[Funland] Formula 1 - 2020

j23

Xe container
Thiên thời địa lợi nhân hòa, em nghĩ cái đó nói về Hamilton là chuẩn nhất, cãi nhau chi cho mệt. Hamilton rất giống Marquez bên MotoGP, sẽ còn gây tranh cãi cho tới khi nào chuyển đội :D
Chuyên môn cao, đội đua giỏi, xe ngon...Quá khó :D

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Thiệt tình, cứ đọc bài cụ gõ là thấy mệt :)) Nhiều chữ quá.

Tranh cãi do cái xe hay ko do cái xe thì nó từ lâu rồi, nhưng mà sau cuộc đua vừa rồi thì ai cũng biết rồi khỏi cần tranh cãi làm gì cho mệt.

Cái link cụ đưa, nó chả có giá trị gì. Fact fủng gì ở cái link đấy nhở. Tiếng gì chứ tiếng tây thì em liếc qua là biết nó tả con ruồi đực hay con ruồi cái đấy :))
Cụ nói thế thì e chịu rồi! Sau cuộc đua vừa rồi thì ai cũng biết là Russell là một tài năng, và ko đáng bị lãng phĩ ở Will, và Bottas thì chỉ là anh lơ xe cho Ham như Irvine cho Schumi hay Fischiella cho Alonso, vvv.
Cụ nói bất chấp vậy thì thôi e ko dám tán với cụ nữa =))! chúc cụ vui

Chỉnh sửa cuối:

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Cãi nhau thế thì cả ngày.
Ý tôi là: Do F1 tiến nhanh hơn chính FIA kỳ vọng => sau vài mùa, nó lại kiếm cách đè tốc độ xuống.
Do an toàn thôi, thực tế thì máy xe càng ngày càng nhỏ hơn, nhưng công suất và lap record càng ngày càng tăng tích cực.
Cái đó thì OK.

Nhưng để tạo ra nhiều biến số nữa, để các teams với budget thấp như Williams, Haas hay Racing Point theo được những Red Bull hay Ferrari; và quan trọng nhất là để bán hàng (F1 racing) với giá cao hơn, thì cần phải tạo điều kiện cho họ.
Bằng việc cho đổ xăng, yêu cầu dùng lốp mềm hơn, kiểu vậy.

Hồi trước, đã từng có ý tưởng: cậu Pole setter, phải thêm 1 ballast 5kgs, P2 thì 3kgs ...., để giảm sự chênh lệch giữa các pilot.
Sau phải bỏ ý tưởng đó.

Còn tôi đánh giá vai trò của pilot, của đáng tội, nó hơn 20%.
Vì như thế mới giải thích được sự khác biệt khá nhiều giữa các teammate kiểu Albon và Verstappen; Bottas và Hamilton, hay Vettel và Weber một thời.
thì vẽ ra để cãi cả ngày mà cụ! ít ra với cụ còn có nhiều cái để mà cãi! he he he kính cụ một li.
e nghĩ biến số thì nhiều, và tiền nhiều như Fer mùa này cũng đâu có ăn cái giải gì đâu, và nếu ko phải Williams, Haas hay RP thì sẽ có những đội lót đường khác, cần 3 4 top team là đủ. Năm sau có budget cap thì là tạo điều kiện rồi, còn thêm cái gì nữa thì e nói thật cụ e chịu. E có gì xem nấy thôi, như mùa này e xem khá là hài lòng, dù Hamilton còn thống trị hơn những mùa trước.
Còn vai trò của pilot, ko cùng một đội, so với nhau thì rất vô cùng, và chỉ so đc với team mate, thì cái đấy đã rõ rồi! xe ngon mà pilot ko đủ trình độ thì cũng chả ăn đc, trình độ ở đây ko chỉ là vần vô lăng với đạp ga đạp phanh, mà còn nhiều cái khác nữa, nó tạo nên một tổng thể pilot hoàn hảo, và hiện tại theo ngu ý của e thì Ham đang đạt đc những yếu tố đó!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
thì vẽ ra để cãi cả ngày mà cụ! ít ra với cụ còn có nhiều cái để mà cãi! he he he kính cụ một li.
e nghĩ biến số thì nhiều, và tiền nhiều như Fer mùa này cũng đâu có ăn cái giải gì đâu, và nếu ko phải Williams, Haas hay RP thì sẽ có những đội lót đường khác, cần 3 4 top team là đủ. Năm sau có budget cap thì là tạo điều kiện rồi, còn thêm cái gì nữa thì e nói thật cụ e chịu. E có gì xem nấy thôi, như mùa này e xem khá là hài lòng, dù Hamilton còn thống trị hơn những mùa trước.
Còn vai trò của pilot, ko cùng một đội, so với nhau thì rất vô cùng, và chỉ so đc với team mate, thì cái đấy đã rõ rồi! xe ngon mà pilot ko đủ trình độ thì cũng chả ăn đc, trình độ ở đây ko chỉ là vần vô lăng với đạp ga đạp phanh, mà còn nhiều cái khác nữa, nó tạo nên một tổng thể pilot hoàn hảo, và hiện tại theo ngu ý của e thì Ham đang đạt đc những yếu tố đó!
3-4 top teams có lẽ đủ thật.
7-8 teams oánh nhau được, như Premier League, thì tốt hơn bác ạ.
Năm sau mới là dự kiến về cái Budget cap thôi.
Còn tiếp theo sẽ thế nào thì chưa chắc chắn.

Đấy, tôi đề nghị Đổ xăng và Lốp mềm rồi đấy.
Còn thay đổi reglement theo hướng kỹ thuật, chỉ khổ đội nhỏ thôi, R&D không theo kịp các ông nhớn được.

Còn về phần develop cái xe, có lẽ Hamilton đang ở trình độ như Schumacher đã từng, tức là rất xuất sắc.
Và cái đó đóng góp cho cả team, chứ không chỉ cho riêng cái garage của hắn.

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Trong khi nhiều người xem F1 kêu Hamilton vô địch 7 lần là do xe Mercedes quá mạnh thì:
- Thực tế thì trong giới chuyên môn thì tất cả đều đánh giá cao Hamilton từ các tay đua như Alonso, Rosberg, Vettel .. đến các lãnh đội F1, các nhà báo chuyên môn.
- Thực tế thì ngay trong mùa đầu tiên tham dự F1 thì Hamilton đã được đua ngay cho team mạnh, có khả năng cạnh tranh chức vô địch là McLaren chứ không phải qua các đội đua nhỏ như Vettel, Alonso, Verstappen..., cạnh tranh quyết liệt với Alonso và cuối mùa được McLaren chọn giữ lại. Ngay khi xuất hiện ở mùa giải đầu tiên đã có tin đồn Ferrari muốn chiêu mộ Hamilton.
- Thực tế thì Hamilton mùa giải nào cũng thắng chặng, bất kể với xe mạnh, xe yếu hay xe trung bình.
- Thực tế thì Hamilton là tay đua được trả lương cao nhất trong giới F1
- Thực tế thì năm 2012 khi Hamilton về Mercedes thì Mercedes vẫn chỉ là đội đua trung bình, Niki Lauda phải thuyết phục Hamilton về đội.
....
Mọi người tiếp tục nhận xét thôi, hehe.
vâng sự thật là thế đó cụ!

Thế, Hamilton vô địch là vì tài năng, chứ còn cái xe Mercedes chỉ lìu tìu như F1 VinFast thôi, phải không bác?

Việc Hamilton là 1 tài năng xuất sắc, khỏi bàn. Tôi đánh giá cao Vettel khi công nhận Hamilton giỏi hơn mình, dù còn đang chiến đấu.

Vì thế, họ mới so sánh Hamilton với những Senna hay Schumacher.
Và khi so sánh như thế, mới thấy rõ hơn đóng góp của anh sói già Toto Wolff.

Và như thế, đóng góp của anh Wolff mới được cho là ít nhất 60%. Bác neomatrix còn đánh giá lên đến 80%, nếu tôi không nhầm.
Thêm 1 so sánh nữa là, khi thời tiết bất lợi, 2 chú Mercedes nhà ta đều khá chật vật khi chiến với Verstappen.
Schumi và Senna (đặc biệt là Senna) lại ưa thích những race như thế.
Vâng cụ, tài năng của Ham cộng với xe Merc = độc cô cầu bại! h bảo là xe Merc ngon quá, Russell mới lái lần đầu cái là top FP, tí thì thắng chặng và bảo là Ham thắng do xe thì e thấy quả là hồ đồ, việc đó chỉ khẳng định một điều là Russell có tài chứ chả nói đc là Ham bình thường.
Các cụ nói Hổ mọc thêm cánh thì chính là combo Ham + xe Merc + một lô xích xông các thứ khác!
Ham cũng đc coi là rain master mà cụ!!!

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
3-4 top teams có lẽ đủ thật.
7-8 teams oánh nhau được, như Premier League, thì tốt hơn bác ạ.
Năm sau mới là dự kiến về cái Budget cap thôi.
Còn tiếp theo sẽ thế nào thì chưa chắc chắn.

Đấy, tôi đề nghị Đổ xăng và Lốp mềm rồi đấy.
Còn thay đổi reglement theo hướng kỹ thuật, chỉ khổ đội nhỏ thôi, R&D không theo kịp các ông nhớn được.

Còn về phần develop cái xe, có lẽ Hamilton đang ở trình độ như Schumacher đã từng, tức là rất xuất sắc.
Và cái đó đóng góp cho cả team, chứ không chỉ cho riêng cái garage của hắn.
e hết rượu để vote cụ rồi! cụ chỉ đc cái nói đúng!

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]

Cuối tuần này ai lại về nhà nấy! Ham trở lại để chốt đơn cho mùa này!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
vâng sự thật là thế đó cụ!

Vâng cụ, tài năng của Ham cộng với xe Merc = độc cô cầu bại! h bảo là xe Merc ngon quá, Russell mới lái lần đầu cái là top FP, tí thì thắng chặng và bảo là Ham thắng do xe thì e thấy quả là hồ đồ, việc đó chỉ khẳng định một điều là Russell có tài chứ chả nói đc là Ham bình thường.
Các cụ nói Hổ mọc thêm cánh thì chính là combo Ham + xe Merc + một lô xích xông các thứ khác!
Ham cũng đc coi là rain master mà cụ!!!
Cái xe Mercedes nó ngon đến mức: Russell mới ngồi vài lần, thậm chí rất kích xe, vì chú này chân hơi dài, cộng thêm đủ thứ khó chịu. Cái xe đang set up cho racing style của Hamilton, chả hiểu hợp với anh George cỡ nào.
Rồi nó cao quá, nên hơi che đi cái ống gió của engine (ngay trên đầu pilot).
Và đủ thứ khác.
Ví dụ: Đang đua, đã có lúc Russell bấm nhầm về số N (chạy không tải).
Kiểu như thế.

Vậy mà, công bằng mà nói, Russell đã thắng ở Race vừa rồi.
Thế nên, hoàn toàn thừa nhận là, tài năng của Russell quả là xuất sắc, chí ít cũng chỉ kém cái Mercedes của hắn 1 tẹo thôi, phải không bác?

Tôi thì không cho là "Ham bình thường". Hắn cực xuất sắc.
Nhưng nhiều expert cho là, Hamilton không xuất sắc như 7 titles của hắn - chí ít là khi so với 7 titles của Schumi hay 3 titles của Senna.

Và, lương quá cao so với tài năng - cái này thì không liên quan.

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Cái xe Mercedes nó ngon đến mức: Russell mới ngồi vài lần, thậm chí rất kích xe, vì chú này chân hơi dài, cộng thêm đủ thứ khó chịu. Cái xe đang set up cho racing style của Hamilton, chả hiểu hợp với anh George cỡ nào.
Rồi nó cao quá, nên hơi che đi cái ống gió của engine (ngay trên đầu pilot).
Và đủ thứ khác.
Ví dụ: Đang đua, đã có lúc Russell bấm nhầm về số N (chạy không tải).
Kiểu như thế.

Vậy mà, công bằng mà nói, Russell đã thắng ở Race vừa rồi.
Thế nên, hoàn toàn thừa nhận là, tài năng của Russell quả là xuất sắc, chí ít cũng chỉ kém cái Mercedes của hắn 1 tẹo thôi, phải không bác?

Tôi thì không cho là "Ham bình thường". Hắn cực xuất sắc.
Nhưng nhiều expert cho là, Hamilton không xuất sắc như 7 titles của hắn - chí ít là khi so với 7 titles của Schumi hay 3 titles của Senna.

Và, lương quá cao so với tài năng - cái này thì không liên quan.
Đúng cụ, hi vọng là 15 tháng nữa Russell sẽ về Merc, và Merc sau khi đổi luật vẫn có một xe mạnh!
Tài năng của Ham bị chiếc xe quá xuất sắc của Merc che phủ nên cũng dễ hiểu khi mà nhiều người suy nghĩ Ham ko xuất sắc như 7 titles của mình, còn so với Schumi hay Senna thì đều khập khiễng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thì lúc nào cũng lắm chữ, nhưng em cho rằng chả ra đâu vào đâu.

Cái race vừa rồi, trước tất cả mọi FP, em đã mạnh dạn, à không to mồm phán đủ mọi thứ. Có cụ nào dám phán như em?

Dựa vào cái sự "phán" của mình, em đã lại to mồm cho ngay kết quả race: Verstappen, Bottas, Russell. Ver bị loại khỏi cuộc chơi do húc vào tường, còn lại bộ đôi Merc thì đó, chả 1 2 thì Bot cũng về ngay trước Rus.

Rồi thì nào không quen xe, rồi thì chuyên nghiệp họ không làm thế bla bla... Cụ thì lúc nào cũng yêu cầu fact nhưng fact của cụ chỉ là báo lá cải, đâu có dựa trên data, rồi thì là FP data chả nói lên được điều gì :))

Tóm lại là em cũng chẳng biết cụ hồ đồ hay là em ko hồ đồ nữa :))
e tán để có thông tin thì chia sẻ, chả phải để so tài cao thấp gì. e chỉ thấy cụ phán như đúng rồi chả có căn cứ gì thì e thắc mắc! cụ được quyền phán, thì bọn chúng e ko đc quyền bàn: nào ko quen xe, nào ko chuyên nghiệp, thế hỏi cụ, vào đây ko để tán thì để làm gì hay phải nghe cụ rồi gật đầu khen cụ hay, nếu thế là ý cụ muốn thì cụ hay nhất rồi, cụ ra đấu trường quốc tế đi thôi.
Cụ cho data của FP cụ chả phân tích nó như thế nào, xong cụ toàn tương câu hỏi tu từ, em mạnh dạn suy luận theo hiểu biết của e thì thấy nó ko nói lên điều gì, còn nó nói lên điều gì thì cụ nói cho e biết để e mở mang kiến thức.
em đưa link người ta so sánh Ham với các team mate thì cụ bảo là lá cải, thì cụ nói rõ hơn cho e lá cải chỗ nào đc ko? cụ chê Ham thì cụ có thêm thông tin gì nói cho e với, e chân thành lắng nghe.
Kính đề nghị 2 đồng chí bỏ cá nhân ra ngoài đi.
Toàn chuyện tận đẩu đâu ở chời tây, lôi cá nhân vô làm gì.

Mỗi đồng chí ship cho tôi xin chén diệu là được dồi.
Cheers!!!

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Kính đề nghị 2 đồng chí bỏ cá nhân ra ngoài đi.
Toàn chuyện tận đẩu đâu ở chời tây, lôi cá nhân vô làm gì.

Mỗi đồng chí ship cho tôi xin chén diệu là được dồi.
Cheers!!!
E hết rượu cho cụ rồi! mai e kính cụ sau!

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Chia sẻ thì tốt nhưng cố chấp thì thành dở. Ví dụ điển hình như em cứ phán gì là cụ phán ngược, lại ví dụ như trước cả race em phán Bot dở thì cụ khen Bot hay. Em phán có căn cứ, chẳng qua là cụ không hiểu, em cũng chẳng hơi đâu đi "cầm tay chỉ việc". Xong còm trên thì cụ lại chê Bot lơ xe, trong ngành của em người ta hay có cái thuật ngữ "vuốt đuôi".

Data FP, đối với người biết thì nhìn cái hiểu ngay, đối với người không biết thì có giải thích cả ngày cũng không hiểu, em đưa cả link rồi, cụ giỏi tiếng tây thì vào mà đọc bọn lá cải trong link nó giải thích, chứ em lại phải dịch full tiếng việt cho cụ ấy hở. Data thì không phải lá cải, còn media viết gì trên data thì lại là lá cải. Cái gọi là "người ta so sánh Ham với các team mate", người ta là ai, người ta nói gì cụ tin miễn là tây chăng? Đọc qua đã thấy viết thiếu sót rất nhiều dữ kiện, cũng chỉ là ý kiến của 1 thằng tây ngu ngơ mà đi tin nó?

Em đâu có chê Ham? Em nói Ham vô địch 7 lần đều do cái xe thì có gì sai? Thêm thông tin gì nữa? chẳng phải Rus vừa mới chứng minh cho cả thế giới đấy sao? 7 lần lên đỉnh của Ham mà đem ra so với 7 lần phê của Schumi? :))

Lại nói đến cái chuyện đấu trường quốc tế, tây ngu nhiều lắm, chúng nó biết chó gì mấy đâu, em ở đây cho lành.
Em trả lời cụ như này!
Bot dở thì cụ chỉ ra Bot dở như nào? E ko hề khen Bot hay, trước khi chặng GP vừa rồi diễn ra e nói là Bot lép về hơn Ham ko có nghĩa là Bot dở (em mà lại viết thêm vào đây vì sao Bot ko dở thì lại bị bảo là nói nhiều ha), và sau khi GP diễn ra thì e bảo là Bot là lơ xe cho Ham. E có thêm thông tin, e nói theo thông tin e có vì thời điểm nó khác nhau nhé cụ và cụ nói e vuốt đuôi? OK thế thì e vuốt đuôi hàng ngày cụ ơi, vì sáng e nghĩ một thứ, nhưng chiều e đã nghĩ ngược lại rồi.
Cụ phán có căn cứ nhưng căn cứ ở đâu thì e ko thấy? e ko hiểu thì cụ mất công còm chả nhẽ ko viết đc thêm vài câu cho người khác hiểu.

F1 ko phải là môn thể thao cho số đông, e đọc tin F1 hàng ngày và vẫn luôn bất ngờ về những cái mình ko biết nên cụ bảo là Data F1 với người biết thì nhìn cái hiểu ngay, thì e hỏi là đc bao nhiêu người xem F1 mà nhìn data một cái mà hiểu ngay hả cụ? E cũng nằm trong số ko hiểu ngay mà vặn vẹo mãi mới hiểu chút. Còn cụ hiểu ngay rồi thì e nói thật là tầm của cụ hơn e rồi. Nên sau post này e ko đủ tầm tán với cụ.
E có yêu cầu cụ dịch ra tg việt đâu, nếu cụ hiểu thì cụ nói cho người khác biết theo cách của cụ, còn người ta hiểu hay ko thì là việc của người ta, càng có thêm cơ hội trao đổi, e trong số ko hiểu cụ nhé!

Người ta ở đây là Niky Tamayo, editor của Top Gear Philippines, người ta là nam chứ ko phải là tây cụ nhỉ! e ko muốn dịch lại nên trích dẫn lời người ta cho nó nhanh vì theo cụ nói là "đối với người biết thì nhìn cái hiểu ngay, đối với người không biết thì có giải thích cả ngày cũng không hiểu, em đưa cả link rồi, cụ giỏi tiếng tây thì vào mà đọc bọn lá cải trong link nó giải thích". E có bắt cụ tin ai đâu, cái e post cũng chỉ là nơi trao đổi về F1, e lấy ví dụ post đấy để nói là ít nhất cụ nói cái gì cũng có tí dẫn chứng thì nó mới có giá trị, chứ e có bắt cụ tin người ta làm chi.
Nhưng như cụ VW Golf đã có lời, e xin dừng tán với cụ ở đây!
Kính cụ!

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Ôi dào các cụ cãi nhau làm gì cho mệt, đợi sau này có thèng nào đó, đệ của anh Vượng vào F1 mới kinh, lúc đó cãi nhau chưa muộn :D
Em tổ lái tí nhé, vì quả thực F1 2 năm nay quá...chán, lại thêm quả VinF1 bị Covid China nó làm toang nên càng chán :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ôi dào các cụ cãi nhau làm gì cho mệt, đợi sau này có thèng nào đó, đệ của anh Vượng vào F1 mới kinh, lúc đó cãi nhau chưa muộn :D
Em tổ lái tí nhé, vì quả thực F1 2 năm nay quá...chán, lại thêm quả VinF1 bị Covid China nó làm toang nên càng chán :D
Tôi nhớ là, từ 3 năm nay nó thế này rồi thì phải.
Lần cuối, Vettel cạnh tranh khá nghiêm túc được, là 2016???

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Tôi nhớ là, từ 3 năm nay nó thế này rồi thì phải.
Lần cuối, Vettel cạnh tranh khá nghiêm túc được, là 2016???
2018 vẫn cạnh tranh ác cụ ạ, nhưng chỉ đc nưả đầu tiên của mùa, sau lần update lớn thứ 2 thì Vettel toàn mắc lỗi và xe Fer đuối hơn.

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Lâm vừa nhận đc chứng chỉ Race Director của FIA rồi cụ. Hi vọng là đua xe Việt Nam ngày càng khởi sắc.

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ ra Bot dở ntn ạ ^:)^

Em cmt nhanh cho vui chứ ăn thua sống chết gì với ai mà phải dày công nghiên cứu rồi giải thích cái gì trên đây ợ, để mà mấy thằng editor của Top Gear Philippines nó copy cho nhanh á :))

srr cụ em hơi nhà cê, cứ đứa nào xổ tiếng tây em gán ngay cho nó cái mác là tây thôi :))

Cuối tuần này Ham quay lại rồi, chả còn vẹo gì nữa mà xem. Ham có than rằng tuần vừa rồi là một trong những thời gian khó khăn nhất :)) Theo các cụ thì khó cái gì? nếu khó khăn vì dính covid thì chả phải vì khỏi nhanh vcl thế mà nặng nề gì đâu :)) Wolff cũng bảo rằng Ham chả thể reo hò khi mà có thằng mò vào xe mình lái, mà cái xe nó lại vừa vô ịch thế giới :))
Khó vì cái gì thế cụ nhỉ?
Sao lại khỏi chậm hơi Perez mà nhanh hơn người khác nhỉ?
Liệu Ham có nhận ra xe của mình lái sau khi nó đi tằng tịu với một đứa khác kô nhỉ?

Racewithheart

Đi bộ
2018 vẫn cạnh tranh ác cụ ạ, nhưng chỉ đc nưả đầu tiên của mùa, sau lần update lớn thứ 2 thì Vettel toàn mắc lỗi và xe Fer đuối hơn.
Vào đây đoc hơn năm qua (sau khi F1vietnam died)... tính làm tàu ngầm luôn... mà phải reg cái nick để kính cụ nhiều ly ạh... kiến thức của cụ về môn này kinh quá, bữa giờ nhờ theo dõi bài của cụ mà từ thằng mù chữ chắc giờ cũng sắp thuộc bảng chữ cái cụ ạh ==)))

Kính thêm vài ly nữa cho cái phong cách tranh luận của cụ nữa ạh... really insightful, respectful and meaningful

Chỉnh sửa cuối: