[Funland] F1 hết ĐH, ăn ở cùng gđ thì thu bao nhiêu?

phihanhgia

Xe container
Ăn ở như nó mà ra ngoài thì chi phí ko dưới 5tr, nên em định thu tầm đấy là hòa vốn :)
Bọn 97 chỗ em đứa kém kém thu nhập cũng 12tr, đứa khá giỏi phải 20tr nhưng chúng đều phải làm 10h mỗi ngày
Cụ thu của nó 3T/tháng thôi gọi là học trách nhiệm. Vì nó thu nhập chưa cao để nó còn tích lũy. Sau đó nếu nó thích ở riêng thì cho nó ra riêng. Nếu không thích ra riêng thì mỗi năm thu tăng dần lên, tăng trách nhiệm cao dần lên cùng tuổi tác. Bọn trẻ bây giờ tính toán giỏi đấy, cứ thu 10-12 củ/tháng là bọn nó sẽ ra riêng hết.

Khi nó có gia đình riêng mà điều kiện chưa đủ thì cho nó 1 căn CC chỗ THNC gần đó. Tiện đôi đường.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
F1 sắp ra trường, CCCM có bắt đóng góp vào kinh tế gia đình không ạ?
Nhà em thì vẫn đủ tiêu nhưng muốn F1 có trách nhiệm chứ ko dựa dẫm mãi đâm lười
Cụ cứ thu đủ sinh hoạt phí của nó rồi góp lại thành 1 món, làm của hồi môn cho cháu.
Như em, ông Cụ chả thu đồng nào, nên tuổi trẻ tiêu nhiều hơn kiếm, đến nể.
Giờ em còn tin con em hơn cả ông cụ hồi đó tin em cơ, giao xe giao luôn cả đăng ký trong khi nó còn học C3.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Rất ngạc nhiên khi nhiều gđ đến giờ vẫn lăn tăn chuyện thu tiền sinh hoạt phí hoặc lưu luyến muốn giữ con cái đã đến tuổi trưởng thành ở chung (cho vui).
Nhà e HN, từ đời cụ/ ông bà trước 1954 cho đến sau này, con cái không đông, nhà cửa không thiếu thốn, nhưng cứ 19-20t cả con gái lẫn con zai lấy vc xong là ra ở riêng ngay và luôn, ko có nhà thì tự thuê, ko cần đóng góp cho bm, bm giúp được bn thì tùy tâm. Trường hợp mướn cửa hàng của phụ huynh để kinh doanh (tạm thời) thì trả tiền thuê mặt bằng (nhưng vẫn ko ở chung với bm).

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ cứ như Tây ấy nhỉ?
Hy vọng là Tây nốt nửa còn lại là " Bọn trẻ sẽ ra ở riêng, cụ ở nhà cụ hoặc viện dưỡng lão, rồi năm nó đến thăm 1-2 lần.....và cụ ko trách nó nửa lời"
Thế ra bm cho ở chung cốt để thỏa mãn sở thích o bế con cái + đổi chác lấy việc sau này tụi nó đến thăm vs ko cho vào VDL à?

toyennha

Xe lăn
Hay. Thời lương em 3,5tr tháng . Nộp 2tr. Còn 1,5tr mua ½ chỉ vàng (vàng lúc đó khoảng 1,5tr/chỉ. số còn lại đổ xăng (xe máy) và tiêu xài

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu F1 ngoan thì nó tự đóng góp ý chứ, dù sao thì ở nhà vẫn thích và rẻ hơn đi thuê nhiều.

Tất nhiên bố mẹ chiều, thì chả F1 nào muốn đóng góp, đương nhiên được miễn phí bao năm nay rồi, tự nhiên giờ phải đóng góp sẽ sinh ra tâm lý thấy "vô lý".

E nghĩ tầm 1/2 tháng lương hoặc 1/3 tháng lương là hợp lý. 1/2 nếu gia đình cụ không thật sự mạnh về kinh tế, thì con cái nên có nghĩa vụ đóng góp hơn một chút

1/3 nếu cụ vẫn đủ tiêu, muốn cho con cái 1/3 để nó tích lũy. 1/3 còn lại nó để chi dùng cá nhân.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Nếu F1 ngoan thì nó tự đóng góp ý chứ, dù sao thì ở nhà vẫn thích và rẻ hơn đi thuê nhiều.
Chỉ đúng với những đứa (con trai) em chã quen dựa dẫm, thiếu tính tự lập.

dalink

Xe điện
Bố mẹ phải có trách nhiệm nuôi con cho tới khi tròn 60 tuổi. Nhá.

springsea

Xe container
Vấn đề là kiếm đc xèng chưa.
Ngày trước em đi làm Mama bắt nộp 50% lương.
Đc bao nhiêu cụ mua vàng,gửi tiết kiệm, đến khi lấy vợ cụ đưa lại toàn bộ cộng với quyển sổ ghi chép ty mỉ từng khoản, kể cả tiền lãi, tiền biếu cuotiêu cũng trả hết.
Hay, tạo áp lực tài chính chúng nó mới ý thức được. It nhất bằng tiền thuê trọ, cơm ba mẹ vẫn nuôi. Tiền đó tiết kiệm 1,2 năm cho đầu tư, cấp thêm vốn sau nếu dư giả.

caisua

Xe lăn

Tất nhiên bố mẹ chiều, thì chả F1 nào muốn đóng góp, đương nhiên được miễn phí bao năm nay rồi, tự nhiên giờ phải đóng góp sẽ sinh ra tâm lý thấy "vô lý".

E nghĩ tầm 1/2 tháng lương hoặc 1/3 tháng lương là hợp lý. 1/2 nếu gia đình cụ không thật sự mạnh về kinh tế, thì con cái nên có nghĩa vụ đóng góp hơn một chút

1/3 nếu cụ vẫn đủ tiêu, muốn cho con cái 1/3 để nó tích lũy. 1/3 còn lại nó để chi dùng cá nhân.
Cảm ơn cụ, em cũng muốn những góp ý về tâm lý của F1 là chính chứ đâu có tính toán tiền nong với con làm gì, trước sau gì chả cho chúng nó hết

Huongchimai

Xe buýt
Ra trường đi làm thì cho ra ngoài tự thuê nhà ở riêng. Ở cùng làm gì cụ.

despacitorico

Xe tải
Em có đứa cháu họ là con trai, học HV Báo chí. Học xong đh năm ngoái và có việc làm luôn, bố mẹ cho ra thuê nhà ở riêng và cu cậu cũng thích thế, thi thoảng bme đến xem ăn ở thế nào, cuối tuần về nhà chơi. Cho ở riêng để các bạn trẻ tự lập tốt hơn cũng là 1 quan điểm em thấy tiến bộ.
Con em học DH là cho tiền thuê nhà ở riêng rồi, mặc dù cùng TP. Ở riêng tự lập và tự chịu trách nhiệm cs của mình.

leceti

Xe tải
Em ra trường được 3 ngày thì đi làm ngay, Ông già có lương quân đội Bà già về chế độ 176 nên mỗi tháng em gửi về biếu ông bà 1/3 tháng lương của em tương đương 1 chỉ vàng. Vài năm sau em có việc Ông bà lại đưa cho em mấy cây các cụ tích cóp, và còn thêm nữa , bây giờ nghĩ lại vẫn thấy mắt cay cay.

tranvanlong

Xe điện
Em ra trường được 3 ngày thì đi làm ngay, Ông già có lương quân đội Bà già về chế độ 176 nên mỗi tháng em gửi về biếu ông bà 1/3 tháng lương của em tương đương 1 chỉ vàng. Vài năm sau em có việc Ông bà lại đưa cho em mấy cây các cụ tích cóp, và còn thêm nữa , bây giờ nghĩ lại vẫn thấy mắt cay cay.
Em cũng có lương Quân đội, mẹ nó cũng có lương. Mỗi tháng nó tự giác đưa cho mẹ nó 3tr đi chợ. Mẹ nó mua Cho nó cái xe SH, nó bảo con lấy của bố, mẹ làm gì, mỗi tháng nó trả góp cho mẹ 5tr tiền mua xe. Nhà em cứ tích vào lúc nó lấy vợ hoặc gặp khó khăn trong cuộc sống sẽ bỏ ra bù chi, bù chít cho nó. Bố mẹ nào cũng vậy thôi cụ ah. Con cái nó ngoan ngoãn, phương trưởng là quà tặng lớn nhất cuộc đời rồi.

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Nó ko đi, chỉ ở nhà oánh game và đàn hát dút khoát ko tiêu tiền, cho ko lấy
Như này là nó cũng đã đóng góp về mặt tinh thần cho gia đình rồi, cái này vô giá. Sợ nhất là nó ngủ suốt ngày:))

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Đầu tiên thì 2tr/tháng chi phí cô định cụ nhé. Sau khi cv ổn định thì nâng dần lên. Trách nhiệm chi phí chung thì nên để các cháu cùng chia sẻ.