[Thảo luận] Gặp chó trên đường cao tốc, xử lý thế nào cho đúng!

BonnieBlue

Xe buýt
Cảm ơn các cụ, kinh nghiệm quý báu quá.

Sorry_you

Xe tải
Theo cccm đã từng thực tế thì em rút ra bài học là: Khi gặp chó chạy qua đường cứ chắc tay, thẳng lái, buông chân ga (có thể rà phanh), xe gầm thấp thì xác định thay cản trước, đèn gầm để giảm thiểu nguy hiểm cho mình!
P/s: Em hay đi đường gom 5B gặp chuột chạy ngang đương rất nhiều nhưng chwa bao giờ nó bị đâm cả! Bọn tý chạy nhanh thật!

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Chó tránh đầu, trâu bò tránh đuôi, cứ thế mà làm. Nhớ đừng nhầm ga với phanh và được. Còn lái thì đương nhiên phải vững và giữ cái đầu lạnh là được. Người mới khó đỡ chứ đám này nhằm nhè gì. Còn muốn biết vì sao có câu khẩu quyết trên thì dễ thôi. Rót rượu đi cụ thì sẽ rõ

levanvnpt

Xe hơi
Cứ phang thẳng, tránh sang trái hoặc phải rất nguy hiểm, ví dụ tránh sang phải gặp xe sau đang chạy nhanh không kịp thắng thì có mặt ăn chuối, còn cái ý nghĩ nhặt về thì quên đi nhé, đang nhặt mà gặp xe sau thắng không kip thì chỉ có về miền phương tây cực lạc.

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
Chặt đầu chủ chóa

thoigian12

Xe máy
Cụ đâm thẳng là đúng thôi. Lạng xe với tốc độ đó rất nguy hiểm.

Tan_co_dien

Đi bộ
hay điều kiện ko cho phép :v cán qua cái rụp như thế...phải chó nhà mình thì nghĩ cũng thương ạ :((

HungHino

Xe hơi
Xe em altis cụ ạ. Vừa mới xem cái video
http://hanoi.megafun.vn/giai-tri/clip/201208/cho-sang-duong-gay-tai-nan-oto-223028/
Em thấy em còn may. Đứa bạn ngồi trên xe cùng nó cũng bảo xử lý thế là đúng, nhưng em đâm phải chó..nên cũng ko thoải mái. Chắc tại mồng 1 đè ra ăn mực và xơi mấy quả vịt lộn...hu
Xe Altis cụ xử lý là chuẩn rồi, 95km cụ đánh lái với khoảng cách 20m dễ mất lái

HungHino

Xe hơi
Em cũng từng phang thẳng vào 1 Em dog các Kụ ạ, cách đây tròn 11 năm, ở quãng đường từ thị trấn Phúc Yên về nghĩa trang Thanh Tước, tầm 17h, nhưng là E đi 2b. Em và girl friend đang rè rè 40 km/h, đột nhiên có 1 chú lù lù trước mũi XE máy, không tránh được.
Kết quả là con dream lùn của Em ở lại với chú dog, còn E và GF và nguyên 1 quả hòm tôn (được GF ôm kẹp giữa) bay vèo ra phía trước, cách xe 3m.
Khác là E phải dựng xe, còn chú dog thì tự đứng dậy được. Hú hồn, may mà người ko sao, chỉ bị bẹp quả hòm tôn, bên trong đầy sách.
May cho cụ, hồi đó chắc chưa đội mũ bh

Tú Vũ 85

Xe hơi
Chào các cụ, các mợ!
Tối qua, 11h đêm em chạy từ Ninh Bình về Hà nội. Đang tít với tốc độ tầm 95km/h thì tự nhien lù lù ra một cụ chó khá to, lững thững đi từ lùm cây chỗ dải phân cách ra đường. Lúc đó em chẳng biết làm sao, khoảng cách tầm 20m, em rà phanh và đâm thẳng.
Bich...bịch....em cho xe chạy tiếp, sau khi có cảm giác vừa thúc và đè lên một vật gì đó. Trong lòng nghĩ là con chó xấu số và nghĩ là chắc lốp xe đầy máu, sáng mai chắc phải đi càphe để rửa cái xe. Lúc này em nghĩ là có nên dừng xe xách con chó về cho anh em làm thịt,nhưng nghĩ đâm chó chẳng may mắn gì, với lại ko muốn nhìn cái xe đầy máu nên em đi tiếp.
Đi gần đến trạm soát vé, khoảng 30km, em và bạn đi trên xe quyết định dừng lại nghỉ và bắn điếu thuốc...và điều bất ngờ xảy ra các cụ ạ.
Em ko hề thấy dấu tý máu nào trên xe, mà ngược lại, cái cản gió phía trước vỡ tung tóe và đèn gầm nhỏ bên lái của em ko cánh mà bay. Nhìn cái xe thảm hại quá, gãy hết phần nhựa phía trước, bên lái. Cũng may là đèn ko sao và ko bị méo mó gì phần sắt bên trong.
Từ tối hôm qua em nghĩ là ko biết em sai chỗ nào. Em muốn hỏi các cụ 3 câu ạ:
- Tình huống đó em nên tránh sáng phải, lấn đường làn phía trong, để tránh cho hay rà phanh và tông thẳng như em làm.
- Sau khi thúc chó,có nên xuống đưa ẻm nó về cho anh em đội bóng làm thịt? và con chó đó có bị chết ko?
- Em mất khoảng bao nhiêu ziền để khắc phục cái sự cố vừa rồi?
Cảm ơn các cụ, mợ đọc tin và tư vấn.
theo em cụ làm vậy là đúng=>> rà phanh->giữ chắc tai lái-> đâm

dungbacauto

Xe tăng
Lúc đấy chỉ có phản xạ mà cụ rà phanh đc rồi thì tránh được chứ cụ