[Funland] F1 ở chung cư muốn cách ly tại nhà cần được hộ bên cạnh đồng ý?? Quả bóng trách nhiệm giờ sang chân hàng xóm.

IP man

Tháo bánh
Vậy thì có áp dụng các bệnh khác như sốt xuất huyết không, xóm nhà tôi cách đây 20 ngày có đến 30 người sốt xuất huyết… nếu chẳng may ai đó đi có bắt đền đc không… thực ra có hàng trăm trường hợp tương tự kiểu như mưa bão gãy cành cây đề chết người nhưng công ty cây xanh có đền đâu.
Chưa kể ông đi bên ngoài lây ở Tàu điện trên cao, trong siêu thị, ở cơ quan…. Sau đó đỏ vạ cho tôi… làm sao biết đc
Cụ ko hiểu vấn đề.
Việc bắt F1 đi cách ly đều là các quyết định của chính quyền địa phương, hiện tại ko biết căn cứ vào luật nào.
Nói cách khác, nếu các quyết định này sai luật dẫn đến hậu quả chết người thì là nghiêm trọng. Mà làm sai dẫn đến hậu quả nghiêm trọng thì được bồi thường còn là may đấy.

IP man

Tháo bánh
Làm gì có chuyện xin lỗi, bồi thường. Có khi còn tự hào là tổ chức: ngày hội cách ly ấy chứ :))

Em cũng chung cư, F0 khu em cách ly tại nhà hết.
Sau khi phát hiện F0 thì BQL tiến hành khử khuẩn thang máy, sảnh, hành lang lầu có F0...
Căn hộ F0 bị niêm phong, hàng hóa đặt mua sẽ được bảo vệ đưa đến tận cửa. Hàng ngày báo cáo chỉ số nhiệt độ, SpO2...cho BQL.
Hàng xóm thì 100% biểu quyết đưa đi tập trung nhưng cán bộ không chịu :D
Cán bộ thế là khôn ợ ;))

ca_kiem

Xe container
Cụ ko hiểu vấn đề.
Việc bắt F1 đi cách ly đều là các quyết định của chính quyền địa phương, hiện tại ko biết căn cứ vào luật nào.
Nói cách khác, nếu các quyết định này sai luật dẫn đến hậu quả chết người thì là nghiêm trọng. Mà làm sai dẫn đến hậu quả nghiêm trọng thì được bồi thường còn là may đấy.
Nó ở mức độ thôi và phải điều chỉnh theo thời gian… không thể dập khuôn như ban đầu được.. Đại Hội Ẩng đã kết luận, Bí thư kết luận, Ttg kết luận… cơ bản đa số cũng bắt đầu theo xu hướng hoà nhập với thế giới.. nếu bỏ phiếu chắc chắn chiếm nhiều hơn 50%. Còn không thể đổ lỗi tất cả cái gì liên quan tới cái chết là do con covid này đc.
Luật hay chinh sách ban hành còn bất cập thì nên kiến nghị sửa cho phù hợp

IP man

Tháo bánh
Nó ở mức độ thôi và phải điều chỉnh theo thời gian… không thể dập khuôn như ban đầu được.. Đại Hội Ẩng đã kết luận, Bí thư kết luận, Ttg kết luận… cơ bản đa số cũng bắt đầu theo xu hướng hoà nhập với thế giới.. nếu bỏ phiếu chắc chắn chiếm nhiều hơn 50%. Còn không thể đổ lỗi tất cả cái gì liên quan tới cái chết là do con covid này đc.
Luật hay chinh sách ban hành còn bất cập thì nên kiến nghị sửa cho phù hợp
Cụ vẫn ko hiểu vấn đề nhỉ.

Wakeup

Xe điện
liệu Covid có bị các cty sx Vacxin và truyền thông thổi phồng quá không các cụ.
Não trạng có vấn đề à?
Số lượng người chết tăng hàng ngày ở trên thế giới và ở VN (ở VN gần 24 nghìn người chết rồi, thực tế còn cao hơn rất nhiều).
Hàng ngàn trẻ em ở TP HCM mồ côi cha/mẹ đấy.
Hệ lụy ảnh hưởng do covid ảnh hưởng đến toàn thế giới mà bảo bị thổi phồng.

ca_kiem

Xe container

lannh

Xe buýt
Việc khó có hàng xóm lo. Vãi chưởng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cụ ko hiểu vấn đề.
Cách ly F1 là căn cứ theo điều 49 Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm !

minh431

Xe tăng
Em đọc trên báo thông tin này "Khi F1 sống ở chung cư, các hộ gia đình bên cạnh phải đồng ý thì cơ quan chức năng mới cho phép cách ly ở nhà, tránh hiện tượng người dân xung quanh phản đối." Em không dẫn link đỡ mang tiếng PR nhưng quả thật cá nhân em thấy không thông lắm. Một là không cho cách ly, hai là cho cách ly chứ đẩy quả bóng trách nhiệm cho hàng xóm thì còn mất tình nghĩa hơn.
Em chắc chắn là xin ý kiến cả tòa nhà sẽ trả lời là KHÔNG ĐỒNG Ý, chứ không chỉ nhà bên cạnh nhé! Chung cư với nhà dưới ngõ san sát nhau có khác gì đâu!
Vì vậy em mới đưa ra điều kiện đấy, Vì :
Em đã chuẩn bị 70k chỗ cách ly, toàn trưng dụng chả mất đồng nào, nhưng giờ bỏ cũng tiếc. Mỗi F1 vào nộp 80k/ngày tiền ăn cho NHÓM của em nấu hộ....cũng kiếm được tí. Đồ dùng cá nhân bàn chải, cốc, khăn, giấy vs...ngân sách cấp, nhưng em cho F1 tự túc hết....cho "thoải mái" nhé! . Lúc quyết toán em. "sao kê " theo đầu F cơ mà! Và còn nhiều khoản khác nữa....
Nên em với chị xxx bảo vệ nguyên tắc xuyên suốt "F1 cách ly tập trung, F0 nơi điều trị " !!!!!!

chemvovan

Xe buýt
Cách ly F1 là căn cứ theo điều 49 Luật phòng chống bệnh truyền nhiễm !
Cụ dẫn ra nên em cũng vào đọc

Điều 49. Tổ chức cách ly y tế

1. Người mắc bệnh dịch, người bị nghi ngờ mắc bệnh dịch, người mang mầm bệnh dịch, người tiếp xúc với tác nhân gây bệnh dịch thuộc nhóm A và một số bệnh thuộc nhóm B theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế phải được cách ly.

2. Hình thức cách ly bao gồm cách ly tại nhà, tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc tại các cơ sở, địa điểm khác.

3. Cơ sở y tế trong vùng có dịch chịu trách nhiệm tổ chức thực hiện việc cách ly theo chỉ đạo của Trưởng ban chỉ đạo chống dịch. Trường hợp các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này không thực hiện yêu cầu cách ly của cơ sở y tế thì bị áp dụng biện pháp cưỡng chế cách ly theo quy định của Chính phủ.
Như vậy chỗ này luật cần phải chốt luôn là như thế nào thì cách ly tại nhà, như thế nào thì cách ly tập trung. Chứ không thể để cho người thực thi làm tầm bậy tầm bạ được.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cụ dẫn ra nên em cũng vào đọc

Như vậy chỗ này luật cần phải chốt luôn là như thế nào thì cách ly tại nhà, như thế nào thì cách ly tập trung. Chứ không thể để cho người thực thi làm tầm bậy tầm bạ được.
Chốt kiểu gì khi mỗi loại dịch bệnh nó có cách thức và mức độ lây lan khác nhau.
Đến bọn EU còn phải dùng các điều luật tạm thời (thời hạn 6 tháng đến 2 năm) để đối phó !

tungLam.nwl

Xe tăng
Cái hướng dẫn chán quá các Bác nhỉ? Đáng lẽ ra cơ quan y tế phải nói rõ là cách ly F1 tại nhà chung cư có an toàn không? Điều kiện cách ly đảm bảo an toàn là gì? Nếu an toàn thì cho cách ly tại nhà, không an toàn thì bê đi. Đằng này lại chơi bài xin ý kiến :))))
Hàng xóm thì thì biết đếch gì mà đồng ý với không, Em mà được xin ý kiến thì Em lại bút phê là đề nghị CDC cho ý kiến cho về đúng chuyên môn :))))
Em thấy rất ý kiến đấy rât thông minh với CDC nhưng người dân cả F1 lẫn hàng xóm đều rất .......

keyon

Xe tăng
Cụ nói thì hay, ở chỗ F0 nhan nhản như HCM thì không nói chứ ở HN mà hàng xóm cụ là F0 hay F1 nó không ở nhà vẫn lông nhông ngoài hành lang cụ có sợ vãi đái ra không? Sẽ ra hỏi thăm tâm sự hay tránh nó thật xa?
Ơ đang nói chuyện kì thì liên quan gì xa hay gần, người ta mắc bệnh mình đến gần làm gì , tôi nói ở đây là vấn đề kì thị , nhà nước họ có biện pháp để chống lấy lan bênh tật ai cho đi lông nhông mà đi. Còn hàng xóm bị thì bình thường , khỏi bệnh là lại quan hệ lại. Ý tôi là cái thái độ dè bỉu , cảnh giác cứ như họ là tội phạm cơ.

matizvan2009

Xe ba gác
Điều em chán nhất trong dịch covit là sự kì thị người bị mắc bệnh và f1. Họ bị bệnh chứ có tội gì đâu
Em bị mắc kẹt ở Sg giai đoạn đỉnh dịch. Cá nhân em thấy điều hay nhất của đỉnh dịch là chả ai phân biệt với ai nữa, F0 với Fn như nhau.
....
Liên quan đến thớt: nếu cơ quan quản lý có tâm hơn thì chơi kiểu "ai phản đối lên phường" chứ không nên chơi kiểu "đưa giấy đồng thuận đây"

NNS

Xe ngựa
uh, thế cho nó đủ đầy tình làng nghĩa xóm, thằng F1 cứ sang mẹ nó nhà thằng hàng xóm gặp, nhỏ nhẹ nói chuyện chờ nó đồng ý thôi, nó chưa đồng ý thì năn nỉ vợ con nó luôn thể, ko nên căng thẳng với nhao làm gề, hàng xóm tối lửa tắt đèn có nhao mà =))

Goonner

Xe đạp
Em chắc chắn là xin ý kiến cả tòa nhà sẽ trả lời là KHÔNG ĐỒNG Ý, chứ không chỉ nhà bên cạnh nhé! Chung cư với nhà dưới ngõ san sát nhau có khác gì đâu!
Vì vậy em mới đưa ra điều kiện đấy, Vì :
Em đã chuẩn bị 70k chỗ cách ly, toàn trưng dụng chả mất đồng nào, nhưng giờ bỏ cũng tiếc. Mỗi F1 vào nộp 80k/ngày tiền ăn cho NHÓM của em nấu hộ....cũng kiếm được tí. Đồ dùng cá nhân bàn chải, cốc, khăn, giấy vs...ngân sách cấp, nhưng em cho F1 tự túc hết....cho "thoải mái" nhé! . Lúc quyết toán em. "sao kê " theo đầu F cơ mà! Và còn nhiều khoản khác nữa....
Nên em với chị xxx bảo vệ nguyên tắc xuyên suốt "F1 cách ly tập trung, F0 nơi điều trị " !!!!!!
E cũng nghi ngờ hướng này. Xem lý do đầu tiên CDC HN đưa ra là: Vẫn còn đủ năng lực cách ly (70-75k chỗ), (chứ không cần xet nguy cơ cao hay không)
Trường hợp cụ thể, đi cùng thang máy với F0, ktrang, ko nói chuyện, 2 mũi vx… BT BYT nói chỉ cần o nhà 7 ngày (Lời BT BYT chính là ý kiến chuyên môn của Y tế còn gì nữa)
Thực tế: báo y tế phường, chả thèm hỏi lúc “tiếp xúc” có ktrang ko, đã tiêm chưa… cứ hốt đi luôn.
Dường như mục tiêu của HN đang không phải là phòng bệnh, mà là lấp kín 75,000 chỗ, để…

DrH2012

Xe buýt
Lại là vấn đề quả bóng trách nhiệm rồi, việc cách li ở nhà như thế nào, quy trình như nào, theo dõi ra sao... là việc bên y tế phải làm, bên chính quyền hỗ trợ giám sát và thực thi, người dân chấp hành. Làm gì có chuyện đi hỏi ý kiến hàng xóm mới được cách li ở nhà, ông nào ra văn bản này em đánh giá là kém.
Nhưng nói vậy, nếu dịch bệnh ở quy mô lớn như SG đợt rồi, việc cách li ở nhà không dễ, việc thành công phụ thuộc lớn vào ý thức người dân, mà ý thức dân mình như nào thì các cụ biết rồi, nên CQ chọn phương án có vẻ tiêu cực hơn là cách li tập trung bắt buộc.

Belat Missan

Xe điện
Hàng xóm quanh em toàn khách thuê nhà.
Mấy tháng lại có người mới.
Em chả chơi kiểu này. :D

Goonner

Xe đạp
Về tin Cách ly có ý kiến hàng xóm như thớt, e nghĩ chỉ có thể thuộc 1 trong 2 trường hợp:
1. Tin vịt (khả năng cao)
2. Được ban hành bởi… Hà Nội :))
Mọi người để ta mà xem, suốt đợt dịch, các quyết định đúng nhất của HN thường là: Huỷ bỏ, gỡ bỏ quyết định/dự định trước đó.

dongnat123

Xe container
Chúng nó tiêu hết xèng, sinh phẩm, dụng cụ, tbyt.... Thì áp dụng chữa bệnh giống như SG thôi :D