FORD EVEREST & RANGER: Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, độ thêm...(P3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

M&M

Xe điện
Alo 1234 nhà cụ zad hôm nào rỗi cho e tét nhờ vụ chống ồn của cu với nhé.
Các cụ nhà mình ko có nhu cầu độ tay lái tích hợp đk khiển à.
@ đá nóng lát hè: nghiên cứu giúp e vụ chế thêm tì tay ở hàng ghế thứ 2 với nhé.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Rút kinh nghiệm mấy cụ bị mất gương, em độ cái dây xích cam buộc nó vào, trộm có lấy được chắc gương cũng hỏng, chả bán được bao nhiêu.

Quá trình thi công:

Thành phẩm đây:
Thôi bác ơi! Để nó lấy cái gương cho xong chuyện! Bác "gia cố" như thế kia thấy khó gỡ nó tiện tay đập luôn kính lái, hoặc kính chắn gió để thò tay trong thì quá tội! :)) :)) :))

ZAD Viet

Xe điện
Vâng. Vui quá cụ ợ. Dư vậy, chắc thỉnh thoảng phải bỏ ra mà sịt cho nửa lọ RP7 cho nó trơn, cụ nhể

Nhân tiện em hỏi thêm các cụ, xe em có một bệnh như thế này mà chả gara nào khám mà phán ra bệnh gì để chữa. Số là khi em trèo lên vỉa hè 2 bánh trước để lùi rồi quay xe, lúc mà 2 cái bánh trc nó rơi đc xuống đường thì nó có tiếng cọt kẹt như khô dầu ở giảm sóc của xe máy ế nhg ở oto tất nhiên là nó kêu rất to, 9 phần em nghi là nó ở cái trục nào đấy ở 2 cái bánh trước, nghe rất ghê tai.

Vậy em kính hỏi đã cụ nào có xe bị bệnh đó chưa thì cho em biết kinh nghiệm sửa chữa. Em chỉ sợ một ngày đẹp giời nó lại rời cả 2 bánh trước ra như chú taxi trong SG thì khốn.

Đa tạ các cụ trước
Cái vụ đó em vừa chữa hết rồi!
Mợ đem xe vào Gara đê.
Xe em nó vừa kêu cót két, vừa lục khục nữa cơ. Giờ hết rồi!
Cái vụ cót két là do bẩn cao su đệm ở càng chữ A, cứ RP7 vệ sinh là hết (cái này em là gara ngoài)
Còn cái vụ lục khục nữa chứ, em mang ra TLF kiểm tra lỏng 2 cái ốc chính liên kết càng chữ A vào sắt xi của xe :((. Xe em mới 18k
Hôm qua tháo ốp nắp máy ra phát hiện đứt 1 con ốc mặt láp rồi! :((
Vãi lái với chất lượng việt các cụ nhờ!

ZAD Viet

Xe điện
Alo 1234 nhà cụ zad hôm nào rỗi cho e tét nhờ vụ chống ồn của cu với nhé.
Các cụ nhà mình ko có nhu cầu độ tay lái tích hợp đk khiển à.
@ đá nóng lát hè: nghiên cứu giúp e vụ chế thêm tì tay ở hàng ghế thứ 2 với nhé.
Ok! Caphe đi!
lắp thêm 2 cái roăng cửa là đã khác rồi :))
Hôm qua có 10 cục chống rung, loay hoay mãi mới tìm được chỗ gắn 6, còn 4!

M&M

Xe điện
Ok! Caphe đi!
lắp thêm 2 cái roăng cửa là đã khác rồi :))
Hôm qua có 10 cục chống rung, loay hoay mãi mới tìm được chỗ gắn 6, còn 4!
Cho em bốn cục chống dung đê, em gắn thử xem thế nào.
Nháy lại cho em xin số của cụ. Máy em update bị mất hết số hic hic

Ford_Everest

Xe buýt
Cái vụ đó em vừa chữa hết rồi!
Mợ đem xe vào Gara đê.
Xe em nó vừa kêu cót két, vừa lục khục nữa cơ. Giờ hết rồi!
Cái vụ cót két là do bẩn cao su đệm ở càng chữ A, cứ RP7 vệ sinh là hết (cái này em là gara ngoài)
Còn cái vụ lục khục nữa chứ, em mang ra TLF kiểm tra lỏng 2 cái ốc chính liên kết càng chữ A vào sắt xi của xe :((. Xe em mới 18k
Hôm qua tháo ốp nắp máy ra phát hiện đứt 1 con ốc mặt láp rồi! :((
Vãi lái với chất lượng việt các cụ nhờ!
Cám ơn cụ đã dạy. Cụ thương thì thương cho chót cái bệnh cọt kẹt ế, cụ thể là cụ đã chữa ở gara nào thì cụ chỉ nốt giúp em, em cứ đến đúng đó khám và chữa bệnh. Mà nếu cụ thương em hẳn thì nguyện vọng của em là còn muốn nhờ vía cụ đứng hầu tại chỗ cơ ợ vì em là mợ 100%. Chứ em đã khám ở TLF và tái khám và chữa ở FHN (Lúc thay dầu thấy bác thợ cũng nắn gì đấy 2 con vít 2 bên) mà hôm qua về trèo lên vỉa hè thử vẫn y nguyên. Xe em hơn 2 vạn mà tinh là em chỉ đi làm đường nhựa thôi chứ có phải đi công trường đâu mà sao nó phát bệnh sớm thía không biết. Sau khi nhà em chữa khỏi bệnh nghiện thuốc lào thì em thấy là thợ ngoài có nhiều võ sành điệu hơn thật.

Một lần nữa em cảm ơn cụ nhá

M&M

Xe điện
Alo nhà đá nóng: VỤ điều khiển tích hợp volăng cho FE triển khai đến đâu rồi cụ ơi. Sắp hết năm rồi hu hu

ZAD Viet

Xe điện
Cám ơn cụ đã dạy. Cụ thương thì thương cho chót cái bệnh cọt kẹt ế, cụ thể là cụ đã chữa ở gara nào thì cụ chỉ nốt giúp em, em cứ đến đúng đó khám và chữa bệnh. Mà nếu cụ thương em hẳn thì nguyện vọng của em là còn muốn nhờ vía cụ đứng hầu tại chỗ cơ ợ vì em là mợ 100%. Chứ em đã khám ở TLF và tái khám và chữa ở FHN (Lúc thay dầu thấy bác thợ cũng nắn gì đấy 2 con vít 2 bên) mà hôm qua về trèo lên vỉa hè thử vẫn y nguyên. Xe em hơn 2 vạn mà tinh là em chỉ đi làm đường nhựa thôi chứ có phải đi công trường đâu mà sao nó phát bệnh sớm thía không biết. Sau khi nhà em chữa khỏi bệnh nghiện thuốc lào thì em thấy là thợ ngoài có nhiều võ sành điệu hơn thật.
!
Một lần nữa em cảm ơn cụ nhá
Em trị cái bệnh cót két ở gara GP, ngay cạnh cây xăng SVD Mỹ đình Mợ à!
Tiếng kêu đó chỉ phát ra ở phía trước đúng k ạ?
Mợ cứ mang xe ra Gara thợ kiểm tra là nó biết mà. Hôm nọ em làm trong lúc tranh thủ off với hội FE mà, k mất thời gian đâu.

ZAD Viet

Xe điện
Cho em bốn cục chống dung đê, em gắn thử xem thế nào.
Nháy lại cho em xin số của cụ. Máy em update bị mất hết số hic hic
số em đây 0912134245.
Lúc nào cụ loanh quanh gần Thanh xuân ới em, em cho mượn cả bộ roăng và chống rung lắp thử.
ps: Cụ FEAT làm thế nào mà gắn được 10 cục nhỉ, em gắn lên máy quá đáng được 5 cục.

Ford_Everest

Xe buýt
Em trị cái bệnh cót két ở gara GP, ngay cạnh cây xăng SVD Mỹ đình Mợ à!
Tiếng kêu đó chỉ phát ra ở phía trước đúng k ạ?
Mợ cứ mang xe ra Gara thợ kiểm tra là nó biết mà. Hôm nọ em làm trong lúc tranh thủ off với hội FE mà, k mất thời gian đâu.
Đúng, nó chỉ ở phía trước thôi. Hay cụ cho em xin số điện thoại của bạn nào đã sửa bệnh đó được không

ZAD Viet

Xe điện
Đúng, nó chỉ ở phía trước thôi. Hay cụ cho em xin số điện thoại của bạn nào đã sửa bệnh đó được không
vâng! Hải: 0912868277, đồng chí này là chủ gara.
Nhưng việc của mình đơn giản mà, thợ nó kt được.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Hôm trước đưa vợ 2 đi khám bịnh nhìn thấy 1 ẻm dân tộc Mẹo hay quá! :x:x:x:x
Vợ 2 mình cũng gốc gác dân tộc Mẹo mà không bằng người ta nhể! :-<:-<:-<:-<

Lincoln Navigator

ZAD Viet

Xe điện
Hôm trước đưa vợ 2 đi khám bịnh nhìn thấy 1 ẻm dân tộc Mẹo hay quá! :x:x:x:x
Vợ 2 mình cũng gốc gác dân tộc Mẹo mà không bằng người ta nhể! :-<:-<:-<:-<

Lincoln Navigator

Hôm nọ em thấy ẻm này ở Thăng Long Ford mà, mang đến chữa bịnh thì phải :D
Em Lincoln này bị hỏng bộ phận giảm xóc trước thì phải! Hôm qua em vật vã để nhể cái ốc gẫy mà chưa được. Thấy em lincoln này vật vã với vụ nhún trước

Chỉnh sửa cuối:

FE09

Xe buýt
Thôi bác ơi! Để nó lấy cái gương cho xong chuyện! Bác "gia cố" như thế kia thấy khó gỡ nó tiện tay đập luôn kính lái, hoặc kính chắn gió để thò tay trong thì quá tội! :)) :)) :))
Cụ tiêu cực quá. Nhìn cái xích mấy chú nghẹo trông thấy ngại là lượn luôn thôi :D.

Chia sẻ với các bác kinh nghiệm (không đúng ý lắm, trong English nó gọi là experiences- những gì đã trải qua) bảo dưỡng hôm qua ở HNF. E định sang LBF nhưng mà tiện có việc gần đó, lần gần nhất E sử dụng DV của HNF là tháng 1-2011 khi xe được 27k bây giờ là 60k km, để xem là cái gọi là DV của HNF có khá khẩm lên không hay vẫn lẹt đẹt như cái hồi đầu năm.

• 9AM E đánh xe vào ngồi chờ 15 min mà chẳng có 1 CVDV nào ra (thôi thông cảm vì thứ 7)
  • 9.25 có 1 CVDV vào tiếp E rồi nhiệt tình làm các thủ tục giấy tờ, rồi vào tận kho để lấy vật tư (báo khoảng 1 tiếng sau là xong). xe E định thay dầu, lọc dầu, lọc nhiên liệu, mà may quá thằng bạn vừa thay hộ dầu khi mượn xe hôm thứ 6 xong. Nhưng trong phiếu xuất kho vẫn ghi 7 lít dầu.E nhắc khéo là Ford đang có chương trình kiểm tra xe miễn phí thì được giải thích là chỉ kiểm tra bằng trực quan, có nghĩa là nhòm ngó thôi (Nói thật là vứt mẹ nó cái chương trình này đi vì đến gara ngoài nào khi thay dầu nó chẳng kiểm tra hết gầm chứ dek phải là trực quan.
  • 10.00 xe vẫn chưa vào chuồng định bụng mà đến 10.15 mà chưa đưa vào là đánh xe sang LBF.
  • 10.10 thì xe mình cũng vào được chuồng, E CVDV nhiệt tình mời vào trong phòng ngồi uống nước. Thôi E ạ A dek có thói quen vào ngồi vểnh râu uóng nước khi mấy thằng nó chọc ngoáy vào vợ 2.
  • E cứ kệ xem các chú KT làm chẳng nói gì, nói chung là cũng quan sát trực quan thôi. Đến lúc kiểm tra xem là đã nên thay dầu chưa thì phát hiện ra là dầu mới:D :D :D :D :D :D :D chưa cần thay.
  • Ra ngó lại dầu trong can thì thấy có 6.5L, E chỉ nhắc nhở cậu KT là trong phiếu là 7L sao ở đây có 6.5 L
  • Thay lọc xong đổ thêm dầu rồi hạ càng ngay (có ktra áp suất lốp- lốp sau bên tài còn có 1.6kg mà chỉ bơm thêm thôi), dek ktra gì đến hệ thống gầm gì cả (Ối trời ơi cả chương trình lớn của Ford VN)
  • Để KT dánh xe ra rửa (được CVDV nhấn mạnh là miễn phí, chỗ dek nào chẳng có cái này mà QC nhiều thế) trong khi buôn về bệnh thuốc lào với bác Ford_Everest.
  • http://www.otofun.net/members/97685-ford_everestLượn ra chỗ rửa xe thấy xe vẫn còn đang chờ lại phải ngồi buôn với mấy khách đến BH xe.
  • 11.25 kết thúc công việc. sau khi trả lại 6.5 L dầu và dek cần cái áo ba lỗ cho KH dùng trên 1tr. ra về với 1 tâm trạng thoải mái và vui vì gặp được bác Ford_Everest. chỉ được cho thêm 1 người về bệnh thuốc lào, nhưng mà chán cho cái gọi là các dịch vụ chính hãng của Ford. E mà không vì cái BH thì E cạch nó ra từ lâu rồi. Chắc giờ này sang năm là E bye bye vì đã đủ 100K km.
  • Thôi chào HNF, lần này là lần cuối cùng E vào đây (nghĩ cũng chán cho DV chính hãng Ford khi đi cùng thằng bạn đến bảo dưỡng xe Innova)

Hôm nay rỗi nên hơi dài dòng, các bác thông cảm. có gì mai chỉnh sửa sau.
Cụ này toàn thấy chê di vu của Ford thế nhỉ. Đề nghị cụ làm một cái bảng với một cột liệt kê các công việc cụ yêu cầu + phàn nàn của cụ (như ở trên) và cột bên cạnh cụ đưa ra mong muốn của cụ với phần việc ấy hoặc nếu cùng phần việc ấy thì ở các hãng khác (vd: Toy) họ làm thế nào. Từ đấy Ford họ mới biết để cải thiện dịch vụ chứ. Nói thật, có mấy mục, em cũng không hiểu cụ chê họ cái gì và khen Toy hay FLB ở điểm nào :D.

nghiathang

Xe tăng
Hehe. Có 1 số cảm giác của E khi so sánh HNF với các đại lý khác, vì chỗ nào E cũng vào hết rồi chỉ trừ Forf TX và TL (biết là quen bác Zad chắc bị chém chết)

• Chưa bao giờ E đánh xe ra khỏi HNF mà có cảm giác hài lòng cả (cái này là cảm tính của E), trước đây toàn làm ở đây vì gần nhà, và vợ cũng làm ở Ruby (Lê Ngọc Hân ngay đằng trước luôn).
  • Qua mấy lần thì E không bao giờ tin tưởng thợ cũng như CVDV ở HNF cho tính trung thực cả (1 lần đổ 6.5 L dầu thì còn thừa lại mỗi can khi rót lại khoảng 0.5 L, hôm vừa rồi thì hóa đơn 7L mà khi mang ra có 6.5L, cả 2 lần E phải nhắc khéo thợ đấy). Chỉ có 1 2 lần đầu thì vào đây E ngồi uống nước, từ lúc 5k đến 27K toàn vào đây cả, khoảng 6 lần.
  • Thợ làm qua loa, ít kinh nghiệm (So với An Đô, và LBF), thắc mắc là xe khó nổ, nổ to thì bảo là xe dầu nào chẳng thế, đổ lỗi cho chất lượng xăng dầu, mình nhắc thì các chú ấy mới làm, còn không thì thôi và luôn mồm gạ làm các thứ như rửa máy, lắp thêm đồ...
  • Các việc phải làm ktra theo quy trình thì như làm bố thí cho mình (E làm cho A cái này miễn phí đấy...), mà làm cho mình cảm giác được bố thí thật.
Thôi tạm thế với HNF đã, còn với Toy thì để hôm nào đi lại lần nữa cho nó chi tiết.

FE2011

Xe tải
Hehe. Có 1 số cảm giác của E khi so sánh HNF với các đại lý khác, vì chỗ nào E cũng vào hết rồi chỉ trừ Forf TX và TL (biết là quen bác Zad chắc bị chém chết)

• Chưa bao giờ E đánh xe ra khỏi HNF mà có cảm giác hài lòng cả (cái này là cảm tính của E), trước đây toàn làm ở đây vì gần nhà, và vợ cũng làm ở Ruby (Lê Ngọc Hân ngay đằng trước luôn).
  • Qua mấy lần thì E không bao giờ tin tưởng thợ cũng như CVDV ở HNF cho tính trung thực cả (1 lần đổ 6.5 L dầu thì còn thừa lại mỗi can khi rót lại khoảng 0.5 L, hôm vừa rồi thì hóa đơn 7L mà khi mang ra có 6.5L, cả 2 lần E phải nhắc khéo thợ đấy). Chỉ có 1 2 lần đầu thì vào đây E ngồi uống nước, từ lúc 5k đến 27K toàn vào đây cả, khoảng 6 lần.
  • Thợ làm qua loa, ít kinh nghiệm (So với An Đô, và LBF), thắc mắc là xe khó nổ, nổ to thì bảo là xe dầu nào chẳng thế, đổ lỗi cho chất lượng xăng dầu, mình nhắc thì các chú ấy mới làm, còn không thì thôi và luôn mồm gạ làm các thứ như rửa máy, lắp thêm đồ...
  • Các việc phải làm ktra theo quy trình thì như làm bố thí cho mình (E làm cho A cái này miễn phí đấy...), mà làm cho mình cảm giác được bố thí thật.
Thôi tạm thế với HNF đã, còn với Toy thì để hôm nào đi lại lần nữa cho nó chi tiết.
Theo em nghĩ không chỉ dịch vụ xe cộ đâu. Ở Vịt mình thì đâu chả thế. Ăn bớt được cái j thì hay cái đó.... Có lẽ vài chục năm nữa mới có dịch vụ đúng nghĩa.

ZAD Viet

Xe điện

Cái xe cỏ thì dịch vụ nó cũng cỏ thế thôi! :P
Cụ mua Mẹc mấy Bim đi, em đảm bảo lúc đi làm DV cụ phải rên lên ấy chứ, chả phải kêu đâu :))
Nhìn chung Dv của mình nó thế, không chỉ xê cộ, cụ cứ vào quán Bia đông khách 1 đến 2 mình mà xem, kiểu gì cũng được 1 cốc bia+đĩa lạc, rồi chờ đấy!
À cái chỗ đo đỏ: Em vẫn vào TL Ford, chỉ không vào TL F TX thôi. Nhưng giờ cứ phải giám sát thợ!
EM như cụ đi hết rồi, chỉ còn HNF và ADF là em chửa vào.
Nhìn chung chất lượng the same, chỉ loanh quanh gọi điện hỏi xem DV bên em thế nào?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng