[Funland] F1 hỏi khó!

IP man

Tháo bánh
Sáng nay mở mắt ra F1 (9T) hỏi bố. "Bố ơi. Tại sao Abraham Lincoln lại giải phóng nô lệ??".
Kính nhờ các cao nhân OF giải thích giúp bố cháu.

Ps: Đây là vấn đề nuôi dạy con (rất quan trọng). Kính Nhờ các cụ đừng đánh lái quá mạnh và cố gắng để một đứa trẻ 9t có thể hiểu được.
Xét về góc độ kinh tế thì kinh tế nô lệ là nền kinh tế không bền vững.
1 trong những lý do mà đế chế La Mã sụp đổ là nền kinh tế phụ thuộc vào nô lệ nên khi quy mô phình to mà nguồn cung nô lệ không đáp ứng được thì quá tải nên tèo :D

Nana2015

Xe tăng
Con trẻ hỏi dù đơn giản hay phức tạp cũng nên cố trả lời mợ ơi

Mưa là hiện tượng hơi nước nóng gặp hơi nước lạnh trên trời tạo thành giọt nước rơi xuống đất thành cơn mưa
E Men đấy cụ à.
Câu hỏi của F1 nhà e rất ngắn mà e trả lời dài như cụ thì khả năng con e nó k hiểu rất cao.
E chỉ trả lời làm sao cho con e nó bay bổng suy nghĩ và nó hôn nhiên chứ khoa học thì chưa
“ mưa vì ông trời buồn ông trời khóc đấy con” cũng như nhiều lúc bố mẹ mắng con khóc ra nước mắt ý

MiTa

Xe lăn
Em không rõ lắm nhưng chắc chắn ông phải là một người có tấm lòng nhân hậu, cao cả.
Từng trải thời thanh niên và là người rất yêu gia đình và yêu nước.
Thế thì thua quê e nhá, còn lâu mới bao la vĩ đại cao siêu bằng.

xomo

Xe buýt
Với trử con thì nên trả lời theo kiểu nhân văn. Cụ thớt nên hỏi lại con xem con hiểu thế nào là nô lệ, sau đó cứ thế gợi mở dần ra để nó hiểu không ai trên đời đáng bị đối xử như vây... và giải phóng nô lệ là điều đương nhiên mà con người tiến bộ phải làm!
Xét về góc độ kinh tế thì kinh tế nô lệ là nền kinh tế không bền vững.
1 trong những lý do mà đế chế La Mã sụp đổ là nền kinh tế phụ thuộc vào nô lệ nên khi quy mô phình to mà nguồn cung nô lệ không đáp ứng được thì quá tải nên tèo :D
Vâng cụ. Em sẽ ghi chép rồi sắp đặt các câu trả lời nhằm cho cháu 1 cái nhìn đơn giản và tổng quan.

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Thôi cụ ạ , phân tích như cụ nhỡ cháu nó thấm nhuần rồi lại xách ba lô lên tàu làm phụ bếp , 30 năm sau f1 nhà em lại tự hào làm người lính đi đầu lại khổ em
Mình đóng thuế, phí cũng đâu có nhiều lắm đâu.

just for fun

Xe lăn
E Men đấy cụ à.
Câu hỏi của F1 nhà e rất ngắn mà e trả lời dài như cụ thì khả năng con e nó k hiểu rất cao.
E chỉ trả lời làm sao cho con e nó bay bổng suy nghĩ và nó hôn nhiên chứ khoa học thì chưa
“ mưa vì ông trời buồn ông trời khóc đấy con” cũng như nhiều lúc bố mẹ mắng con khóc ra nước mắt ý
Cháu thì cháu nghĩ không nên trả lời con theo kiểu ấy mà nên cho con hiểu đúng bản chất sự việc, làm một cái thí nghiệm nho nhỏ để cho con thấy cơ chế hình thành trời mưa thế nào cũng không khó đúng không?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì thua quê e nhá, còn lâu mới bao la vĩ đại cao siêu bằng.
Cái này nó phải là phẩm chất và tư tưởng Cụ ạ.
Chứ không phải hô hào rồi tự diễn biến, tự chuyển hoá.:))

Nana2015

Xe tăng
Cháu thì cháu nghĩ không nên trả lời con theo kiểu ấy mà nên cho con hiểu đúng bản chất sự việc, làm một cái thí nghiệm nho nhỏ để cho con thấy cơ chế hình thành trời mưa thế nào cũng không khó đúng không?
Thế mới nói mỗi nhà một cách dạy con. Cũng chẳng chuẩn theo nàh nào cả mà

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Sáng nay mở mắt ra F1 (9T) hỏi bố. "Bố ơi. Tại sao Abraham Lincoln lại giải phóng nô lệ??".

Ps: Đây là vấn đề nuôi dạy con (rất quan trọng). Kính Nhờ các cụ đừng đánh lái quá mạnh và cố gắng để một đứa trẻ 9t có thể hiểu được.
Câu hỏi của F1 nhà cụ chỉ cần tìm hiểu chút là trả lời được. F1 nhà em hỏi mà em cứng họng, tìm hiểu nhiều nhưng cũng không sao trả lời được cho chuẩn.

kienvinh

Tháo bánh
Vâng cụ. Em sẽ ghi chép rồi sắp đặt các câu trả lời nhằm cho cháu 1 cái nhìn đơn giản và tổng quan.
Tham gia với cụ thêm nha vì thấy cụ rất nghiêm túc.

Từ trước khi lên làm tổng thống Hoa Kỳ, Lincoln đã tin rằng chế độ nô lệ ở Mỹ là sai trái, vì "all men are created equal", chắc hẳn rằng điều này bắt nguồn từ đức tin vào tôn giáo, cũng như những dòng sau nếu cụ thấy quen quen:

“We hold these Truths to be self-evident, that all Men are created equal, that they are endowed by their Creator with certain unalienable Rights, that among these are Life, Liberty, and the Pursuit of Happiness….”

Đây là những dòng bất hủ, nền tảng của giá trị Mỹ, dựa trên nó hiến pháp luật lệ được đặt ra, đến cụ Hồ nhà mình còn copy lại trong tuyên ngôn độc lập của nước ta. Nó như là tiên đề, trong toán học thì không cần phải chứng minh, và không thể chứng minh. Chỉ việc thừa nhận là đúng thôi :)

Ngay cả khi đã tin như thế, Lincoln chưa nghĩ rằng người Mỹ da đen cần phải có chỗ đứng trong xã hội Mỹ. Quan điểm của ông thay đổi theo thời gian. Có thể lúc đầu ông nghĩ rằng sẽ chất người da đen lên tầu biển và chở họ trả về châu Phi.

Rồi ông lên làm tổng thống, và nội chiến Nam-Bắc nổ ra vì nguyên nhân một phần nước Mỹ muốn giải phóng nô lệ, phần còn lại thì không. Dễ hiểu là người da đen sẽ tham gia bên nào, và cuối cùng, bên đó đã thắng. Khi đó thì họ trở thành "người có công với cách mạng" rồi, phải không nào?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Bảo nó nên hỏi những câu thực tế hơn, mất thời gian để biết câu trả lời cũng chẳng để làm gì. Cụ thể là cụ không biết, em không biết và 99% Ofers không biết mà vẫn sống tốt đấy thôi.

dz0r0

Xe điện

Bỏ qua mấy cụ fun thì cháu có đôi lời với cụ. Đầu tiên đó là cụ có biết vì sao con cụ biết đến Abraham Lincoln không? Nếu cụ chưa biết thì để cháu mách cho, đó là từ một bộ truyện tranh về các danh nhân thế giới mà bọn Hàn xẻng nó phóng tác. Bộ truyện đó viết theo lối hài nhắng nhít nên cũng có cái hay và cái dỡ. Cháu phải mất ối thời gian để giải thích cho F1 8 tuổi nhà cháu rằng các hình vẽ đó là để cho vui chứ thực sự ngoài đời thực không thế.

Liên quan đến câu hỏi của F1 nhà cụ thì F1 nhà cháu cũng hỏi cháu y chang. Cháu bảo bố không biết, theo con thì tại sao? F1 nhà cháu chém luôn: là vì bạn của Lincoln thủa bé là một cậu bé da đen bị đánh và hành hạ. Đó, trẻ con ngây thơ và đơn giản lắm. Hãy để trẻ con khám phá cuộc sống bằng sự ngây thơ của mình. Cụ và cháu chỉ nên quan sát, theo dõi và uốn nắn khi con mình nhận thức sai thôi. Chúc cụ vui vẻ.

Cụ nào nói là con cụ ấy hỏi vì sao lại hình thành quốc gia và vùng lãnh thổ thì xin thưa là F1 nhà cháu cũng hỏi cháu y chang. Vì F1 nhà cháu cũng hiểu được về dân tộc và chủng tộc nên Cháu trả lời đơn giản thôi đó là ngày xưa con người sống với nhau theo từng nhóm người, nhóm dân tộc và họ đoàn kết với nhau để bảo vệ dân tộc mình, bảo vệ nguồn thức ăn, nước uống khỏi sự cạnh tranh, cướp bóc của các dân tộc khác, và khi đó, quốc gia và lãnh thổ hình thành.

tranhoa28

Xe tăng
Khi con nhà em hỏi câu gì, bao giờ em cũng hỏi lại: Sao con lại biết điều đó?

Khem

Xe buýt
Vì ông ấy biết thương người con ạ.

Mai sau con lớn, con cũng thế nhé! ;)

Violet2013

Xe buýt
Con học lớp 3 rồi cụ cho đọc danh nhân, danh tác thế giới. Bộ truyện tranh ấy. Vẽ nhiều chi tiết có thể không hoàn toàn đúng (để gây chú ý và hấp dẫn) nhưng nội dung thì vẫn truyền tải cơ bản cụ ạ.
Con cụ hỏi như vậy có thể đã được đọc quyển của các bạn ở lớp. Đôi khi nó chỉ đố xem bố mẹ biết không thôi :). Giờ em phải nghĩ trả lời thắc mắc của chúng nó cũng nhọc phết.