[Funland] F1 nhà em bị hội chứng "Bàn CHân Bẹt" CCCM cho em it kinh nghiệm

vietnguyenpk

Xe đạp
Website
phukiennguyenhung.com
xin chào mọi người, đang lái xe thấy đông đông tạt vào xem có chuyện gì. Xin được có mấy ý kiến nho nhỏ góp ý như sau:
1. Lứa tuổi: hay gặp trẻ nhỏ, 1 số ít ở thiếu niên
2. nguyên nhân: thường bẩm sinh nhưng khi trẻ tập đi hoặc khi gđ để ý mới phát hiện được, cái này khoa học vẫn chưa tìm ra nguyên nhân tại sao.
- Một số cháu béo phì, hoặc thói quen như đi chân đất, hoặc mắc bệnh về xương khớp hay dây chằng dẫn đến bệnh ( cái này tỷ lệ ít )
3. Chẩn đoán và biến chứng các mẹ có thể tham khảo trên mạng, mình chỉ nói những điều mà mọi người hay băn khoăn.
4. Điều trị: cái này mới quan trọng này, vì nếu không được điều trị sớm sẽ dẫn tới nhiều biến chứng nặng nề cho trẻ
Ở đây mình sẽ nói về 2 vấn đề chính và đang được thực hiện trên thể giới là PHCN và ngoại khoa
4.1 Phục hồi chức năng gồm dụng cụ chỉnh hình và nắn chỉnh. Ở đây Em xin đề cập đến dụng cụ tạo vòm bàn chân nha, vì nó là mấu chốt điều trị
- Chỉ đinh cho trẻ <3 tuổi nha, vì đem lại hiệu quả cao cũng như thời gian điều trị ngắn
- trong topic này tôi thấy có nhiều người nói về miếng lót giày, tôi xin phân tích 1 số ý như sau:
+ ưu: bệnh nhân dễ thích nghi, thẩm mỹ, tiện khi sử dụng
+ nhược: nếu trẻ nhỏ hoặc quá lớn sẽ không giữ được phần cổ chân làm cho bàn chân sẽ nghiêng trong không tạo được vòm -> mất tác dụng của dụng cụ. Thay vì đó các bác phải đi giày vừa khít chân, không có đàn hồi nhằm tránh bàn chân nghiêng trong. Trên topic em thấy có 1 cháu được bác nào cho đi dụng cụ ntn là tốt và đúng kỹ thuật, vì nó giữ được cổ bàn chân. Em khuyên các mợ nên theo bác này nhé. Còn nếu các mợ mà mua lót giày y khoa thì nên đưa con đến cơ sở y tế để khám và đo kích thước bàn chân cho chuẩn nhé và nên đi duy trì miếng lót y khoa khi đã tạo vòm thành công.
View attachment 1911421

4.2 Phẫu thuật chỉnh hình:
- chỉnh định trẻ >3 tuổi hoặc điều trị PHCN không thành công
- Ưu điểm là nhanh chóng
- Nhược điểm: chi phí đắt, có thể xuất hiện các biến chứng sau này như xương chân dễ gãy hoặc dây chằng dễ đứt.

Trên đây là sự hiểu biết nông cạn của em, cccm nào có gì góp ý nhé, vì tương lai con em chúng ta
Hay quá! em cũng đang quan tâm đến vấn đề nay! Ko biết các cụ ở đây đã có thấy có tiến triển rõ rệt từ 1 phương pháp nào đó chưa? em xin kinh nghiệm, F1 nhà em năm nay 4 tuổi rồi cũng có biểu hiện bàn chân bẹt đi khám ở Việt Đức rồi bác sỹ giới thiệu ra ngoài để đo giầy. Tuy nhiên em còn băn khoăn về hiệu quả nên muốn tham khảo thêm nhiều ý kiến... Xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

vietnguyenpk

Xe đạp
Website
phukiennguyenhung.com
bé nhà em cũng bị bàn chân bẹt. Đưa đi khám thì mỗi nơi nói 1 kiểu. Bên phục hồi chức năng thì bảo tập sẽ đỡ. Qua bên chỉnh hình bệnh viện Nhi TW thì nói phẫu thuật, ko phải tập gì cả. Còn bên ACC thì nói đi đế chỉnh hình khoảng 3-4 năm sẽ khắc phục đc, ko phải phục hồi chức năng. Em cũng khá phân vân, cụ nào có bé bị bàn chân bẹt có kinh nghiệm thì chia sẻ thêm ạ. Em cám ơn cccm.
Giờ tình hình bé nhà cụ thế nào? theo phương pháp nào? có thấy cải thiện gi ko? cảm ơn cụ!

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá! em cũng đang quan tâm đến vấn đề nay! Ko biết các cụ ở đây đã có thấy có tiến triển rõ rệt từ 1 phương pháp nào đó chưa? em xin kinh nghiệm, F1 nhà em năm nay 4 tuổi rồi cũng có biểu hiện bàn chân bẹt đi khám ở Việt Đức rồi bác sỹ giới thiệu ra ngoài để đo giầy. Tuy nhiên em còn băn khoăn về hiệu quả nên muốn tham khảo thêm nhiều ý kiến... Xin cảm ơn!
Cụ cho bé khánm bác sĩ nào ạ? Có chụp chiếu bàn chân k ạ? Cho em xin kinh nghiệm. Thank cụ

hai.tranhr

Xe container
Uầy.. cảm ơn Cụ. Em về kiểm tra lại F1 mới được. Trước giờ không để ý

vietnguyenpk

Xe đạp
Website
phukiennguyenhung.com
Cụ cho bé khánm bác sĩ nào ạ? Có chụp chiếu bàn chân k ạ? Cho em xin kinh nghiệm. Thank cụ
em vào khoa xương khớp bệnh viện Việt Đức, họ chuyển sang phòng bác sỹ Khánh thấy bảo chuyên bàn chân bẹt, khám rất thân thiện nhiệt tình... có hỏi bác sỹ là có cần chiếu chụp gi không thì bác sỹ bảo không & giới thiệu qua đơn vị ở ngoài chuyên dụng cụ chỉnh hình để đo giầy chỉnh hình (em cũng có tham khảo nhiều, cả các trang nước ngoài nhưng vẫn còn hơi boăn khoan về pp này nên muốn tìm hiểu thêm xem cụ nào đã thành công rồi cho ý kiến)

NovemberMan

Xe đạp
Giờ tình hình bé nhà cụ thế nào? theo phương pháp nào? có thấy cải thiện gi ko? cảm ơn cụ!
Bé nhà em đi giày có lót mua ở ACC, bé đi đc 9 tháng rồi cụ ạ. Em thấy chân của bé cũng bắt đầu tạo vòm rồi nhưng vẫn phải đi và theo dõi thêm, bé nhà em bị khá nặng nên chắc còn đi lâu dài nữa. Thanks cụ quan tâm.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Bé nhà em đi giày có lót mua ở ACC, bé đi đc 9 tháng rồi cụ ạ. Em thấy chân của bé cũng bắt đầu tạo vòm rồi nhưng vẫn phải đi và theo dõi thêm, bé
nhà em bị khá nặng nên chắc còn đi lâu dài nữa. Thanks cụ quan tâm.
Cụ ơi! Cho em hỏi chi phí khám và điều trị ạ? So với việt đức thì có tốt hơn k?

NovemberMan

Xe đạp
Cụ ơi! Cho em hỏi chi phí khám và điều trị ạ? So với việt đức thì có tốt hơn k?
đợt em đi khám ở ACC đc miễn phí khám vì có voucher, chỉ mất phí làm đế cho con lần đầu là 5,2 triệu. Ở việt đức thì em chưa đi nên ko biết giá nhưng em nghĩ sẽ rẻ hơn ACC cụ ạ.

kmso12

Xe máy
chụ cho đi khám thôi ở, sau đó sẽ có cách chứ hỏi đây chịu

Gianghoai

Đi bộ
Mình cũng có bé gần 3 tuổi bị bàn chân bẹt. Mình đã từng ra ACC khám hết hơn 800 tiền khám, nhưng bsi khuyên nên để 3.5 tuổi bắt đầu chữa. Mình lại quay về nhi làm nẹp. Bsi nói vs mình k thể khỏi 100% nhưng sẽ giúp bé k bị nặng hơn. Qtrong nhất là phải tập chân cho con. Nhưng con mình bé quá các bài tập giúp cơ khoẻ cháu k làm đúng dc. Mình cũng rất lo lắng. Mẹ nào có cách hoặc biết bsi tập nào tốt k ạ?

TuanBanhBao

Xe tăng
Bé nhà e vừa đi kiểm tra ở ACC Nguyễn Du, ở đó đưa ra pp là làm đế cho bé, làm thì mất 5,5 tr. Ai đã từng làm và có pp nào khác để tham khảo thì tư vấn giúp e.

maiyeu_1982

Xe buýt
Bé nhà e vừa đi kiểm tra ở ACC Nguyễn Du, ở đó đưa ra pp là làm đế cho bé, làm thì mất 5,5 tr. Ai đã từng làm và có pp nào khác để tham khảo thì tư vấn giúp e.
nên làm bác ah . Ok đấy F1 nhà em đi mấy năm rồi

TuanBanhBao

Xe tăng
vangchau di dc 3 nam roi, nam nay thay đế. Ok cụ ah
Vậy là bé nhà cụ đã đi 3 năm rồi là có tiến triển nhưng chắc ko nhiều nên vẫn phải thêm đế vào giày dép.
Chân bé đã tạo vòm chưa cụ? Em băn khoăn thấy mông lung nên hỏi kỹ cụ.
Giờ khoa học phát triển nên có nhiều bệnh tật mà mình thấy mới nên hơi lăn tăn.hic
Thanks cụ nhiều.

maiyeu_1982

Xe buýt
Vậy là bé nhà cụ đã đi 3 năm rồi là có tiến triển nhưng chắc ko nhiều nên vẫn phải thêm đế vào giày dép.
Chân bé đã tạo vòm chưa cụ? Em băn khoăn thấy mông lung nên hỏi kỹ cụ.
Giờ khoa học phát triển nên có nhiều bệnh tật mà mình thấy mới nên hơi lăn tăn.hic
Thanks cụ nhiều.
cụ yên tâm cứ theo BS la OK cụ ah. cháu nhà em năm khám lại 2 lần nếu kh tiến triển họ sẽ tư vấn cho mình cụ ah

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Em đưa cháu vào việt đức khám trưởng khoa hơn mấy cái phòng khám acc gì đó, cũng đo chụp chiếu 2 bên chân từ đầu gối xuống. Chi phí rẻ hơn nhiều.

TuanBanhBao

Xe tăng
Em đưa cháu vào việt đức khám trưởng khoa hơn mấy cái phòng khám acc gì đó, cũng đo chụp chiếu 2 bên chân từ đầu gối xuống. Chi phí rẻ hơn nhiều.
Kết quả và pp điều trị thế nào cụ ơi?

Còn 1 nơi các cụ tham khảo chỗ số 5 hang chuối.
acc nguyễn du sẽ tư vấn theo như các cụ nói là làm lót chân tạo hõm cho bàn chân bẹt. Cái này sẽ rất cứng để cố định trong giày của con->> trẻ con sẽ dần sợ ko muốn nhớ để đi. Còn qua số 5 hàng chuối bsi cũng là ng nước ngoài tư vấn cho con nhà e sử dụng dép và giầy của 1 số hãng trên thế giới họ sx riêng giày cho người bàn chân bị hạn chế như asic và 1 hãng gì đó e ko nhớ vì ngay trước vợ e đã nhờ người mua gửi về.Lưu í khi bác sĩ tư vấn bạn nên hỏi kĩ xem là cần mua loại như nào. Nhiều khi ngay cả người lớn chúng ta giờ cũng ko để í khi di chuyển, chơi thể thao có bàn chân người lệch trong người lêch ngoài, nên các hãng đã có sự nghiên cứu thiết những đôi giày đôi dép phù hợp với từng loại chân.Nguyên nhân bàn chân bẹt, chân cong 1 phần do khi bé sinh ra còn nhỏ bm ô ba ko để í bóp và mát xa cẳng chân cho con cũng là 1 lí do.
còn kinh nghiệm của e là làm nẹp cho con đeo khi ngủ ko khả quan, còn các biện pháp khác là nên làm vì đều có tác dụng, đặc biệt việc mổ để tác động là không lên rất đau đớn ảnh hưởng đến cấu trúc xương chưa hoàn chỉnh của các con!

So_What

Xe tải
Các cụ đã từng thử các phương pháp rồi thì có kết quả gì không ạ. Nhờ các cụ chia sẻ giúp em với ạ