[Funland] Gánh nặng môi trường của cái Tết

nowhereland

Xe điện
Những cái cụ nêu đều do yếu tố con người cả, ý thức tốt thì không vấn đề gì hết.
Tết xanh và thì không khó, như em toàn đi ăn ở tết nước ngoài rất xanh luôn. Một cái vé xe cũng đút túi đến thùng rác mới bỏ vì nếu ném ra đường mình sẽ chẳng giống ai cả.

dheIa

Xe điện
Cụ có thấy thúc đẩy phát triển kinh tế lên ko ạ. Bao nhiêu thứ trông vào vụ tết. Nên cân đối.
Đừng nhìn vào cái đó mà vu ra môi trường. Hoan hỷ trong những ngày năm mới thôi cụ ơi.
Em ko biết thúc đẩy kinh tế lên được mấy phần, chỉ thấy là từ 23 Tết, công nhân Vệ sinh môi trường họ vất vả quá. Miếng cơm ăn vội, cũng ngay bên cạnh núi rác đang bốc mùi :|

Kể mà kinh tế tiến bộ, kéo ý thức tiến bộ theo thì tốt quá :|

nowhereland

Xe điện
Em ko biết thúc đẩy kinh tế lên được mấy phần, chỉ thấy là từ 23 Tết, công nhân Vệ sinh môi trường họ vất vả quá. Miếng cơm ăn vội, cũng ngay bên cạnh núi rác đang bốc mùi :|

Đến cái diễn đàn này còn có những bài kiểu: oánh dấu phát, kiếm còm đầu tiên, chấm chấm......khiến min, mót dọn rác mệt nghỉ thì mơ xã hội nó còn xa lắm cụ ạ.

dheIa

Xe điện
Đến cái diễn đàn này còn có những bài kiểu: oánh dấu phát, kiếm còm đầu tiên, chấm chấm......khiến min, mót dọn rác mệt nghỉ thì mơ xã hội nó còn xa lắm cụ ạ.
Dọn rác ở OF thích bỏ xừ, nói ko nghe thì Xì lốp, Tháo bánh.. lỡ có bị oan tí cũng khỏi cãi :D

Ở ngoài ko có chế tài gì tương tự thế cụ nhờ. E nghĩ là phải có thì mới mong tiến bộ được. Chứ nói suông, đợi cái gọi là tự ý thức thì khó lắm 8-}

Tiểungưnhi88

Xe điện

Phân tích sâu rác sinh hoạt tăng. Chứ rác thải công nghiệp giảm rõ rệt.
Năm mới cứ hoàn hỷ thôi cụ.

nowhereland

Xe điện
Dọn rác ở OF thích bỏ xừ, nói ko nghe thì Xì lốp, Tháo bánh.. lỡ có bị oan tí cũng khỏi cãi :D

Ở ngoài ko có chế tài gì tương tự thế cụ nhờ. E nghĩ là phải có thì mới mong tiến bộ được. Chứ nói suông, đợi cái gọi là tự ý thức thì khó lắm 8-}
Ý thức không tự nhiên có, thằng tây sang ta lại ném rác đái bậy như ranh còn thằng ta ở nhà ném rác như ranh sang tây tự nhiên lịch sự hẳn.
Cần phải có chế tài và quan trọng là phải nghiêm, từ trên xuống dưới.

just for fun

Xe lăn
Gánh nặng nhất là thực phẩm mấy ngày tết. Đồ cúng xong ăn không kịp thừa mứa quá nhiều. Vứt đi ngay thì tiếc nên cứ để tủ lạnh, tủ đông nhưng một thời gian nữa chán ngắc ra cũng phải bỏ đi.
Năm nay nhà cháu thực hành cúng giản tiện, mua sắm hợp lý nên ngày tổng kết tết đồ ăn gần như sạch bách, còn dư 1/2 cái giò bò và 1/2 cái giò bê, một ít khoai tây, cà chua, su hào và cà rốt có thể để được lâu.
P/s: Món bún thang quả là lợi hại, cháu dư gà và giò nhiều quá ko biết làm sao cho hết, chợt nhớ ra món bún thang thần thánh, thế là bữa tổng kết tết đúng là hôm dọn tủ lạnh hihi

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
Gánh nặng nhất là thực phẩm mấy ngày tết. Đồ cúng xong ăn không kịp thừa mứa quá nhiều. Vứt đi ngay thì tiếc nên cứ để tủ lạnh, tủ đông nhưng một thời gian nữa chán ngắc ra cũng phải bỏ đi.
Năm nay nhà cháu thực hành cúng giản tiện, mua sắm hợp lý nên ngày tổng kết tết đồ ăn gần như sạch bách, còn dư 1/2 cái giò bò và 1/2 cái giò bê, một ít khoai tây, cà chua, su hào và cà rốt có thể để được lâu.
P/s: Món bún thang quả là lợi hại, cháu dư gà và giò nhiều quá ko biết làm sao cho hết, chợt nhớ ra món bún thang thế là bữa tổng kết tết đúng là hôm dọn tủ lạnh hihi
Hihi.. được lời như cởi tấm lòng
Em cũng đã định phát biểu rác lắm là vì ăn nhiều. Cơ mà sợ bị ném trấu đầu năm nên nhịn mồm :">

Công nhận là ăn gì ăn lắm thế chứ lị. E đọc đâu đấy, có mấy ngày Tết mà tốn tới cả chục trẹo tiền thức ăn. Nghe thôi mà đã muốn bội thực.
Em thì quan điểm, ăn ít cũng là làm việc thiện nên chẳng mấy khi ăn cho phưỡn zốn :D

Edit: Em cũng có trải nghiệm dọn sạch đc tủ lạnh ngày Tết rồi. Nhẹ hết cả cái ông người, phê phê là ^^

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: LWH

Notimetodie

Xe hơi
Gớm chết cụ thớt suy nghĩ tuyền tầm địa cầu thế, có nằm trong chiến dịch đấu tố các giá trị truyền thống không mà làm siêng lập cái nick mới hay thế.
Mỗi năm hoa đào nở, lại thấy chúng thò ra. Lải nhải nhất là anh VNexpress, rồi đến các giáo sư giời ơi đâu đấy. Kêu mệt, kêu hủ lậu, kêu đứt chuỗi sản xuất, kêu tốn kém, nay thêm kêu ô nhiễm haizzz.
Thế kích cầu tiêu dùng thì thế nào, dừng phát thải nhà máy xí nghiệp thì ô nhiễm tăng hay giảm?
Sao em cứ thấy dị ứng với mấy anh xanh xanh này, kỳ vậy đó.

just for fun

Xe lăn
Hihi.. được lời như cởi tấm lòng
Em cũng đã định phát biểu rác lắm là vì ăn nhiều. Cơ mà sợ bị ném trấu đầu năm nên nhịn mồm :">

Công nhận là ăn gì ăn lắm thế chứ lị. E đọc đâu đấy, có mấy ngày Tết mà tốn tới cả chục trẹo tiền thức ăn. Nghe thôi mà đã muốn bội thực.
Em thì quan điểm, ăn ít cũng là làm việc thiện nên chẳng mấy khi ăn cho phưỡn zốn :D

Edit: Em cũng có trải nghiệm dọn sạch đc tủ lạnh ngày Tết rồi. Nhẹ hết cả cái ông người, phê phê là ^^
Vâng, tại vì ngày nấu 3 bữa cúng nên ko mua ko được đó cụ.
Năm nay nhà cháu sắm mấy cái bát, đĩa bé xíu xiu để đựng đồ cúng. Đồ cúng sơ chế sẵn để trong tủ lạnh nên đến bữa lấy ra nấu đủ dùng. Trước đây cứ bữa nào nấu mới bữa đó nên mới thừa nhiều vì sơ chế, nấu ít rất khó nấu, rồi bày vào bát đĩa bình thường thì đồ ít quá nhìn nó cũng khó coi. Nhà nào đông người, sức ăn khỏe thì còn đỡ, nhà cháu ít người, các cụ lười ăn nên nấu lên nhiều quá là ko có người sử dụng, do đó cứ phải suy nghĩ tính toán sao cho hợp lý :D

Huthasa

Xe lăn
Tết, với góc độ môi trường, là một cái gánh quá nặng đến khủng khiếp:
- thải ra quá nhiều rác, rác từ bao bì, thức ăn thừa, cây hoa cảnh, đồ dùng cũ, với lượng thải gấp 10 ngày thường, nhất là ngày 23 tháng chạp thì thực sự thảm họa với rác ngập ngụa và khói bụi mù mịt
- ô nhiễm khói bụi do thiêu đốt vàng, hóa vàng, hương khói, pháo...
- Đi lại tăng đột biến khiến tiêu thụ xăng dầu tăng mạnh, cũng tác hại đến tài nguyên và môi trường.
- Ăn uống thừa mứa quá mức nhu cầu, đè nặng lên tài nguyên, môi sinh...

Tóm lại sau mỗi cái tết thì môi trường bị hủy hoại thêm một chút
Có cách nào ăn tết xanh, lành mạnh hơn các cụ nhỉ.
Bao nhiêu người, ngành nghề trông vào cái Tết, giảm đi để cho họ chết đói à? Có mấy cái xe bagac mà động vào còn bị chửi um tý mẹt.

Notimetodie

Xe hơi
Chỗ em có nhà máy đốt rác hay lắm, bí quyết thành công của nó là đốt được tuốt tuột rác ướt và chưa phân loại, cứ vào lò là tự nó đốt nó khỏi cần dầu hay than bổ sung gì cả. Đầu ra cháy sạch bách, còn ít vô cơ đem ép gach cũng hết luôn. Các cụ lo gì quá vậy

banmotnucuoi

Xe lăn
Tết, với góc độ môi trường, là một cái gánh quá nặng đến khủng khiếp:
- thải ra quá nhiều rác, rác từ bao bì, thức ăn thừa, cây hoa cảnh, đồ dùng cũ, với lượng thải gấp 10 ngày thường, nhất là ngày 23 tháng chạp thì thực sự thảm họa với rác ngập ngụa và khói bụi mù mịt
- ô nhiễm khói bụi do thiêu đốt vàng, hóa vàng, hương khói, pháo...
- Đi lại tăng đột biến khiến tiêu thụ xăng dầu tăng mạnh, cũng tác hại đến tài nguyên và môi trường.
- Ăn uống thừa mứa quá mức nhu cầu, đè nặng lên tài nguyên, môi sinh...

Tóm lại sau mỗi cái tết thì môi trường bị hủy hoại thêm một chút
Có cách nào ăn tết xanh, lành mạnh hơn các cụ nhỉ.
Sao cụ ko nhắc đến tập tục văn minh của cái tết, đấy là phong tục ko đổ rác ngày m1.
Kể ra vận động được nhân dân ko đổ rác 3 ngày tết, nhất là ở các vùng quê, hướng dẫn người dân phân loại rác hữu cơ và vô cơ. Rác hữu cơ có thể làm hố rồi lót bạt chôn lấp trong vườn nhà rất văn minh. Sạch sẽ...

LWH

Xe tải
Ý thức không tự nhiên có, thằng tây sang ta lại ném rác đái bậy như ranh còn thằng ta ở nhà ném rác như ranh sang tây tự nhiên lịch sự hẳn.
Cần phải có chế tài và quan trọng là phải nghiêm, từ trên xuống dưới.
Chuẩn đét ạ!
Đừng có kêu gào phải có ý thức, chả thằng nào tự nhiên có ý thức cả nếu không ăn phạt, phạt nặng, phạt liên tục mới thành nếp.
Cơ mà mấu chốt đúng là phải nghiêm ạ, nghiêm từ trên xuống dưới ạ, mà khoản này thì...;))
Cho nên thủ đô ta mới ngập ngụa trong rác như thế này!

nowhereland

Xe điện
Chuẩn đét ạ!
Đừng có kêu gào phải có ý thức, chả thằng nào tự nhiên có ý thức cả nếu không ăn phạt, phạt nặng, phạt liên tục mới thành nếp.
Cơ mà mấu chốt đúng là phải nghiêm ạ, nghiêm từ trên xuống dưới ạ, mà khoản này thì...;))
Cho nên thủ đô ta mới ngập ngụa trong rác như thế này!
Nên lâu nay ta cứ lừa nhau bằng hai từ ý thức. Cổ nhân có câu "thượng bất chính thì hạ tắc loạn". Toàn hô khẩu hiệu suông, sáo rỗng thì mãi vẫn thế thôi.

TÔN

Xe container
Điều e lo nhất là tết ko có tiền, còn các cái khác thì ko đến lượt e lo

xe đạp Japan

Xe tăng
Nhà em ăn uống vẫn như bình thường, có khách thì thêm bánh chưng, giò, hành muối. Bánh kẹo trẻ con giờ em thấy chúng cũng ít ăn, toàn hỏi thạch hoặc uống sữa. Không có thì chúng ăn ít hoa quả rồi xem hoạt hình. Nói chung rác không nhiều hơn ngày thường và chỉ có khác là ra Tết dọn cành đào, cây quất thôi. Không còn đói kém như 15-20 năm trước nên ăn uống, mua sắm cũng không nhiều. Gà chưa ăn hết 2 con vì còn nồi thịt đông, cá kho, xôi, bánh chưng do cả nhà thích ăn đồ nếp.

4banhxequay

Xe điện
Có một thứ lãng phí đó là gạo, muối cúng xong rắc ra đường. Mỗi nhà một nắm gạo, nắm muối ko là bao nhưng cộng cả nước lại cũng khủng khiếp. Mỗi nhà bình quân 5 người, cả nước có 20 triệu hộ. 80 phần trăm cúng rắc đi đã là 16 triệu hộ. Mỗi hộ 1 lạng gạo thì là 1,6 triệu kg hay 1600 tấn gạo lãng phí cho 15 phút cúng giao thừa. Mình tặng ae Cuba có 5k tấn gạo đã truyền thông rùm beng rồi.

• Vodka
Reactions: LWH

just for fun

Xe lăn
Có một thứ lãng phí đó là gạo, muối cúng xong rắc ra đường. Mỗi nhà một nắm gạo, nắm muối ko là bao nhưng cộng cả nước lại cũng khủng khiếp. Mỗi nhà bình quân 5 người, cả nước có 20 triệu hộ. 80 phần trăm cúng rắc đi đã là 16 triệu hộ. Mỗi hộ 1 lạng gạo thì là 1,6 triệu kg hay 1600 tấn gạo lãng phí cho 15 phút cúng giao thừa. Mình tặng ae Cuba có 5k tấn gạo đã truyền thông rùm beng rồi.
muối thì ko nói nhưng gạo coi như vứt ra cho chim chóc nó nhặt ạ, vườn nhà cháu năm nay ko hiểu sao nhiều chim về lắm, nó cứ hót ríu rít suốt ngày