[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

Cảm ơn cụ. Nội dung topic này là "học giỏi tiếng anh mà". Vậy thì phải xác định trước tiên thế nào là giỏi đã chứ cụ/mợ.
Em thấy thi IELTS mới khó chứ thi ILETS thì dễ là đúng rồi :D

nhatthang

Xe tăng
Ngủ xong 1 giấc, vào đây ,thấy CCCM tranh luận hăng say quá .

Tiếng Anh thông dụng, nhưng cũng dễ học chứ không khó . Cụ nào có điều kiện thì cho con học từ bé đi . Cãi nhau trên mạng chẳng thay đổi được điều gì. Em cũng chẳng thấy có gì phải phân biệt giỏi hay dở trong đó cả .

Một học sinh giỏi, phải giỏi ở tất cả môn học thì mới tiến xa được . Chỉ giỏi có môn tiếng Anh thôi thì sau nầy, ra đời làm việc, chẳng thể tiến xa được .
Em cũng đồng ý với cụ là đương nhiên chỉ giỏi môn tiếng Anh thôi là chưa đủ. Nhưng tất nhiên tiếng Anh tốt sẽ là lợi thế cực lớn khi làm việc trong môi trường có yếu tố nước ngoài.

Trungten

Xe máy
Chấm dứt tranh luận tại đây. Biết ngay thế nào cũng bẻ lái. Đang tranh luận về việc học tiếng anh của trẻ em Việt Nam, đuối lý thì lại quay sang việc học tiếng anh của học sinh bản địa.
Chấm dứt là chuẩn đấy ak.
Ngôn ngữ để giao tiếp, các ông cứ thần thánh hóa nó lên thì tôi cũng xin thua.
100% học sinh Việt giỏi tiếng Việt vì ai cũng có thể nghe nói đọc viết, cãi lộn với nhau bằng tiếng Việt.

Azeglio

Xe điện
Em cực giỏi tiếng Anh. Giờ suốt ngày đi làm phiên dịch cho sếp từ lúc đàm phán đến lúc dự tiệc. Vừa há mồm định ăn miếng bò thì sếp nói chuyện với đối tác lại đặt miếng bò xuống. Cơ khổ.

vdsc.hanoi

Xe buýt
Giỏi eng cũng chả là gì to tát đâu, thêm Đc tí năng lực thôi.
Nhóc nhà em học, viết, đọc, nghe, nói, xem tv toàn eng, nhưng dốt toán lắm, suy đến cùng thì vẫn thua các bạn.
Chán

kites1

Xe điện
Em cũng đồng ý với cụ là đương nhiên chỉ giỏi môn tiếng Anh thôi là chưa đủ. Nhưng tất nhiên tiếng Anh tốt sẽ là lợi thế cực lớn khi làm việc trong môi trường có yếu tố nước ngoài.
Em không biết 10-20 năm sau VN sẽ thay đổi ra sao .Hiện tại thì nói và viết Tiếng Anh thông thạo, đúng là có cơ hội làm việc cho các công ty nước ngoài. Nếu bây giờ, gia đình nào cũng cho con học tiếng Anh, thì 10 -20 năm nữa thì sẽ có rất nhiều người trẻ nói tiếng Anh và chuyện đó không có gì đặc biệt nữa .

cuckhoai

Xe tăng
Thú thật với các cụ em đọc mỗi trang đầu với trang 17 này nhưng cũng hiểu sơ sơ các cụ đang vật nhau kinh. Theo quan điểm cá nhân em thì giỏi cái gì cũng đều tốt cả, nhất là giỏi trong lĩnh vực mình làm. Nhiều cụ thần thánh hóa tiếng Anh, ngược lại nhiều cụ xem thường tiếng Anh đều ở hai thái cực thái quá. Với tốc độ phát triển của KHKT như hiện nay thì trong tương lai gần ngôn ngữ không còn là rào cản quá lớn như trước đây. Nhưng nếu có kiến thức nhất định về tiếng Anh thì sẽ hỗ trợ rất nhiều trong chuyên môn của cá nhân đó. Vì vậy cũng đừng nên thần thánh hóa tiếng Anh cũng như coi thường nó.

Em không biết 10-20 năm sau VN sẽ thay đổi ra sao .Hiện tại thì nói và viết Tiếng Anh thông thạo, đúng là có cơ hội làm việc cho các công ty nước ngoài. Nếu bây giờ, gia đình nào cũng cho con học tiếng Anh, thì 10 -20 năm nữa thì sẽ có rất nhiều người trẻ nói tiếng Anh và chuyện đó không có gì đặc biệt nữa .
Vâng cụ, nhưng nhiều cụ lại nghĩ ko quan trọng, đến 10 năm nữa tự nhiên trẻ con bây giờ lớn lên sẽ thiệt thòi
Lứa em với cụ, đến tận giờ chủ yếu tiếng Anh tốt là lợi thế. Đến đời con mình thì tiếng Anh tốt là bắt buộc rồi.

Trungten

Xe máy
Thú thật với các cụ em đọc mỗi trang đầu với trang 17 này nhưng cũng hiểu sơ sơ các cụ đang vật nhau kinh. Theo quan điểm cá nhân em thì giỏi cái gì cũng đều tốt cả, nhất là giỏi trong lĩnh vực mình làm. Nhiều cụ thần thánh hóa tiếng Anh, ngược lại nhiều cụ xem thường tiếng Anh đều ở hai thái cực thái quá. Với tốc độ phát triển của KHKT như hiện nay thì trong tương lai gần ngôn ngữ không còn là rào cản quá lớn như trước đây. Nhưng nếu có kiến thức nhất định về tiếng Anh thì sẽ hỗ trợ rất nhiều trong chuyên môn của cá nhân đó. Vì vậy cũng đừng nên thần thánh hóa tiếng Anh cũng như coi thường nó.
Nếu xem thường thì em đã ko cho con em học tiếng Anh từ 3.5 tuổi ở trung tâm tốt nhất HN.
Khoe khoang 1 tý là 2 đứa đều học tốt nhất lớp, lớp 16 bạn.
Nhưng chưa bao h em đánh giá cao việc học giỏi tiếng anh, giỏi chỉ nhanh hơn kém thì chậm hơn nhưng học thì vẫn tới đích.

Người ko sử dụng được ngôn ngữ chỉ có 2 loại: 1. Không học hoặc ko được học. 2. Thiểu năng trí tuệ.

kites1

Xe điện
Vâng cụ, nhưng nhiều cụ lại nghĩ ko quan trọng, đến 10 năm nữa tự nhiên trẻ con bây giờ lớn lên sẽ thiệt thòi
Lứa em với cụ, đến tận giờ chủ yếu tiếng Anh tốt là lợi thế. Đến đời con mình thì tiếng Anh tốt là bắt buộc rồi.
Tiếng Anh của em là do hoàn cảnh bắt buộc phải sinh tồn thôi cụ ơi .

Em còn nhớ thời đi học của em ngày xưa, môn sinh ngữ là môn học em sợ nhất . Do loạn lạc, nên việc học gián đoạn . Khi em trở lại trường học thì không theo kịp . Giờ học sinh ngữ là em bị thầy la và các bạn chung lớp cười nhạo .

bachlamhqhg

Xe buýt
Xem thường tiếng Anh thì có vài cụ, còn thần thánh tiếng Anh thì em chưa thấy cụ nào, cụ có thể ví dụ còm nào thần thánh như cụ nói được không?

Henry 27

Xe tăng
Chau không có may mắn sống ở Mỹ như cụ nên cũng không rõ trình độ Anh ngữ của cộng đồng nhập cư thế nào, nhưng cháu nghĩ tiếng Anh tốt là bắt buộc nếu xác định mục tiêu sống ở nước ngoài. Còn nếu làm viêc trong nước, thì với kinh nghiêm hai mấy năm ăn nhậu và chặt chém đủ loại Âu, Ấn, Hàn,Trung như nhà cháu, thì chỉ cần ngoại ngữ đủ dùng thôi cụ ạ. Nói sai ngữ pháp cũng được, miễn là hiểu. Mail không đọc nổi cũng đươc, đã có google. Còn muốn kiếm ngoại tệ của “ Tây ” thì chuyên môn tốt mới quan trọng cụ à.

Chau không có may mắn sống ở Mỹ như cụ nên cũng không rõ trình độ Anh ngữ của cộng đồng nhập cư thế nào, nhưng cháu nghĩ tiếng Anh tốt là bắt buộc nếu xác định mục tiêu sống ở nước ngoài. Còn nếu làm viêc trong nước, thì với kinh nghiêm hai mấy năm ăn nhậu và chặt chém đủ loại Âu, Ấn, Hàn,Trung như nhà cháu, thì chỉ cần ngoại ngữ đủ dùng thôi cụ ạ. Nói sai ngữ pháp cũng được, miễn là hiểu. Mail không đọc nổi cũng đươc, đã có google. Còn muốn kiếm ngoại tệ của “ Tây ” thì chuyên môn tốt mới quan trọng cụ à.
Đấy là nói lựa em với cụ hiện thời thôi. Còn topic này nói về thế hệ tiếp theo, đời con cái của em với cụ.
Đến lứa đó thì em tin tiếng Anh tốt gần như là bắt buộc, ko lôm côm được, nó cũng cần thiết như biết lái xe vậy.

cuckhoai

Xe tăng
Xem thường tiếng Anh thì có vài cụ, còn thần thánh tiếng Anh thì em chưa thấy cụ nào, cụ có thể ví dụ còm nào thần thánh như cụ nói được không?
Ngay đầu em đã nói là em đọc sơ sơ và nêu quan điểm cá nhân em nên có thể đúng với người này nhưng chưa chắc đúng với người khác. Mà thú thật với cụ em không có muốn vật nhau với ai hết, chém gió cho vui thôi cụ.

cuckhoai

Xe tăng
Đấy là nói lựa em với cụ hiện thời thôi. Còn topic này nói về thế hệ tiếp theo, đời con cái của em với cụ.
Đến lứa đó thì em tin tiếng Anh tốt gần như là bắt buộc, ko lôm côm được, nó cũng cần thiết như biết lái xe vậy.
Cụ có tin vợ em chả biết một chữ tiếng Hàn bẻ đôi nào mà chém với bịn Hàn nhoay nhoáy. Thấy hai bên cứ OK loạn cào cào. =))
PS: vợ em nó cầm một cái điện thoại, bạn Hàn cầm một cái, Thế là hiểu nhau hết. Tương lai gần chắc còn đơn giản hơn bây giờ nhiều cụ ạ. :D

Henry 27

Xe tăng
Ngay đầu em đã nói là em đọc sơ sơ và nêu quan điểm cá nhân em nên có thể đúng với người này nhưng chưa chắc đúng với người khác. Mà thú thật với cụ em không có muốn vật nhau với ai hết, chém gió cho vui thôi cụ.
Dạ, rồi chắc cũng giống Đài Loan thôi. Lứa già nhiều người không biết, chứ thế hệ trẻ TA lại phổ cập.

Henry 27

Xe tăng
Cụ có tin vợ em chả biết một chữ tiếng Hàn bẻ đôi nào mà chém với bịn Hàn nhoay nhoáy. Thấy hai bên cứ OK loạn cào cào. =))
PS: vợ em nó cầm một cái điện thoại, bạn Hàn cầm một cái, Thế là hiểu nhau hết. Tương lai gần chắc còn đơn giản hơn bây giờ nhiều cụ ạ. :D
Cháu cũng tin là sắp tới, với sự giúp sức của công nghệ, ngôn ngữ không còn là rào cản trong giao tiếp nữa.

Vui vẻ thì được, chứ để đi làm, để sống tốt thì nó khác cụ ạ