[Funland] Forza Azzurri - Tiến lên binh đoàn Thiên thanh

Giang Gia Lam

Xe tải
Mùa EURO 2021 này, nhân vật quen mặt nhất với em trong đội tuyển Ý là ...HLV Mancini, và người đàn ông đầu trọc hay đứng sau ông ý: Gianluca Vialli!

Với các cầu thủ khác, em chỉ theo dõi một chút chút, biết một chút chút về Immobile, Insigne - là những cầu thủ "trẻ" của tuyển Ý từ cách đây cỡ ... 10 năm.

Về từng vị trí trong tuyển Ý hiện tại, cảm nhận của em thế này:

Thủ môn: Donnarumm - một cái họ chả có tý Ý gì mấy, và em cứ nghĩ cậu này có gốc nhập cư.. Bắt đầu sự nghiệp từ AC Milan - CLB em yêu thích nhất ở Seria A. Thể hình tốt, phản xạ tốt, chọn vị trí hợp lý, và với "bản năng" của những cầu thủ Rossoneri , em tin là cậu ý sẽ hoàn thành tốt nhiệm vụ trong trận đấu cuối cùng này! Nữa là cậu này phát bóng dài kém vcđ ý :D

Hàng phòng ngự: Cặp đôi trung vệ Bonucci và Chiellini của Juve có vẻ như đã hơi già cho giải đấu này. Bản thân bộ đôi này cũng chưa bao giờ đạt tới tầm cỡ "hậu vệ Italy" như Baresi, Nesta, Cana... Trong những trận đấu vừa rồi, bộ đôi này vẫn có nhiều tình huống phối hợp chưa nhuần nhuyễn, bọc lót không tốt và để hở những khe chết người - gần nhất là để lọt Morata thoát xuống ghi bàn trong trận bán kết.
Nhưng nhìn cái cách Chiellini làm trò với Jordi Alba khi chuẩn bị đá luân lưu, em tin là cặp đôi này sẽ hóa giải được các tiền đạo Anh. Và nếu có, chỉ đề phòng mối nguy hiểm nhất là Harry Kane!

Hai cánh: trong khi cánh phải thì Di Lorenzo hay Toloi đá ở mức tròn vai, thì ở cánh trái, Emerson dù là một giải pháp thay thế cho Spinazzola, nhưng em thấy cậu này công thủ khá toàn diện - như một Cafu ngày xưa. Có chăng còn thiếu một chút thép trong phong cách chơi, như những hậu vệ Italy từ xưa tới giờ!

Hàng tiền vệ: Tất cả những Locatelli, Pessina, Jorginho hay Veratti đều không có gì nổi bật, kể cả cầu thủ chơi tốt nhất là Jorginho cũng không có những đường chuyền đủ hiểm để phá nát hàng thủ đối phương. Xem trận Italy - Tây Ban Nha mà em thấy nhớ vô cùng Pirlo, Iniesta, Xavi - những tiền vệ tài hoa một thời của hai đội :D

Hàng tiền đạo: em vẫn đặt niềm tin lớn nhất ở Chiesa - cầu thủ em thấy chơi hay nhất hàng công của Italy trong giải này. Bên cạnh đó là Insigne. Hai cầu thủ này có thể tạo đột biến từ những pha lên bóng chủ động của mình.

với Immobile, Berardi hay Belotti: thì Immobile có lẽ nổi trội nhất ở khả năng chơi toàn diện.
Belotti thì em trông như một chú người Nga, hay hình dáng của những gã sát thủ trong phim Bố già, như Lampone, hay Luca Brasi hơn là một cầu thủ. Còn Berardi thì dứt điểm khá tốt, nhưng khả năng cầm bóng lại không ổn, và tốc độ thì quá lề mề :D

Nhưng qua những trận vừa rồi, em vẫn thấy Ý trội hơn Anh một chút - tỷ lệ có thể chỉ là 53-47, nhưng em tin là Ý sẽ vượt qua Anh trong trận đấu cuối này, nếu như đội Anh không có sự hỗ trợ của trọng tài và đám holigan chơi xấu!

Forza squadra Azzurra! Viva l'Italia!
Theo dòng bình luận của cụ em thấy như sau:

Ý năm nay lên ngôi có công lớn của:
6-7-8-9-10-11/ HLV Mancini
1/ Thủ môn
2/ Chiellini
3/ Bonucci
4/ Chiesa
5/ Jorginho thực sự khiên cưỡng.

Không biết Mancini có phương án nhân sự cho WC22 ko chứ với đội hình này em thấy khó đi xa đc.

Giang Gia Lam

Xe tải
Ý năm tới nên cho Belotti ở nhà.
Tay này đá không ăn thua, nên tìm thêm Chiesa mới :D
E cũng thấy vậy. Hàng tấn công của Ý em ko nhìn thấy ai sáng sủa ngoài ku Chiesa này. Những ông kia nếu đi đánh nhau chắc có lợi thế

RongPhuongBac

Xe điện
Em rót chén kính cụ rồi, hôm trước em cũng cổ vũ Đức của cụ nhưng... thôi Anh không giữ được Cup lại sân nhà là vui rồi :))
Vầng. Cứ đạp cho Anh nhợn xuống là được mà cụ. Chứ nhìn Anh nhợn nâng cup là em lại không ngủ được giống như trận Đức. May quá nên 5h em ngủ tiếp và mơ tiếp ;))

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải thắng rồi nói gì cũng được. Nhưng em vẫn nói câu này : đây là thớt bóng đá Italy, là nhà của fans bóng Ý. Tự dưng có mấy ông nhẩy vào gây war nọ kia mấy bữa trước. Nếu thích tranh luận trái chiều thì ra mấy thớt Euro ngoài cà pê mà chém, mà nổ. Tự nhiên nhảy vô nhà người ta, hài ;))
Dẫu sao, qua đó mới biết đội fans già nhà mình lịch sự như nào. Ông nào đến kiếm chuyện cũng rót nước mời ngồi, nhỏ nhẹ nói chuyện. Lịch sự cả khi "khách" đến lẫn lúc "khách" về dù là "khách ko mời" ;))
Đúng là fans Serie A, là tifosi nó khác bọt với các cụ điên đầu hăng máu cầm gậy, vác dao ở mấy thớt Euro :)

Tập Lái 2019

[Tịch thu bằng lái]
Vầng. Cứ đạp cho Anh nhợn xuống là được mà cụ. Chứ nhìn Anh nhợn nâng cup là em lại không ngủ được giống như trận Đức. May quá nên 5h em ngủ tiếp và mơ tiếp ;))
Cụ chỉ đc cái nói những câu đi vào lòng người. Quá đã, haha :))

hxduong

Xe lăn
Ko phải thắng rồi nói gì cũng được. Nhưng em vẫn nói câu này : đây là thớt bóng đá Italy, là nhà của fans bóng Ý. Tự dưng có mấy ông nhẩy vào gây war nọ kia mấy bữa trước. Nếu thích tranh luận trái chiều thì ra mấy thớt Euro ngoài cà pê mà chém, mà nổ. Tự nhiên nhảy vô nhà người ta, hài ;))
Dẫu sao, qua đó mới biết đội fans già nhà mình lịch sự như nào. Ông nào đến kiếm chuyện cũng rót nước mời ngồi, nhỏ nhẹ nói chuyện. Lịch sự cả khi "khách" đến lẫn lúc "khách" về dù là "khách ko mời" ;))
Đúng là fans Serie A, là tifosi nó khác bọt với các cụ điên đầu hăng máu cầm gậy, vác dao ở mấy thớt Euro :)
Kệ bọn giấu bài hơn nửa thế kỷ nay đi cụ anh :D
15 năm nay em mới lại sung sướng như này, nghĩ nhiều làm gì cho mất sướng =))

phantrong67

Xe tải
Kaka. Cụ vẫn akay Anh nhỉ, Ý thắng cụ cũng nguôi ngoai phần nào rồi.

phantrong67

Xe tải
Đúng rồi Cụ, hôm trước có ông ờ ngoài vào cứ vang loạn nên. Đến là hài.

RongPhuongBac

Xe điện
Kaka. Cụ vẫn akay Anh nhỉ, Ý thắng cụ cũng nguôi ngoai phần nào rồi.
Cá nhân mà nói thì em vẫn thích Anh từ khi Béc Khăm còn đá. Cho đến Ru Ni và Lam Bát. Tiếc cho tuyển Anh năm 2010 khi Lam Bát đá 1 quả mà không công nhận bàn thắng. Có điều là sau khi Anh thắng Đức euro năm nay thì em cay mấy thằng trẩu BLV nói như thể Anh là ông lớn đến nơi.

hxduong

Xe lăn
Cá nhân mà nói thì em vẫn thích Anh từ khi Béc Khăm còn đá. Cho đến Ru Ni và Lam Bát. Tiếc cho tuyển Anh năm 2010 khi Lam Bát đá 1 quả mà không công nhận bàn thắng. Có điều là sau khi Anh thắng Đức euro năm nay thì em cay mấy thằng trẩu BLV nói như thể Anh là ông lớn đến nơi.
Hôm qua BLV chẳng là fan Anh đấy là gì cụ, H2 em tắt tiếng :D

namcutthoi

Xe buýt
Có nhẽ phải réo mấy lão ultras vào thớt cụ nhỉ

Beu 4x4

Xe điện
Trận Ck hôm qua làm em liên tưởng đến trận Ck C2 con Dùa và Villareal năm nay - Độ hành hạ khán giả (Anh) là rất triệt để.
Trận C2 thì luân lưu đến tận gôn đá mới thua. Còn hôm qua đội tuyển cho các phan phởn, tràn trề hy vọng ngay từ phút thứ 3. Đến tận loạt luân lưu phan mới bị xiên chết.
:))

hxduong

Xe lăn
Còn bảo cvd anh nói ông rice = kante + zidane mới hãi. Hiệp 2 rice rời sân đầu tiên :)
À đây, vụ ấy thì có anh Phillips :D

Có điều anh này hội tụ tốc độ của Pirlo, kỹ thuật của Gattuso & khả năng tranh cướp đánh chặn của Kaka =))

RongPhuongBac

Xe điện
Trận Ck hôm qua làm em liên tưởng đến trận Ck C2 con Dùa và Villareal năm nay - Độ hành hạ khán giả (Anh) là rất triệt để.
Trận C2 thì luân lưu đến tận gôn đá mới thua. Còn hôm qua đội tuyển cho các phan phởn, tràn trề hy vọng ngay từ phút thứ 3. Đến tận loạt luân lưu phan mới bị xiên chết.
:))
Còm của cụ nên đi vào lịch sử vì nó hài hước như avt của cụ :))

acjs

Xe tăng
Ý hôm qua chơi hay quá, phong thái của ông lớn dù đẳng cấp không phải là cao hơn so với anh. Cầu thủ bé nhỏ, gầy gò khắc khổ, tranh chấp thua mấy ông to vật bên kia. Nhưng họ khôn, tranh chấp thua thì không tranh chấp. Em cũng không hiểu sao Anh nó hơn đủ thứ, mà tinh thần nó kém thế, mất thế trận phát là phá bóng loạn lên. Mấy ông trung vệ Anh lúc đầu còn cầm bóng, ban, rê sau phá rõ mạnh. Phân tích thì dài, em chỉ thấy chốt lại là Ý tài thật.
Tại sao Anh nó chơi thế, thì phải hỏi ông HLV Cửa Nam cụ ah😀🤔😄
Đúng là “trăm quân dễ kiếm, một tướng khó tìm”.

Sammy2017

Xe tải
Qua thủ môn đẩy đc quả cuối mà mặt căng quá rm lại tưởng phải sút tiếp 8-}căng như dây đàn luôn

acjs

Xe tăng
Đến lão cầu thủ còn cool thế này, huống hồ tifosi😀