Thảo luận [Gầm bệ] Tiếng kêu lục cục từ dưới gầm, nguyên nhân do đâu?

V&T

Xe đạp
Chắc thay xong bát bèo rồi nên cụ ấy đang vi vu tận hưởng đấy mà. Vợ 2 em trước cũng bị hiện tựong kêu lục cục như cụ và kết quả là cũng do bát bèo. Chúc cụ sớm tìm ra bệnh và các cụ FTX thoát nợ :))

hattrick

Xe buýt
... qua h xổ số roài mà chưa thấy kết quả FHN ơi !!!:D

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Bẩm báo các cụ!

Sáng nay em qua FTX để thay bát bèo. Vì xe em còn bảo hành, đã tiến hành làm mọi thủ tục nhưng ghét nỗi chưa có hàng để thay.

FTX hẹn em sáng mai lên để thay đồ, kết quả là vẫn phải chờ các cụ ạ....

Nhôm nhựa

Xe điện
Bẩm báo các cụ!

Sáng nay em qua FTX để thay bát bèo. Vì xe em còn bảo hành, đã tiến hành làm mọi thủ tục nhưng ghét nỗi chưa có hàng để thay.

FTX hẹn em sáng mai lên để thay đồ, kết quả là vẫn phải chờ các cụ ạ....
Cụ đã đi tây bắc về chưa, đi xongbveef thay cho đỡ sót :))

Nhà em dự định sẽ đi cung TB gần giống như cụ chủ thớt

Hà Nội > Mai Châu > Mộc Châu > Điện Biên Phủ: QL6

Điện Biên Phủ > Lai Châu > Sapa: QL12 > QL4D

Sapa > Hà Nội: QL70 > QL32

Nhờ các cụ tư vấn giúp đường đi thế hợp lý chưa? QL70, Tỉnh lộ 318, 311, 315 đường có ngon ko ạ? Chặng từ Sapa > Hà Nội chạy thế nào cho hợp lý nhất?

Nhôm nhựa

Xe điện
Cụ thử yêu cầu đại lý ktra thước lái xem, hiện tượng như xe cụ y hệt bị dơ thước lái :D cứ đi chậm vào đng hơi sần là lục cục ở gầm

Theo em đoán thì cái bát bèo nó luôn luôn bị đẩy căng bởi Lò xo vậy k thể dơ lỏng đc mà chỉ có thể bị rách, nát vì nó là gối đỡ đầu lò xo . Vậy cần phải xem chi tiết nào chuyển động theo chiều nhún bánh xe mà k chịu tải trọng của xe tác động lên.

Cụ đọc ở đây này http://www.otosaigon.com/forum/Cái-bát-bèo-m1123938-p2.aspx

Chỉnh sửa cuối:

sonph

Xe hơi
Hy vọng là bác bắt bệnh chuẩn, xe em hôm trước tháo ra siết lại cái ốc thì thấy hết hiện tượng lục cục, tuy nhiên đến sáng nay em đi lại thấy có hiện tượng bị trở lại mặc dù nhẹ hơn.
Cụ Phan thử cho kiểm tra luôn thước lái xem sao nhé. Kết quả thế nào report cho anh em biết với.

Cụ thử yêu cầu đại lý ktra thước lái xem, hiện tượng như xe cụ y hệt bị dơ thước lái :D cứ đi chậm vào đng hơi sần là lục cục ở gầm

Theo em đoán thì cái bát bèo nó luôn luôn bị đẩy căng bởi Lò xo vậy k thể dơ lỏng đc mà chỉ có thể bị rách, nát vì nó là gối đỡ đầu lò xo . Vậy cần phải xem chi tiết nào chuyển động theo chiều nhún bánh xe mà k chịu tải trọng của xe tác động lên.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hôm qua em chạy thử xe Phan3H thì chả thấy tiếng kêu gì đặc biệt!

Sao vậy nhỉ? Hay là chưa vào đúng chỗ xóc?

vôlangday

Xe tăng
em cũng nghĩ như vậy ! có khi cụ chủ xe bị rối loạn tiền đình nên mới nghĩ có tiếng lục cục như vậy mà !

nguyenxuanthuan

Đi bộ
theo em thì bác nên kiểm tra lại tất cả những nghi vấn đừng đi sâu như vậy

Tribute

Xe container

Ừ hôm qua mình còn khen Ếch nhà 3H êm mà. Hay là lão 3H bị mắc "bệnh tưởng" rồi.:P Lâu rồi em bị cái chứng ù tai, đi khám các kiểu éo ra bệnh, đến cả con mẹ giáo sư tiến sỹ gì đó về thần kinh học cũng không bắt ra bệnh, lại còn bảo em bị "bệnh tưởng"^:)^ điên éo chịu được, về, éo chữa nữa, mãi éo thấy chết.:P

Thụt phát đầu tiên chu trình nhún-thụt hoạt động bình thường, chưa thấy khả nghi gì. Đợi nó nhả ra hết, thợ lại thụt vào phát nữa, lúc này thì thấy nó thụt nhẹ tênh như kiểu chả có tí hơi nào ấy. Thợ khám xe cho em kết luận con giảm xóc này sắp chết.

Nếu thay bát bèo mà hết kêu thì lỗi 1 phần do chú giảm xóc đấy. Nguyên lý của giảm sóc là khi nhún vào phải nhẹ tênh khi giãn ra phải cực nặng và chỉ ra từ từ. Chả biết cái chu trình nhún -thụt kia bình thường là dư lào nhưng nếu nhát đầu tiên nhún vào mà nặng, vấp thì chính nó là kẻ phá bát bèo rồi. Thụt vào nhẹ tênh mới là chuẩn cụ ạ.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

Hy vọng là bác bắt bệnh chuẩn, xe em hôm trước tháo ra siết lại cái ốc thì thấy hết hiện tượng lục cục, tuy nhiên đến sáng nay em đi lại thấy có hiện tượng bị trở lại mặc dù nhẹ hơn.
Cụ Phan thử cho kiểm tra luôn thước lái xem sao nhé. Kết quả thế nào report cho anh em biết với.
Thợ cũng đã kiểm tra thước lái rồi cụ ơi, chẳng có gì chưa kiểm tra nữa.

Em giờ cũng hy vọng là do cái bát bèo gây nên để còn biết nó là bệnh gì. Cơ mà nhà maý vẫn chưa có hàng để thay.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

Đi đường bằng chả nghe thấy tiếng gì đâu anh, phải vào chỗ xóc, dù chạy cực chậm hay nhanh đều nghe thấy tiếng đó.

Giờ em đi kiểm tra gầm nhiều xe, thử nghe tiếng kêu qua nhiều xe nên có khi em thành mịe nó chuyên gia tét gầm rồi :))

em cũng nghĩ như vậy ! có khi cụ chủ xe bị rối loạn tiền đình nên mới nghĩ có tiếng lục cục như vậy mà !
theo em thì bác nên kiểm tra lại tất cả những nghi vấn đừng đi sâu như vậy
Món này cụ yên tâm nhé. Cháu nghe tiếng là biết nó bị từ đâu :P

Có xe khác bị rotuyn kêu ứ giống xe cháu, phát hiện ra ngay!

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Ừ hôm qua mình còn khen Ếch nhà 3H êm mà. Hay là lão 3H bị mắc "bệnh tưởng" rồi.:P Lâu rồi em bị cái chứng ù tai, đi khám các kiểu éo ra bệnh, đến cả con mẹ giáo sư tiến sỹ gì đó về thần kinh học cũng không bắt ra bệnh, lại còn bảo em bị "bệnh tưởng"^:)^ điên éo chịu được, về, éo chữa nữa, mãi éo thấy chết.:P

Nếu thay bát bèo mà hết kêu thì lỗi 1 phần do chú giảm xóc đấy. Nguyên lý của giảm sóc là khi nhún vào phải nhẹ tênh khi giãn ra phải cực nặng và chỉ ra từ từ. Chả biết cái chu trình nhún -thụt kia bình thường là dư lào nhưng nếu nhát đầu tiên nhún vào mà nặng, vấp thì chính nó là kẻ phá bát bèo rồi. Thụt vào nhẹ tênh mới là chuẩn cụ ạ.
Tưởng đâu mà tưởng, lúc cụ ngồi thì toàn đi đường phố, nếu ko quen xe hoặc ko vào ổ gà thì ứ nghe thấy đâu.

Tất cả đội thợ ở FTX đã công nhận với em là có tiếng kêu đó mà, chả lẽ cả thợ và em đều mắc bệnh tưởng!

Hơn nữa, em thử xe của cụ hoangchung06 thì cũng có tiếng kêu như trên.

Chả hiểu... Chả hiểu...

hoangchung06

Xe buýt
Tưởng đâu mà tưởng, lúc cụ ngồi thì toàn đi đường phố, nếu ko quen xe hoặc ko vào ổ gà thì ứ nghe thấy đâu.

Tất cả đội thợ ở FTX đã công nhận với em là có tiếng kêu đó mà, chả lẽ cả thợ và em đều mắc bệnh tưởng!

Hơn nữa, em thử xe của cụ hoangchung06 thì cũng có tiếng kêu như trên.
Chả hiểu... Chả hiểu...
Có khi Tribute của nhà cụ Lý lại không bị Phan ạ, hay hôm nào cụ Lý cho em test phát đi

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com

Nhôm nhựa

Xe điện
Thợ cũng đã kiểm tra thước lái rồi cụ ơi, chẳng có gì chưa kiểm tra nữa.

Em giờ cũng hy vọng là do cái bát bèo gây nên để còn biết nó là bệnh gì. Cơ mà nhà maý vẫn chưa có hàng để thay.
em khuyên cụ nên mang xe sang hãng khác kiểm tra, thợ hãng khác làm khách quan hơn, và phán vô tư hơn vì có bảo hành đâu, xong, ra bệnh rồi về vật hãng nhà :))

An Dong

Xe điện
em khuyên cụ nên mang xe sang hãng khác kiểm tra, thợ hãng khác làm khách quan hơn, và phán vô tư hơn vì có bảo hành đâu, xong, ra bệnh rồi về vật hãng nhà :))
Sợ vô tư quá không bệnh cũng ra bệnh Cụ ạ. Em chạy xe của 3H có thấy tiếng đó thật nhưng không nghĩ nó quá quan trọng đâu ạ.

vietran

Xe ba gác
Cụ kiểm tra tăm pông chưa? Các cục như cao su đệm ở đầu ty giảm sóc ý, tháo lò xo giảm sóc ra là lôi cổ dc nó ra

Nhôm nhựa

Xe điện
Sợ vô tư quá không bệnh cũng ra bệnh Cụ ạ. Em chạy xe của 3H có thấy tiếng đó thật nhưng không nghĩ nó quá quan trọng đâu ạ.
Ra nhiều bệnh càng tốt, ý em là chỉ bắt bệnh thôi, và về hãng chỉ cho thợ làm :))