[Funland] Gần như các khoa Nhi đều đang quá tải

long.spc

Xe container
Cụ cố gắng thân với 1 bác sỹ chuyên Nhi sau này về quê bị thì gọi điện hỏi Ng ta hướng dẫn xem các biểu hiện lâm sàng rồi uống thuốc thôi. Kể cả lên viện thì bs cũng test thuốc theo chuẩn đoán thôi cụ. Chứ cả nước cứ dồn hết lên thế bảo sao HN cứ mãi đất chật Ng đông rồi lại chửi nhà nước.
Bậy nào! Chả ông bsi nào làm việc kiểu "test thuốc theo chuẩn đoán". Cũng chả ông bsi nào đi khẳng định qua điện thoại cả. Trẻ con ốm sốt vào viện bjo là auto nghe phổi, soi TMH, xquang, test máu test tiểu. Gia đình yêu cầu bỏ gì thì bsi bỏ.
- Nếu cụ có con nhỏ, mà cháu được chữa như cụ nói thì cháu là đứa trẻ quá may mắn.
Em ở tỉnh nhé, ko phải HN.

cantona

Xe container
Con em 2 tháng 3 lần sốt 40⁰ chả rõ nguyên do. Cứ ăn rồi nôn ầm ầm, uống nước cũng nôn, mệt lả ko thèm gì. Sốt xong lại khỏe. Lần thứ 3 đã 1 tuần nay giờ đã hết sốt 40⁰, nhưng vẫn sổ mũi nhẹ. Mắt 1 bên bị viêm do ốm sốt quá lâu. Em ko dám cho đi viện sợ lây chéo. Cứ nhì nhằng đút đít với uống thuốc ho. Hôm qua phải ra nhà thuốc quen nhờ tư vấn. Phải uống kháng sinh với nhỏ mắt thì mới đỡ hẳn. Giờ ko dám cho đi lớp mẫu giáo, xin cô nghỉ hết tháng cho tình hình dịch giảm đã. Chứ cứ hơn chục ngày nàng ấy sốt 40⁰ xót lắm.

thuyht119

Xe tải
Cái Adenos cả nhà em vừa bị cách đây 3 tuần, sợ luôn.

Con bé nhà em bị đầu tiên, tự dưng đau mắt đỏ nhưng lại kèm cả sốt, lại sốt cao không hạ phải uống kết hợp ibu, có lúc kêu khó thở, em phải nghỉ cả tuần để đưa con ra vào Hồng Ngọc (khám 3 bsi cả 3 bác đều phán viêm kết mạc tiêm kháng sinh)

Mấy nay đọc được tin có cháu mất mà hết hồn, chỉ biết bảo trộm vía các con đều ổn.

huyhung123

Xe điện
Bậy nào! Chả ông bsi nào làm việc kiểu "test thuốc theo chuẩn đoán". Cũng chả ông bsi nào đi khẳng định qua điện thoại cả. Trẻ con ốm sốt vào viện bjo là auto nghe phổi, soi TMH, xquang, test máu test tiểu. Gia đình yêu cầu bỏ gì thì bsi bỏ.
- Nếu cụ có con nhỏ, mà cháu được chữa như cụ nói thì cháu là đứa trẻ quá may mắn.
Em ở tỉnh nhé, ko phải HN.
Cụ ko may mắn ấy!

AKAN_N

Xe buýt
Đọc sợ quá, nhà nào có con nhỏ buốt ruột lắm

long.spc

Xe container
Vấn đề là cụ thiếu kiến thức thôi. Khổ cho con của cụ!
Đúng, tôi k đủ kiến thức để biết sốt vì sao, virus hay gì. Không có ng bố nào hoàn hảo.
chúc mừng các con cụ trong trường hợp này

Chỉnh sửa cuối:

cuongdiv

Xe container
Thêm một nguyên nhân nữa là giờ oto cá nhân nhiều quá, người dân phi vèo cái lên HN, SG hoặc các bệnh viện lớn ở địa phương. Mặt khác, trẻ e bây giờ dành nhiều thời gian sử dụng các thiết bị điện tử, ít ra ngoài chơi nên sức đề kháng cũng kém hơn

dinhan3001

Xe tải
Thằng cu bé nhà em 2 tuần trước cũng sốt do viêm mũi họng cấp, khỏi đc 1 tuần thì sáng nay lại hơi âm ấm đầu, buồn hết cả người.

trantien

Xe tăng
Con cụ chắc cháu đã lớn nên cụ không hiểu tình hình hiện tại?!
Nhà em có hai đứa mà đi viện liên tục kể từ tháng 4. Sau khi bị nhiễm covid các cháu yếu đi nhiều, đi học bị lây liên tục hết bệnh nọ đến bệnh kia. Lần gần nhất là thằng nhỏ nhà em nằm hơn hai tuần ở Nhi TW, thông dịp 2/9.
Bác sĩ Nhi quá tải nhưng chả hiểu các bác sĩ điều trị nội trú biến đâu mà gần như em không thấy mặt. Con em nằm hai tuần lây nhiễm chéo nhiều bệnh, cuối cùng phải xin ra về tự uống thuốc. Cụ không hiểu cảnh vác con đi khám từ chiều mà siêu âm chờ đến 1-2 giờ sáng nó khủng khiếp thế nào đâu.
Hiện đang có dịch sốt virus siêu vi là Adeno, đã có 6 cháu tử vong và nhiều cháu bị nặng.
Không thể chủ quan được đâu vì nó biến chứng rất nhanh. Nửa tiếng trước đang khoẻ mạnh chơi đùa mà nửa tiếng sau đã sốt 40 độ.
Vừa rồi có cháu sốt đúng 1 ngày là mất, cháu đã 5 tuổi và bị virus tấn công vào tim, bác sĩ tuyến trung ương còn không phát hiện kịp thời.
Năm nay WHO đã cảnh báo là các dịch bệnh thông thường trước đây đã bị xoá sổ mà nay quay trở lại vì sau dịch Covid các cháu bị nhỡ mũi tiêm nhiều, dẫn đến thiếu sức đề kháng khi gặp các bệnh này, rất nguy hiểm.
Nhà em cả nhà ko tiêm nên có vẻ lại ngon :)

mikala810

Xe hơi
đấy, giờ mới thấy các cụ cứ xây chung cư cho lắm vào, trong khi đó trường học bệnh viện thì ko xây thêm bảo sao quá tải :(, chỉ khổ các con

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com

khu xét nghiệm, siêu âm của Nhi trung ương khoa quốc tế sáng nay lúc 7h sáng đây các cụ.
siêu đông.
trông sợ quá, may mà em không cho con đi khám ở viện, hôm qua 1 đứa ho ốm sổ mũi, 1 đứa sốt cao, em cho đi khám ở phòng khám uống thuốc nay đỡ rồi, sợ nhất lên viện lây chéo bệnh. đứa đầu nhà em đợt trước điều trị ốm ho ở viện, về thì lại bị sốt xuất huyết lây ở viện về nên giờ cấp bách lắm mới cắp vào viện, ko thì khám tư cho nhanh

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
lên viện đúng là có cảm giác yên tâm hơn, nhưng em thấy chi phí khám 1 lần cũng ko hề rẻ, con nhà em đi khám làm đủ combo xét nghiệm theo chỉ định của bs cũng rơi tầm 2tr, ko làm thì lo, nên ko hiểu nhiều nhà khó khăn thì lấy tiền đâu mà khám xét...

Sammy2017

Xe tải
Hôm 31/8 rồi em vừa hoàn thành 2 mũi cúm mùa cho F1, lúc ấy đã lác đác tình trạng khan vaccine cúm rồi ạ
Nhà em thì hãi mấy đợt chuyển mùa lắm nên năm nào để chống chọi lại thì trước đó nhà em có bổ sung cho F1 mỗi sáng uống Thyoserin tăng đề kháng, rồi tuần 3 lần nước cam mang đi học uống sau ăn sáng, xen kẽ là nước dừa cũng tăng đề kháng. Nhà thì lúc nào cũng có hũ thủy tinh ngâm chanh rừng mật ong đường phèn, ngứa họng là làm ngay 1 thìa ngậm, trvia cũng tịt luôn. Tủ thuốc gia đình luôn sẵn dung dịch rửa mũi, xịt họng, kẹo ngậm cao thường xuân...Vẫn duy trì thói quen con từ trường về là thay luôn quần áo đó ra, tay chân rửa sạch sẽ, thôi thì tránh được tý nào hay tý đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Qua nhà em cũng vào viện ĐH Y, bác sỹ bảo các con ở trong nhà hơn 2 năm trời nên đề kháng với virus giảm nhiều, giờ ào ra đi học tiếp xúc ồ ạt nhiều loại nên dễ bị ốm là vậy

prado2012

Xe điện
Cái Adenos cả nhà em vừa bị cách đây 3 tuần, sợ luôn.

Con bé nhà em bị đầu tiên, tự dưng đau mắt đỏ nhưng lại kèm cả sốt, lại sốt cao không hạ phải uống kết hợp ibu, có lúc kêu khó thở, em phải nghỉ cả tuần để đưa con ra vào Hồng Ngọc (khám 3 bsi cả 3 bác đều phán viêm kết mạc tiêm kháng sinh)

Mấy nay đọc được tin có cháu mất mà hết hồn, chỉ biết bảo trộm vía các con đều ổn.
Thế con nhà cụ có tiêm kháng sinh không? Mắt con em chỉ đùn ra nhiều nhử mắt nên tra nước muối là hết, hạ sốt bằng eferalgal vì kháng sinh nó không chống được virus , uống hại người. Sau 1 ngày là hết, phụ huynh mất ngủ 2 đêm thôi.