Đánh giá Fortuner 2.8AT chạy thế nào, có phù hợp cho gia đình không?

Tungcf

Xe buýt
Xin cụ mua máy xăng để đảm bảo sức khỏe cho vợ con cụ và những người đi xe máy trên đường. Cụ bỏ trên tỷ ra để mua cái máy dầu kêu như công nông, mùi máy dầu thì chưa bước lên xe đã muốn say, đỗ một chỗ thì nói cứ rung rung như nằm trên máy sàng. Tiết kiệm được mấy đồng nhiên liệu thì vợ con ốm ra đấy, tiền thuốc không bõ. Trước e đi xe máy dầu mỗi lần vợ con lên xe là lại bịt mũi cho đỡ mùi,không dám đỗ lâu trước nhà dân vì khói thải và ồn quá chủ nhà ra đuổi đi. Cụ tin e đi vì e cchạy máy dầu gần chục năm, e nói sai chặt đầu e nhé. Bây giờ nghĩ lại máy dầu vẫn tởn nổi da gà. Mua máy xăng người ta nghĩ cụ mua để hưởng thụ, mua máy dầu người ta nghĩ cụ chạy dịch vụ
hehe k biết cụ đang đi xe gì mà chê máy dầu kinh thế . giờ công nghệ máy dầu của nhiều hãng ngon lắm ( như mivec của mit , bitubo của for , và hyundai ) nếu cụ đang đi xe xăng dưới 1 tỉ . và bịt mắt lại cho của ngồi con ranger bitubo của for thì đố cụ dám tin là đang đi máy dầu kkkk . như em đang đi triton mivec . trung bình chỉ 6-7l/100km . mà thấy nhiều cụ đi fortuner 14-15 lit mà thấy xót quá . mỗi tháng tính ra dôi đc khơ khớ xèng . mà vk con em chả chê gì . riêng vk em nó ngồi xe em còn bảo sướng hơn crv 2011 của ông chú .

Tungcf

Xe buýt
em cũng cực thích dáng con fotuner và quan trong có máy dầu at , cuối năm định lên 7c . các cụ nào trải nghiểm bản fun rồi cho em độ ồn có êm đc như mivec của mit su hay crdi của hyundai k ?

tluannh04

Đi bộ
Phục vụ gia đình thì máy xăng đi bác. Máy dầu nó rung lắc ngay cả khi đứng yên. Ồn hơn máy xăng xíu. Em đang chạy máy xăng.

lapin

Xe container
hehe k biết cụ đang đi xe gì mà chê máy dầu kinh thế . giờ công nghệ máy dầu của nhiều hãng ngon lắm ( như mivec của mit , bitubo của for , và hyundai ) nếu cụ đang đi xe xăng dưới 1 tỉ . và bịt mắt lại cho của ngồi con ranger bitubo của for thì đố cụ dám tin là đang đi máy dầu kkkk . như em đang đi triton mivec . trung bình chỉ 6-7l/100km . mà thấy nhiều cụ đi fortuner 14-15 lit mà thấy xót quá . mỗi tháng tính ra dôi đc khơ khớ xèng . mà vk con em chả chê gì . riêng vk em nó ngồi xe em còn bảo sướng hơn crv 2011 của ông chú .
Máy dầu bảo dưỡng có rẻ hơn không cụ? Phụ tùng, linh kiện thay thế cũng hế chứ cụ? :D

trinhtaicb

Xe buýt
Xin cụ mua máy xăng để đảm bảo sức khỏe cho vợ con cụ và những người đi xe máy trên đường. Cụ bỏ trên tỷ ra để mua cái máy dầu kêu như công nông, mùi máy dầu thì chưa bước lên xe đã muốn say, đỗ một chỗ thì nói cứ rung rung như nằm trên máy sàng. Tiết kiệm được mấy đồng nhiên liệu thì vợ con ốm ra đấy, tiền thuốc không bõ. Trước e đi xe máy dầu mỗi lần vợ con lên xe là lại bịt mũi cho đỡ mùi,không dám đỗ lâu trước nhà dân vì khói thải và ồn quá chủ nhà ra đuổi đi. Cụ tin e đi vì e cchạy máy dầu gần chục năm, e nói sai chặt đầu e nhé. Bây giờ nghĩ lại máy dầu vẫn tởn nổi da gà. Mua máy xăng người ta nghĩ cụ mua để hưởng thụ, mua máy dầu người ta nghĩ cụ chạy dịch vụ
Nhà e trước sửa xe, nên hiểu mùi khí thải dầu ntn. Nếu chạy GĐ nên chạy xăng ạ, ko nên quan tâm ai nói nếu là xe KIA, HYUNDAI thì phải máy dầu mới chất. Giá trị mang lại so chạy xăng và dầu cho GĐ thì xămg hơn nhiều ạ.

Được gửi từ iPhone 6s Plus - Otofun

trinhtaicb

Xe buýt
Cảm nhậ của vợ cụ thì khó nói lắm, có thể nó bao gồm trách nhiệm số tiền bỏ ra, tình yêu của vợ với cụ, sức khoẻ, ko say xe... nên khó đánh giá

motphat

Xe tải
Em đang đi em nó đến h được hơn tháng chút. Tổng km đã đi 4000. Cảm nhận cách âm chấp nhận được, mùi không bị, vk em trước ngồi camry thỉnh thoảng kêu say tuy nhiên sang em cao to đen hôi này thì chưa thấy kêu say lần nào. Tết rồi em làm chuyến gia đình 5 người đi hà giang lũng cú, đồng văn, mèo vạc tổng hơn 1000km. Về nhiên liệu trung bình khoảng 8l/100km. Có một số điểm nhỏ em thấy chưa ổn đợt tới em sẽ update( tay lái trợ lực dầu hơn nặng- nặng hơn camry, prado, góc chữ a sau khi lắp vè che mưa thì bị khuất nên đi phải để ý, cảm biến sau không quét góc nên khi lùi phải quan sát gương trái phải). Theo em cụ cứ chạy thử nếu thấy em nó phù hợp với tính cách vận hành của cụ thì cụ hãy chốt, mỗi người một cảm nhận khác nhau.

nguyenhaiha

Xe buýt
E chạy santafe dầu gần chục năm rồi đó cụ ơi, kinh máy dầu lắm rồi, giờ có chết e cũng không đi máy dầu. Bữa trước chạy máy dầu mà đưa con đi học, đỗ xe mở cửa để các cô đón con xuống mà các cô đến gần đã muốn say rồi, đặc biệt con gái mình khi bước chân vào xe mình là phải toàn bịt mũi và chui vào thật nhanh. Ai cũng kêu cái xe mùi lên mình cũng thấy ái ngại. Đi xe đường dài đỗ để nghỉ ngơi một tí, trời nóng thì dừng xe đỗ dọc đường phải bật máy chạy không tải để chạy điều hòa cho mọi người khỏi nóng thì ai cũng kêu như vạc vì tiếng máy ồn và cứ rung rung dần dần cực khó chịu. Hiện giờ e chạy xe Nhật 7 chỗ giá trên 1 tỉ máy xăng, xe êm ái thơm tho, chẳng ai kêu ca gì, con gái từ lúc mình thay xe mới không say, lên xe khôn bịt mũi nữa. Nói chung các cụ thương vợ thương con thì đi máy xăng nhé, còn các cụ xót ví tiền thì máy dầu, tùy các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Tungcf

Xe buýt
E chạy santafe dầu gần chục năm rồi đó cụ ơi, kinh máy dầu lắm rồi, giờ có chết e cũng không đi máy dầu. Bữa trước chạy máy dầu mà đưa con đi học, đỗ xe mở cửa để các cô đón con xuống mà các cô đến gần đã muốn say rồi, đặc biệt con gái mình khi bước chân vào xe mình là phải toàn bịt mũi và chui vào thật nhanh. Ai cũng kêu cái xe mùi lên mình cũng thấy ái ngại. Đi xe đường dài đỗ để nghỉ ngơi một tí, trời nóng thì dừng xe đỗ dọc đường phải bật máy chạy không tải để chạy điều hòa cho mọi người khỏi nóng thì ai cũng kêu như vạc vì tiếng máy ồn và cứ rung rung dần dần cực khó chịu. Hiện giờ e chạy xe Nhật 7 chỗ giá trên 1 tỉ máy xăng, xe êm ái thơm tho, chẳng ai kêu ca gì, con gái từ lúc mình thay xe mới không say, lên xe khôn bịt mũi nữa. Nói chung các cụ thương vợ thương con thì đi máy xăng nhé, còn các cụ xót ví tiền thì máy dầu, tùy các cụ
haha cụ nhậy cảm có khi còn hơn phụ nữa ấy ( e fun tý hehe ) đúng là máy dầu thì mặc định k thể êm như xăng và có tý mùi . nếu cụ đi xe sang em k k bàn . nhưng nếu cụ đi mấy dòng trên dưới 1 tỉ tý thì . có nhiều con máy dầu đi hơi bị hay đấy ạ .có khi con êm hơn máy xăng tầm bình dân ấy .... khi nào cụ dẫn vk cụ ngồi thử con everet bitubo hoặc ranger mới xem cảm nhận thế nào biết ngay mà . e thấy nhiều cụ và gia đình các cụ ấy khen lăm . bản thân e cũng đã đc lái thử con ranger bitubo rồi . êm đến lạ kì . e cảm giác còn êm và sướng hơn mấy con crento , m3 mà e đã đc ngồi .... cụ đừng chê máy dầu là xót ví , là k thương vợ con . vì rung , mùi , kêu , đấy là mấy con đời cũ thôi ., giwof công gnheej nhiều hãng ngon lắm . con mecr gl 450 e nhớ k nhầm cũng máy dầu đấy , cả lx 570 bên trung đông , và rangrover cũng có máy dầu bt ....

Tungcf

Xe buýt
Cảm nhậ của vợ cụ thì khó nói lắm, có thể nó bao gồm trách nhiệm số tiền bỏ ra, tình yêu của vợ với cụ, sức khoẻ, ko say xe... nên khó đánh giá

em thề k phải nâng bi hay trot mua rồi phải khen nhưng trk khi bảo mua bán tải máy dầu vk e phản đối gay gắt vì trk 1 lần đi con fotuner dầu 2010 . về quê . kêu kinh , và khiếp nó kêu và mùi . nhưng hôm thử xe e chuẩn bị lấy . k nói đc câu nào, chỉ bảo êm phết nhỉ k như con hôm đi về quê... haha chỉ kêu hơi xóc thôi. nhưng đc cái cao ngồi thích .xe em triton mivec đời 2017 e mua lại có 600 thôi

lapin

Xe container
Sao lại không mùi được nhỉ? :))

Thai bp

Xe tăng
E cũng đã đi 2 đời san nhưng e thấy nó ổn chứ đâu đến nỗi như cụ tả. Đi san 209 gấu nhà e chẳng keu bao gio, bây gio đi cam mỹ 209 thì lại keu say. Đúng là dầu keu hơn xăng nhưng lên quá 40km thì nó lại êm hơn xăng. Mà xe nhà e chạy có mùi j đâu nhi,

lapin

Xe container
Sau 2-3 năm hết rung, ồn với mùi:))

ĐạiK

Xe hơi
Em đang đi em nó đến h được hơn tháng chút. Tổng km đã đi 4000. Cảm nhận cách âm chấp nhận được, mùi không bị, vk em trước ngồi camry thỉnh thoảng kêu say tuy nhiên sang em cao to đen hôi này thì chưa thấy kêu say lần nào. Tết rồi em làm chuyến gia đình 5 người đi hà giang lũng cú, đồng văn, mèo vạc tổng hơn 1000km. Về nhiên liệu trung bình khoảng 8l/100km. Có một số điểm nhỏ em thấy chưa ổn đợt tới em sẽ update( tay lái trợ lực dầu hơn nặng- nặng hơn camry, prado, góc chữ a sau khi lắp vè che mưa thì bị khuất nên đi phải để ý, cảm biến sau không quét góc nên khi lùi phải quan sát gương trái phải). Theo em cụ cứ chạy thử nếu thấy em nó phù hợp với tính cách vận hành của cụ thì cụ hãy chốt, mỗi người một cảm nhận khác nhau.
Đề pa nước đầu và tăng tốc ở các dải tốc độ ổn không cụ ? Hộp số chuyển số có mượt không cụ ?

Vicaca

Xe buýt
Fortuner 18 có cách âm khá tốt, động cơ hộp số bền bỉ có tiếng của Toy rồi, tuy nhiên cũng có vài nhược điểm sau:
1. Volang trợ lực dầu rất nặng, cũng ko chính xác.
2. Hệ thống treo cứng nên xóc khi vào đường xấu.
3. Xe to nặng nhưng động cơ công suất chưa đủ lớn.

Đối thủ của Fortuner là Everest thì có rất nhiều ưu điểm như cách âm cực tốt (ngang Merc nhé), trang bị động cơ và hộp số rất tiên tiến, các trang bị an toàn và hỗ trợ người lái rất tốt. Tất nhiên cũng tồn tại những nhược điểm sau:
1. Volang trợ lực điện rất nhẹ, cũng chưa cho cảm nhận lái chính xác.
2. Xe cao, hệ thống treo mềm nên xe khá bồng bềnh và hất đuôi khi vào đường xấu, điều này dễ gây say xe.
3. Khi vận hành ở cấp số 1-3 thì xe khá ì và máy gào to, ko thoát xe. Điều này gây khá khó chịu khi chạy phố.

E thấy Santafe sẽ cân bằng được các ưu nhược điểm của Everest và Fortuner.

motphat

Xe tải
Đề pa nước đầu và tăng tốc ở các dải tốc độ ổn không cụ ? Hộp số chuyển số có mượt không cụ ?
Tăng tốc ban đầu dưới 40 thì không nhanh như máy xăng được còn sau đó cụ khỏi lo. Ngoài ra xe có chế độ power nếu chuyển chế độ này thì độ vọt tốt hơn hẳn. Tuy nhiên e đi eco vẫn thấy ổn.

ĐạiK

Xe hơi
Tăng tốc ban đầu dưới 40 thì không nhanh như máy xăng được còn sau đó cụ khỏi lo. Ngoài ra xe có chế độ power nếu chuyển chế độ này thì độ vọt tốt hơn hẳn. Tuy nhiên e đi eco vẫn thấy ổn.
Thank cụ nhé ! Cụ đi thời gian nữa rồi làm hẳn một bài review chi tiết cho anh em tham khảo nhé

Backpack68

Xe tải
Fortuner h các phiên bản không còn tí lạc nào nữa đâu nhé các cụ, thậm chí còn có khuyến mại tí ti đấy!