FAQs - Câu hỏi thường gặp và trả lời về sử dụng, bảo dưỡng (danh sách lưu ở trang 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

akaoko

Xe buýt
Cụ làm theo fa nào vậy?
Em nói rồi đấy. Luồn dây qua trần, chạy dây qua ruột gà của cửa hậu, mở tapi cắm vào cái giắc điện. Xong cắm dây vào đèn trần sau. Xong

Sent from my iPhone using Forum Runner

HAICON

Xe điện
Em nói rồi đấy. Luồn dây qua trần, chạy dây qua ruột gà của cửa hậu, mở tapi cắm vào cái giắc điện. Xong cắm dây vào đèn trần sau. Xong

Sent from my iPhone using Forum Runner
Vậy cụ luồn qua cái ruột gà gần đèn phanh cao à? Cắm giắc điện kiểu gì? Cụ có ảnh thì phọt lên em ngó với.

HoangTung76

Xe điện
Vậy cụ luồn qua cái ruột gà gần đèn phanh cao à? Cắm giắc điện kiểu gì? Cụ có ảnh thì phọt lên em ngó với.
Cái dây mầu như ảnh cụ Chánh đã phọt ở trang đầu mục 12 đấy cụ, làm như cách cụ Chánh đã phọt ảnh, thay vì cụ cắt dây để nối như cụ Chánh thì cụ xem dây đó mầu gì mà lần theo nó đến cái giắc cắm trên cửa hậu ở chỗ mép dưới góc bên trái đấy, nó cắm vào lỗ nào thì dây luồn của cụ cắm vào nó nó lấy lạt nhựa cố định là được.

HAICON

Xe điện
Cái dây mầu như ảnh cụ Chánh đã phọt ở trang đầu mục 12 đấy cụ, làm như cách cụ Chánh đã phọt ảnh, thay vì cụ cắt dây để nối như cụ Chánh thì cụ xem dây đó mầu gì mà lần theo nó đến cái giắc cắm trên cửa hậu ở chỗ mép dưới góc bên trái đấy, nó cắm vào lỗ nào thì dây luồn của cụ cắm vào nó nó lấy lạt nhựa cố định là được.
Em mần xong rồi. Sáng rực rỡ :D

Hindu

Xe tải
Mời các cụ tham khảo:

Cách kiểm tra dây đai trên động cơ

Dây đai trên động cơ làm nhiệm vụ kéo máy phát, bơm trợ lực, máy nén điều hòa… khả năng làm việc của đai ảnh hưởng tới hàng loạt chức năng trên xe.
Nếu việc tiếp cận đai khó khăn hãy kiểm tra khi đưa xe tới xưởng, khi đai phát ra tiếng ồn hoặc bất kỳ phụ tải nào mà đai kéo không hoàn thành nhiệm vụ. Không dễ để định hình lực căng đai bao nhiều là đúng bởi dây thường bị nắp chắn hoặc một số chi tiết khác che. Nhưng nếu đai lỏng, nó sẽ phát ra tiếng rít khi xe tăng tốc đột ngột. Lực căng do lò xo tạo ra, vì thế hãy tìm hiểu kết cấu trước khi điều chỉnh để tránh những tổn thương đáng tiếc. Trong tình huống việc điều chỉnh đòi hỏi phải tháo rời các chi tiết khác, sử dụng thiết bị chuyên dụng hoặc bạn cảm thấy quá mạo hiểm, thì xe của bạn cần tới những sửa chữa chuyên nghiệp hơn.
Kiểm tra đai
Nếu bạn có thể ấn đai vào sâu 1,5 cm trong khi mọi thứ khác đều ổn thì đai cần điều chỉnh lại lực căng. Bề mặt đai chai bóng hoặc dính dầu sẽ tạo độ bám kém với puli. Hiệu suất truyền động của đai giảm. Động cơ có thể bị quá nhiệt vì bơm nước yếu hoặc điều hòa không thể lạnh sâu vì máy nén yếu. Đây là thời điểm bạn cần thay đai.
Dây đai xuất hiện điểm thắt, nhiều vết nứt, bề mặt bị sờn, rách có thể nó bị dính quá chặt vào puli hoặc một trong các puli đã bị lệch. Việc thay đai là điều hiển nhiên, nhưng trước đó hãy kiểm tra và điều chỉnh lại puli.
Bên cạnh nguyên nhân lực căng không đủ, đai rít còn có thể do dính nước, dầu phanh, dầu trợ lực lái, nước làm mát… Nếu dính nước, hãy kiểm tra lại bơm nước, đường ống để tìm và khắc phục khe hở, nước trên dây đai sẽ khô dần. Nhưng nếu đai dính dầu hoặc nước làm mát thì cần thay thế.

Hindu

Xe tải
Các bước tự kiểm tra hệ thống điều hòa

Thông qua những bước kiểm tra đơn giản, chủ xe không những có thể tiết kiệm thời gian, tiền bạc mà còn chủ động trong việc sử dụng.

- Mở máy, bật công tắc A/C, kiểm tra ly hợp máy nén có đóng không. Nếu nó không đóng, máy nén không làm việc. Đây là dấu hiệu cho thấy điều hòa thiếu ga hoặc gặp sự cố về điện. Nếu ly hợp đóng nhưng xuất hiện tiếng va đập hoặc âm thanh theo chu kỳ, vấn đề này không đơn giản, bạn sẽ cần tới sự trợ giúp của thợ chuyên nghiệp.

- Máy nén làm việc nhưng không tạo gió lạnh hoặc độ lạnh không sâu, hãy sử dụng đồng hồ đo áp suất kiểm tra lượng khí ga trong hệ thống, rất nhiều trường hợp nguyên nhân là do thiếu hụt môi chất tải nhiệt. Giá trị bình thường với nhánh áp suất thấp khoảng 25 - 40 psi, nhánh áp suất cao từ 200 - 225 psi (R12), hoặc 225 - 250 psi (R134a).

- Động cơ chạy, chuyển A/C sang chế độ tắt, nếu xuất hiện tiếng va đập hoặc tiếng chà xát ở quanh khu vực máy nén, có thể ly hợp đã bị lỗi hoặc bị lỏng ốc.
Hãy kiểm tra xem giá đỡ các phần tử A/C có chắc chăn không, chúng có lỏng lẻo không. Nắp bảo vệ có còn trên cổng bảo dưỡng, chi tiết này dùng để chắn bụi bẩn cho đệm chặn và môi chất làm mát.

- Nếu dây đai xuất hiện một trong các dấu hiệu (nứt, mòn, chai cứng) thì có cần phải được thay thế. Dây đai rung ở chế độ A/C bật khi động cơ làm việc, thì đai cần được căng thêm hoặc cơ cấu tăng đai đã hỏng.

- Để hệ thống làm việc ổn định thì toàn bộ hệ thống đường ống cần phải kín khít tuyệt đối. Đường ống ở thường khiến môi chất thoát ra ngoài, các vị trí rò rỉ thường bắt bụi và có dầu bám. Quá trình trao đổi nhiệt diễn ra hiệu quả thì dàn nóng cần thoáng sạch, không khí lưu thông dễ dàng. Lá cây, rơm dạ mắc vào thường khiến lượng khí lưu thông giảm, kéo theo giảm khả năng làm mát.

Beck

Xe điện
Dây cuaroa của CR được tăng tự động rồi nên kô sợ trùng đâu, cứ yên tâm thì 4 vạn thay là ok.

Ducloidsn

Xe tải
Các cụ cho e hỏi ngu ngơ cái.
Đầu CD nguyên bản trên carens là mấy đĩa các cụ nhỉ. Vụ này ko thấy ở đâu nói đến, E toàn chỉ nhét được 1 đĩa thi thoảng cắm thêm cái Usb vào thì thấy scan ko được báo lỗi lung tung, đầu cd cũng ngỏm luôn ko nhận đĩa. Tắt máy để 1 lúc lâu thì lại trở lại bình thường. Ban đầu hơi hoảng nhưng vài lần thấy cũng vui vui. =))

laodatma

Xe điện
Một đĩa thội cụ ợ! Những loại tống 6 đĩa thì thường hộc chứa đĩa nó phải vứt sau xe còn chỉ có phần điều kiển ở trên thôi. Vụ cắm usb mà bị loạn là do đầu này nó khá kén usb không đọc được thì nó đơ tất là bình thường :D
Các cụ cho e hỏi ngu ngơ cái.
Đầu CD nguyên bản trên carens là mấy đĩa các cụ nhỉ. Vụ này ko thấy ở đâu nói đến, E toàn chỉ nhét được 1 đĩa thi thoảng cắm thêm cái Usb vào thì thấy scan ko được báo lỗi lung tung, đầu cd cũng ngỏm luôn ko nhận đĩa. Tắt máy để 1 lúc lâu thì lại trở lại bình thường. Ban đầu hơi hoảng nhưng vài lần thấy cũng vui vui. =))

huycm

Xe tăng
Cụ phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng chứ, cả quyển sách dày thế mà cụ không đọc trang nào à.

Ducloidsn

Xe tải
Một đĩa thội cụ ợ! Những loại tống 6 đĩa thì thường hộc chứa đĩa nó phải vứt sau xe còn chỉ có phần điều kiển ở trên thôi. Vụ cắm usb mà bị loạn là do đầu này nó khá kén usb không đọc được thì nó đơ tất là bình thường :D
Cảm ơn cụ, mấy hôm nay e cứ loay hoay nhét thêm đĩa mà ko được. bây giờ thì an phận rồi. :D

Cụ phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng chứ, cả quyển sách dày thế mà cụ không đọc trang nào à.
Xe nhà cháu mua lại không có cái quyển đấy cụ ợ. Down bản mềm trên mạng về thì không có phần hướng dẫn CD Player ợ. :)

huycm

Xe tăng
Cảm ơn cụ, mấy hôm nay e cứ loay hoay nhét thêm đĩa mà ko được. bây giờ thì an phận rồi. :D

Xe nhà cháu mua lại không có cái quyển đấy cụ ợ. Down bản mềm trên mạng về thì không có phần hướng dẫn CD Player ợ. :)
Có bản hướng dẫn sử dụng tệp file đuôi.pdf

Ducloidsn

Xe tải
Có bản hướng dẫn sử dụng tệp file đuôi.pdf
Cảm ơn các cụ e cũng đã ngâm cứu cái bản này từ lâu, nhưng chả hiểu sao lại bỏ xót phần hướng dẫn dùng CD hôm trước còn tìm mãi mà không thấy. Down bản của cụ về lướt phát thấy ngay, xong mở bản cũ của em ra thì nó lại hiện sờ sờ ra đấy. =)) Cảm ơn các cụ đã trợ giúp ah.

Các cụ cho e hỏi thêm một chút xíu nữa là tuy là thiết kế tay lái của Carens nặng, xe của em cũng vậy đi trong phố oánh lái bành cả xô nách. Thấy nhiều cụ tư vấn đến cái khớp gì đó nối giữa trục lái và thước lái có thể bị kẹt nên xoay bị nặng (Khi mà thước lái và bơm dầu vẫn bình thường). E cũng chưa thử chuột bạch cái vụ khớp đấy vì chưa có thời gian với cả thấy nhiều cụ tư vấn là hệ thống nó thế nên cũng yên tâm và không chọc ngoáy. Nhưng vấn đề là hôm nọ e đi Đà Nẵng gặp một bác Taxi bác ý lướt 1 tay trên vô lăng nhẹ như forte, rồi lại một bác e gặp ở Thành Công cũng chơi một tay được (Điều mà e không thể làm được với con xe của em ngay cả khi đi nhanh e đều phải nắm chặt vô lăng khi bẻ lái, không xoa xoa được. (Vô lăng của hai bác kia chỉ khác vô lăng của em là các bác ý bọc thêm vỏ da bên ngoài còn của em dán vân gỗ). Từ đó mà e thấy chột dạ quá. Đang tính đi chọc ngoáy một phen, Các cụ cho em hỏi tý là có cụ nào xoa được một tay với Carens không ạ. Vụ lái nặng đối với em không phiền nhiều lắm vì trước đi fordLaser suốt toàn phải bẻ hai tay nên sang caren có nặng hơn chút xíu cũng ko thấy khổ lắm, có điều ghen tỵ với người khác thôi ạ.

hoacvxd

Xe tăng
Thế này thì cụ nên sửa đi, xe carens xoa 1 tay bình thường mà, kể cả đi chậm, hay tại tay em to nhỉ:))

nothinghd

Xe điện
lái của CR nhẹ hơn Cerato cụ nhá, em thấy lái nhẹ, vẫn xoa một tay như thường. có thể do Tay em to hơn tay bác hoà chút :D

Dave

Xe tải
Tay em chắc thuộc top những ông tay bé nhất trong hội kcc nhưng cũng chả bao giờ vặn volang 2 tay :D

huycm

Xe tăng
Em thấy volang thùng kem nhà mình nhẹ mà, lái một tay bình thường. Hay là xe của cụ nó trợ lực điện nên nó nặng ( đùa tý ). Nếu cụ cảm thấy không yên tâm hoặc vướng mắc cái gì tốt nhất là vào hãng ( gọi điện và hẹn cụ Sơn ở Long Biên, cụ Thọ ở Giải Phóng, hoặc Cụ Bốn ở khu vực miền bắc các cụ ấy giải quyết cho)

KMV

Xe tải
Cảm ơn các cụ e cũng đã ngâm cứu cái bản này từ lâu, nhưng chả hiểu sao lại bỏ xót phần hướng dẫn dùng CD hôm trước còn tìm mãi mà không thấy. Down bản của cụ về lướt phát thấy ngay, xong mở bản cũ của em ra thì nó lại hiện sờ sờ ra đấy. =)) Cảm ơn các cụ đã trợ giúp ah.

Các cụ cho e hỏi thêm một chút xíu nữa là tuy là thiết kế tay lái của Carens nặng, xe của em cũng vậy đi trong phố oánh lái bành cả xô nách. Thấy nhiều cụ tư vấn đến cái khớp gì đó nối giữa trục lái và thước lái có thể bị kẹt nên xoay bị nặng (Khi mà thước lái và bơm dầu vẫn bình thường). E cũng chưa thử chuột bạch cái vụ khớp đấy vì chưa có thời gian với cả thấy nhiều cụ tư vấn là hệ thống nó thế nên cũng yên tâm và không chọc ngoáy. Nhưng vấn đề là hôm nọ e đi Đà Nẵng gặp một bác Taxi bác ý lướt 1 tay trên vô lăng nhẹ như forte, rồi lại một bác e gặp ở Thành Công cũng chơi một tay được (Điều mà e không thể làm được với con xe của em ngay cả khi đi nhanh e đều phải nắm chặt vô lăng khi bẻ lái, không xoa xoa được. (Vô lăng của hai bác kia chỉ khác vô lăng của em là các bác ý bọc thêm vỏ da bên ngoài còn của em dán vân gỗ). Từ đó mà e thấy chột dạ quá. Đang tính đi chọc ngoáy một phen, Các cụ cho em hỏi tý là có cụ nào xoa được một tay với Carens không ạ. Vụ lái nặng đối với em không phiền nhiều lắm vì trước đi fordLaser suốt toàn phải bẻ hai tay nên sang caren có nặng hơn chút xíu cũng ko thấy khổ lắm, có điều ghen tỵ với người khác thôi ạ.
Kính mời cụ qua nhà để bọn em kiểm tra cụ tỷ cho xem em nó thế nào ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng