah...
Thì với em, em chả nghĩ xa tới thế!
Tồn tại được, phát triển được, để sau này con cháu tự hào về mình là tốt lắm rồi...
Còn có phương án nữa là bán một phần, vì có tới 1.000m2 cơ :)
Em nói thật, ở cái quê mà ai nhìn mình cũng xì xào, rồi lén lút chỉ trỏ mình, cả đời này luôn ấy. Thì giữ làm gì?
E đồng ý với 2 ý kiến này
Ở quê họ đâu có tình cảm quan tâm gì đến mình.chỉ soi mói mỉa mai khinh bỉ thì thôi ... next.đi vùng đất mới,gặp những người mới họ tốt với mình,quan tâm giúp đỡ mình thì còn hơn vạn lần thứ họ hàng quê hương bản quán
Có câu này e nhớ mãi : khổ vì bạn và khốn nạn vì đồng hương

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
E đồng ý với 2 ý kiến này
Ở quê họ đâu có tình cảm quan tâm gì đến mình.chỉ soi mói mỉa mai khinh bỉ thì thôi ... next.đi vùng đất mới,gặp những người mới họ tốt với mình,quan tâm giúp đỡ mình thì còn hơn vạn lần thứ họ hàng quê hương bản quán
Có câu này e nhớ mãi : khổ vì bạn và khốn nạn vì đồng hương
Phần trên em đồng ý!
Phần dưới ko hẳn!
Mặc dù em từng bị đồng hương VN chơi cho tới số khi em ở nước ngoài :))

Trạng thái
Thớt đang đóng