[Funland] Gấp! F1 đang nói đến chuyện tự tử trên nhóm zalo bạn, cần khám ở đâu ?

newmtc

Xe tăng
Khả năng rất lớn là từ trước 2 vc ko có dc sự gắn kết với con nên mới dẫn đến sự việc như thế này. Lớp con em cô giáo chủ nhiệm mỗi học kỳ đều cho các con học sinh viết thư gửi phụ huynh, đến buổi họp cô có đọc những trường hợp đặc biệt cho tất cả phụ huynh cùng suy nghĩ. Có rất nhiều bố mẹ áp đặtj nặng nề tư duy của người lớn lên các con mà ko cần lắng nghe. Có đứa cũng đã viết ra là giá mà đừng sinh nó ra. Qua lời cụ thì cụ đã từng đưa cháu đi gặp bác sỹ thì điều này có thể đã đào 1 khoảng cách với con, vì tuổi ẩm ương nó ko thấy dc sự tin tưởng từ phía bố mẹ mà lại đẩy nó sang bác sỹ vì nghi tinh thần nó có vấn đề. Nên càng lúc nó càng xa cách với bố mẹ. Em nghĩ 2 vc cụ nên nói chuyện với cô chủ nhiệm trước, nhờ cô tìm cách nói chuyện với con hoặc bạn con để hiểu con đang nghĩ gì. Thay đổi dần cách sinh hoạt của gia đình cũng như xem lại việc học hành của con. Để lấy lại sự gắn kết thì cũng ko khó nếu người lớn biết cách 1 chút.
vâng, rõ ràng là sự gắn kết có vấn đề ạ! thank cụ

bucxucthivao

Xe tải
Đọc còm sau của cụ ấy thì em cũng thấy là cháu có bị áp lực học hành hơi căng thật.
Nhưng mà việc khẩn cấp thì trước mắt cứ tìm cách tháo ngòi đã ạ. Còn lỗi tại ai thì để sau tính tiếp ạ #:-s
Bây giờ bố với con nói chuyện như 2 người lớn, đúng nhận sai cãi. Bé chỉ bị tâm lý, chưa bị thần kinh. Xu hướng tự làm đau nếu tích lũy dần thì sẽ nguy hiểm, trẻ con nó rất cần người nói cho bố mẹ hiểu về nó.

newmtc

Xe tăng
1 bạn lớp 6 lại viết dc những stt này...
vâng ạ, ai cũng bất ngờ nó lại có suy nghĩ lớn trước tuổi như vậy, cháu cũng hay xem clip youtube nhiều cái mà e ko hiểu và kiểm soát được ( những cái e biết thì clip có nội dung ám sát kenydy, các vụ án chấn động Nhật Bản, sát nhân giết người hàng loạt... em rất lo mà ko cấm nổi, hic )

Xe bọ xít

Xe container

mấy status mà nó viết trên zalo ( có lúc còn thay avata mầu đen ) hic
Lớp 6 mà viết đc triết lý ntn, chứng tỏ cháu học hành và suy nghĩ rất nhiều, bị mất đi tuổi thơ. Vc cụ gây áp lực và gửi gắm hơi nhiều nơi F1, cháu có anh hay chị hay em ? Và nhà cụ theo Đạo Thiên chúa ạ

titit2023

Xe tải
Trc tiên cụ phải coi đây là việc nghiêm túc. Nhiều trg hợp tự tử rồi.
T2 rót vào tai nó liên tục là bố mẹ luôn yêu con. Dù học dốt hay giỏi. Dù xấu hay đẹp. Mạng sống là quý nhất...
T3 Giảm toàn bộ áp lực học tập cho cháu bé.
T4 Tách cháu ra khỏi nhóm zalo kia. Tìm hiểu xem cháu có tham gia hội nhóm cổ vũ tự tử trên fb, zalo, twitter, instagram nào kg. Cái này làm tế nhị, bí mật.
T5 làm bạn với con, để hiểu con hơn. Xem ở lớp có bị bắt nạt kg.
T6 nếu không hiệu quả thì nhờ đến viện bạch mai, khoa tâm thần, có thể cháu bị trầm cảm. Đây là bước cuối cùng.

rongnho

Xe tăng
Cháu bé bị bắt nạt ở nhà. cụ newmtc mới là người cần đến bác sỹ.
Rất có thể, thường những đứa con của ông bố bà mẹ phổi bò ít bị những vần đề tâm lý, thậm chí nhiều đứa học giỏi vỉ được tự do phát triển.

• Vodka
Reactions: BKG

newmtc

Xe tăng
Cụ cứ đưa cháu đi khám theo bác sỹ chuyên khoa. Nếu cháu ko muốn đi hoặc việc khám chữa ko có kết quả thì mang cháu qua mình giúp.
vâng, lúc này em mông lung ! e sẽ xem xét biểu hiện dần dần rồi quyết định, thank cụ

BKG

Xe tăng
Đọc đến đây thì e nghĩ chắn là vì thành tích học tâp rồi
Vì kq ko tốt ko như kỳ vọng kết hợp với những lời nói khó nghe của đám bạn
kiểu như bị điểm thế thì tao nhảy lầu rồi thách thức nhau í
E mà như này thì e cho nghỉ học đưa đi du lịch trc, còn ko nên cho vào viện vội
E băn khoăn ko hiểu kỳ vọng của ai? Mà kỳ lạ tại sao 8.5đ cô giáo bắt chép phạt, với e đó là hành vi bạo hành tinh thần & không thể chấp nhận được. Ngày xưa con e học lop 7 trường LTV, chỉ vì hè con không đi học hè ở trường (kiểu học trước CT), e muốn con e nghỉ ngơi...mà cô CN nói câu: Chị tưởng con chị học giỏi lắm à! E không nghĩ ngợi nhiều, ngay lập tức buổi tối hôm đó e quyết tâm chuyển trường, vì cho rằng môi trường có quan điểm + gv như trên thật độc hại! Cháu đầu nhà e bản lĩnh, nên lop 10 đã cho dung smartphone + ở phòng riêng. Cháu 2 thiếu nghị lực, hơi kiểu bạc nhược, đến gio lop 11 e vẫn chưa mua phone, mà dùng laptop ở nhà (giới hạn thời gian), vẫn ngủ với bố (cháu vui vẻ chấp thuận). Giờ ko fai lúc trách móc, nhưng e tự thấy cháu mới lop 6 mà tự do chit chat, phòng riêng (với trẻ tâm ly co vấn đề, o riêng vay bm không thể kiểm soát nổi), rồi hành xử của gv...mà VC cụ vẫn không có động thái nào là hơi lạ. Kể cả việc đi BS phải cực kỳ khéo léo, như kiểu đi chơi nhà bạn mẹ, rồi bs (giả vờ bạn mẹ) lân la trò chuyện này kia...Chứ không thể mang cháu den viện tâm thần, gặp bs mặc áo blu trắng... thì có khi tác dụng ngược ấy.

newmtc

Xe tăng
Trc tiên cụ phải coi đây là việc nghiêm túc. Nhiều trg hợp tự tử rồi.
T2 rót vào tai nó liên tục là bố mẹ luôn yêu con. Dù học dốt hay giỏi. Dù xấu hay đẹp. Mạng sống là quý nhất...
T3 Giảm toàn bộ áp lực học tập cho cháu bé.
T4 Tách cháu ra khỏi nhóm zalo kia. Tìm hiểu xem cháu có tham gia hội nhóm cổ vũ tự tử trên fb, zalo, twitter, instagram nào kg. Cái này làm tế nhị, bí mật.
T5 làm bạn với con, để hiểu con hơn. Xem ở lớp có bị bắt nạt kg.
T6 nếu không hiệu quả thì nhờ đến viện bạch mai, khoa tâm thần, có thể cháu bị trầm cảm. Đây là bước cuối cùng.
vâng, việc T2 và T3 thì đang làm rồi ạ. Còn tách khỏi nhóm bạn ( có zalo chung ở lớp ) thì chắc khó, giờ nó thiếu laptop hay smart phone chắc nó nổi khùng lên mất, trẻ con đã ko cho thì thôi, cho rồi khó lấy lại, hic

banchaophoi

Xe hơi
Em đã đọc hết các chia sẻ trong topic của cụ và đọc tin nhắn của cháu thì em cảm nhận rằng thật sự sức khỏe tâm thần của cháu đang có vấn đề. Cụ cũng nói rằng trước đây cháu cũng đã từng có những cảm xúc hay biểu hiện tâm lý ko tốt. Vì vậy, việc của cháu lần này ko phải do vụ 8.5đ và bị chép phạt đâu, mà những yếu tố này chỉ là chất xúc tác thôi. Theo em, cụ cần theo sát cháu 24/24 và đưa cháu đi khám ck tâm thần để can thiệp càng sớm càng tốt. Cụ tham khảo bài viết theo đường link sau để hiểu thêm và ra quyết định phù hợp cho con nhé.

dheIa

Xe điện
Bây giờ bố với con nói chuyện như 2 người lớn, đúng nhận sai cãi. Bé chỉ bị tâm lý, chưa bị thần kinh. Xu hướng tự làm đau nếu tích lũy dần thì sẽ nguy hiểm, trẻ con nó rất cần người nói cho bố mẹ hiểu về nó.
Con cụ ấy là cháu trai, mới 12 tuổi mà viết đc những dòng như cụ ấy chụp lại ở trên thì em thấy cháu này già dặn hơn bọn trẻ cũng tuổi. Con em cũng 12, lớp 6 mà đám bạn trai cùng lớp vẫn như trẻ tiểu học thôi ạ :-s

Em cũng nghĩ là cháu đang chịu áp lực tâm lý thôi chứ chưa đến mức tâm thần. Nhưng việc này quan trọng nên em cũng chỉ dám ngồi nghe thôi :|

Thấy cụ nói có người khuyên cho cháu tư vấn tâm lý lâu rồi mà có vẻ cụ ko để tâm, giờ có vẻ nặng, hic -_-

coquay

Xe container
vâng, nó cũng ko hài lòng với những điều ko như ý ở nhà nữa ( ví dụ tại sao phải về quê? tại sao phải đi chỗ này chỗ kia ... )
Những điều đấy chỉ là thêm thắt thôi cái chính là sự kỳ vọng của gd quá lớn vào thành tích học tập
Con nhà e nó cũng hay thắc mắc vì sao phải thế này sao lại thế kia, năm nay có mấy lần e phải cho nghỉ học thêm cho đỡ áp lực cho nó rồi sau vài ngày e mới ngồi nc để hiểu kỹ hơn
mà học thêm chỉ tuần 2 buổi thứ 7 và con thôi ko học nhiều ( nó bảo học cả tuần rồi có 2 ngày nghỉ lại phải học thêm nó kêu chán chả muốn học )

newmtc

Xe tăng
E băn khoăn ko hiểu kỳ vọng của ai? Mà kỳ lạ tại sao 8.5đ cô giáo bắt chép phạt, với e đó là hành vi bạo hành tinh thần & không thể chấp nhận được. Ngày xưa con e học lop 7 trường LTV, chỉ vì hè con không đi học hè ở trường (kiểu học trước CT), e muốn con e nghỉ ngơi...mà cô CN nói câu: Chị tưởng con chị học giỏi lắm à! E không nghĩ ngợi nhiều, ngay lập tức buổi tối hôm đó e quyết tâm chuyển trường, vì cho rằng môi trường có quan điểm + gv như trên thật độc hại! Cháu đầu nhà e bản lĩnh, nên lop 10 đã cho dung smartphone + ở phòng riêng. Cháu 2 thiếu nghị lực, hơi kiểu bạc nhược, đến gio lop 11 e vẫn chưa mua phone, mà dùng laptop ở nhà (giới hạn thời gian), vẫn ngủ với bố (cháu vui vẻ chấp thuận). Giờ ko fai lúc trách móc, nhưng e tự thấy cháu mới lop 6 mà tự do chit chat, phòng riêng (với trẻ tâm ly co vấn đề, o riêng vay bm không thể kiểm soát nổi), rồi hành xử của gv...mà VC cụ vẫn không có động thái nào là hơi lạ. Kể cả việc đi BS phải cực kỳ khéo léo, như kiểu đi chơi nhà bạn mẹ, rồi bs (giả vờ bạn mẹ) lân la trò chuyện này kia...Chứ không thể mang cháu den viện tâm thần, gặp bs mặc áo blu trắng... thì có khi tác dụng ngược ấy.
vâng ạ, cái phòng riêng thực sự nguy hiểm ( nhất là phòng riêng biệt hoàn toàn ) giờ chót cho rồi mà ko cho nữa e sợ càng tồi tệ thêm. Còn về điểm số thì f1 nhà e có hơi đặc biệt ( do gửi gắm con em trong trường ) nên các thầy cô quan tâm và có thể khắt khe hơn, ai dè hiện tại lại tác dụng ngược

coquay

Xe container
Cho vào viện nó lại nghĩ là vì mình học kém nên bm mới nghĩ mình bị điên thì chết

titit2023

Xe tải
Cụ nên bỏ thời gian theo sát cháu, chỗ e vừa có 1 cháu 14 tuổi nhảy lầu tự tử do trầm cảm. Học sinh trường LTV, có biểu hiện trầm cảm, bố mẹ cháu đã đưa đi khám và thay nhau ngủ cùng cháu để tâm sự. Thế mà đùng cái sáng chở đến trường xong nó tự đi bộ ra toà chung cư nhảy lầu. Nguy hiểm lắm các cụ ạ.
Bạn của f1 nhà e cũng mới nhảy cầu vĩnh tuy hôm trc. Con gái 2007, bố mẹ phát điên.

newmtc

Xe tăng
Cụ nên bỏ thời gian theo sát cháu, chỗ e vừa có 1 cháu 14 tuổi nhảy lầu tự tử do trầm cảm. Học sinh trường LTV, có biểu hiện trầm cảm, bố mẹ cháu đã đưa đi khám và thay nhau ngủ cùng cháu để tâm sự. Thế mà đùng cái sáng chở đến trường xong nó tự đi bộ ra toà chung cư nhảy lầu. Nguy hiểm lắm các cụ ạ.
vụ này e cũng đã nghe nói ( dù ko lên báo ), hình như cũng người quen của chị làm cùng cơ quan vợ em, hic

beomap2

Xe container
Nên gần gũi hỏi han tâm sự với con trong những ngày tới. Hỏi xem con có cần chuyển lớp hay chuyển trường không. Có phương án cho con nhỉ học năm nay. Nếu cho con đi khám tâm thần ở bệnh viện thì chọn bác sỹ nam lớn tuổi để tạo tâm lý tin tưởng, tránh bác sỹ nữ nói năng lóe xóe, dễ gây mất thiện cảm.

bucxucthivao

Xe tải
Rất có thể, thường những đứa con của ông bố bà mẹ phổi bò ít bị những vần đề tâm lý, thậm chí nhiều đứa học giỏi vỉ được tự do phát triển.
Nó là vấn đề về sự phát triển của các thế hệ và va chạm không gian sinh tồn. Thực ra mọi gia đình chúng ta đều muốn con cái phát triển tốt hơn trên nền tảng của bố mẹ.
Bố mẹ đã cố gắng để kiếm tiền, để có điều kiện tốt hơn cho gia đình, và đương nhiên muốn con cái cũng sẽ kế thừa các năng lực và quyết tâm đó. Tuy nhiên tạo môi trường sống và rèn luyện, học tập thế nào là cho phù hợp với mỗi đứa trẻ là một sự khó khăn.
Kỳ vọng chúng ta là đúng đắn, vì thế gia đình và xã hội mới phát triển. Tuy nhiên nếu sai cách thức, nhất là với các bố mẹ thành công tự tin đến mức độc đoán, thì con cái sẽ rơi vào tình thế phụ thuộc theo các quyết định của bố mẹ. Nó không có quyền tự quyết, lâu dần mất bản ngã, niềm tin và bế tắc. Nó cảm thấy nó không còn là nó, nó tìm kiếm câu hỏi với xung quanh... Khi không thể thấy các tín hiệu khả quan thì nó sẽ cành báo.
12 tuổi, nó có hiểu biết nhất định rồi, vậy ta có thể nói chuyện sòng phẳng với nó.