FORD LASER- Chia sẻ kinh nghiệm- Tư vấn kỹ thuật sửa chữa, sử dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

namxdcb

Xe hơi
Kể chuyện thay nước làm mát.
Zin của nó xả ra thì thế lày:

sau khi xả 3 lần bằng nước sạch thì thế lày:

Chơi quả Liqui để tẩy rửa thế lày:

Chơi 1 can 4 lít loại pha sẵn dư thế lày, hi vọng nó đc lâu lâu lâu:

Các cụ xem để quyết định xem có nên thay nước làm mát và vệ sinh hệ thống làm mát ngay và luôn ko nhé :P
Mấy món này mua đâu dễ nhất cụ Thắng nhỉ

ThangTocBac

Xe tăng
Mấy món này mua đâu dễ nhất cụ Thắng nhỉ
Nước làm mát chắc vào hãng thôi
Chai tẩy rửa két nước thì cụ ra V-Jet đằng sau trường tiểu học Nam Trung Yên phía sau Keang Nam hoặc V-Jet 310 Phạm Văn Đồng nhé.

nguyen_kia

Xe điện
Hihi, cụ Thắng tổng vệ sinh cho V2 chu đáo nhể, em là cũng run vụ vs ht làm mát lém ạ, chỉ sợ vs xong nó lại thêm bệnh rò nc thì chít. Mà sao nước hệ thống làm mát nó lại bẩn thế nhỉ, nó có tương tác, "quan hệ" với ai đâu nhờ??
Tiện thể cụ Thắng cho em hỏi ngoài lề tí, cụ biết chỗ mua phụ tùng máy múc mini Komasu ko chỉ giúp em với ạ?

3convit

Xe điện
Kể chuyện thay nước làm mát.
Zin của nó xả ra thì thế lày:

sau khi xả 3 lần bằng nước sạch thì thế lày:

Chơi quả Liqui để tẩy rửa thế lày:

Tẩy rửa xong xả ra nó thế lày:

thậm chí nó thế lày:

Tiếp tục 6 lần xả nữa (tổng cộng 10 lần xà) bằng nước sạch và Aquafina thì nó tạm tạm thế lày:

Chơi 1 can 4 lít loại pha sẵn dư thế lày, hi vọng nó đc lâu lâu lâu:

Các cụ xem để quyết định xem có nên thay nước làm mát và vệ sinh hệ thống làm mát ngay và luôn ko nhé :P
Cụ đúng là siêu xe thật!
Nên xem thêm 2 hệ thống nữa: Bôi trơn-làm nạnh động cơ và Lọc khí. Kể ra, hệ thống phanh cũng nên ngó...kỹ tý cụ nhể.
Em éo thấy ảnh, hay là cái máy tính của em bị hỏng?

ThangTocBac

Xe tăng
Em vẫn thấy ảnh, cụ ko thấy chắc tạiujclowmr lởm rùi ợ.
Dầu máy với dầu hộp số thì em kiểm tra rồi, chủ cũ cũng mới thay hàng hịn nên cứ để thế đi đã.
Hệ thống phanh cũng ngon nên ko động đến, má phanh sau mới thay nữa.
Em chỉ còn hơi nhao lái tí ti thôi cụ ợ

Chim Sâu

Xe buýt
Em vừa lấy con đời 2001 abs túi khí đủ cả. Nhưng đi khá ồn do lốp mòn hết. Các cụ cho e hỏi giờ nên thay lốp loại nào nhỉ? Tiện cụ nào có 4 quả lốp cần thanh lý thì pm e nhé

3convit

Xe điện
Em được cấp thêm tiền mua xe nên chuyển hướng sang Mazda6 bác Vịt ạ, vẫn cảm ơn bác đã gửi ảnh
Đúng tối trước thứ 6 hôm đó thì con xe cỏ ko đề được (may đang nằm ở chân nhà ở). Lại mất 650k thay chổi than của đ/c đề.
Có nhẽ, do 'nó' biết mình ko còn đầy đủ thương yêu 'nó' nữa nên ăn vạ. :D

3convit

Xe điện
Dầu máy với dầu hộp số thì em kiểm tra rồi, chủ cũ cũng mới thay hàng hịn nên cứ để thế đi đã.
Em cũng thấy ảnh rồi. Thanh cụ!

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Đúng tối trước thứ 6 hôm đó thì con xe cỏ ko đề được (may đang nằm ở chân nhà ở). Lại mất 650k thay chổi than của đ/c đề.
Có nhẽ, do 'nó' biết mình ko còn đầy đủ thương yêu 'nó' nữa nên ăn vạ. :D
Em tưởng thế nào chứ chổi than thì đơn giản như xe máy bẩn bugi thôi mà. Bác gọi FL là xe cỏ thì tội nó quá, em cũng chỉ nhắm Maz6 2003 thôi, hehe

1.6gli

Xe container
Thay, làm vs hệ thống làm mát cụ thể là dùng dung dịch vệ sinh cho vào ngâm trong bao lâu ạ? Có cần dùng bơm cao áp sục vào không ạ? Và làm như nào để vs được cả hệ thống đường nước trong thân máy ạ? Cụ chỉ chi tiết được không ạ? Em cũng muốn tự vs cho xe của em. Thanks cụ nhiều!

ThangTocBac

Xe tăng
Thay, làm vs hệ thống làm mát cụ thể là dùng dung dịch vệ sinh cho vào ngâm trong bao lâu ạ? Có cần dùng bơm cao áp sục vào không ạ? Và làm như nào để vs được cả hệ thống đường nước trong thân máy ạ? Cụ chỉ chi tiết được không ạ? Em cũng muốn tự vs cho xe của em. Thanks cụ nhiều!
Tốn kém lắm cụ ợ :P
Bước 1 xả nước cũ:
Lần đầu cứ thế xả ra, đổ nước ở bình phụ đi, làm vệ sinh các chỗ cần thiết (bình phụ, nắp két nước...)
Bước 2 xúc loại bỏ chất bẩn không cứng đầu:
Nạp đầy nước sạch (tinh khiết càng tốt)
lưu ý nếu máy đang nóng thì phải cho nước nóng vào nhé.
Nổ máy cho để chạy ko tải đến khi đạt nhiệt độ ổn định (trong quá trình nổ tiếp tục điền thêm nước cho đầy) nổ máy tiếp 5 phút sau đó xả ra.
Nếu nước xả ra còn bẩn thì lặp lại việc xúc xả như vậy vài lần đến khi ra nước trong thì thực hiện bước sau.
Bước 3 xúc loại bỏ chất bẩn cứng đầu bằng dung dịch làm sạch két nước:
Thực hiện theo hướng dẫn sử dụng trên vỏ chai.
Như của em thì cho nước sạch vào gần đầy, cho dung dịch làm sạch vào điền tiếp nước sạch cho đầy, nổ máy ko tải trong 20 phút (trong quá trình 20 phút đó thỉnh thoảng dỉn ga lên vài ngàn vòng/phút giữ ít giây cho nước nó lưu động nhanh hơn) sau đó xả ra.
Bước 4 tiếp tục xúc và xả: bằng nước sạch như bước 2 cho đến khi nước xả ra trong và hết bọt thì thôi.
Bước 5 cho nước làm mát vào:
cho từ từ với lưu lượng 1lit/phút, đến khi đầy, cho nước làm mát vào bình phụ đến mức Full.
Nổ máy chạy ko tải 10 phút sau đó tăng ga lên vòng tua 2.500 v/ph trong 5 phút, sau đó lặp lại 1 số lần từ vòng tua garanti lên 3000 v/ph giữ trong 5 giây sau đó trả về garanti.
Bước 6 kiểm tra:
tắt máy để cho nguội
kiểm tra bổ sung nước làm mát cho đủ.

Nhận xét: các gara hiếm khi làm cẩn thận như vậy, nhiều lắm xúc bằng nước sạch 1 2 lần, ko ai đi đun nước cho, nó còn bẩn cũng mặc kệ...
Thực tế nếu chỉ xúc bằng nước lã thì mất 3 lần xúc, nếu dùng chất tẩy rửa thì mất thêm 7 lần nữa mới tạm sạch.

Lưu ý:
1. nếu làm liên tục thì nước dùng để xúc phải đun nóng từ 70-80 độ (dùng nước từ bình nóng lạnh hoặc đun, nhà em chơi nước bình nóng lạnh).
2. Dùng nước tinh khiết để xúc xả thì tốt hơn nhưng tốn kém, ít nhất lần xả cuối phải dùng nước tinh khiết.
3. Nước làm mát không đun lên được nên sau khi xả lần cuối phải đợi máy nguội mới cho nuớc làm mát vào.
4. Các lần xúc xả nếu dùng nắp két nước thì phải lưu ý an toàn khi mở.

Cụ thử xem, em mất cả 1 buổi chiều liên tục đấy :D

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Tốn kém lắm cụ ợ :P
Bước 1 xả nước cũ:
Lần đầu cứ thế xả ra, đổ nước ở bình phụ đi, làm vệ sinh các chỗ cần thiết (bình phụ, nắp két nước...)
Bước 2 xúc loại bỏ chất bẩn không cứng đầu:
Nạp đầy nước sạch (tinh khiết càng tốt)
lưu ý nếu máy đang nóng thì phải cho nước nóng vào nhé.
Nổ máy cho để chạy ko tải đến khi đạt nhiệt độ ổn định (trong quá trình nổ tiếp tục điền thêm nước cho đầy) nổ máy tiếp 5 phút sau đó xả ra.
Nếu nước xả ra còn bẩn thì lặp lại việc xúc xả như vậy vài lần đến khi ra nước trong thì thực hiện bước sau.
Bước 3 xúc loại bỏ chất bẩn cứng đầu bằng dung dịch làm sạch két nước:
Thực hiện theo hướng dẫn sử dụng trên vỏ chai.
Như của em thì cho nước sạch vào gần đầy, cho dung dịch làm sạch vào điền tiếp nước sạch cho đầy, nổ máy ko tải trong 20 phút (trong quá trình 20 phút đó thỉnh thoảng dỉn ga lên vài ngàn vòng/phút giữ ít giây cho nước nó lưu động nhanh hơn) sau đó xả ra.
Bước 4 tiếp tục xúc và xả: bằng nước sạch như bước 2 cho đến khi nước xả ra trong và hết bọt thì thôi.
Bước 5 cho nước làm mát vào:
cho từ từ với lưu lượng 1lit/phút, đến khi đầy, cho nước làm mát vào bình phụ đến mức Full.
Nổ máy chạy ko tải 10 phút sau đó tăng ga lên vòng tua 2.500 v/ph trong 5 phút, sau đó lặp lại 1 số lần từ vòng tua garanti lên 3000 v/ph giữ trong 5 giây sau đó trả về garanti.
Bước 6 kiểm tra:
tắt máy để cho nguội
kiểm tra bổ sung nước làm mát cho đủ.

Nhận xét: các gara hiếm khi làm cẩn thận như vậy, nhiều lắm xúc bằng nước sạch 1 2 lần, ko ai đi đun nước cho, nó còn bẩn cũng mặc kệ...
Thực tế nếu chỉ xúc bằng nước lã thì mất 3 lần xúc, nếu dùng chất tẩy rửa thì mất thêm 7 lần nữa mới tạm sạch.

Lưu ý:
1. nếu làm liên tục thì nước dùng để xúc phải đun nóng từ 70-80 độ (dùng nước từ bình nóng lạnh hoặc đun, nhà em chơi nước bình nóng lạnh).
2. Dùng nước tinh khiết để xúc xả thì tốt hơn nhưng tốn kém, ít nhất lần xả cuối phải dùng nước tinh khiết.
3. Nước làm mát không đun lên được nên sau khi xả lần cuối phải đợi máy nguội mới cho nuớc làm mát vào.
4. Các lần xúc xả nếu dùng nắp két nước thì phải lưu ý an toàn khi mở.

Cụ thử xem, em mất cả 1 buổi chiều liên tục đấy :D
Hì hì cảm ơn cụ đã hướng dẫn chi tiết, cụ thể! Tranh thủ mấy ngày nghỉ em sẽ tự làm cụ ạ:D

hiepip

Xe đạp
Lâu quá ko tham gia giao thông. Lời đầu tiên chúc các cụ lái xe an toàn và khỏe mạnh.
Chả có ít việc cần các cụ tư vấn giúp em:
Bên cơ quan bạn em đang thanh lý em ford escape đời 2005 máy 3.0 v6, xe công ty vứt xó đắp chiếu được hơn 1 năm, nghe mấy lái xe bảo trước đấy có đi bảo dưỡng và đi loanh quanh.
Hiện trạng: nội ngoại thất đều phủ bụi và có vẻ còn ngonm chưa va chạm gì. Máy móc em có bật lên thì báo lỗi loạn lên và hết ắc quy nên không đề được, thấy mấy bác lái xe bảo xe đi tốc độ cao thì rung rung, không biết rung cần số hay rung gì em chả rõ. Không biết có lỗi hộp số ko nhỉ???
Giá thanh lý 150 chai, nhưng chắc phải tầm 180-200 chai mới xách tay về được.
Nhờ các bác tư vấn cho em phát: xăng dầu, máy móc, đi lại như thế nào.
Hiện em đang ké em altis 1.8 với ông già nhà em.

hat65

Xe điện
Xăng thì uống hơn bợm uống bia
Dầu thì thay theo định kỳ
Máy thì cháu ko biết tình trạng hiện tại nên ko có ý kiến
Xe này chạy bốc vì xe nhỏ máy lại V6. Đi khá ồn
Ý cò riêng nhà cháu là cụ tiếp tục đi ké altis cho ló nành

3convit

Xe điện
Lâu quá ko tham gia giao thông. Lời đầu tiên chúc các cụ lái xe an toàn và khỏe mạnh.
Chả có ít việc cần các cụ tư vấn giúp em:
Bên cơ quan bạn em đang thanh lý em ford escape đời 2005 máy 3.0 v6, xe công ty vứt xó đắp chiếu được hơn 1 năm, nghe mấy lái xe bảo trước đấy có đi bảo dưỡng và đi loanh quanh.
Hiện trạng: nội ngoại thất đều phủ bụi và có vẻ còn ngonm chưa va chạm gì. Máy móc em có bật lên thì báo lỗi loạn lên và hết ắc quy nên không đề được, thấy mấy bác lái xe bảo xe đi tốc độ cao thì rung rung, không biết rung cần số hay rung gì em chả rõ. Không biết có lỗi hộp số ko nhỉ???
Giá thanh lý 150 chai, nhưng chắc phải tầm 180-200 chai mới xách tay về được.
Nhờ các bác tư vấn cho em phát: xăng dầu, máy móc, đi lại như thế nào.
Hiện em đang ké em altis 1.8 với ông già nhà em.
Con xe này mà chạy thì nên chạy kiểu Việt với xe Mẽo. Ờ, tốn nhưng mờ oai. Tội gì mà ko chơi với cái rổ có...200t?

hat65

Xe điện
Con xe này mà chạy thì nên chạy kiểu Việt với xe Mẽo. Ờ, tốn nhưng mờ oai. Tội gì mà ko chơi với cái rổ có...200t?
Cháu sợ cái công ty kia nuôi mệt quá nên bỏ xó, giờ lôi ra thanh lý để bù cho số tiền đã bỏ ra nuôi xe

hiepip

Xe đạp
Cháu sợ cái công ty kia nuôi mệt quá nên bỏ xó, giờ lôi ra thanh lý để bù cho số tiền đã bỏ ra nuôi xe
Không cụ ơi, họ mới sắm 5 con prado nên thanh lý, e chỉ ngại vấn đề lỗi hộp số , chứ công ty kia là 1 trong 5 tập đoàn lớn của Việt Nam!

hat65

Xe điện
Không cụ ơi, họ mới sắm 5 con prado nên thanh lý, e chỉ ngại vấn đề lỗi hộp số , chứ công ty kia là 1 trong 5 tập đoàn lớn của Việt Nam!
Cụ lân la hỏi mấy cụ tài cơ quan thì rõ thôi

Trạng thái
Thớt đang đóng