Thảo luận [FOCUS] Kích hoạt Cruise Control và các tính năng hữu ích khác

vuhothang

Đi bộ
Mình xin đào thread này lại chút nhé.

Khoản 2 năm trước cũng đã mua ELM327 cable về rồi, nhưng do công việc bận quá nên bỏ quên luôn. Giờ rãnh chút lấy ra vọc lại, đã mod lại contact để có thể chạy HS-Can và MS-Can rồi, nhưng khi dùng Elmconfig build mới nhất thì nếu chọn speed port auto thì nó quét 1 loạt thì báo can't link adapter, nếu chọn speed 38400 hoặc các speed thì báo lỗi communication port x error nên không online được elmconfig.

Thử dùng Forscan thì đọc được thông tin với MS-Can và HS-Can nhưng chưa có license key, dùng qua FDS down trên http://fordcom.de/downloads-2/ thì với Ms-can có thể read->write GEM để active auto lock, chuyển qua HEC với HS-Can thì có thể read được current config và VIN from car nhưng không thể Download As Built Data from ford và khi write config trên HEC nó toàn bắt phải download current config from vehicle nên không thể write tính năng Overspeed warm, Reverse warning cũng như kích hoạt Display options Eco shift up, Eco mode.

Có bác nào bị như vậy và hướng giải quyết thế nào vậy? Còn vụ CC thì không cũng được vì mình cũng ít đi xa toàn loanh quanh trong Tp thôi, mà giờ em nó cứ phài trên 2.000 rpm mới chịu sang số! hiện check em nó thế firmware là 0403.

Càm ơn mọi người!

Chỉnh sửa cuối:

vuhothang

Đi bộ
Bác Antilope ơi!

Xem giúp mình với nhé, mấy tấm hình bị mất rồi, vừa mới order lại cái ELM327 modified, mình chọn loại 500k tested with ford focus, chắc do cái ELM 327 mình mua hồi đó hàng fake quá, dùng Forscan thấy báo tốc độ chỉ 38400 thôi,

Cảm ơn bác Antilope hoặc bác nào còn hình up lại giùm nhé!

Hóa ra do windows 10 em nó chê driver unsigned nên không chịu chạy, qua chế độ disable signed check đã cài driver ok, hiện chạy với speed 128000 elmconfig vào được rồi.

Đã xong được vài thêm vài thứ là có menu Eco mode, set chế độ economy/comfort khi bật công tắc dash board hiện thêm cái mũi tên xanh ở đồng hồ tua máy (không biết có phải báo đang ở eco mode on không nữa). Có thêm chế độ đo đếm mức tiêu hao nhiên liệu x.xl/h. Đã nâng HEC firmware level lên 512(AK).

Nhưng trên menu chưa thấy có chọn chế độ steering.

He he giờ thì cái ELM 327 modified 500k lại trên đường về nữa!

Chỉnh sửa cuối:

xeđạp

Xe buýt
Em Up, có cụ nào ở SG biết làm cái này ko nhỉ, em chỉ cần Up lại firmware vì nghi nó lỗi

HuyArs.TN

Xe đạp
Focus MT có đc k nhi các cụ. autolock chẳng hạn

trunghieu2806

Xe máy
Bên ecosport và fiesta cũng đã tự kích hoạt được. Đơn giá 2,8 củ

ngoibet

Xe điện
Website
facebook.com
Con FOcus AN bản trend giờ muốn lắp CC và chuyển số vô lăng thì HN làm ở đâu và hết nhiêu tiền Cụ chỉ giùm em với, em còn gom thóc, cả cái MH DVD nữa nhé (em vẫn muốn giữ synd và cảm biến lùi), Thanks!
Xe cụ loại gì? Hình như cụ chọn sai PCM type, xe HB 1.8 thì ESU 411/418.
Dây đen đỏ không có cực tính nên cụ gắn vào jack nào cũng được. Cái jack trên cần điều khiển cụ hỏi là để nối với đầu cd để chỉnh volume, next bài cụ nhé.

Dạo này có món gì mới không cụ :)

linhanhnhim

Xe hơi
Con FOcus AN bản trend giờ muốn lắp CC và chuyển số vô lăng thì HN làm ở đâu và hết nhiêu tiền Cụ chỉ giùm em với, em còn gom thóc, cả cái MH DVD nữa nhé (em vẫn muốn giữ synd và cảm biến lùi), Thanks!
Cụ gọi thử cụ Linh - trên Võng Thị thử, xe e vọc vạch toàn cụ ý, rất nhiệt tình hiếu khách

xeđạp

Xe buýt
Em cũng nhờ cụ Linh này chỉ dùm mới biết cái vụ firmware, cc này , rất nhiệt tình, các cụ ngoài hn được hỗ trợ good.

TSTA

Xe container
Cái phần mềm em download về là bản 2.17b (mới hơn), không hiểu sao nó lại không sáng phần "Write to..." & "Save to file". Khi đọc "Read from.." thì báo lỗi. Cụ có bản cũ (2.16c) cho em xin em thử xem sao. Hoặc có cách nào khắc phục lỗi đấy không cụ?
em bị lỗi tương tự, cụ đã vượt qua đc chưa, chỉ em với

loveuhp

Xe hơi
các cụ cho hỏi là con focus 09 1.8MT có update rom hay cài CC như này được k?

trungnduc

Xe hơi
- Chế độ sang số - Chế độ lái của vô lăng:

- Vào menu HEC/Configuration/Page 2:
+ Read from HEC/ Save to file, lưu vào máy tính để undo khi cần.
+ Autotransmission (chế độ sang số): có 3 chế độ Adaptive (mặc định)/Economy/Sport.
+ Steering (chế độ nặng nhẹ của vô lăng): Normal/Confort/Sport.
- Chọn các chế độ tương ứng/ Write to HEC.
(sau khi mở lệnh thì có thể chỉnh luôn chế độ lái trên xe và ko cần cắm máy tính nữa).

FF Classic các cụ đi trong phố nếu chân ga không dẻo thì thường hay bị giật do chế độ sang số từ số 1 sang số 2 ở vòng tua khoảng 2k. Nếu chuyển sang chế độ Economy thì sẽ vào số 2 ở vòng tua sớm hơn (~1800v) nên đỡ giật hơn và cũng tiết kiệm xăng hơn tí. Tuy nhiên xe sẽ kém bốc hơn. Sport thì em chưa thử nhưng chắc là xe bốc và tốn xăng hơn.
Cái steering thì em đã thấy rồi, nhưng cái Autotransmission đã có cụ nào thử chưa ạ?
Có thể thay đổi cài đặt 3 chế độ Adaptive (mặc định)/Economy/Sport trực tiếp trên Menu của xe giống Steering không ạ?

mrhieupro

Đi bộ
các cụ cho em xin lại cái link hướng dẫn lắp cruise control step by step ạ. Cái link trung của ko còn thấy gì nữa :(

trausut

Xe buýt
Tin vui mới nhất là Focus ( ANF và Ecoboost) hoàn toàn có thể lắp ACC, một tính năng chỉ dành cho những dòng xe cao cấp.
Tin buồn là giá hiện hơi cao.
Cụ nào đi ANF hoặc Ecoboost đủ độ máu thì vào FFC group đăng ký. khả năng cao là sẽ sở hữu chiếc xe Focus đầu tiên ở VN có tính năng ACC cực kỳ cao cấp này. :D

Quần_Rách

Xe máy
Tin vui mới nhất là Focus ( ANF và Ecoboost) hoàn toàn có thể lắp ACC, một tính năng chỉ dành cho những dòng xe cao cấp.
Tin buồn là giá hiện hơi cao.
Cụ nào đi ANF hoặc Ecoboost đủ độ máu thì vào FFC group đăng ký. khả năng cao là sẽ sở hữu chiếc xe Focus đầu tiên ở VN có tính năng ACC cực kỳ cao cấp này. :D

Hóng,........

isabinh

Xe điện
Hay là mình lại mua lại focus nhỉ, thú vị ghê

adnam007

Đi bộ
Ở Đà nẵng có cụ nào kích hoạt được các tính năng như trên ko nhỉ? Mình chỉ cần chỉnh vào số 2 ở vòng tua sớm ~1800v như trên là ổn rồi.