[Funland] F1 đầy bất ngờ, em cần sự tư vấn giúp đỡ của các cụ

cut_kit1910

Xe tải
Thực sự em chưa có bất cứ động thái gì và coi như ko biết, vừa là thăm dò thái độ F vừa là chưa có biện pháp hữu hiệu. Đánh thì cần thiết em cũng vụt ngay nhưng chỉ là trước mắt. Em cần sự tư vấn giúp cháu định hình tính cách ko thế này nguy hiểm quá, em thì ko thường xuyên ở nhà
e nghĩ F1 nhà cụ rất thông minh và hiểu biết,cách cư xử của F1 nhà cụ nếu lớn hơn chút nữa đc coi là "chơi đẹp",nhưng so ra ở tuổi này cháu đã biết xử lý chuyện rất "người lớn" thì cách suy nghĩ của cháu cũng k còn giống trẻ nhỏ cùng trang lứa nữa vì thế theo ngu ý của e cụ nên nói chuyện,hàn huyên và nói với F1 theo kiểu tâm sự phân tích sai trái...chưa cần biết trong chuyện này nguyên nhân là ai sai trước nhưng F1 nhà cụ dám làm dám chịu đấy ah,chỉ cần cụ phân tích sai trái cho F1 hiểu là đc ah,mà nói với cháu rằng "con người sinh ra khác con vật ở chỗ có ăn học và có miệng để nói lên những lời phải quấy,con vật k có tiếng nói mới phải dùng đến sức mạnh để thể hiện mình,động đến tay chân là coi như mình thua rồi".E hồi xưa học lớp 5 đã đc papa tặng cho 1 con dao nhỏ để "phòng thân" ^^ nên e hiểu tính cách F1 nhà cụ là mạnh mẽ,cụ hãy gần gũi và điều chỉnh 1 tẹo là đc ah.Thân!

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Với cá tính mạnh như thế, có một cách nữa để giáo dục: bác nhờ chú em nào đó ở CA phường, đến nhà nói chuyện, phân tích các hành vi, hỏi han và ngăn chặn.
Rồi bác theo cách của mấy bác đã góp ý ở trên. Tuổi ương ương này chủ yếu là lựa, khéo, tâm lý là chính. Tuyệt đối không dùng bạo lực hoặc quát mắng nặng, phản tác dụng.

cut_kit1910

Xe tải
E đồng ý với quan điểm này. Theo e có hai việc cụ nên xem xét.

- trước mắt, gq việc giữa hai F1 như cụ chaybo góp ý, rất tâm lý.
- về lâu dài, sắp tới hè, cụ tìm câu lạc bộ ngoại khóa nào đó, F1 vừa thêm dc kỹ năng, cụ dành tg theo dõi, thỉnh thoảng đưa đón càng có đk để chia sẻ và định hướng cho F1. Còn clb nào thì cụ nên chọn cho phù hợp, nhưng chú ý tìm nơi có các bạn tốt cùng lứa với F1 để chúng quen nhau. Đôi khi trẻ nghe bạn hơn bố mẹ. E nghĩ thế ạ
hồi xưa tính e cũng mạnh mẽ,hay oánh nhau...mãi đến lớp 7 e đi học võ (võ vườn) thôi ah thì lại thuần tính dần đấy ah...e cũng thấy ý kiến của cụ rất nên:D học tập ah. :D

Gabpearl

Xe buýt
Cũng căng đấy cụ chủ, F nhà kụ đang tuổi lớn, tâm sinh lý biến đổi dẫn đên tính cách, suy nghĩ, nhận thức đều có những thay đổi đáng kể, có thể gọi là bước ngoặc đầu tiên của cuộc đời đấy kụ ạ. Cụ nên nhẹ nhàng, tâm lý vào. Với tích cách mạnh mẽ của F nhà kụ thì không nên cương làm gì, nhu trước trước cương sau thì chắc sẽ tốt hơn.
Good luck kụ, với lại kụ giảm hút thuốc đi, đến khi tư vấn cho F nhà kụ xong thì kụ bị viêm phổi mất :D

chaybo

Xe điện
Lời nói phũ về con mình mà còn không nghe lọt tai được thì hãy hình dung gia đình người bị dọa họ nghĩ sao?
Cụ chủ còn sáng suốt hơn các cụ, cụ ấy còn biết phải "chấn chỉnh nhân cách, không thì hỏng hết".
Họ nhà em cũng có một đứa, cũng bắt đầu lệch ray từ khoảng 12-13 tuổi (mặc dù lúc ấy thì nó cũng vẫn còn rất nhiều điểm tốt và ngoan), gia đình không cứng rắn và kiên quyết...dần dần cứ càng ngày càng khó, cuối cùng kết quả cực kỳ tồi tệ và không thể cứu chữa nữa.
Nói thật mất lòng.
Thưa cụ! Theo sự hiểu biết của em thì căn cứ vào kí tự của cụ chủ thớt, em hiểu rằng: Cháu nó nhắn tin cho bố mẹ bạn kia chỉ với khái niệm là "mách bố mẹ bạn ấy" chứ chưa hẳn đã là dọa dẫm đâu ạ. Mấy lị bây giờ văn phong với cách sống của bọn teen nó vậy, mình người lớn nhiều khi nghe chúng nó nói chuyện mà shock. Em nói thật, chả cứ học sinh ngoan hay học sinh hư đâu, cứ ở trường là phải thế vi dụ: VCL là từ phổ thông đấy ạ. Nếu không thế ắt bị cô lập, mà bị cô lập ở cái tuổi này trong mấy năm liền, nếu không dở hơi cũng thành tật. Em lược qua màu sắc văn hóa teen tý để các cụ thông cảm cho chúng nó. F1 nhà em cũng cỡ tuổi này nên em cũng phải tìm hiểu nhiều, cũng phải biết chấp nhận, biết tha thứ để rồi lựa mà nắn ạ. Nếu mạnh tay e................Mất con (theo nghĩa bóng ạ)

vnn

Xe hơi
Chào cụ,, em cũng có mấy đứa em đang tuổi ẩm ương thế này, em cũng là đời đầu 9x nên cũng hiểu được bọn chúng, cũng được giao nhiệm vụ nói chuyện và uốn nắn để các em theo "ray". Em nhận thấy ở tuổi này như con của cụ, các em (Cháu gọi con cụ là em) có cái tôi rất là cao + chưa hiểu biết nhiều về lẽ đời --> hành động theo cảm tính và cái tôi cá nhân. Ngoài ra thì các mối quan hệ bên ngoài (bạn bè, người yêu) của các em cũng có tác động rất lớn đến hành động ( vì các bạn của em cũng còn bồng bột nên suy nghĩ cũng như em, có khi còn hơn, các cụ đừng nghĩ chúng nó khích bác nhau nhé, thực sự là nó không khích bác nhau như em với các cụ đâu, mà chỉ là k hiểu biết sâu nên suy nghĩ nông nổi như thế)
Cụ phải xem xét cả về mặt con cụ xem cá tính của con cụ thế nào và các mối quan hệ của con cụ. Doi vọt là hình thức cuối cùng, k có hình thức nào khác thì mới dùng cụ nhé. Cá tính cũng có cái hay, cụ chỉ cần định hướng theo cái tốt thôi chứ đừng bắt con phải thế này bắt con phải thế kia.
Em trẻ người non dạ viết lên đây cũng run tay lắm, có cái gì mà các cụ thấy còn non nớt thì mong các cụ bỏ qua cho. Con cụ chủ thế cũng bình thường của bọn teen teen bây h thôi mà, các cụ mà tiếp xúc với bọn teen teen nhiều (với tư cách là bạn của bọn chúng nhé) thì các cụ mới hiểu, còn nhiều cái kinh khủng hơn ạ (Bây h là xu thế khác rồi không như thời của các cụ nữa, các cụ mà dạy con thì lên vào các trang teen teen mà đọc nhé) Chúc cụ chủ sớm có giải pháp thích hợp.

Viva la vida

Xe tăng
Cụ đọc lại đi, cháu nó nhắn tin cho phụ huynh bạn kia ko có ý đồ gì ngoài vc muốn bạn kia xin lỗi. Cháu thấy em nó là người cá tính chứ, nếu đầu gấu đã ra tay đập rồi. Bây giờ chỉ cần nhẹ nhàng hướng cho cháu và phân tích cho cháu hiểu là ok
Vấn đề là "không xin lỗi thì nghỉ học đi".
Nói mạnh thế thôi, chứ vấn đề của bác chủ cũng chưa trầm trọng lắm (nếu chỉ dừng ở đó, còn em nghi là không chỉ đơn lẻ hiện tượng này đâu), thằng bạn em cũng đang bị hệt như bác, con gái mà đánh bạn suốt, nhà nó vốn ở HN mới vào SG sống mà con gái nó đã bắt nạt hết bọn học cùng lớp dân SG, bạn em giờ như đi trên băng mỏng, lúc nào cũng sợ có chuyện, đúng là gái Bắc gấu thật:-q.

Chỉnh sửa cuối:

cut_kit1910

Xe tải
Thưa cụ! Theo sự hiểu biết của em thì căn cứ vào kí tự của cụ chủ thớt, em hiểu rằng: Cháu nó nhắn tin cho bố mẹ bạn kia chỉ với khái niệm là "mách bố mẹ bạn ấy" chứ chưa hẳn đã là dọa dẫm đâu ạ. Mấy lị bây giờ văn phong với cách sống của bọn teen nó vậy, mình người lớn nhiều khi nghe chúng nó nói chuyện mà shock. Em nói thật, chả cứ học sinh ngoan hay học sinh hư đâu, cứ ở trường là phải thế vi dụ: VCL là từ phổ thông đấy ạ. Nếu không thế ắt bị cô lập, mà bị cô lập ở cái tuổi này trong mấy năm liền, nếu không dở hơi cũng thành tật. Em lược qua màu sắc văn hóa teen tý để các cụ thông cảm cho chúng nó. F1 nhà em cũng cỡ tuổi này nên em cũng phải tìm hiểu nhiều, cũng phải biết chấp nhận, biết tha thứ để rồi lựa mà nắn ạ. Nếu mạnh tay e................Mất con (theo nghĩa bóng ạ)
like.like ^^

dac

Xe tăng
Nhà em theo trường phái bố mẹ là bạn, thỉnh thoảng lại rủ con đi cà phê la cà, mình kể chuyện mình, nó kể chuyện nó.
Nói chung cần nhất của trẻ là tin tưởng bố mẹ để có thể chia sẻ các vấn đề, các khó khăn...
Con nhà em may cũng lành ko có oánh bạn hay làm gì quá nhưng giờ được cái thích bạn nào về kể hết với bố :)

Em nghic cụ chủ thớt cứ ngồi nói chuyện thẳng thắn đàng hoàng như 2 người bạn.
Việc đầu tiên cụ phải hiểu lý do, sau đó mới lựa tìm cách hạ nhiệt cho con. Trẻ con nó hạ nhiệt rồi nó cũng sẽ thôi thôi, nhất là với đứa bản tính ko phải thích gây hấn như con nhà cụ

30z5459

Xe hơi
Trước hết là chúc mừng kụ trước vì đã sinh ra F1 đầy cá tính và chắc chắn cháu sẽ có tương lai vì em cho rằng để khẳng định được mình trong xã hội thì cần có tính cách ấy.
Tuy nhiên việc F1 xẩy ra như vậy khách quan là do ở tuổi này cháu chưa định hình hết tính cách và nhận thức nên có hành động thiếu suy nghĩ vậy bác cũng đừng quá no nghĩ nhiều. Điều bác bây giờ đau đầu nhất đó là làm sao đưa F1 vào khuôn khổ và theo quỹ đạo của mình đúng không? em cho rằng chẳng liều thuốc nào bằng tình thương cha mẹ dành cho con nên dùng phương thức khuyên răn là tốt nhất chứ thô bạo chúng thường chống đối. cách nào là tốt nhất thì bác là cha nên bác hiểu F1 hơn ai hết nên bác chắc cũng biết cách khuyên.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân em thôi bác nhé

vnn

Xe hơi
Nhà em theo trường phái bố mẹ là bạn, thỉnh thoảng lại rủ con đi cà phê la cà, mình kể chuyện mình, nó kể chuyện nó.
Nói chung cần nhất của trẻ là tin tưởng bố mẹ để có thể chia sẻ các vấn đề, các khó khăn...
Con nhà em may cũng lành ko có oánh bạn hay làm gì quá nhưng giờ được cái thích bạn nào về kể hết với bố :)

Việc đầu tiên cụ phải hiểu lý do, sau đó mới lựa tìm cách hạ nhiệt cho con. Trẻ con nó hạ nhiệt rồi nó cũng sẽ thôi thôi, nhất là với đứa bản tính ko phải thích gây hấn như con nhà cụ
like cụ, muốn hiều chúng thì phải là bạn của chúng. Em toàn phải bỏ tiền ra đi làm bạn với cái bọn teen teen này để về uốn nắn con cháu nhà mình thôi.

Da xong

Xe tăng
Trước hết là chúc mừng kụ trước vì đã sinh ra F1 đầy cá tính và chắc chắn cháu sẽ có tương lai vì em cho rằng để khẳng định được mình trong xã hội thì cần có tính cách ấy.
Tuy nhiên việc F1 xẩy ra như vậy khách quan là do ở tuổi này cháu chưa định hình hết tính cách và nhận thức nên có hành động thiếu suy nghĩ vậy bác cũng đừng quá no nghĩ nhiều. Điều bác bây giờ đau đầu nhất đó là làm sao đưa F1 vào khuôn khổ và theo quỹ đạo của mình đúng không? em cho rằng chẳng liều thuốc nào bằng tình thương cha mẹ dành cho con nên dùng phương thức khuyên răn là tốt nhất chứ thô bạo chúng thường chống đối. cách nào là tốt nhất thì bác là cha nên bác hiểu F1 hơn ai hết nên bác chắc cũng biết cách khuyên.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân em thôi bác nhé
Cụ nói đúng cái em đang thấy khó, làm sao để nó ko đi lệch quỹ đạo và mình có thể kiểm soát được. Em thẳng thắn việc này raatz dốt nên đến giờ vẫn im lặng coi như chưa biết để gấu to nho đã. Sau khi nghe các cụ cho phương thức lúc đó em mới ra mặt thực hiện nếu ko em sợ thuốc nhờn cũng chết

Ba Gac

Xe máy
Tôi cũng có con trai học lớp 6, nên cũng hiểu phần nào cái tuổi ổi ương cóc chín này. Thực ra cá nhân tôi lại thấy thích con gái bác :), bé có cá tính và thông minh học giỏi nữa. Chỉ có cái nóng tính và suy nghĩ hơi sai một tẹo, chắc cũng do thời buổi bây giờ nó ảnh hưởng đến các cháu. Thật, vụ này bác chỉ cần nhắc nhở, phân tích rõ ràng với con là ổn chứ không phải như bác nào trên kia đao to búa lớn quá. Bác phân tích cho bé thấy cái sai đầu tiên là ở cô bé kia, nhưng mình không nên vì thế mà đi theo cái sai đó v..v. Tôi tin là bác có đầy đủ lý lẽ để phân tích cho con hiểu. Chả bù cho con tôi, là con trai đấy mà toàn để các bạn khác bắt nạt, nhiều lúc thấy oải quá.

cwise

Xe container

Như hai người bạn, đã bao giờ các bác xem lại tuổi thơ bố mẹ có thực sự là người bạn lớn của mình chưa ạ? Muốn giải quyết vấn đề trọn gói, khổ chủ cần quan tâm đến cháu hơn nữa, phải thực sự là người bạn đồng hành của cháu, nhất là trong thời buổi teen như hiện nay. Teen như thế nào ai cũng biết cả, như vcl, rồi đủ thứ,... Chúng nó biết hết nhưng hậu quả thì chúng nó chưa biết. Hãy là một người bạn thực sự - đã là bạn thì phải hiểu nhau, thông cảm cho nhau nhưng phải cương quyết. Theo em thấy, lỗi của bác là chủ quan và tự tin khi thấy hành động của cháu ở nhà.

cwise

Xe container
Nhiều bác nói cá tính, có cái tốt nhưng cần uốn nắn theo định hướng của gia đinh, khổ chủ rủ con đi cafe với hội bạn của nó đi, chơi đẹp theo kiểu manly cho cháu thấy, mua sắm gì đó mà tuổi chúng nó thích, con gái với bố hay hơn con gái với mẹ.

otocu.vn

Xe tải
- Thứ nhất là em thấy cũng chẳng có gì to tát cả đâu. Trẻ con thì nhiều lúc nó thế. Cụ cứ tỉ tê tâm sự giải thích cặn kẽ cho nó thế nào là đúng thế nào là sai.
- Thứ hai là đa phần các phụ huynh nghĩ con mình giỏi và ngoan thì đều là không như họ nghĩ cả. Thế nên cụ đừng sớm ngộ nhận là con mình ngoan và giỏi nên thấy sốc khi con mình phạm lỗi.
- Thứ ba là em thấy đấy chả có gì khẳng định là cháu nó có cá tính hay không, hay là đảm bảo cháu có thể có tương lai hay không vì thời em đi học thì những bạn được đánh giá là cá tính như vậy thì tỉ lệ thành công trong cuộc sống cũng chẳng khác gì những thành phần khác.
- Thứ tư là cụ thử xem lại mình xem cách cư xử của cụ với các mối quan hệ trong xã hội có ảnh hưởng đến hành vi của cháu không. Vì bố mẹ thường là tấm gương của các con.

latson

Xe buýt
F1 nhà em năm nay cũng mới học lớp 1, nhưng cũng nhiều chuyện đau đầu phết, em nghĩ cụ và Gấu nhà nên ngồi nói chuyện thẳng thắn với F1, phân tích phải trái để cháu hiểu đc vấn đề, F1 nhà cụ rất cá tính em nghĩ phân tích cháu sẽ hiểu....!

Nhạc

Xe container
Các cụ toàn bảo phải uốn nắn, nhưng trong tình huống kia thì nếu đúng ra thì phải hành động như nào ạ, giờ các cụ mà bị đứa nào nó chơi xấu ném đá giấu tay kiểu vậy, các cụ có bem chết cả 2 đứa nó không hay để yên :-ss

Da xong

Xe tăng
Các cụ toàn bảo phải uốn nắn, nhưng trong tình huống kia thì nếu đúng ra thì phải hành động như nào ạ, giờ các cụ mà bị đứa nào nó chơi xấu ném đá giấu tay kiểu vậy, các cụ có bem chết cả 2 đứa nó không hay để yên :-ss
Thôi em lậy cụ nó mới thế này mà em với gấu đã om hết cả người rồi chứ em nghĩ nó mà đánh bạn nữ kia nữa chắc em cung tạch luôn. Nói chung con gái em thích nó thùy mị nết na hoặc không thế nào nó có biểu lộ mình mới kịp ngăn chặn chứ. Đây nó bất thình lình thế sao mà kịp trở tay.