[Funland] Gần 90% dân VN ko có oto đi.

New Audi R8

Xe buýt
Mợ giống mình, việc xuất 800 củ - 1 tỷ để mua đứt cái xe ô tô thì ngay ngày mai mình có thể xuất nhẹ nhàng.
Nhưng một năm về quê có 1 lần chứ ko nhiều (thuê taxi trọn gói 2 tr), nhu cầu đi lại trong thành phố thì cần gì gọi taxi, phí mất 101k mình toàn trả thành 110k gọi là bo thêm, nhẹ nhàng, rẻ, ngon, chứ để lái ô tô thì rất mệt và tốn nơ ron nên quả thực rất nản.
Nghe thì có vẻ hợp lý nhưng thực tế lại không. Cả nhà đi siêu thị cụ gọi taxi rất lích kích xách đồ ra xe (nếu xe cụ thì từ bãi vào cửa siêu thị đón luôn). Taxi thì lúc mưa gió gọi khó, đợi nó đến dc nhà cụ cũng mất tgian.
Đi chơi xa mà thuê taxi thì lại tính toán xem đi 2 chiều hay 1 chiều, tgian đi bao lâu, trong khi xe gia đình thì thích đi đâu, làm gì thì làm...
Nói chung quan điểm e là trừ khi nghèo thôi còn có điều kiện cứ mua 1 con cho tiện, kể cả biết là "mua thì thừa mà k mua thì thiếu"

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ ra toyota múc thử con bình dân học vụ nhất là con Vios xem nó có hơn 600 ko ? Còn xe hạng A chuyên taxi và xe cũ thì e hok mua đâu, ng ta biết ng ta cười cho, đó là quan điểm của e.
E cũng thấy nhiều người mua cố được con xe hạng B là quay ra nhìn mấy ông đi xe hạng A như dân nhà nghèo, kiểu nhìn mấy ông đi xe hạng A là phèn phèn. Ko hiểu mấy ông đấy lên con xe hạng sang thì nhìn đời kiểu gì.

tungpt13

Xe buýt
Chuẩn mợ mới là người tiêu dùng thông thái. Nếu chỉ sống ở HN , ít khi đi ngoại tỉnh thì ôm cái xe quá tốn kém và bực mình. Em thấy quanh em toàn để xe ở nhà cả tuần, cuối tuần lôi ra chở vợ con đi về quê là hết. Bỏ ra 1 tỏi mua xe , sau 5 năm còn 500 là may. Vậy 100 củ 1 năm đi taxi nhòe mà lại có người lái hầu hạ
Vấn đề này tranh cãi quá nhiều rồi cụ , nếu chỉ về kinh tế thì như cụ phân tích là đúng. Nhưng nếu nhìn dưới góc độ khác thì chưa chắc đã là tốt 👍.
Nó tùy theo nhu cầu sử dụng của mỗi người thôi , nói gì thì nói thì cái ô tô cũng như tivi , mặt giặt tủ lạnh , nó cần thiết cho cuộc sống gia đình.

Sứa.

Xe buýt
Đúng là dùng cho chị em đi chợ hay đi loanh quanh thì phù hợp chứ em chưa tưởng tượng được việc đi 300km mà chờ sạc mất 8h , So với đổ xăng mất 5p.
Đấy là sạc ở nhà lúc hết sạch pin mới mất 8h chứ sạc công cộng của VF loại 24kw thì nếu 50% pin mất tầm 35-40p thôi cụ ạ :D đi 300km thì cụ sạc đầy ở nhà, dừng nghỉ đoạn giữa sạc mất tầm 40ph thời gian đó cụ đi vs với ngồi uống nc ăn vặt tý là xong :D

Giohanoi

Xe buýt
Nghe thì có vẻ hợp lý nhưng thực tế lại không. Cả nhà đi siêu thị cụ gọi taxi rất lích kích xách đồ ra xe (nếu xe cụ thì từ bãi vào cửa siêu thị đón luôn). Taxi thì lúc mưa gió gọi khó, đợi nó đến dc nhà cụ cũng mất tgian.
Đi chơi xa mà thuê taxi thì lại tính toán xem đi 2 chiều hay 1 chiều, tgian đi bao lâu, trong khi xe gia đình thì thích đi đâu, làm gì thì làm...
Nói chung quan điểm e là trừ khi nghèo thôi còn có điều kiện cứ mua 1 con cho tiện, kể cả biết là "mua thì thừa mà k mua thì thiếu"
Em lại nghĩ cơ bản là phục vụ nhu cầu của gia đình mình là chính. Còn về tiền bạc thì đã đủ tiền mua xe thì ko gọi là nghèo nữa rồi cụ nhỉ. Ví dụ như con cái nhỏ, học hành ở xa mà đi lại bằng xe máy vừa mất an toàn lại dễ bệnh tật vì môi trường ô nhiễm. Chẳng cần giàu thì cũng cố 1 em khoảng đôi trăm củ mà đảm bảo sức khỏe và an toàn cho tụi nhỏ

ubisapro

Xe trâu
Cụ ra toyota múc thử con bình dân học vụ nhất là con Vios xem nó có hơn 600 ko ? Còn xe hạng A chuyên taxi và xe cũ thì e hok mua đâu, ng ta biết ng ta cười cho, đó là quan điểm của e.
Mua con xe mình đi mà sợ người khác cười thì khó mua lắm. Vì mua con nào cũng sẽ bị chê thôi :))

Batman

Xe điện
Người OF
Tôi chỉ cảm ơn chính tôi vì có ato thôi, chẳng cuộc đời nào tự mang ato đến cho tôi cả. :P
Nhìn bảng thống kê này thì 90% dân VN ko có xe oto đi. Thế mà sao ra đường lại nhiều xe thế nhỉ?

Chưa tính các xe dịch vụ, xe cty, xe công, xe chở hàng...thì chắc chỉ 5% dân thực sự có oto.
Hèn chi các hãng xe nó ko thèm quan tâm, cái thị trường quá nhỏ bé.

Những ai đang có oto sử dụng phải nên cám ơn cuộc đời này vì các bác đã may mắn hơn rất rất nhiều người!!
Screenshot_20240212-111730_UC Browser.jpg

zinhaicau

Xe điện
Như e lương nhân viên thâm niên hơn chục niên làm công ăn lương hàng tháng đều đều lĩnh đc hơn chục, vợ e cũng vậy tà tà nuôi 2 đứa, ko có nguồn thu nhập thêm thì lấy đâu ra đủ 600 củ mua xe giờ ( e tính 600 là xe của e hạng bình dân nhất có thể rùi nhé ). Phải đam mê quyết tâm ghê lắm rồi bố mẹ e cũng ủng hộ thì mới dám múc, xe e mua là hok phải trả góp hay vay nợ ai 1 xu nào.

=> Nếu ko thực sự quá cần thiết, ko máu quá thì tiền đó nhiều ng để làm việc khác có ích hơn là mua xế, 1 thứ tiêu sản.
E bao lâu nay vẫn toàn chơi xe 100 củ. Bh thì 50 củ vẫn đáp ứng yêu cầu. Thích thì nhích tuỳ theo điều kiện thôi cụ.

ubisapro

Xe trâu
Vios mới là chân ái của Taxi và bị gán biệt danh thùng tôn đấy :))
Nói chung mấy loại bình dân tầm 2 tỏi đổ lại thì 9 người 10 ý; đừng mong ai cũng khen/chê. Trên 2 tỏi thì ít bị soi hơn vì tầm tiền đó để mua con xe để đi lại phục vụ gia đình cũng là nhà có điều kiện rùi. :D

Giohanoi

Xe buýt
E bao lâu nay vẫn toàn chơi xe 100 củ. Bh thì 50 củ vẫn đáp ứng yêu cầu. Thích thì nhích tuỳ theo điều kiện thôi cụ.
Nhìn cụ ấy là biết đang chạy Yaris 2009 rồi. Em có thằng em mua 200 củ con này chạy ngon phết chẳng hỏng hóc gì

Batman

Xe điện
Người OF
Tôi nghĩ, những công nhân chế tạo linh kiện xe mà không có chúng tôi thì đói đấy, họ phải cảm ơn khách hàng của họ. Ơn nghĩa gì, họ làm có lương dn trả, oto ế thì ôm mồm luôn, chứ ở đó mà chờ cảm ơn!
Tiền chúng tôi tự kiếm, tự chi, cảm ơn thì phải cảm ơn những người tạo cho chúng tôi nguồn thu nhập, rất rõ ràng.
E mang cái thống kê chia sẻ, để ta biết ngoài kia còn nhiều người khó khăn
Bác nhảy vào khoe có 2 xe oto xong cười khoái trá, rồi bác quay sang khịa e 100bài gì đó.

Còn e nói thật cái tư duy bác nên thay đổi ko thì hỏng.
Bác dc ăn học cũng do bao người nằm xuống giữ gìn tự do đất nước, dc bao nhiêu Thầy cô dạy dỗ.
Bác có xe đi cũng nhờ bao nhiêu nhân công chế tạo từ con ốc, lít dầu, phụ kiện... để thành một cái xe

Xong bác ngồi đây tự hào bản thân và phủi tay với sự may mắn, ưu ái cuộc đời giành cho bác.

Sống mà vô ơn là cách sống thiếu đạo đức nhất trong nhân sinh này.

Cuabeo

Xe buýt
Đèo mẹ ông thớt, từ bao giờ một thị trường gần 400k xe đk mới 1 năm và sẽ tăng khoảng 1 triệu xe/năm khi gdp đầu người đạt khoảng 6600 usd là nhỏ bé? đưa cái số liệu rồi so với Hàn xong kết luận như học sinh.
Nhìn bảng thống kê này thì 90% dân VN ko có xe oto đi. Thế mà sao ra đường lại nhiều xe thế nhỉ?

Chưa tính các xe dịch vụ, xe cty, xe công, xe chở hàng...thì chắc chỉ 5% dân thực sự có oto.
Hèn chi các hãng xe nó ko thèm quan tâm, cái thị trường quá nhỏ bé.

Những ai đang có oto sử dụng phải nên cám ơn cuộc đời này vì các bác đã may mắn hơn rất rất nhiều người!!
Screenshot_20240212-111730_UC Browser.jpg

zinhaicau

Xe điện
Nhìn cụ ấy là biết đang chạy Yaris 2009 rồi. Em có thằng em mua 200 củ con này chạy ngon phết chẳng hỏng hóc gì
Hi... Yaris vẫn là mơ ước của em cụ ạ. E vẫn đang chạy bà già. Đc cái vợ cả 48t, vợ hai 31t nhưng đều hoà thuận, ổn định.

PhongFood

Xe điện
Theo em tỷ lệ dân sở hữu oto còn thấp. Người có xèng mua xe chủ yếu ở thành phố lớn và nhiều nhất là HN và SG. Ty lệ sở hữu thấp có lẽ do giá + thuế cao. Cứ giá xe + thuế 10% thì tỷ lệ dân mua phải bằng 40-50% Thái (em bốc ruốc theo thu nhập) :))

Batman

Xe điện
Người OF
50-100 hay nhiều hơn không quan trọng, quan trọng là dám bỏ chi phí nuôi xe. Bác chạy xe tốn 2k/km chẳng hạn, nhưng ông nào rén, đi xe máy còn hỏi xe hết lít mấy trăm cây. ;)
Hỏi em tốn bao nhiêu xăng, em bảo, đổ đầy bình, đi hết lại đổ, còn tiền chi thì tự nó nuôi nó.

Mafia_13

Xe hơi
Nước mình nghèo mà cụ

Cuabeo

Xe buýt
Cái xe chỉ là phương tiện phục vụ cuộc sống, mua xe trong khả năng chi trả. Khoe khoang gì cái ato nhỉ?

hamcuare!

Xe container
chiếc xe đầu tiên e mua là để làm xiền vs chiếc bayh cũng để đi kiếm xiền :) mặc dù cũng gần tỏi bạc :)
Chiếc đầu tiên vay bank 70% :)) xe 370tr e có 70tr… các chiếc sau thì mua k cần bank. Nếu k cố gắng ở chiếc đầu thì k biết ntn :).