Thảo luận Ford Explorer người tình nước Mỹ - xe tốt lắm kẻ gièm pha.

Buki

Xe điện
Thích thì thay, theo anh em cho có bè có bạn, chứ mình chẳng bao giờ chạy nhanh, thay cho sang cái xe thui :))
Cụ thấy có êm và bớt ồn ko? Em cũng thay và muốn có nguoi nhận xét thêm tránh ngộ nhận :)
Ps: cụ quan liêu quá :D

phucphat86

Xe hơi
Vụ này mình cũng đang test, xác nhận luôn hiện tượng mùi khí thải (mùi khét) vào xe là có. Hôm trước chạy đường 5 quất lên 180 cây chuối bắt đầu trong xe ngưỉ thấy mùi khét. Mình đỗ xuống kiểm tra nhưng không phát hiện được gì, chạy tầm 120-140km/h dổ xuống thì vô tư ko thấy gì.

Sau đó vài hôm sau mình có leo dốc lên Am tiên ở Thanh Hóa, dốc dài, ga liên tục, xe chở đủ người cũng có hiện tượng này, mùi khét xộc lên từ cuối xe, nhưng ít hơn chút.

Kết luận chủ quan: Khi vòng tua tốc độ máy lên trên 3k-4k mới có hiện tượng này.

Mang xe vào kiểm tra, thì các bạn kỹ thuật cũng chịu, nói xe mới chắc ny-lông dưới gầm hay dầu bảo quản trong ống xả vẫn còn, anh cứ đi 1 thời gian sẽ hết. Tuy nhiên, vẫn băn khoăn dù thế nhưng ngồi trong xe mà thấy mùi khét là có hiện tượng lọt khí, hay gì?.

Đang lập miu test tiếp.
Em từng gặp vấn đề tương tự nhưng trên chiếc Mazda 6 khi em chạy lên đến gần 170km/h và vòng tua lên gần 4k thì có mùi khét kiểu cao su em chạy ở cao tốc Hà Nội - Hải Phòng, theo em suy đoán lúc đó thì mùi khét cao su do ma sát ở tốc độ cao. Thấy các bác nói vậy nên em cũng băn khoăn, còn EXP em chưa thử tốc độ đó nên chưa biết cụ thể ra sao. Có lẽ cần test kiểu đó trên nhiều loại xe, vì em thấy hôm đi cao tốc hà nội - hải phòng khi dừng xe thì lốp EXP nóng hơn các lốp xe sedan khác em lại suy đoán tiếp có lẽ do đường nhám, EXP khối lượng lớn nên gia nhiệt lốp cao hơn. Đây là ý kiến cá nhân của em, bác nào có chuyên môn sâu vụ này, giải quyết dùm anh em.

Sn4k3

Xe máy
Cụ thấy có êm và bớt ồn ko? Em cũng thay và muốn có nguoi nhận xét thêm tránh ngộ nhận :)
Ps: cụ quan liêu quá :D
Cảm nhận êm hơn, đỡ ồn hơn, bồng bềnh thêm 1 chút như đi xe Toy, khi chạy qua lươn hay ổ gà đỡ bị khục khục hơn Hàn Xẻng, và nói chung là nên thay cho đẳng cấp hơn cụ ạ, để cho bằng anh bằng e của Ford VN. Mấy xe lắp trong nước của Ford toàn chạy Mit mà cụ :)

fadco

Xe container
Chạy lên 180km/h cảm giác thế nào hả cụ? Chắc chắn, đầm ổn định và tin cậy ko? Em mới chạy 140km/h thấy vẫn rất bình thường.
Con WT của em hôm nay qua chạy 180 vợ ngồi cạnh kêu chả có cảm giác gì thì EV CHẠY 180 cũng nhạt toẹt thôi nhá:)))

Buki

Xe điện
Cảm nhận êm hơn, đỡ ồn hơn, bồng bềnh thêm 1 chút như đi xe Toy, khi chạy qua lươn hay ổ gà đỡ bị khục khục hơn Hàn Xẻng, và nói chung là nên thay cho đẳng cấp hơn cụ ạ, để cho bằng anh bằng e của Ford VN. Mấy xe lắp trong nước của Ford toàn chạy Mit mà cụ :)
Chuẩn cụ, em cũng thấy lốp mềm làm bồng bềnh hơn chút. Đường Hn em thấy chắc xấu nhất trong các tp trên thế giới, lốp mềm tí đi cho đỡ mệt. Nói chung êm ái hơn, mấy hnay lốp em ổn định chạy thích phết. Còn cả cái xe Mẽo tự nhiên nhìn thấy Hankook mất hết cả chất. Nhìn thằng Mẽo cưỡi thằng Hàn là thể hiện sự khăng khít đồng minh ;))

Buki

Xe điện
Con WT của em hôm nay qua chạy 180 vợ ngồi cạnh kêu chả có cảm giác gì thì EV CHẠY 180 cũng nhạt toẹt thôi nhá:)))
Hôm trc em dí phát nó phọt lên 140km/h mà nó cứ trơ ra chả cảm thấy gì. Đi xe khác thì dựng tóc gáy :D

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải vấn đề cụ nói đâu mà trước đây Ex đã bị phàn nàn về cái vde này, em tưởng Ford giải quyết rồi, cụ xem thêm link dưới này:
http://www.otoxemay.vn/tin-moi/ford-explorer-bi-dieu-tra-vi-mui-khi-thai-trong-cabin
Từ bài của cụ, em tìm đc bài này
http://www.usatoday.com/story/money/cars/2017/02/13/ford-motor-co-defect/97856978/
Theo đó
Thì vấn đề tồn tại từ lâu, và năm 2012 Ford đã có hướng dẫn cho các đại lý sử dụng keo chỉ silicon cao su non các kiểu để trám vá bưng bít, đến 2014 bổ sung thêm nâng cấp phần mềm (!) ngoài việc bưng bít
Nhưng không giải quyết đc vấn đề

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Xe cao chạy chậm chậm thôi cụ ơi =)) tốc váy lên hết bây giờ.
Đi lên được bao nhiêu ở VN có không phụ thuộc vào xe, mà phụ thuộc vào lái xe :)) . Người Việt nhiều ông không sợ chết, em thề. Đi Vios với City mà cũng dám phang 140km/h++ cơ.
Em đi Camry đến 120km là thấy tơi tới rồi, có lên thì cũng chỉ thêm tí nữa là thấy sợ sợ không an toàn. Ford thì lên 120km thấy còn vô tư lắm, nhưng nhà nước cho đi có thế nên em cứ cruise control 123km sau đó ngồi giữ vô lăng thôi :P .

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trc em dí phát nó phọt lên 140km/h mà nó cứ trơ ra chả cảm thấy gì. Đi xe khác thì dựng tóc gáy :D
EV207 máy dầu em dí chục phát nó vọt lên 165kmh, cũng chả thấy gì. Giữ nguyên bàn ga sát ván tầm 5-7 phút nó vọt lên 166kmh :D
Suy ra, tăng tốc từ 0-166kmh chỉ mất 8p, ngang siêu xe hehe

Buki

Xe điện
K
EV207 máy dầu em dí chục phát nó vọt lên 165kmh, cũng chả thấy gì. Giữ nguyên bàn ga sát ván tầm 5-7 phút nó vọt lên 166kmh :D
Suy ra, tăng tốc từ 0-166kmh chỉ mất 8p, ngang siêu xe hehe
Cụ tả làm em nhớ tới ngày xưa đi con hilux đời cổ của thằng em. Dí hết ga rồi ngủ một lúc sau tỉnh dậy thì vận tốc xe đã lên đc 20km/h :))

Đi lên được bao nhiêu ở VN có không phụ thuộc vào xe, mà phụ thuộc vào lái xe :)) . Người Việt nhiều ông không sợ chết, em thề. Đi Vios với City mà cũng dám phang 140km/h++ cơ.
Em đi Camry đến 120km là thấy tơi tới rồi, có lên thì cũng chỉ thêm tí nữa là thấy sợ sợ không an toàn. Ford thì lên 120km thấy còn vô tư lắm, nhưng nhà nước cho đi có thế nên em cứ cruise control 123km sau đó ngồi giữ vô lăng thôi :P .
Năm ngoái ( ảnh em lại ở cái đt chết rồi ) em chạy Morning 2012 cung HN - LC lên 145km/h khi về HN sôi két nước bốc khói phải dừng lại lấy chai lavie ra đổ bù rồi hút điếu thuốc chờ nguội nguội mới đi tiếp :))

( xe của thèng em ) :))

Buki

Xe điện
Ko phải vấn đề cụ nói đâu mà trước đây Ex đã bị phàn nàn về cái vde này, em tưởng Ford giải quyết rồi, cụ xem thêm link dưới này:
http://www.otoxemay.vn/tin-moi/ford-explorer-bi-dieu-tra-vi-mui-khi-thai-trong-cabin
Từ bài của cụ, em tìm đc bài này
http://www.usatoday.com/story/money/cars/2017/02/13/ford-motor-co-defect/97856978/
Theo đó
Thì vấn đề tồn tại từ lâu, và năm 2012 Ford đã có hướng dẫn cho các đại lý sử dụng keo chỉ silicon cao su non các kiểu để trám vá bưng bít, đến 2014 bổ sung thêm nâng cấp phần mềm (!) ngoài việc bưng bít
Nhưng không giải quyết đc vấn đề
Vấn đề này căng nhỉ, hay là tổ chức tẩy chay cho bọn Ford nó ăn cám nhỉ? :D
Em nhớ có 1 con camry hay lexus trc kia bị ntn nhưng vào hãng ko ktra phát hiện đc ra.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Ford Ranger em đi hết ga hết số trong vòng 5p thì lên được 130kmh, vẫn thấy đầm chắc chỉ có máy dầu kêu gào hơi thảm thiết, nên lại về trăm mốt cho hĩu nghị
Ranger 202 biển LD odo 50 vạn :D

amunike

Xe tăng
Sao đại lý láo thế cụ. 1000km chắc chắn phải thay. Em đi mấy đời Ford rồi đều thế cả. Cụ đi thay đi cụ nhé.
Cụ nói vậy thì oan cho các Đại lý quá. Explorer mốc 1000km đầu tiên KHÔNG PHẢI THAY DẦU các cụ chủ xe nhé. Nội dung này Sale bọn em đều nhận được thông báo từ bộ phận kỹ thuật của Ford VN và truyền tải đến với khách hàng của mình. Các cụ đến mốc 1000 km mang xe vào Đại lý làm bảo dưỡng, kiểm tra và cập nhật tình trạng vận hành của xe sau 1000km như mọi xe Ford khác, thay dầu thì để dành đến mốc 1 vạn km các cụ nhé.

Cụ nói vậy thì oan cho các Đại lý quá. Explorer mốc 1000km đầu tiên KHÔNG PHẢI THAY DẦU các cụ chủ xe nhé. Nội dung này Sale bọn em đều nhận được thông báo từ bộ phận kỹ thuật của Ford VN và truyền tải đến với khách hàng của mình. Các cụ đến mốc 1000 km mang xe vào Đại lý làm bảo dưỡng, kiểm tra và cập nhật tình trạng vận hành của xe sau 1000km như mọi xe Ford khác, thay dầu thì để dành đến mốc 1 vạn km các cụ nhé.
Em quote lại làm = chứng đã ! Chờ các phản biện tiếp ! :)

Vì có 1 bạn sâu vừa gửi tin nhán riêng cho m dư lày :

E vừa trao đổi lại với bên kỹ thuật, dầu của Ex là loại 10k km cụ ạ, từ đầu thông báo là 1k đầu phải thay nhưng cách đây 3 tuần có thông báo mới là 10k mới phải thay, từ lúc đấy e chưa bán đc cái Ex nào nên chưa cập nhật :D Cụ trả lời các cụ trong thớt hộ e nhé. e nói sợ lại bị mắng :(

Buki

Xe điện
Thế cái vụ khí thải lọt vào cabin hãng đã thông báo cho các cụ xử lý thế nào chưa?
Cái vụ dầu mỗi đại lý nói một kiểu tuy nhiên nó là chuyển nhỏ.