Thảo luận [Gầm bệ] Tiếng kêu lục cục từ dưới gầm, nguyên nhân do đâu?

sh150i1980

Xe tăng
Tiếng kêu trên xe em và các xe em thử thì xuất phát từ dưới gầm dội lên, tiếng kêu hoàn toàn giống nhau nên có thể loại trừ do đồ để trong xe...

Thế mới là điều đáng bàn! Chứ mấy tiếng động gây ra do những thứ để trong xe thì dễ phát hiện thôi mà bác.
Cụ lúc nào ở đâu test con xe của em cái , của em một cầu XLS , nhưng mới đây dạo này cũng bị kêu lắm , không biết sao.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

redstone

Xe tải
Chào bác,

Bác cứ theo dõi thêm xem tình hình thế nào. Hoặc tốt nhất, nếu rỗi hẹn gặp bác 1 hôm nào đó em thử phát xem sao. Em sẽ cùng bác chạy đúng đoạn đường gồ ghề nhiều ổ gà mà 2 hôm nay em cùng đội thợ ở FTX liên tục chạy thử.

Nếu đúng do bát bèo, em sẽ đề nghị lên Ford VN bảo hành và thay mới cả loạt do lô hàng kém chất lượng.
Chào bác!
Em đang busy nên hẹn bác khoảng 2 tuần nữa sẽ PM cho bác hẹn bác đi check xe và cafe. Tiếng lục cục đó thì rất rõ vì lúc chạy trên cao tốc em đang định dừng lại xem nhưng lúc đấy 12h đêm nên ngại với lại 1 lúc thấy không sao nên đi tiếp. Sau này đi qua đoạn xóc thấy không bị tiếp, hôm nào chạy lại Cầu Giẽ - Ninh Bình theo dõi thêm xem nó có bị lại không.

HANOICity

Xe điện
Xe Ford hay bệnh quá, chế độ bảo hành sửa chữa lại rất kém nên thị phần thua thiệt. Không hiểu Mỹ mà làm ăn kiểu gì vậy, xe em FE máy kêu to chứ không được êm như HF. Biết bao h mới thay đổi đây để được nhờ!

xehonda

Xe hơi
khi xe dừng chạy không tải có kêu không cụ , có thể là do ống xả , cụ thư bảo thợ cho xe nâng gầm lên cao lắc ống xr thử xem , nếu có thể hỏi họ xem có cái loại nào xịt vào để bảo dưỡng cao su xịt vào cái cục cao su nâng ống xả thư xem

tommykp

Xe buýt
xe e cũng bị kêu nhưng chỉ khi đi vào ổ gà. E "gửi" FHN để kiểm tra, mai rước về

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Xe Ford hay bệnh quá, chế độ bảo hành sửa chữa lại rất kém nên thị phần thua thiệt. Không hiểu Mỹ mà làm ăn kiểu gì vậy, xe em FE máy kêu to chứ không được êm như HF. Biết bao h mới thay đổi đây để được nhờ!
Nói thế thì cũng vô cùng cụ ạ! Thực ra thì đã là cái xe, máy móc cơ khí bao gồm linh tinh đủ thứ bao nhiêu bộ phận nó cũng ko thể hoạt động hoàn hảo được. Hãng xe, model nào rồi cũng thế thôi, không ít thì nhiều kiểu gì cũng có. Cụ cứ thử lượn qua các box khác xem xe dòng khác coi sao thì hiểu!

Cái chính là khi gặp bệnh, cố tìm cho ra bệnh gì để chữa!
khi xe dừng chạy không tải có kêu không cụ , có thể là do ống xả , cụ thư bảo thợ cho xe nâng gầm lên cao lắc ống xr thử xem , nếu có thể hỏi họ xem có cái loại nào xịt vào để bảo dưỡng cao su xịt vào cái cục cao su nâng ống xả thư xem
Khi nổ máy dừng xe ko có tiếng kêu gì cả, kể cả đạp ga vòng tua máy lên > 3000 vòng cũng chả có kiêu gì ngoài tiếng máy. Thợ và chính em cũng đã nâng xe lên kiểm tra rất kỹ dưới gầm xe rồi, trong đó cũng đã kiểm tra cả cao su ống xả và các bộ phận khác.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
xe e cũng bị kêu nhưng chỉ khi đi vào ổ gà. E "gửi" FHN để kiểm tra, mai rước về
Xe cụ cũng có tiếng kêu lục cục khi vào ổ gà?

Kết quả thế nào cụ báo em tiếng với nhé!

silverhead

Xe máy
Xe tôi cách đây 4 tháng (ESCAPE V6 30 đời 2005, đi được 37.000km) cũng bi lục cục, vào TL ford Lang Hạ kiểm tra thì phát hien rotyun đúng bên lái bị rơ. Thay cả đôi và 2 cao su cân bằng đỡ thanh ngang thì hết.

tommykp

Xe buýt
Xe cụ cũng có tiếng kêu lục cục khi vào ổ gà?

Kết quả thế nào cụ báo em tiếng với nhé!
vâng, nhưng xe e bị kêu đằng sau khu vực khoang để hàng. Mất 1 ngày rồi, mỗi bác phán 1 kiểu, cuối giờ chiều hẹn mai lấy xe để anh Trưởng Xưởng kiểm tra/ xử lý "triệt để"

sonph

Xe hơi
Báo cáo các cụ là sau khi đã thay giảm xóc và rotuyn vẫn không hết hẳn, sáng nay em cho xe đi kiểm tra nốt cái bát bèo và được đồng chí thợ confirm một lần nữa là vẫn OK, tuy nhiên đồng chí thợ này phát hiện ra cái ốc trên bát bèo đã không được siết đủ chặt và đó chính là nguyên nhân gây ra tiến kêu lục cục cho xe của em. Ơn chúa bây giờ thì lại ngon rồi.

Alexandre Ciskob

Xe điện
vâng, nhưng xe e bị kêu đằng sau khu vực khoang để hàng. Mất 1 ngày rồi, mỗi bác phán 1 kiểu, cuối giờ chiều hẹn mai lấy xe để anh Trưởng Xưởng kiểm tra/ xử lý "triệt để"
Cụ có lắp cản sau Inox không? Nếu mới lắp thì cụ kiểm tra lại lắp cản bị ngược, thanh đỡ cản va vào ống xả, đổi lại 2 bên là hết. Xe em trước cũng bị, tìm mấy hôm mới phát hiện ra (chạy nhanh xe lắc nó mới va đập và phát tiếng kêu).
Tý nữa em cũng phải để ý xem xe mình có lục cục gì không mới được, nhiều khi ngồi xe ồn nó quen tai mất rồi, ko để ý nếu có gì đó trục trặc nhỏ :D

Alexandre Ciskob

Xe điện
Báo cáo các cụ là sau khi đã thay giảm xóc và rotuyn vẫn không hết hẳn, sáng nay em cho xe đi kiểm tra nốt cái bát bèo và được đồng chí thợ confirm một lần nữa là vẫn OK, tuy nhiên đồng chí thợ này phát hiện ra cái ốc trên bát bèo đã không được siết đủ chặt và đó chính là nguyên nhân gây ra tiến kêu lục cục cho xe của em. Ơn chúa bây giờ thì lại ngon rồi.
Good, nhất bác rồi nhé :D

tommykp

Xe buýt
Cụ có lắp cản sau Inox không? Nếu mới lắp thì cụ kiểm tra lại lắp cản bị ngược, thanh đỡ cản va vào ống xả, đổi lại 2 bên là hết. Xe em trước cũng bị, tìm mấy hôm mới phát hiện ra (chạy nhanh xe lắc nó mới va đập và phát tiếng kêu).
Tý nữa em cũng phải để ý xem xe mình có lục cục gì không mới được, nhiều khi ngồi xe ồn nó quen tai mất rồi, ko để ý nếu có gì đó trục trặc nhỏ :D
e ko lắp cản kụ ah. nhưng đúng là nghe như kiểu ốc, vít, sỏi va đập trong thùng xe. Sáng nay đã lấy xe về, nhìn chung là đỡ hơn nhưng vẫn thấy có (ko biết có phải do mình tập trung chú ý quá ko nữa). vừa đi vừa bật nhạc (mức gần nhỏ nhất) thì lại ngon. hehe

vôlangday

Xe tăng
các cụ chạy ếch tai thính quá đây mà ! em chạy Ếch v6 đời 2004 thấy kêu đủ thứ vậy mà chạy vẫn thấy ngon ! không sao đâu mà !
e ko lắp cản kụ ah. nhưng đúng là nghe như kiểu ốc, vít, sỏi va đập trong thùng xe. Sáng nay đã lấy xe về, nhìn chung là đỡ hơn nhưng vẫn thấy có (ko biết có phải do mình tập trung chú ý quá ko nữa). vừa đi vừa bật nhạc (mức gần nhỏ nhất) thì lại ngon. hehe

Maybach Tàu

Xe container
Cuối cùng thì thế nào rồi ợ, từ cụ phan hỏi lại lạng sang cụ sonph, chả hiểu giề:D

bagiahuhu

Xe buýt
Ko biết làm thế nào để thay giảm xóc mà lại ko động đến bát bèo nhỉ?

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Tình hình là do giảm sóc cụ,nguyên nhân là như cụ nói là khi vào lại hơi cho giảm sóc thì ko có hơi điều đó chứng tỏ là lần này 2 thanh của giảm sóc sẽ va chạm với nhau rất mạnh vào tạo ra tiếng lục cục như cụ nói.mà ko biết cụ chưa đc chưa se chưa nhỉ.Đây là phỏng đoán của riêng e

sonph

Xe hơi
Ko biết làm thế nào để thay giảm xóc mà lại ko động đến bát bèo nhỉ?
Vấn đề là lần trước đồng chí thợ chỉ bảo em phải thay giảm xóc, đồng chí ấy không nói gì về bát bèo cả nên em cung không hỏi, tuy nhiên sau khi được nhiều cụ tư vấn là có thể lỗi tại bát bèo nên em phải đánh xe vào gara kiểm tra cho chắc và bác thợ vẫn confirm là bát bèo không sao cả.