Thảo luận Focus, vòng tua máy tăng mà xe không tăng tốc

dcfocus

Xe tăng
Kính các cụ
Xe em focus 2011at, gần đây chạy đại lộ thăng long, tốc độ 100km, em đạp ga thì vòng tua máy vọt lên 5, 6 nghìn, máy rồ lên mà xe ko tăng tốc. Dưới 100km thì vẫn chạy bình thường. Các cụ biết bệnh này chỉ giáo em với ạ.
Cảm ơn các cụ.

Koenigsegg One 1

Xe buýt
Kính các cụ
Xe em focus 2011at, gần đây chạy đại lộ thăng long, tốc độ 100km, em đạp ga thì vòng tua máy vọt lên 5, 6 nghìn, máy rồ lên mà xe ko tăng tốc. Dưới 100km thì vẫn chạy bình thường. Các cụ biết bệnh này chỉ giáo em với ạ.
Cảm ơn các cụ.
Cái này thì phải vào hãng kiểm tra rồi.
100km/h thì nó sẽ rơi vào khoảng 2800 vòng/phút nếu đã đều ga.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em nghĩ hỏi ở đây không có cao nhân nào kết luận đc đâu, vì có nhiều nguyên nhân lắm.
Em thử Phán Láo: xe bác lỗi hộp số rồi, xe không chuyển lên số cao nhất nên bị gằn
Bác Hãi Chửa?

taochengnan

Xe tải
nhiều nguyên nhân lắm,cụ kiểm tra ống pô trước đi.(pô nghẹt ít khi chạy tốc độ thấp thì máy vẫn thoát nhưng tốc độ cao ko thoát máy làm máy bị ì, vòng tua cao mà ko đạt công suất).Bệnh này ít thợ nghĩ đến lắm.

min18vn

Xe điện
nhiều nguyên nhân lắm,cụ kiểm tra ống pô trước đi.(pô nghẹt ít khi chạy tốc độ thấp thì máy vẫn thoát nhưng tốc độ cao ko thoát máy làm máy bị ì, vòng tua cao mà ko đạt công suất).Bệnh này ít thợ nghĩ đến lắm.
Mới nghe tưởng hợp lý nhưng thật ra cụ chả biết gì, nghẹt pô liên quan đếch gì đến tua cao. Máy đã ì do nghẹt pô thì tua cao sao được.
Tua cao mà ko chạy được cái đầu tiên phải nghĩ đến côn

min18vn

Xe điện
Kính các cụ
Cảm ơn các cụ.
Cụ cứ ra gara cho nhanh, đằng nào phán ra bệnh cụ vẫn phải ra gara mà., 1 có 1 điều là nếu tua lên mà xe không chạy thì dính dáng đến côn số thôi

dcfocus

Xe tăng
Cảm ơn cụ, em sẽ ra gara nhưng mình biết bệnh vẫn hơn chứ cụ. Em nghĩ có thể côn bị trượt hoặc phanh trước bị hơi mút quá, vì em sờ tay thấy rất nóng.

min18vn

Xe điện
Cảm ơn cụ, em sẽ ra gara nhưng mình biết bệnh vẫn hơn chứ cụ. Em nghĩ có thể côn bị trượt hoặc phanh trước bị hơi mút quá, vì em sờ tay thấy rất nóng.
Phanh ko liên quan đến vụ tua cao cụ à, nếu lúc đó côn còn bám thì ko bao giờ có chuyện tua 4-5k, trừ về số hoặc trượt côn. Nếu côn còn bám thì đi nhanh tua tăng đi chậm tua giảm vì lúc đó tốc độ xe với tốc độ máy là fix theo tỷ số truyền của số hiện tại

taochengnan

Xe tải
Mới nghe tưởng hợp lý nhưng thật ra cụ chả biết gì, nghẹt pô liên quan đếch gì đến tua cao. Máy đã ì do nghẹt pô thì tua cao sao được.
Tua cao mà ko chạy được cái đầu tiên phải nghĩ đến côn
em ko nói suông đâu...trước em làm 1 em tuy xe cỏ nhưng khách đã mang nhiều xưởng ko ra bệnh.Vô tình hạ pô ra thì hết bệnh.lắp pô vô thì đạp lút sàn vòng tua máy lên cao mà xe cứ ì ạch.số 1 ko lên nổi dốc đê thuý lĩnh nhé.

min18vn

Xe điện
em ko nói suông đâu...trước em làm 1 em tuy xe cỏ nhưng khách đã mang nhiều xưởng ko ra bệnh.Vô tình hạ pô ra thì hết bệnh.lắp pô vô thì đạp lút sàn vòng tua máy lên cao mà xe cứ ì ạch.số 1 ko lên nổi dốc đê thuý lĩnh nhé.
nếu cùng 1 số thì tua máy và tốc độ là không đổi, làm sao cụ đạp ga tua lên mà xe không chạy, như thế là trượt côn ạ. cụ sửa Pô mà hết bệnh nghe hơi hư cấu ạ.
VD cụ chạy số 5 tốc độ 100km mà tua 1,8k thì không có cách nào để chạy 100 mà tua 2k cả trừ khi cụ tác động vào côn như ép côn rồi ga lên

dcfocus

Xe tăng
Phanh ko liên quan đến vụ tua cao cụ à, nếu lúc đó côn còn bám thì ko bao giờ có chuyện tua 4-5k, trừ về số hoặc trượt côn. Nếu côn còn bám thì đi nhanh tua tăng đi chậm tua giảm vì lúc đó tốc độ xe với tốc độ máy là fix theo tỷ số truyền của số hiện tại
Cảm ơn cụ, về lý thuyết thì đúng như cụ nói. Em cũng nghĩ đến trượt côn, nhưng ở tốc độ dưới 90, 100, đường bằng phẳng, xe em vẫn đi bình thường. Nếu trượt côn thì ở dải tốc độ đó, xe phải yếu hơn bình thường mới hợp lý. Nên em mới hỏi các cao nhân Of

min18vn

Xe điện
Cảm ơn cụ, về lý thuyết thì đúng như cụ nói. Em cũng nghĩ đến trượt côn, nhưng ở tốc độ dưới 90, 100, đường bằng phẳng, xe em vẫn đi bình thường. Nếu trượt côn thì ở dải tốc độ đó, xe phải yếu hơn bình thường mới hợp lý. Nên em mới hỏi các cao nhân Of
vâng, ở tốc độ 100km đạp tua lên mà xe ko tăng tốc thì vì lý do nào đó côn không còn bám nữa. Côn còn bám thì tua không lên nổi đâu cụ

ThangTocBac

Xe tăng
Hộp số AT nó phức tạp hơn hộp số MT. Nó có bộ biến mô thủy lực thay cho đĩa ma sát nên khái niệm trượt côn ở đây liên quan đến bộ biến mô ...rất có thể hộp số bị thiếu dầu hoặc dầu bị lão hóa không đảm bảo cho hoạt động của bộ biến mô khi chuyền dộng ở tốc độ cao. Cụ thử kiểm tra theo hướng này xem sao.

min18vn

Xe điện
Hộp số AT nó phức tạp hơn hộp số MT. Nó có bộ biến mô thủy lực thay cho đĩa ma sát nên khái niệm trượt côn ở đây liên quan đến bộ biến mô ...rất có thể hộp số bị thiếu dầu hoặc dầu bị lão hóa không đảm bảo cho hoạt động của bộ biến mô khi chuyền dộng ở tốc độ cao. Cụ thử kiểm tra theo hướng này xem sao.
Đúng thế cụ, để giải thích cho dễ hiểu nên em đưa trượt côn vào thôi chứ xe vẫn chạy bình thường đến 100km/h mà, để loại trừ 2 trường hợp cụ gì ở trên đưa ra là tắc pô và bó phanh ý

hbu082

Xe container
em hóng lấy kinh nghiệm ạ. cụ chủ ra gara chưa? bắt bệnh kê đơn chưa cụ?

AlexTung

Xe tải
Một số khả năng cc đã chém hết r . Chờ cụ đi khám xe để ae có cái kết luận