[Funland] F1 nhà cccm có giỏi tiếng anh không

Vova

Xe container
Nghe to tát quá ạ, mục tiêu của cháu đơn giản thôi ạ.

1. Là nhân viên của BIG4 (PWC, Deloitte, E&Y, KPMG), tháng 09/2020 cháu bắt đầu đi làm ở Việt Nam.
2. Phấn đấu trong 10 năm chuyển đến một chi nhánh BIG4 của Mỹ.
Mục tiêu công việc rõ ràng, em thích :). Các bạn ở nhà nhiều khi thiếu nhất khoản này. Đằng đẵng cả một quá trình học đại học, có thể là cả cao học mà nhiều khi chẳng biết chính xác thích làm gì, ở đâu, thậm chí tiếng Anh học làm gì cũng chỉ nghĩ là vì mọi người bảo là cần thiết.

tiepthimanga2z

Xe đạp
Website
tiepthimang.com
VN mình luôn có truyền thống là hy sinh đời bố, củng cố đời con, nhịn ăn nhịn mặc cho con cái học hành là bình thường. Xét cho cùng, cho con học cũng là đầu tư, mà đầu tư thì không có khái niệm chắc thắng. Du học về thành công cũng nhiều, mà thất bại cũng ngang ngửa, khéo còn nhiều hơn ấy. Đặc biệt đội du học về, hay gặp thất bại trong mối quan hệ với bố mẹ, cũng như ly hôn nhiều. ( Đấy là cháu nói trong cộng đồng cháu biết ạ)
Em có biết 1 vài bạn du học nước ngoài về, có lẽ học nước ngoài nó khác xa ở VN hay sao ấy, nên trình độ các bạn ấy cao siêu quá, nhiều khi em nhắn nhủ các bạn ấy làm 1 số giấy tờ như hóa đơn gộp lại 1 lần cho gọn, thì các bạn ấy lại không nghe, cứ thích tách các đơn hàng khác nhau hóa đơn khác nhau, xong rồi khi làm thủ tục nhập hàng thì lại làm 1 cái hóa đơn tổng để gộp lại còn khai báo hải quan. Nhắc nhiều rồi nhưng vẫn không thấy thay đổi, nên tự em cảm thấy có khi học nước ngoài nó khác xa trong nước quá nên các bạn ấy không thèm nghe. Chẳng hiểu các bạn này thuộc tuýp du học thành công hay thất bại như bác nói ở trên?

Chè mợ Su

Xe buýt
Em nghĩ hãy học tiếng anh như một đứa trẻ học nói .Giống con ôn nhà em , năm nay mới 2 tuổi rưỡi nói tiếng việt còn ngọng líu mồm đã bắt đầu quay sang xem các kênh tiếng anh dành cho trẻ em mà lạ một chỗ em thấy chả biết nó hiểu gì không nhưng có những từ tiếng anh nó phọt ra rất đúng ngữ cảnh luôn .
vd : đag ngồi trên giường, nó muốn lấy cốc nước, tự nhiên chị ý giơ tay chỉ cốc nước xong bảo “ mommy , help me” .
Em thì dốt tiếng anh rồi , nên em để kệ nó tiếp thu được ở tivi đài báo được tí nào thì tiếp thu . Sau tầm 3 tuổi nếu có năng khiếu thì cho đi học trong trường hợp phải thích , còn không thích thì nhồi nhét cũng ko học đc .

Mỗi người một suy nghĩ một cách nhìn nhận vấn đề mà. Đâu phải ai cũng giống ai đâu ạ. Như nhà em bọn trẻ thì tùy cho bọn nó quyết định, thích gì thì bố mẹ sẽ đồng ý ( nếu ko độc hại, hay ảnh hưởng j) vd như thích học họa, có đam mê tiếng anh ... thì sẽ cho theo học, chứ ko ép phải học cái này cái kia. Còn tiếng anh nếu học được thì đúng là trong thời buổi hiện nay rất tốt và có ích. Cháu mình lớp 10 cũng thích học tiếng anh, Ielts hiện đang 6.5 rồi. Dịch này đang thấy học online qua zoom bên tiếng anh Pasal để cố lên 7.5, năm tới tính đi du học Úc, còn xin học bổng nữa, thấy bảo bên này cam kết đầu ra với phương pháp học độc quyền của cựu giám khảo Ielts quốc tế nên khả năng nâng band điểm cũng ko khó

AVANZA

Xe tăng
Theo em đã gọi là "HỌC" thì chỉ Giỏi trong phạm vi Sách giảng dậy. Ngay người Mỹ, Anh...cũng đầy người kém trong thuyết trình, cũng đeck sáng tác văn thơ bằng tiếng Anh đc..

saphia2008

Xe tải
Con nhà em thì bình thường dù được đầu tư từ bé có lẽ do tốt chất và môi trường không được tốt. Nhưng mục tiêu của em lớn lên cháu sẽ vẫn đủ điều điện làm việc trong môi trường quốc tế vì hiện tại cháu lớp 6 nghe và nói rất tốt do được học 1/1 với người bản xứ 2 năm gần đây tuy nhiên từ vựng hơi ít và ngữ pháp thì kém lại lười học

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
E thấy các cụ chửi trường quốc tế nhiều, nhưng em nói thật các cụ ấy chẳng biết gì về trường quốc tế xịn cả =)). Các cụ cứ có thật nhiều tiền khi đó các cụ sẽ có suy nghĩ khác. E chứng kiến nghe trực tiếp có chị bảo mấy đứa học trường tư trường quốc tế toàn bọn mất dậy. Nghe xong e thấy chính người đó mới ấu chĩ mất dậy =)) Em cũng học trường làng nói thật dốt bỏ mẹ ra nhưng sau này được tiếp cận nền giáo dục tiên tiến hơn xác định được mục tiêu giờ cũng bập bẹ đc 2 thứ tiếng đủ dùng. E rút ra đc kết luận, trước học trường nào cũng đc, nhưng bây giờ cái thế kỷ này. Môi trường và định hướng nó quan trọng lắm. Có điều kiện cứ cho con học trường tốt nhất với trên 20 năm lịch sử hình thành có quan điểm giáo dục rõ ràng. Con tự giác và hứng thú với đi học là hạnh phúc rồi. Trường công trường tư đều có bạn đi du học nhé

Hacking

Xe buýt
E thấy các cụ chửi trường quốc tế nhiều, nhưng em nói thật các cụ ấy chẳng biết gì về trường quốc tế xịn cả =)). Các cụ cứ có thật nhiều tiền khi đó các cụ sẽ có suy nghĩ khác. E chứng kiến nghe trực tiếp có chị bảo mấy đứa học trường tư trường quốc tế toàn bọn mất dậy. Nghe xong e thấy chính người đó mới ấu chĩ mất dậy =)) Em cũng học trường làng nói thật dốt bỏ mẹ ra nhưng sau này được tiếp cận nền giáo dục tiên tiến hơn xác định được mục tiêu giờ cũng bập bẹ đc 2 thứ tiếng đủ dùng. E rút ra đc kết luận, trước học trường nào cũng đc, nhưng bây giờ cái thế kỷ này. Môi trường và định hướng nó quan trọng lắm. Có điều kiện cứ cho con học trường tốt nhất với trên 20 năm lịch sử hình thành có quan điểm giáo dục rõ ràng. Con tự giác và hứng thú với đi học là hạnh phúc rồi. Trường công trường tư đều có bạn đi du học nhé
Em cùng suy nghĩ với cụ. Khốn khổ mãi trong việc học ngoại ngữ thời xưa :(