Ford Ranger , cảnh báo cho cụ nào độ nguồn châm tẩu thuốc on/off theo khóa điện

altis.

Xe buýt
Cụ nào đi Ranger + lắp cam hành trình ắt sẽ nghĩ tới cho cái nguồn 12V châm tẩu bật tắt theo khóa điện.
Nếu cụ nào đã độ thì nên xem lại nguyên lý của việc độ đẽo này đã đủ, đã đúng cơ chế bảo vệ khi quá tải chưa.

Em vừa mất tiền ngu 500K kéo xe về xưởng cho cái việc độ đẽo ngu ngốc này.

- Nguyên nhân : nguồn châm thuốc quá tải vì cái sự nghiện ngập của em
- Hiện tượng : cắm châm tẩu vào để châm thuốc, quá tải----> điện đóm mất hoàn toàn, cuối cùng phải kéo xe về xưởng
- Xử lý : Mấy anh thợ điện hãng ford mò đi mò lại 2 tiếng đồng hồ không tìm ra nguyên nhân (sau khi đã đưa cái châm tẩu thuốc về nguyên bản) ..... thêm 1 tiếng nữa, tự dưng điện đóm nó lại hoạt động.

Kết luận : Phó mặc cho thợ hãng độ đẽo ngu dốt + Hệ thống an toàn điện của xe ford (tự disable toàn bộ điện của xe trong vòng 180 phút) = 500.000 VND kéo xe về và mất nguyên 1 ngày làm việc ạ

Chắc nhiều cụ đi Ranger độ kiểu này giống như em lắm. Em dính quả dở này phọt lên đây cho các cụ kiểm tra lại

duongda

Xe hơi
Em chưa hiếu lắm ah. Xe nó có 2 lỗ cơ mà. Cụ độ chung vào 1 lỗ ah?

altis.

Xe buýt
Em chưa hiếu lắm ah. Xe nó có 2 lỗ cơ mà. Cụ độ chung vào 1 lỗ ah?
ko phải chung vào 1 lỗ mà là em sửa 1 lỗ cho nó bật tắt theo khóa điện để sài cam hành trình, lỗ còn lại để nguyên bản (on 24/24). Dùng tẩu châm thuốc dí vào cái lỗ đã độ....thế là tèo

xe i cũng lái

Xe tải
sao ko đấu tẩu thuốc ngắt mát bằng rơle qua khóa điện thì chẳng sao cụ chủ ạ

duongda

Xe hơi
Một lần em cũng cắm châm thuốc, ấn mạnh quá thế là nó dắt, không ngắt đc, cháy mất cái cầu chì, mang vào hãng thay cái cầu chì là ok, nhưng ko bị ngắt toàn bộ điện như cụ. Vào hãng nó hét 100k cái cầu chì. Vãi Ford... Theo em các cụ nên dự phòng cầu chì sẵn và nghiên cứu kỹ bảng cầu chì trong user's manual là ok

altis.

Xe buýt
sao ko đấu tẩu thuốc ngắt mát bằng rơle qua khóa điện thì chẳng sao cụ chủ ạ

Đó chính là nguyên nhân của Thợ Hãng quá lởm cụ ạ . Em không để ý cứ phó mặc hãng nó làm. Cuối cùng thì nó đấu tắt, ko sử dụng rơle

trungtinh1

Xe đạp
Cụ nào đi Ranger + lắp cam hành trình ắt sẽ nghĩ tới cho cái nguồn 12V châm tẩu bật tắt theo khóa điện.
Nếu cụ nào đã độ thì nên xem lại nguyên lý của việc độ đẽo này đã đủ, đã đúng cơ chế bảo vệ khi quá tải chưa.

- Hiện tượng : cắm châm tẩu vào để châm thuốc, quá tải----> điện đóm mất hoàn toàn, cuối cùng phải kéo xe về xưởng
- Xử lý : Mấy anh thợ điện hãng ford mò đi mò lại 2 tiếng đồng hồ không tìm ra nguyên nhân (sau khi đã đưa cái châm tẩu thuốc về nguyên bản) ..... thêm 1 tiếng nữa, tự dưng điện đóm nó lại hoạt động.

Kết luận : Phó mặc cho thợ hãng độ đẽo ngu dốt + Hệ thống an toàn điện của xe ford (tự disable toàn bộ điện của xe trong vòng 180 phút) = 500.000 VND kéo xe về và mất nguyên 1 ngày làm việc ạ

Chắc nhiều cụ đi Ranger độ kiểu này giống như em lắm. Em dính quả dở này phọt lên đây cho các cụ kiểm tra lại
Em hỏi ngu tí, sao không dùng bật lửa châm thuốc các cụ, trong xe lúc nào em cũng có vài cái bật lửa gas

wireless8668

Xe tải
Em hỏi ngu tí, sao không dùng bật lửa châm thuốc các cụ, trong xe lúc nào em cũng có vài cái bật lửa gas
E sợ nhất là đê mấy cái bật gas vứt lăn lóc trong xe đấy cụ. Toàn đồ tàu,dại mồm nó bùm cho 1 cái thì có mà khóc. Zippo hoặc diêm thì may ra. Còn ko ng ta nghĩ ra cái tẩu thì cứ thế mà dùng cụ ợ

caibang77

Xe hơi
Tùy từng xe thôi các cụ à, xe em để viêtmap chạy suốt 24/24 chỉ khi nao không đi quá mấy ngày em mới rút, có lần cắm cái tẩu sạc điện thoại đểu bị chập cũng cháy cầu chì, em giở quyển hướng dẫn ra xem, lò mò mãi mới thấy cái cầu chí bị cháy nhưng ford kẹt quá không cho một cái cầu chì dự phòng nào, em đành phải chế lấy một sợi dây đồng nhỏ kẹp vào lại hoạt động bình thường thôi

Rickyman

Xe điện
ko phải chung vào 1 lỗ mà là em sửa 1 lỗ cho nó bật tắt theo khóa điện để sài cam hành trình, lỗ còn lại để nguyên bản (on 24/24). Dùng tẩu châm thuốc dí vào cái lỗ đã độ....thế là tèo
Thằng độ cho cụ ngu vật, muốn on/off một lỗ theo AC thì phải giữ nguyên nguồn cấp và điều khiển cách ly qua Role, dùng nguồn AC trực tiếp vào lỗ thì em đến lậy cả mũ cối, cụ qua em đấu cho, em éo phải thợ nhưng hỏng xe cụ cứ đến ăn vạ em, đúng là làm xấu từ "độ" :D, nhân tiện cụ cho em lậy luôn cả mấy thằng trong hãng đã mất 2 tiếng về mo cho cụ :)), éo sửa được thì reset

Chỉnh sửa cuối:

matphanh

Xe tải
Các cụ cầu kỳ. E là E cứ làm cái ổ cắm không dùng rút ra là xong. Còn cái gì nó sản xuất nên tôn trọng nó chút không lại nằm đường. Còn các cao thủ về điện thì không dám nói rồi các cụ ý độ ầm ầm có sao đâu.

jackiehuy

Xe điện
Mondeo của em cũng giữ nguồn tẩu thuốc nhưng e ko độ vào xe mà e làm luôn cái công tắc ở dây nguồn cam, khi nào ko dùng e thêm một động tác tắt cái công tắc là xong

Rickyman

Xe điện
Các cụ cầu kỳ. E là E cứ làm cái ổ cắm không dùng rút ra là xong. Còn cái gì nó sản xuất nên tôn trọng nó chút không lại nằm đường. Còn các cao thủ về điện thì không dám nói rồi các cụ ý độ ầm ầm có sao đâu.
Nói như cụ thì ngành TĐH treo niêu hết, ai cũng dễ tính như cụ thì tốt :))

altis.

Xe buýt
Thằng độ cho cụ ngu vật, muốn on/off một lỗ theo AC thì phải giữ nguyên nguồn cấp và điều khiển cách ly qua Role, dùng nguồn AC trực tiếp vào lỗ thì em đến lậy cả mũ cối, cụ qua em đấu cho, em éo phải thợ nhưng hỏng xe cụ cứ đến ăn vạ em, đúng là làm xấu từ "độ" :D, nhân tiện cụ cho em lậy luôn cả mấy thằng trong hãng đã mất 2 tiếng về mo cho cụ :)), éo sửa được thì reset
Đấy mới là vấn đề cụ ạ. em bị rồi thì mới ngã ngửa ra nó làm ngu như con ...ợn. Đó cũng là lỗi ở em, em cũng biết nhưng phó mặc chúng nó làm cho nên mới ra nông nỗi như vậy

"Hãng" ở VN nó thế mà cụ: Ford, Toy hay gì gì đó đều như nhau cả thôi. Mấy đồng chí thợ giỏi thì lao ra ngoài hết cả rồi.

hungstarwar

Xe tải
em cũng độ lỗtararu theo khóa xe
nhưng lúc mua xe chả thấy cái tẩu châm thuốc nào nên ... không sao!
(fun thôi chứ em no-smoking)

kduc

Xe container
Các cụ cũng ko nên thần tượng hóa các anh THỢ của ga ra, các anh ý tốt thì hết lớp 12, ko may thì có trình độ cấp 2 :D, về bản chất là học truyền mồm, học lỏm là chính nên việc làm tắt để xong việc là điều dễ hiểu.

altis.

Xe buýt
Các cụ cũng ko nên thần tượng hóa các anh THỢ của ga ra, các anh ý tốt thì hết lớp 12, ko may thì có trình độ cấp 2 :D, về bản chất là học truyền mồm, học lỏm là chính nên việc làm tắt để xong việc là điều dễ hiểu.
Em cũng vốn khá cẩn thận khi động đến điện đóm của xe, trước khi nhờ chúng nó đấu em đã cấp đủ vật tư , cốt, rơ le.... nhưng rồi chủ quan thế là chúng nó đấu tắt

đúng là thợ thì vẫn là thợ, ngơi ra không sát sao là tắt ngay tắc lự

em cũng độ lỗtararu theo khóa xe
nhưng lúc mua xe chả thấy cái tẩu châm thuốc nào nên ... không sao!
(fun thôi chứ em no-smoking)
Cụ cũng làm thì cần check lại xem nó có khiển gián tiếp qua rơ le không ? nếu không chắc chắn 1 ngày vô tình cụ sẽ làm cho cái nguồn này quá tải. Kể cả cụ không hút thuốc

Nghuê Khi

Đi bộ
Đào mồ lên thắc mắc tí ạ! Em đi Ford, hiện nay vẫn xài cách này. Nhưng thật tình không an tâm, lỡ hôm nào quên rút mồi thuốc để camera on vài ngày sợ hết accu! Các cụ có cao kiến gì khắc phục không ạ?

DavidSeth

Đi bộ

2 thằng 2 tiếng bán được cho cụ có 100k. Thì nhiều lúc hãng nó lấy đồ giá cao hơn ngoài cũng là phải.