Tin tức Foxconn ngỏ ý mua mảng xe điện của VinFast

Porsche911GTS

Xe tải
Porsche Cars North America 980 Hammond Drive Suite
Vào trong này mới thấy toàn các chuyên gia kinh tế tầm cỡ với khả năng hiểu biết nền kinh tế thế giới, các vấn đề bên lề, các mối quan hệ hợp tác kinh tế giữa các nước,... cũng như có thể chi phối thị trường kinh tế thế giới thông qua lời nói, em đang tự hỏi là không biết tài sản của các chuyên gia kinh tế này lên mấy tỉ đô rồi ạ :). Bởi vì giỏi thế thì em nghĩ là các nước tiên tiến sẽ không bỏ qua những nhân tài như vậy đâu.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Vào trong này mới thấy toàn các chuyên gia kinh tế tầm cỡ với khả năng hiểu biết nền kinh tế thế giới, các vấn đề bên lề, các mối quan hệ hợp tác kinh tế giữa các nước,... cũng như có thể chi phối thị trường kinh tế thế giới thông qua lời nói, em đang tự hỏi là không biết tài sản của các chuyên gia kinh tế này lên mấy tỉ đô rồi ạ :). Bởi vì giỏi thế thì em nghĩ là các nước tiên tiến sẽ không bỏ qua những nhân tài như vậy đâu.
Cụ mới vào đọc qua một chút mà đã sáng mắt sáng lòng ra như thế, cho nên đất nước, non sông ta có được như ngày nay là nhờ rất lớn ở công chém của anh em chiến hữu OF. Nhân đây cũng trả lời cụ, đã gọi là chuyên gia thì tài sản không cần nhiều. Bọn em mà tích lũy tài sản nhiều lại thành ông chủ, chẳng ai làm chuyên gia nữa. Nếu cụ có thời gian thì có thể dịch những lời vàng ý ngọc của các chuyên gia ra tiếng tây cho bọn tây nó cũng sáng mắt sáng lòng ra. Chứ bọn nó có mời chưa chắc em đã đi đâu.

TVL.COM

Xe tăng
Do lo ngại 1 số cụ bảo báo VN múa bút nên em dẫn link Reuters. Theo bài báo thì Foxconn và Vinfast đang đàm phán hợp tác sản xuất linh kiện xe điện.
Dưới đây là nhận định cá nhân của em.
Trong đó Vin khẳng định chỉ tập trung vào pin và linh kiện. Có lẽ Vin muốn hợp tác vs tập đoàn gia công điện tử hàng đầu thế giới để học kinh nghiệm cũng như làm chủ công nghệ thông qua mối quan hệ hợp tác đó. Tuy nhiên Foxconn thì muốn hơn thế nữa là mua dây chuyền sx xe điện của Vinfast luôn. Câu hỏi đặt ra là bản thân Vin ko phải nsx dây chuyền mà cũng đi mua lại. Phải chăng Vin mua đc hàng độc và cần rất nhiều thgian để nsx ra dây chuyền đó làm thêm đc 1 cái ngon như vậy nên Foxconn ms muốn mua lại. Sở dĩ Foxconn gấp như vậy là do kế hoạch sx xe điện của Apple vs Huyndai, Kia ms đây dường như đã đổ bể. Nên Foxconn, vốn là đối tác số 1 gia công các sp cho táo muốn nhanh chóng sở hữu dây chuyền để nhảy vào cuộc đua dành hợp đồng béo bở đó. Dĩ nhiên, với tiêu chuẩn chất lượng của Táo thì dây chuyền phải cực ngon và công suất lớn.
Cũng thắc mắc như cụ: Vin mua được thì sao họ không mua mà phải mua lại ? Hay ngoài việc mua dây chuyền còn là cam kết không sản xuất kinh doanh xe điện... Chứ ông Vin cứ bán lại mua, giống đi buôn có khi lại ngon

DIT

Xe điện
Cũng thắc mắc như cụ: Vin mua được thì sao họ không mua mà phải mua lại ? Hay ngoài việc mua dây chuyền còn là cam kết không sản xuất kinh doanh xe điện... Chứ ông Vin cứ bán lại mua, giống đi buôn có khi lại ngon
Xây dựng ,setup 1 đây chuyền sản xuất ôtô điện ở việt nam khó lắm , vì bản chất phải xây dựng trên nền tảng ko có gì.

blackhole1

Xe tăng
.
Theo ngu ý của em thì setup một dây chuyền sx oto với mức độ tự động như V hiện có thì không phải dễ và mất khá nhiều thời gian từ việc xin mặt bằng đến lúc ra sp hoàn chỉnh , đương nhiên với Fox họ sẽ làm được thôi nhưng bjo mới bắt đầu thì 4 năm nữa mới có nhà máy sx và lúc ý có khi lại nhỡ HD với Ap
Nếu Fox chỉ cần sx ô tô bình thường thì thiếu gì thằng đang rất muốn được mua lại như Sanyong ...

HDHD.

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tư duy như trẻ con mới lớn nhỉ? Các TS, GS giảng dạy trong các trường đại học Kinh tế thì sao? Em chả thấy có ai là tài sản tỉ đô cả. Kể cả triệu đô còn khó. Tại sao ai cũng phải học từ họ? Tại sao ai cũng phải mua sách của họ viết?
#-o

datto70

Xe điện
Mong vinfast phát triển, cho dù thế nào thì TP Hải Phòng vẫn béo bở nhất, mỗi năm thu NS đều vài ngàn tỷ của VIn, chưa kế việc làm cho người dân.

cafe79

Xe máy
Nhiều cụ nghĩ đơn giản sản xuất là bỏ mớ tiền ra mua máy về là nó chạy ngay ra sản phẩm, như mua nồi cơm điện về đổ gạo vào cắm điện 30 phút sau ra cơm luôn ý nhỉ.
Em mời cụ nào dư tiền thử đổ vào 5-10 tỷ đầu tư 1 xưởng sản xuất con con chục ông công nhân xem có ngon ăn ko?
Xe anh Vượng mấy con máy xăng em ko mua vì rõ là hàng thử nghiệm, về lâu dài chắc ko nâng cấp hoặc hỗ trợ gì, nhưng oto điện thì em tin là xu hướng lâu dài, và em cũng liều tất tay làm chuột bạch 1 phát cho nó mãnh liệt...

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tư duy như trẻ con mới lớn nhỉ? Các TS, GS giảng dạy trong các trường đại học Kinh tế thì sao? Em chả thấy có ai là tài sản tỉ đô cả. Kể cả triệu đô còn khó. Tại sao ai cũng phải học từ họ? Tại sao ai cũng phải mua sách của họ viết?
#-o
Không liên quan lắm. Tài sản tỷ đô đúng là khó, nhưng tài sản triệu đô thì cũng bình thường. Triệu đô là khoảng 23 tỷ, tính giá trị tiền mặt thì lớn, chứ giá trị tài sản thì nhiều TS, GS có tài sản tầm đó. Thực chất chỉ cần có vài BĐS là tài sản vượt triệu đô ngay. Tầm các TS, GS trường kinh tế, không phải ai cũng có nhưng nhiều người có. Tất nhiên nguồn gốc chưa chắc đã là từ hoạt động giảng dạy của họ.

Sonya

[Tịch thu bằng lái]
Đối với ngành ô tô thì thị trường Trung quốc mới thực sự lớn mà lại gần. VinFast mà xuất được xe sang Trung Quốc như cụ nói thì còn hơn cả xuất xe sang Mỹ ấy chứ!
Cụ thực sự nghĩ rằng vinfast xuất xe sang Trung Quốc ạ ?
Sao xuất sang TQ họ phải che logo ? Em thì nghĩ rằng có thể họ mang đi TINH CHỈNH !!!

blackhole1

Xe tăng
Sao xuất sang TQ họ phải che logo ? Em thì nghĩ rằng có thể họ mang đi TINH CHỈNH !!!
Xuất sang TQ cũng là bình thường giống như xuất đi một số thị trường khác mà thôi đủ tiêu chuẩn thị trường thì xuất .
Tinh chỉnh cụ thể cái gì vậy cụ ? Cụ show bằng chứng cho anh em mở mang tầm mắt .

cocsku

Xe cút kít
Trò che logo cũng chỉ là trò loè thôi. Muốn che thật người ta đã phủ kín cả xe, chả ai lại che mỗi cái logo.
Bên tàu cũng có những công ty tiểu ngạch như kiểu kylin ở ta. Họ có thể nhập về cho những người hiếu kỳ bên đó.
Hoặc cũng có thể vin muốn mang xe sang thăm dò thị trường. Thị trường Trung Quốc rất lớn, lại gần. Tiêu thụ được ở đó quá tốt.

duyanh2109

Đi bộ
Nhiều cụ nghĩ đơn giản sản xuất là bỏ mớ tiền ra mua máy về là nó chạy ngay ra sản phẩm, như mua nồi cơm điện về đổ gạo vào cắm điện 30 phút sau ra cơm luôn ý nhỉ.
Em mời cụ nào dư tiền thử đổ vào 5-10 tỷ đầu tư 1 xưởng sản xuất con con chục ông công nhân xem có ngon ăn ko?
Xe anh Vượng mấy con máy xăng em ko mua vì rõ là hàng thử nghiệm, về lâu dài chắc ko nâng cấp hoặc hỗ trợ gì, nhưng oto điện thì em tin là xu hướng lâu dài, và em cũng liều tất tay làm chuột bạch 1 phát cho nó mãnh liệt...
Rất nhiều người như cụ, bên em bán h khách thật vào cọc ầm ầm bất ngờ luôn

newone

Xe tải
Theo Reuters, Foxconn đang đề xuất mua lại dây chuyền sản xuất xe điện thuộc sở hữu của VinFast. Tuy nhiên, VinFast đang tập trung phát triển các dòng xe điện riêng nên chỉ đề xuất hợp tác.
Tức là bán cổ phần?
Cái gì không mua được bằng tiền thì sẽ mua được bằng rất nhiều tiền. Quan trọng là giá.