[Funland] Fed tăng lãi suất lần thứ 9 liên tiếp, đúng như nhiều cụ offer dự đoán

Bonjovi

Xe hơi
Tính về % chắc cũng phải tương đương thế cụ nhỉ.
Càng ôm, càng đi vay mượn trả lãi để gồng thì càng chết sặc.
Ai phải trải qua đợt những năm 98 rồi đợt 2008-2010 mới ngấm đòn. Tốt nhất cắt nhanh với giá bằng năm 2018-2019 thì mới thoát được sớm. Lấy tiền đấy gửi tiết kiệm 2-3 năm, đến 2024-2025 mua lại sẽ hòa thôi, chứ cứ để đống bds đấy rồi gồng lãi suất ngân hàng thì ra đê hết.

vkthang

Xe container
Mấy thớt trước nghe các cụ mợ nói là chị Pink đã dự báo trước việc này nên đợt vừa rồi hút ròng được khối đô dồi, nên chúng ta cứ an tâm, đang hô hào giảm lãi tiết kiệm để giảm lãi vay mà. TV cũng nói đúng theo hướng đó. Còn các bank tư nhân với dân ta phản ứng thế nào lại là chuyện khác.
Em xin đặt dép hóng thêm thông tin bàn luânn cho vui ạ.
Em cũng nghĩ như cụ, 0.5% thì có sóng to chứ FED tăng 0.25 thì cơ bản thị trường tài chính VN không có biến động gì lớn.

russian_blue

Xe buýt
Lãi suất tăng chưa căng lắm đâu, lãi suất cao và trong thời gian dài mới căng thẳng.
VN đợt này chấp nhận phá giá VND, bơm chút USD ra (sau đợt tết hút được kha khá) nên LS sẽ chưa lên theo FED, nhưng quý 3 thì chưa rõ, nếu đủ bơm thì LS sẽ đi ngang chứ ko tăng.
BDS thì xác định đắp chiếu thôi, các cụ mua để ở thì mua giá nào cũng hợp lý, chứ còn mua đầu tư thì chưa phải lúc. LS còn chưa ổn thì ai dám vác tiền ở bank ra mua gom đất.
theo dòng đỏ này thì cầm tiền cũng ko xong, cầm bđs thì toang hẳn, giờ nằm im thở khẽ thôi cụ nhỉ ?

russian_blue

Xe buýt
Xóm cháu 3 ông, tính ra mỗi ông nợ hơn chục. Cười hơi gượng gạo. Tiền lãi đã đành nhưng chứng kiến đống tài sản đang ôm xuống giá chắc não mề lắm. Cháu bảo nhà cháu đã từng rồi, hồi đó(2010) cũng có 16-18 lốt, tính ra là 6 -7 đồng/ lốt. Mà 2011,12 bán 2,5 đồng không bán được. Mấy bố dại mặt, vẫn : làm gì mà đến mức thế…
giảm gần 70% cơ à cụ, làm gì đến mức thế :D

nvk155

Xe điện
Vừa luật tín dụng sửa đổi. Khối đại gia lại vào ngõ cụt.

hanoi1971

Xe tải
Em thiếu mỗi "chứng" còn đâu giống hệt cụ :)
Có lẽ em với cụ có khẩu vị rủi ro khá giống nhau.
Chứng của em còn chút ít, để lại duy trì tài khoản thôi và sẵn sàng nhập cuộc khi kinh tế nó lên. Tuy nhiên em chưa bao giờ đưa nó lên thành ngôi đầu tư hàng đầu cả.

Dân Tổ

Xe container
Vác tiền sang Mỹ mua bđs đi các cụ :D Hội người Việt "mới" ở New York với Manhattan đang vui mừng vì đầu tư có lãi quá :D

BìnhMinh89

Xe tăng
Thấy rao đợt này thì thấy giảm rồi , nhưng quan trọng hàng nó vẫn không thoát được cụ , trong khi lãi bank tháng nào nó vẫn dí cho sát đít . Không trầm cảm mới lạ đó cụ :(
Có nhứng lúc thăng hoa thì phải chịu được những khi trầm cảm chứ cụ, trả nhẽ cứ thăng hoa mãi thì có mà thăng thiên sớm ah cụ.

Dân Tổ

Xe container
Chưa bán sao biết có lãi vậy cụ?
Cứ mua được đã rồi tự động thấy sau chưa đầy 1,2 tháng đã thấy có offer mua lại giá cao hơn cụ ạ, thấy mấy tháng rồi ai cũng vui vẻ :D

Idemitsu

Xe tăng
- Nhà nước đã có những động thái đón đầu rồi cụ ah.
Vấn đề là nội bộ của mình chưa xử lý xong vụ Trái phiếu và tín dụng Bất Động Sản.
Còn lâu mới cho phép Bất Động Sản đầu cơ nóng lại.
Sẽ chưa có những lô đất tăng giá gấp vài lần sau 1 thời gian ngắn mua đi bán lại, cũng chưa có những căn biệt thự vài chục tỷ tăng giá gấp đôi sau 1 năm. Chuyện đó còn xa vời lắm.
Muỗi cụ nhé. Thành phần vay nóng bđs tất nhiên cũng nhiều thế nhưng thành phần mua nhiều nhất lại chẳng cần vay. Đồng chí cạnh nhà e mới làm cái chức phó nho nhỏ thế mà vợ đã thấy xòe chục quyển sổ đỏ rồi ;)). Dân đen mà đợi bđs giảm giá thì mút mùa. Nó lình xình vài năm xong lại tăng gấp 2 gấp 3 thôi.

BìnhMinh89

Xe tăng
Muỗi cụ nhé. Thành phần vay nóng bđs tất nhiên cũng nhiều thế nhưng thành phần mua nhiều nhất lại chẳng cần vay. Đồng chí cạnh nhà e mới làm cái chức phó nho nhỏ thế mà vợ đã thấy xòe chục quyển sổ đỏ rồi ;)). Dân đen mà đợi bđs giảm giá thì mút mùa. Nó lình xình vài năm xong lại tăng gấp 2 gấp 3 thôi.
Quê em mới phá thôn ah tí nhầm "phó thôn" thôi mà còn xòe ra hơn 2 chục quyển nhé chứ có mỗi chục quyển thì nói làm gì... Ah, mà nhà ông ấy 4 cháu, đầu năm học mỗi cháu được phát 6 quyển thế là có hơn 2 chục quyển cụ ạ ;))

raninc

Xe tải
Em vẫn đầu tư đa dạng theo thứ tự ưu tiên sau:
- Học tập
- Sức khỏe
- Tiết kiệm (trái chuyển qua)
- Nhà cho thuê
- Bảo hiểm nhân thọ
- Đất
- Vàng
- Chứng

Mặc kệ Fed với chị Pink. I don't care:)
Cụ đỉnh đó e thấy tiêu chí này quá ok chủ yếu có làm dc theo thế k hehe

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em thấy có sự kiện này, hy vọng quan các doanh nghiệp Mỹ sẽ đầu tư vào mình ~o) ~o) ~o)

"Bất chấp những trở ngại và thách thức được dự báo, cộng đồng doanh nghiệp Mỹ vẫn tin tưởng vào triển vọng tăng trưởng của Việt Nam. Trước đó, trong cuộc gặp Thủ tướng nhân chuyến thăm Mỹ nhân dịp Hội nghị cấp cao đặc biệt Mỹ - ASEAN tháng 5/2022, các thành viên của USABC cũng nhấn mạnh việc xem Việt Nam là thị trường chiến lược trong khu vực và cam kết đầu tư, hợp tác lâu dài".

holland

Xe điện
Quê em mới phá thôn ah tí nhầm "phó thôn" thôi mà còn xòe ra hơn 2 chục quyển nhé chứ có mỗi chục quyển thì nói làm gì... Ah, mà nhà ông ấy 4 cháu, đầu năm học mỗi cháu được phát 6 quyển thế là có hơn 2 chục quyển cụ ạ ;))
Thế mới biết là tham nhũng trầm trọng đến mức nào hic.

Trongxanh2022

Xe buýt
Em không nghĩ là quan chức ngu đến nỗi là tự xòe ra hay cho vợ xòe ra chục cái sổ đỏ ra với bố mẹ anh chị em chứ đừng nói mang ra khè hàng xóm trong trường hợp nếu có.
Các cụ bớt chém gió đồn thổi người nhà nước đc nào cũng có chục cái sổ đỏ hay có cả triệu đô hay abc, người lớn người ta biết thì cười cho đấy.

Idemitsu

Xe tăng
Em không nghĩ là quan chức ngu đến nỗi là tự xòe ra hay cho vợ xòe ra chục cái sổ đỏ ra với bố mẹ anh chị em chứ đừng nói mang ra khè hàng xóm trong trường hợp nếu có.
Các cụ bớt chém gió đồn thổi người nhà nước đc nào cũng có chục cái sổ đỏ hay có cả triệu đô hay abc, người lớn người ta biết thì cười cho đấy.
Đây là diễn đàn fun nên e trao đổi kiểu fun thôi mà. E ko đánh đồng mà e nói cá nhân e biết. BĐS vẫn là kênh đầu tư ưa thích (bao gồm nhằm mục đích kiếm tiền hay giữ tiền). Đối với 1 số thành phần kinh tế mà thu nhập ko từ hoạt động kinh doanh thì kênh đầu tư lại càng bó hẹp vì họ ko có kênh tái đầu tư và cũng ko có đủ chuyên môn tự tin để mở mảng kinh doanh mới. Bản thân e đi làm thuê mười mấy năm xong ra làm riêng thì cũng chỉ dám đứng cùng 1 số người và cũng làm trong mảng liên quan đến ngành mình làm thuê hồi trước. Theo cụ thì các cán bộ liệu tái đầu tư đi đâu được sau khi đã trừ khoản chạy chỗ nọ chỗ kia ;))

Trongxanh2022

Xe buýt
Đây là diễn đàn fun nên e trao đổi kiểu fun thôi mà. E ko đánh đồng mà e nói cá nhân e biết. BĐS vẫn là kênh đầu tư ưa thích (bao gồm nhằm mục đích kiếm tiền hay giữ tiền). Đối với 1 số thành phần kinh tế mà thu nhập ko từ hoạt động kinh doanh thì kênh đầu tư lại càng bó hẹp vì họ ko có kênh tái đầu tư và cũng ko có đủ chuyên môn tự tin để mở mảng kinh doanh mới. Bản thân e đi làm thuê mười mấy năm xong ra làm riêng thì cũng chỉ dám đứng cùng 1 số người và cũng làm trong mảng liên quan đến ngành mình làm thuê hồi trước. Theo cụ thì các cán bộ liệu tái đầu tư đi đâu được sau khi đã trừ khoản chạy chỗ nọ chỗ kia ;))
Em không biết, em là giai cấp công nhân ạ ;)
Có điều xung quanh em rất nhiều công chức và họ cũng chỉ đủ ăn chứ làm méo có tiền đâu mà đi mua đất đai này nọ hàng chục quyển.
Còn cái xã hội VN này thì đầu tư theo lòng tham và fomo là chủ yếu. Không chỉ đất đâu mà còn CK, lan đột tử, cây cảnh, chó nhật. Có điều BDS thì nhiều người vẫn tâm niệm là nó có "giá trị sử dụng" nên sẽ hút tiền nhiều hơn các kênh khác thôi.

Mytv

Xe điện
Thế mới biết là tham nhũng trầm trọng đến mức nào hic.
Hôm rồi đi ăn cứoi gặp chị vk 1 a quan cỡ sở 1 tỉnh miền núi. Bẩu chị vừa mua thêm cái cc cầu giấy cho thằng cu đi học trường TM cho gần. À con gái đầu cũng dc mua 1 căn ở time cách đây mấy năm roài. Người bt làm công ăn lương kể cả thu nhập cỡ 100-200tr/th muốn mua cc tầm 5 tỏi cũng toát mồ hôi. Đằng này các a nhẹ như lông hồng

apachi

Xe tải
theo dòng đỏ này thì cầm tiền cũng ko xong, cầm bđs thì toang hẳn, giờ nằm im thở khẽ thôi cụ nhỉ ?
Cầm VND gửi tiết kiệm vẫn ok mà cụ.
trong 10 năm nay ai mà cầm USD thì ko lời bằng VND đâu. VND cộng dồn lãi thì X2, USD thì ì ạch 21-23k