[Thảo luận] Gấp!CA phường lập biên bản thế này có đúng ko? đỗ xe sai quy định

LacettiCDX

Xe buýt
Website
www.vinaholidays.com.vn
Chào các cụ, em cần nhờ các cụ tư vấn giúp em vụ việc như sau:
Em đỗ xe dưới lòng đường có biển cấm dừng đỗ (E sai và sẽ chịu phạt theo quy định)
Nhưng phát sinh mấy vấn đề sau em cần các cụ tư vấn giúp em để làm việc với CA phường cho chuẩn ạ
1/ Có nhiều xe đỗ như em nhưng XXX phường không bắt lại chỉ bắt mình em

2/ Biên bản theo mẫu số 01- XLHC ban hành theo quyết định 1417/2005/QĐ-BCA ngày 7/10/2005 còn giá trị sử dụng không?

Em có thể làm đơn khiếu nại về văn bản này và bắt có lựa chọn được không? vấn đề XXX định ăn của E lúc đó nên sử dụng cái BIÊN BẢN cũ này chứ không phải ra kho bạc nhưng em ko đồng ý

Biên bản không có dấu má gì các cụ ạ

E xin ý kiến các cụ trước khi đi lấy bằng và nộp phạt (Giữ bằng lái của em)
Nếu nộp phạt chắc không phải theo nghị định 71 thí nghiệm ở 5 tỉnh thành phố trực thuộc trung ương đúng không? (Mức phạt 1tr-1,4tr), Giờ em nộp phạt theo mức cũ là 600k-800k?
Cụ nào bị trường hợp như em hoặc hiểu biết giúp em với
Vodka mời các cụ nhiệt tình

Chỉnh sửa cuối:

kiennghe

Xe tải
Vướng vào là mệt thân, mất thời gian, chúc cụ sớm ra khỏi rắc rối.

LacettiCDX

Xe buýt
Website
www.vinaholidays.com.vn
Em đã tham khảo một số topic về cái BIÊN BẢN VI PHẠM HÀNH CHÍNH cũ rích này trên OF mà chưa thấy cụ nào trả lời thỏa đáng? nên em hỏi tiếp cái BIÊN BẢN từ 2005 này còn giá trị sử dụng không?

nông^_^dân

Xe tăng
thôi cụ ạ, nộp phạt cho nhanh, cụ đã vi phạm lại còn đòi khiếu kiện nữa chỉ tổ mệt thân, ra kho bạc giải quyết nhanh còn thời gian làm việc khác cụ ạ

LacettiCDX

Xe buýt
Website
www.vinaholidays.com.vn
thôi cụ ạ, nộp phạt cho nhanh, cụ đã vi phạm lại còn đòi khiếu kiện nữa chỉ tổ mệt thân, ra kho bạc giải quyết nhanh còn thời gian làm việc khác cụ ạ
Nộp phạt thì không vấn đề gì cụ ạ, ý em muốn hỏi xem XXX làm thế có đúng luật không thôi, để các cụ khác lần sau dính còn biết đường áp dụng, vấn đề XXX định ăn của E lúc đó nên sử dụng cái BIÊN BẢN cũ này chứ không phải ra kho bạc nhưng em ko đồng ý

Chỉnh sửa cuối:

mopmi

Xe tăng
Nộp phạt thì không vấn đề gì cụ ạ, ý em muốn hỏi xem XXX làm thế có đúng luật không thôi, để các cụ khác lần sau dính còn biết đường áp dụng, vấn đề XXX định ăn của E lúc đó nên sử dụng cái BIÊN BẢN cũ này chứ không phải ra kho bạc nhưng em ko đồng ý
Mình sai mình chấp nhận nộp phạt. Vậy xxx sai, tại sao mình phải im lặng? Theo e cụ cứ làm cái đơn KN, khi có đơn KN thì xxx phải giải trình với cấp trên còn cấp trên phải trả lời mình về những nội dung mà mình KN. Trường hợp của cụ, theo e cụ nên KN ngay, xxx bây giờ sợ nhất là có đơn KN, nên việc giải quyết có thể dĩ hòa vi quý và kết quả là cụ ko phải nộp phạt.

Cao An

Xe hơi
Bây giờ đói nên tận dụng mọi lúc mọi nơi để gặt các cụ ạ

ducletrung

Xe container
Theo điều 4 của Thông tư 47, lực lượng công an xã, phường được xử lý các hành vi vi phạm trật tự, an toàn giao thông sau: điều khiển xe mô tô; xe gắn máy không đội mũ bảo hiểm; chở quá số người quy định; chở hàng hóa cồng kềnh; đỗ xe ở lòng đường trái quy định; điều khiển phương tiện phóng nhanh, lạng lách, đánh võng, tháo ống xả, không có gương chiếu hậu hoặc chưa đủ tuổi điều khiển phương tiện theo quy định pháp luật và các hành vi vi phạm hành lang an toàn giao thông đường bộ như họp chợ dưới lòng đường, lấn chiếm hành lan an toàn giao thông.

-Về việc công an phường lập chốt như bạn phản ánh ở đây chúng tôi thấy rằng, chưa có đủ các căn cứ để nói rằng ai đúng, ai sai. Tuy nhiên, theo chúng tôi, chắc hẳn việc lập chốt, tiến hành kiểm tra, xử lý vi phạm của công an phường đã phải nằm trong kế hoạch được lãnh đạo cấp trên phê duyệt thì mới có thể thực hiện được.Còn nếu trong trường công an phường tự ý tổ chức việc làm này khi chưa có sự cho phép của cấp trên là vi phạm pháp luật.
Vì thế, bạn nên đến làm việc tại CA phường theo lịch hẹn và yêu cầu được xem quyết định huy động hoặc kế hoạch đảm bảo an ninh trật tự mà cấp trên yêu cầu trong đó CA phường phải tổ chức thực hiện để biết cụ thể như thế nào.
Còn việc dân quân tiến hành chặn xe của bạn khi vi phạm như chúng tôi đã nhiều lần trả lời là hoàn toàn sai so với quy định của pháp luật.
Về vấn đề này, bạn có thể khiếu nại lên cơ quan công an cùng cấp hoặc UBND phường cùng cấp để có biện pháp chấn chỉnh, xử lý kịp thời.

Chỉnh sửa cuối:

ilovelove

Xe tăng
Ng ta bênh luật chứ ko bao giờ bênh dân nên GTHL đi( Giao Thông Hối Lộ --- Lỗi)

Chỉnh sửa cuối:

kid1412arc

Xe tăng
Đây mới là biên bản thôi, cụ ra phường lấy quyết định xử phạt. Cầm qđ xử phạt ra kho bạc nộp rồi quay lại lấy bằng lái. Lỗi của cụ phạt 700k, ko giữ bằng theo nđ 171 có hiệu lực từ 1/1/2014 nhé

cua window

Xe buýt
Website
www.vietphatwindow.com
em gia cát dự là vẫn còn cụ ah.

xe thủng lốp

Xe container
Đây mới là biên bản thôi, cụ ra phường lấy quyết định xử phạt. Cầm qđ xử phạt ra kho bạc nộp rồi quay lại lấy bằng lái. Lỗi của cụ phạt 700k, ko giữ bằng theo nđ 171 có hiệu lực từ 1/1/2014 nhé
Em nghĩ là cụ này nói hợp lý ạ, đằng nào cũng mất tiền vào kho bạc

phamson123

Xe tăng
1./ Công an phường có thể xử phạt bạn nếu họ thực hiện theo quyết định điều động nhằm mục đích tăng cường xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ được cấp có thẩm quyền ra quyết định (có thể là CA phường hoặc quận ra quyết định) hoặc chuyên đề xử lý vi phạm riêng như "xử lý các phương tiện dừng đỗ không đúng nơi quy định"

2./ Biên bản xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ như của ban là không hợp lệ theo quy định / Theo quy định thì biên bản này phải có số, mẫu, ban hành theo quyết định nào.... và phải có số thứ tự và dấu treo (dấu đỏ của cơ quan công an phường - quận) ở góc trên bên trái của biên bản.

Theo trình tự - khi có đầy đủ các điều kiện trên - họ có quyền được lập biên bản vi phạm bạn với lỗi gì phải nêu ngay lúc đó và ghi vào biên bản - bạn có quyền ký hoặc không ký biên bản (họ sẽ gọi 2 thằng ma cô ra ký người làm chứng) - Dù đúng hay sai - công nhận hay không công nhận - bạn nên ký vào biên bản và ghi rõ lý do nếu không công nhận lỗi - Trong biên bản sẽ có lịch hẹn về ngày giờ - địa điểm mời người vi phạm lên cơ quan công an nhận quyết định xử phạt.

Quyết định xử phạt sẽ phải nêu rõ lỗi của bạn vi phạm thuộc điểm nào - điều bao nhiêu - chương gì - nghị định - bộ luật - thông tư nào.... và phải có dấu đỏ - chữ ký - chức danh của người đại diện cơ quan có thẩm quyền ra quyết định xử phạt.

Trong vòng 30 ngày kể từ ngày quyết định có hiệu lực - bạn phải nộp tiền vào ngân sách nhà nước (hoặc có quyết gửi đơn khiếu kiện về quyết định xử phạt nếu theo bạn là không đúng gửi cơ quan ra quyết định hoặc tòa dân sự nơi xảy ra vi phạm)

P/s: Nếu có 100 xe cùng vi phạm như cụ chủ mà công an chỉ bắt có 1 hoặc 2 xe trong đó có xe cụ chủ thì cũng chả sao - Không có quy định nào bắt cơ quan chức năng phải xử lý hết các vi phạm cả.

Cụ tham khảo xem mức phạt và có giữ bằng hay không nhé (theo nghị định 71) - nghị định 34 đã hết hiệu lực:
(Cái này trước em lưu lại của 1 cụ OF nhà mềnh đã tổng hợp cho anh em đấy ợ)

Chỉnh sửa cuối:

thanhhang2010

Xe buýt
1./ Công an phường có thể xử phạt bạn nếu họ thực hiện theo quyết định điều động nhằm mục đích tăng cường xử phạt trong lĩnh vực giao thông đường bộ được cấp có thẩm quyền ra quyết định (có thể là CA phường hoặc quận ra quyết định) hoặc chuyên đề xử lý vi phạm riêng như "xử lý các phương tiện dừng đỗ không đúng nơi quy định"

2./ Biên bản xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ như của ban là không hợp lệ theo quy định / Theo quy định thì biên bản này phải có số, mẫu, ban hành theo quyết định nào.... và phải có số thứ tự và dấu treo (dấu đỏ của cơ quan công an phường - quận) ở góc trên bên trái của biên bản.

Theo trình tự - khi có đầy đủ các điều kiện trên - họ có quyền được lập biên bản vi phạm bạn với lỗi gì phải nêu ngay lúc đó và ghi vào biên bản - bạn có quyền ký hoặc không ký biên bản (họ sẽ gọi 2 thằng ma cô ra ký người làm chứng) - Dù đúng hay sai - công nhận hay không công nhận - bạn nên ký vào biên bản và ghi rõ lý do nếu không công nhận lỗi - Trong biên bản sẽ có lịch hẹn về ngày giờ - địa điểm mời người vi phạm lên cơ quan công an nhận quyết định xử phạt.

Quyết định xử phạt sẽ phải nêu rõ lỗi của bạn vi phạm thuộc điểm nào - điều bao nhiêu - chương gì - nghị định - bộ luật - thông tư nào.... và phải có dấu đỏ - chữ ký - chức danh của người đại diện cơ quan có thẩm quyền ra quyết định xử phạt.

Trong vòng 30 ngày kể từ ngày quyết định có hiệu lực - bạn phải nộp tiền vào ngân sách nhà nước (hoặc có quyết gửi đơn khiếu kiện về quyết định xử phạt nếu theo bạn là không đúng gửi cơ quan ra quyết định hoặc tòa dân sự nơi xảy ra vi phạm)

P/s: Nếu có 100 xe cùng vi phạm như cụ chủ mà công an chỉ bắt có 1 hoặc 2 xe trong đó có xe cụ chủ thì cũng chả sao - Không có quy định nào bắt cơ quan chức năng phải xử lý hết các vi phạm cả.

Cụ tham khảo xem mức phạt và có giữ bằng hay không nhé (theo nghị định 71) - nghị định 34 đã hết hiệu lực:
(Cái này trước em lưu lại của 1 cụ OF nhà mềnh đã tổng hợp cho anh em đấy ợ)

Đỗ xe ko đúng phạt nặng nhề,

Chỉnh sửa cuối:

HAYLANDUNG

Xe tải
Theo em biết thì lỗi này trong nghị định 171 thì mức xử phạt là từ 600-800 nghìn , không bị giữ bằng cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

sandisk35

Xe tăng
Xin phép cụ chủ cho em hỏi ké trường hợp của em ah: hôm đầu tuần em chạy xe 2b không để ý biển báo nhấp nhô và bị bb lỗi chạy quá tốc độ 50/40 km/h. Các cụ cho em hỏi là khung phạt lỗi chạy quá tốc độ 10-20km là phạt từ 500-1tr. Như trường hợp của em chạy quá đúng 10km thì phạt như nào là hợp lý ah? Em thấy dại quá chưa xem hình ảnh mà đã ký. Vì lỗi chạy quá từ 5 đến dưới 10km phạt từ 100-200k. :) có khi nào ảnh bắn tốc độ làm tròn được không các cụ.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
iem cũng nghĩ kụ chủ nên theo kụ này thì hơn, hehe

kid1412arc

Xe tăng
Xin phép cụ chủ cho em hỏi ké trường hợp của em ah: hôm đầu tuần em chạy xe 2b không để ý biển báo nhấp nhô và bị bb lỗi chạy quá tốc độ 50/40 km/h. Các cụ cho em hỏi là khung phạt lỗi chạy quá tốc độ 10-20km là phạt từ 500-1tr. Như trường hợp của em chạy quá đúng 10km thì phạt như nào là hợp lý ah? Em thấy dại quá chưa xem hình ảnh mà đã ký. Vì lỗi chạy quá từ 5 đến dưới 10km phạt từ 100-200k. :) có khi nào ảnh bắn tốc độ làm tròn được không các cụ.
mức phạt quá từ 10km/h - 20km/h nên cụ bị áp vào khung 500-1tr như cụ nêu. Ảnh bắn tốc độ không làm tròn đâu cụ ạ.

hungvu

Xe tải
Em nghĩ đỗ xe như vậy là sai rồi, cãi nhau làm gì cho mệt người

dreamwater

Xe điện
Chào các cụ, em cần nhờ các cụ tư vấn giúp em vụ việc như sau:
Em đỗ xe dưới lòng đường có biển cấm dừng đỗ (E sai và sẽ chịu phạt theo quy định)
Nhưng phát sinh mấy vấn đề sau em cần các cụ tư vấn giúp em để làm việc với CA phường cho chuẩn ạ
1/ Có nhiều xe đỗ như em nhưng XXX phường không bắt lại chỉ bắt mình em

2/ Biên bản theo mẫu số 01- XLHC ban hành theo quyết định 1417/2005/QĐ-BCA ngày 7/10/2005 còn giá trị sử dụng không?

Em có thể làm đơn khiếu nại về văn bản này và bắt có lựa chọn được không? vấn đề XXX định ăn của E lúc đó nên sử dụng cái BIÊN BẢN cũ này chứ không phải ra kho bạc nhưng em ko đồng ý
E xin ý kiến các cụ trước khi đi lấy bằng và nộp phạt (Giữ bằng lái của em)
Nếu nộp phạt chắc không phải theo nghị định 71 thí nghiệm ở 5 tỉnh thành phố trực thuộc trung ương đúng không? (Mức phạt 1tr-1,4tr), Giờ em nộp phạt theo mức cũ là 600k-800k?
Cụ nào bị trường hợp như em hoặc hiểu biết giúp em với
Vodka mời các cụ nhiệt tình

Về nguyên tắc biên bản này không có dấu treo, tức là biên bản không đúng quy định. Cụ có thể phản ánh vấn đề này
Về mức phạt, tuân theo NĐ 171, cả nước như nhau và không có phân biệt đô thị đặc biệt