[Funland] F1 nhà em bị hội chứng "Bàn CHân Bẹt" CCCM cho em it kinh nghiệm

lan_1978

Xe hơi
Theo như bác sỹ ACC nói, việc đi bằng đế giày F1 sẽ làm xương mu cong lên, tức là sẽ phải đi đế giày như vậy dài dài. Hết tuổi mà đế giày chật thì lại quay lại ACC để mua và thay đế giày mới cho đến tuổi trưởng thành, vì xương chân còn phát triển, nêu sau này cũng sẽ đỡ hơn. Các bạn có bàn chân như vậy sự vận động đôi bàn chân và sức khỏe sẽ kém hơn các bạn khác.:((

lan_1978

Xe hơi
Vậy mới nói y học hiện đại chỉ chữa theo triệu chứng chứ không chữa do nguyên nhân nên khó thành công lâu ngày sẽ thành tật cụ nhé.
Trích dẫn: Hội chứng bàn chân bẹt có thể do thói quen đi chân đất, đi dép, xăng đan có đế lót bằng phẳng từ khi còn nhỏ. Một số trẻ có gen xương khớp mềm ở bàn chân và thường phát triển thành chân bẹt. Cũng có thể có yếu tố di truyền vì nhiều gia đình cả bố mẹ và con đều bị bàn chân bẹt. Khi bị gãy xương, mắc một số bệnh lý như thấp khớp, bệnh lý liên quan đến thần kinh, béo phì, đái tháo đường, cao tuổi và mang thai cũng là những yếu tố làm tăng nguy cơ bàn chân bẹt.
Vậy nguyên nhân thì gia đình không có gien di truyền rồi, chỉ còn yếu tố gen xương khớp mềm ở bàn chân. Em cũng đang cố gắng bắt cháu mang đế tạo vòm để hạn chế việc hình thành di tật ở chân cho F1.

Grand 2016

Xe tăng
Em hỏi chút, trẻ em 8-9 tuổi mà bị chân đi chữ X thì khám chữa ở đâu tốt ạ.
Thanks các cụ

hetxienrui

Xe hơi
F1 nhà e cũng bị , hic đang hoang mang quá cccm ạ, hóng xem giải phải các cụ mợ đã điều trị để có thêm động lực

Dieutrang

Đi bộ
con em cũng bị, em đã cho đi khám hai nơi, một nơi chỉ định mổ, một nơi nói không nên mổ, em đang rối quá. Có bác nào có con đã mổ và kết quả thế nào chia sẻ hộ với ạ. xin đa tạ.

hetxienrui

Xe hơi
F1 nhà cụ mấy tuổi rồi?
Bệnh này nó liên quan đến cột sống có thể do bẩm sinh cũng có thể do chọc dò tuỷ sống mà bị.
F1 nhà e năm nay lên 8 tuổi ạ. Cụ có kinh nghiệm tư vấn e thêm ạ.

Sent from my iPhone using Tapatalk

Dieutrang

Đi bộ
F1 nhà cụ mấy tuổi rồi?
Bệnh này nó liên quan đến cột sống có thể do bẩm sinh cũng có thể do chọc dò tuỷ sống mà bị.
con em hồi dưới một tuổi có chọc tủy sống ạ. hồi đó bé sốt hoài không rõ nguyên nhân nên bs chọc tủy sống.

Minhbeboi

Xe buýt
bệnh gì đó các bác

Dieutrang

Đi bộ
Vậy phải chữa thôi mợ nhé.
Dạ,em cho cháu đi giày chỉnh hình từ lúc mới tập đi, có đỡ nhưng không khỏi. hôm rồi đi khám bn nhi đồng 1 bảo mổ, đi một bác sĩ trưởng khoa xương khớp nữa bảo không nên mổ. hiện em đang làm lại giày cho bé và tới em sẽ đi tư vấn thêm một số bs khác nữa Bác ạ.

63THT

Đi bộ
F1 nhà em cũng bị bàn chân bẹt, đi khám nhiều bs Tây , ta nhưng cũng ko có ý kiến thống nhất nhưng có một số suy nghĩ trao đổi với các bác:
1. Mức độ bẹt của bàn chân: nếu lòng bàn chân bẹt, di chuyển ko đau, mỏi, bàn chân ko bị xoay tạo dáng đi xấu, cổ chân ko bị nghiêng thì ko đáng lo ngại.
2. Phương pháp chữa trị: có 2 PP can thiệp trực tiếp để tạo hình, cái này cũng mất nhiều thời gian hồi phục, hiện tại có lẽ cụ Hưng là bs lão thành cho viêc phẫu thuật hoặc đi đế chỉnh hình nhưng có lẽ chỉ là hỗ trợ. Hiện nay bọn Tây đang quảng cáo phương pháp chữa trị lắp ốc để đưa xương về đúng vị trí ( phương pháp hyprocure) không biết có cụ nào tìm hiểu chưa.

Dieutrang

Đi bộ
[QUOTE="63THT, post: 42616863, member: 520826"]F1 nhà em cũng bị bàn chân bẹt, đi khám nhiều bs Tây , ta nhưng cũng ko có ý kiến thống nhất nhưng có một số suy nghĩ trao đổi với các bác:
1. Mức độ bẹt của bàn chân: nếu lòng bàn chân bẹt, di chuyển ko đau, mỏi, bàn chân ko bị xoay tạo dáng đi xấu, cổ chân ko bị nghiêng thì ko đáng lo ngại.
2. Phương pháp chữa trị: có 2 PP can thiệp trực tiếp để tạo hình, cái này cũng mất nhiều thời gian hồi phục, hiện tại có lẽ cụ Hưng là bs lão thành cho viêc phẫu thuật hoặc đi đế chỉnh hình nhưng có lẽ chỉ là hỗ trợ. Hiện nay bọn Tây đang quảng cáo phương pháp chữa trị lắp ốc để đưa xương về đúng vị trí ( phương pháp hyprocure) không biết có cụ nào tìm hiểu chưa.[/QUOTE]

Vậy bác có thông tin gì thì chia sẻ cho bọn em biết với nhé. cảm ơn bác trước ạ/

NovemberMan

Xe đạp
bé nhà em cũng bị bàn chân bẹt. Đưa đi khám thì mỗi nơi nói 1 kiểu. Bên phục hồi chức năng thì bảo tập sẽ đỡ. Qua bên chỉnh hình bệnh viện Nhi TW thì nói phẫu thuật, ko phải tập gì cả. Còn bên ACC thì nói đi đế chỉnh hình khoảng 3-4 năm sẽ khắc phục đc, ko phải phục hồi chức năng. Em cũng khá phân vân, cụ nào có bé bị bàn chân bẹt có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm ạ. Em cám ơn cccm.

dayaolang

Xe buýt
Cụ phán như thánh. Đợi đến lúc nhìn thấy như cụ tả thì cháu nó hỏng cmn hết xương với khớp rồi.
Ở HN nếu chữa bệnh này thì em thấy ACC 44 Nguyễn Du có tiếng nhất. Em đã chở cháu em lên đó khám mấy lần, bs nước ngoài, hướng dẫn, chỉ bảo rất tận tình...đúng là tiền nào của đấy. Cái này cụ nên đưa cháu đi khám và chữa càng sớm càng tốt, càng ít tốn tiền, tốn công. Bệnh này sinh ra do trẻ ít vận động, bệnh của thành phố, thế nên bác nào có con độ tuổi cấp 1 thì nhớ cho con vận động chân thường xuyên. Cách kiểm tra bệnh này: Nếu lòng bàn chân của con phẳng hoặc lõm ít thì có biểu hiện rồi( bình thường lòng bàn chân phía trong bao giờ cũng lõm vào 1 khoảng), thứ 2 dáng đi không bình thường như lao về đằng trước, đi bằng mũi chân, chân xòe ra 2 bên...
F1 nhà em chữa ở đây được 1 năm. Hiệu quả rõ rệt.

ntquang

[Tịch thu bằng lái]
Theo như bác sỹ ACC nói, việc đi bằng đế giày F1 sẽ làm xương mu cong lên, tức là sẽ phải đi đế giày như vậy dài dài. Hết tuổi mà đế giày chật thì lại quay lại ACC để mua và thay đế giày mới cho đến tuổi trưởng thành, vì xương chân còn phát triển, nêu sau này cũng sẽ đỡ hơn. Các bạn có bàn chân như vậy sự vận động đôi bàn chân và sức khỏe sẽ kém hơn các bạn khác.:((
Cái này em biết,cụ ra Nguyễn Du phòng khám của BS nguwòi Mỹ đúng không cụ, khám, vật lý trị liệu, có lót giầy giành cho trẻ bị bàn chân bẹt, cụ nên mua giày xịn Adidas, nike cho cháu đi kèm lót giày chuyên dụng theo chân mua tại phòng khám.Không biết con cụ bảo tuổi, độ tuổi nhỏ dưới 9 tuổi sẽ chữa khỏi, càng nhiều tuổi hơn chỉ hạn chế chứ không chữa khỏi được.

lan_1978

Xe hơi
Cái này em biết,cụ ra Nguyễn Du phòng khám của BS nguwòi Mỹ đúng không cụ, khám, vật lý trị liệu, có lót giầy giành cho trẻ bị bàn chân bẹt, cụ nên mua giày xịn Adidas, nike cho cháu đi kèm lót giày chuyên dụng theo chân mua tại phòng khám.Không biết con cụ bảo tuổi, độ tuổi nhỏ dưới 9 tuổi sẽ chữa khỏi, càng nhiều tuổi hơn chỉ hạn chế chứ không chữa khỏi được.
Vâng, con em 5 tuổi. Cháu cũng đang gắng đi đế và dép quai hậu của ACC đã được hơn 1 năm rồi. Hiện tại, cũng chưa thấy khả quan là mấy.

clairsang

Xe tải
May quá tìm thấy thớt này. Cảm ơn các cụ. Có vẻ địa chỉ đến đầu tiên nên là ACC NGuyễn Du.

vietphi1411

Xe đạp
xin chào mọi người, đang lái xe thấy đông đông tạt vào xem có chuyện gì. Xin được có mấy ý kiến nho nhỏ góp ý như sau:
1. Lứa tuổi: hay gặp trẻ nhỏ, 1 số ít ở thiếu niên
2. nguyên nhân: thường bẩm sinh nhưng khi trẻ tập đi hoặc khi gđ để ý mới phát hiện được, cái này khoa học vẫn chưa tìm ra nguyên nhân tại sao.
- Một số cháu béo phì, hoặc thói quen như đi chân đất, hoặc mắc bệnh về xương khớp hay dây chằng dẫn đến bệnh ( cái này tỷ lệ ít )
3. Chẩn đoán và biến chứng các mẹ có thể tham khảo trên mạng, mình chỉ nói những điều mà mọi người hay băn khoăn.
4. Điều trị: cái này mới quan trọng này, vì nếu không được điều trị sớm sẽ dẫn tới nhiều biến chứng nặng nề cho trẻ
Ở đây mình sẽ nói về 2 vấn đề chính và đang được thực hiện trên thể giới là PHCN và ngoại khoa
4.1 Phục hồi chức năng gồm dụng cụ chỉnh hình và nắn chỉnh. Ở đây Em xin đề cập đến dụng cụ tạo vòm bàn chân nha, vì nó là mấu chốt điều trị
- Chỉ đinh cho trẻ <3 tuổi nha, vì đem lại hiệu quả cao cũng như thời gian điều trị ngắn
- trong topic này tôi thấy có nhiều người nói về miếng lót giày, tôi xin phân tích 1 số ý như sau:
+ ưu: bệnh nhân dễ thích nghi, thẩm mỹ, tiện khi sử dụng
+ nhược: nếu trẻ nhỏ hoặc quá lớn sẽ không giữ được phần cổ chân làm cho bàn chân sẽ nghiêng trong không tạo được vòm -> mất tác dụng của dụng cụ. Thay vì đó các bác phải đi giày vừa khít chân, không có đàn hồi nhằm tránh bàn chân nghiêng trong. Trên topic em thấy có 1 cháu được bác nào cho đi dụng cụ ntn là tốt và đúng kỹ thuật, vì nó giữ được cổ bàn chân. Em khuyên các mợ nên theo bác này nhé. Còn nếu các mợ mà mua lót giày y khoa thì nên đưa con đến cơ sở y tế để khám và đo kích thước bàn chân cho chuẩn nhé và nên đi duy trì miếng lót y khoa khi đã tạo vòm thành công.

4.2 Phẫu thuật chỉnh hình:
- chỉnh định trẻ >3 tuổi hoặc điều trị PHCN không thành công
- Ưu điểm là nhanh chóng
- Nhược điểm: chi phí đắt, có thể xuất hiện các biến chứng sau này như xương chân dễ gãy hoặc dây chằng dễ đứt.

Trên đây là sự hiểu biết nông cạn của em, cccm nào có gì góp ý nhé, vì tương lai con em chúng ta