Thảo luận Ford Explorer người tình nước Mỹ - xe tốt lắm kẻ gièm pha.

Yêu xe 66666

Xe đạp
em ko rõ yếu hay khỏe nhưng vào hội EX thấy kêu lỗi hộp số nhiều lắm, có cụ thay hộp số 2 lần rồi, ai còn bảo hành thì đỡ chứ có cụ kêu bỏ ra 150tr đấy ah
cụ muốn xe đi ít lỗi và bền bỉ thì cụ nên chọn toyota,còn muốn sướng thì chạy thử xe nào ngon thì rước về,lỗi thì hãng nào cũng lỗi.

TháicònNguyên

Xe buýt
cụ muốn xe đi ít lỗi và bền bỉ thì cụ nên chọn toyota,còn muốn sướng thì chạy thử xe nào ngon thì rước về,lỗi thì hãng nào cũng lỗi.
Vâng em đi mấy đời xe nhưng chưa xe nào lỗi hộp số còn lỗi lặt vặt thì hãng nào chả có 😁

corollaJ

Xe buýt
Vâng em đi mấy đời xe nhưng chưa xe nào lỗi hộp số còn lỗi lặt vặt thì hãng nào chả có 😁
Lỗi hộp số là nghiêm trọng nhưng có lẽ là xác suất nhỏ thôi, e chưa thấy hãng hay báo chí nói gì nhiều về lỗi hộp số con này, ngoại trừ vấn đề lọt khí thải, tuy nhiên con xe e chạy cũng ko bị lỗi này(sx năm 2018)

TháicònNguyên

Xe buýt
Lỗi hộp số là nghiêm trọng nhưng có lẽ là xác suất nhỏ thôi, e chưa thấy hãng hay báo chí nói gì nhiều về lỗi hộp số con này, ngoại trừ vấn đề lọt khí thải, tuy nhiên con xe e chạy cũng ko bị lỗi này(sx 2 2018)
Em cũng máu lắm nhưng vào hội trên face cũng 3-4 cụ bị phải thay, có người thay lần 2 rồi nên em chờ xem bản 2021 này về ntn, tại cũng ko vội xe cộ lắm nên hoãn sung sướng đc 😁

Yêu xe 66666

Xe đạp
Lỗi hộp số là nghiêm trọng nhưng có lẽ là xác suất nhỏ thôi, e chưa thấy hãng hay báo chí nói gì nhiều về lỗi hộp số con này, ngoại trừ vấn đề lọt khí thải, tuy nhiên con xe e chạy cũng ko bị lỗi này(sx năm 2018)
chỉ sợ nhất vụ lọt khí thải vào xe thôi cụ(bị chắc bán xe),nghe các cụ nói vụ này cũng nhiều,mà may mắn em cũng hok bị,hộp số thì 12vạn đến 15vạn mà bị thì thay vẫn đáng tiền nếu chọn em nó (theo quan niệm cá nhân em).

corollaJ

Xe buýt
Em cũng máu lắm nhưng vào hội trên face cũng 3-4 cụ bị phải thay, có người thay lần 2 rồi nên em chờ xem bản 2021 này về ntn, tại cũng ko vội xe cộ lắm nên hoãn sung sướng đc 😁
Chuẩn cụ ơi, con này hiện tại và đời 2021 chắc chắn ko ít tiền nên cần cân nhắc kỹ, e chỉ lăn tăn mỗi kiểu dáng con Ex 2021 thôi, cá nhân e kết dáng con hiện tại hơn. Bên cạnh đó có thể cân nhắc thêm Huyndai Palisade nếu ô TC đưa về phân phối

TháicònNguyên

Xe buýt
Chuẩn cụ ơi, con này hiện tại và đời 2021 chắc chắn ko ít tiền nên cần cân nhắc kỹ, e chỉ lăn tăn mỗi kiểu dáng con Ex 2021 thôi, cá nhân e kết dáng con hiện tại hơn. Bên cạnh đó có thể cân nhắc thêm Huyndai Palisade nếu ô TC đưa về phân phối
Vâng chờ cả con palisade mà nó cứ dập dòm ko biết về ko, tầm tiền ít ko ít nhiều ko nhiều là rất khó lựa chọn 😁

RAVA

Xe ba gác
Chỉ cần so với mẫu xe hay được đánh giá là đối thủ của nó là biết ngay: Toi thần thánh Prado 2.7 :))
-Explorer chỉ là cuv, đâu có cùng pk với Prado (là suv) đâu mà đc gọi là đối thủ? Exp chạy đg bằng thì hơn chứ đi off thì xách dép cho Prado, còn về độ bền thì Ford chưa bao giờ đc gọi là ngang tầm với Toy bác nhé? :D

Chỉnh sửa cuối:

Đào Tử Thi

Xe container
-Explorer chỉ là cuv, đâu có cùng pk với Prado (là suv) đâu mà đc gọi là đối thủ? Exp chạy đg bằng thì hơn chứ đi off thì xách dép cho Prado, còn về đọ bền thì Ford chưa bao giờ đc gọi là ngang tầm với Toy bác nhé? :D
Em hỏi ngu phát, CUV và SUV khác nhau cái gì cụ ơi

RAVA

Xe ba gác
Em hỏi ngu phát, CUV và SUV khác nhau cái gì cụ ơi
-CUV (Crossover Utiliti Vehicle) là để chỉ loại xe gầm cao có ht khung gầm liền khối (unibody) dựa trên nền sedan, máy thì thường là loại máy ngang dẫn động cầu trc, khi cần thì có thể chuyển sang ht dẫn động 4 bánh awd hay 4wd nếu có. Điển hình cho loại này như CR-V, Pilot, Rav4, Highlander, CX-5, CX-9...Ngoài ra thì còn có vài loại cuv hạng sang có máy đặt dọc, sd ht dẫn động cầu sau và 4 bánh. Vd như cuv Bmw từ X3 trở lên hay cuv Mec từ GLC trở lên...Loại xe này chủ yếu sd trên đg bằng và có thể off nhẹ.
-SUV (Sport Utility Vehicle) là để chỉ loại xe gầm cao có ht khung gầm rời (body on frame) dựa trên nền xe tải hoặc bán tải, máy thì thường là loại máy dọc dẫn động cầu sau, cầu sau thường là cầu cứng, có thể có awd hay 4wd (có cần số phụ, khoá visai...). Điển hình là Prado, Land, Patrol...và 1 số loại suv rẻ tiền như FT, Everest, MU-X, Terra, Pajero Sport, Traiblazer...Tuy vậy cũng có 1 vài loại xe suv nhưng sd hệ khung gầm liền khối và ht treo đa điểm cả phía trc và sau như Pajero, Defender...Loại xe này sd chủ yếu để trị offroad.
-Về định nghĩa thì là nv nhưng hiện giờ các hãng xe hay quảng cáo lẫn lộn giữa xe cuv và suv, thậm chí như Bmw còn đặt ra từ SAV (Sports Activity Vehicle) dùng để chỉ dòng X-series của họ.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Explorer có lẽ chỉ thua BMW X5 của Đức thôi, xét về mọi mặt thì em nó là một chiếc xe tuyệt vời, độ đầm chắc, cảm giác lái, các tiện ích, nội thất, giải trí ... không có gì để chê cả.

qhhp

Xe điện
Explorer có lẽ chỉ thua BMW X5 của Đức thôi, xét về mọi mặt thì em nó là một chiếc xe tuyệt vời, độ đầm chắc, cảm giác lái, các tiện ích, nội thất, giải trí ... không có gì để chê cả.
Không nói chuyện máy yếu nữa vì ông bảo yếu, ông bảo khỏe. Không nói chuyện hộp số nữa vì ông bảo hỏng, ông bảo còn ngon. Nhưng một chiếc xe lăn bánh 2,5 củ mà không có phanh tự động khẩn câp, không có adaptive cruise control, không có cam 360 độ ở thời buổi giờ là rất chán. Những option về an toàn đó rất quan trọng và đã có trên bán tải Ranger, Hilux bản cao cấp.
Tất nhiên ưu điểm của em này không phải là ko có: đẹp, êm ái...

Chỉnh sửa cuối:

corollaJ

Xe buýt
-Explorer chỉ là cuv, đâu có cùng pk với Prado (là suv) đâu mà đc gọi là đối thủ? Exp chạy đg bằng thì hơn chứ đi off thì xách dép cho Prado, còn về độ bền thì Ford chưa bao giờ đc gọi là ngang tầm với Toy bác nhé? :D
Ý của em chỉ là con này hay được lôi ra so sánh là đối thủ của Ex thôi, do cùng tầm giá cụ ạhehe, mấy bài đánh giá, review này nọ....trên các diễn đàn, youtube ý :D
Điều cụ nhận xét em thấy ko sai:
Độ bền thì e công nhận Toi là vô địch, có điều xe bây giờ thường các cụ đi 5 năm là chán, bán rồi và trong khoảng thời gian đó thì hầu hết các dòng xe bây giờ đều vẫn còn ngon lành. À e ko bàn đến việc bán được giá nhé( he he, khoản này ô Toi cũng vô đối nhỉ?). Tuy nhiên cái công suất máy và cái cảm giác vần vô lăng của con Prado e ko mê được, ko rõ đời 2020 nó có cải tiến gì ko, chứ đời 2017-2018 chạy phố và đường trường chỉ thấy được cái to xác, đi off thì e chả có nhu cầu nên ko dám nhận xét.
E thấy lều báo đưa tin về con 2021 rồi đây:
https://m.autopro.com.vn/ford-explorer-2021-nhan-coc-tai-dai-ly-voi-gia-tam-tinh-23-ty-dong-don-dau-kia-telluride-cung-sap-ve-viet-nam-20210115091439848.chn
Tạm tính 2.3 củ

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Không nói chuyện máy yếu nữa vì ông bảo yếu, ông bảo khỏe. Không nói chuyện hộp số nữa vì ông bảo hỏng, ông bảo còn ngon. Nhưng một chiếc xe lăn bánh 2,5 củ mà không có phanh tự động khẩn câp, không có adaptive cruise control, không có cam 360 độ ở thời buổi giờ là rất chán. Những option về an toàn đó rất quan trọng và đã có trên bán tải Ranger, Hilux bản cao cấp.
Tất nhiên ưu điểm của em này không phải là ko có: đẹp, êm ái...
Nói về giá thì ko bàn rồi, vì dù sao giá ở VN cũng quá đắt, nhưng về các chức năng thì vô cùng lắm, có thể đời năm 2017 thì không có, nhưng đời 2021 thì lại có, hoặc xe có những tính năng A, thì các xe kia lại không có.

Dù sao thì đánh giá của mỗi người cũng khác nhau mà, vì thị hiếu khác nhau. Nhưng xe Explorer cũng ko phải chiếc xe tệ đâu, các hãng khác cũng thế, chỉ là do người tiêu dùng thích loại xe gì thôi

qhhp

Xe điện
Nói về giá thì ko bàn rồi, vì dù sao giá ở VN cũng quá đắt, nhưng về các chức năng thì vô cùng lắm, có thể đời năm 2017 thì không có, nhưng đời 2021 thì lại có, hoặc xe có những tính năng A, thì các xe kia lại không có.

Dù sao thì đánh giá của mỗi người cũng khác nhau mà, vì thị hiếu khác nhau. Nhưng xe Explorer cũng ko phải chiếc xe tệ đâu, các hãng khác cũng thế, chỉ là do người tiêu dùng thích loại xe gì thôi
À đương nhiên, nói thế thì nói làm gì. Thích thì không ai cấm.
Đây là đang mổ xẻ, phân tích cái hay, cái chưa hay của explorer thôi

HYB

Xe tải
Các cụ đã từng chạy Explorer cho em hỏi. Khi chạy trên cao tốc vì xe nó không có chức năng giới hạn tốc độ nên em lười và dùng luôn chế độ tự động nhưng Set +, -, (mà không dùng bàn đạp ga nữa) như ga tự động tại volang của xe . Chay thế có ảnh hưởng gì không ạ.

corollaJ

Xe buýt
Các cụ đã từng chạy Explorer cho em hỏi. Khi chạy trên cao tốc vì xe nó không có chức năng giới hạn tốc độ nên em lười và dùng luôn chế độ tự động nhưng Set +, -, (mà không dùng bàn đạp ga nữa) như ga tự động tại volang của xe . Chay thế có ảnh hưởng gì không ạ.
Chế độ đó thiết kế để chạy cao tốc mà, có điều con Ex ko có chức năng tự bám đuôi xe trước khi cụ set chế độ tự động, e nghĩ chẳng có ảnh hưởng gì, vì e chạy mấy xe khác có CC như thế chả thấy làm sao

HYB

Xe tải
Chế độ đó thiết kế để chạy cao tốc mà, có điều con Ex ko có chức năng tự bám đuôi xe trước khi cụ set chế độ tự động, e nghĩ chẳng có ảnh hưởng gì, vì e chạy mấy xe khác có CC như thế chả thấy làm sao
Ý em là khi đó em thay đổi liên tục tốc độ của xe theo hiện trạng giao thông chứ không chọn tốc độ cố định nhưng kiểu như là thay vì dùng bàn đạp ga để điều chỉnh tốc độ xe thì em dùng Set +,- chọn tốc độ để xe nó tự điều chỉnh ga). Nên hơi lăn tăn bác ạ.
Việc này xuất phát từ kiểu đặt tốc độ tự động của xe Explorer, xe khác thì em chọn tốc độ tự động bằng cái cần gạt ( gạt mạnh thì nó tăng 1 đv là 10km, gẩy nhẹ thì tăng 1km và mình chọn thôi nhưng xe Ex thì dùng Set +,- để tăng hoặc giảm sau đó chọn cái tốc độ đó “hoặc có thể do em chưa biết dùng” nên em dùng luôn chức năng đó để chạy thấy cũng tiện.

Chỉnh sửa cuối:

corollaJ

Xe buýt
Ý em là khi đó em thay đổi liên tục tốc độ của xe theo hiện trạng giao thông chứ không chọn tốc độ cố định nhưng kiểu như là thay vì dùng bàn đạp ga để điều chỉnh tốc độ xe thì em dùng Set +,- chọn tốc độ để xe nó tự điều chỉnh ga). Nên hơi lăn tăn bác ạ.
Vâng thì với hiện trạng giao thông ở VN khi set CC mình vẫn hay phải thay đổi tốc độ suốt(kể cả thông qua nút +,- trên vô lăng) do cao tốc VN mấy khi đi ổn định được 1 tốc độ đâu, e nghĩ chả sao đâu cụ, chỉ có điều đi thế hơi ...buồn ngủ :D