[Luật] Gấp gấp, các cụ am hiểu về luật giúp em xem em có sai lỗi gì không ạ

minhtuanls

Xe đạp
Hôm nay trên đường về nhà. Em đi ô tô trên quốc lộ 1A thì có 1 ông say rượu chạy qua đường từ bên trái đường chạy sang. Em có xử lý nhưng không kịp mặc dù em đi tốc độ 60km ( tốc độ cho phép là 80km/h). Bị va vào đầu xe em và bắn lên làm vỡ kính bên lái. Em đã đưa vào viện ktra chụp chiếu trong tình trạng người đang say mềm thì phải mổ do bị bục ruột ( bục đúng vết khâu ngày trước ko biết là làm sao mà ông ấy phải cắt ruột ). Em đã lo toàn bộ tiền viện phí và hiện người này đã về sinh hoạt bình thường. Bây giờ em muốn xử lý để lấy xe về thì gia đình hắn đòi 50tr tiền bồi thườg mới chịu ký để em lấy xe về. Các cụ cho em hỏi là em có sai không ạ??? Em chạy taxi thui cũng ko có tiền . Nếu 10tr mà họ không chịu thì em đành để công an xử lý và khởi kiện vì ông ấy cũng say rượu và chạy qua đường cao tốc từ bên trái . Các cụ thông thái thì tư vấn cho em với ạ

_AHA_

Xe điện
Xxx bảo phải có chữ ký của vợ chồng nhà kia thì mới thả xe về được ạ
Xxx cũng đểu nhể. Phải xác nhận tình trạng và hoà giải chứ ai lại xúi vào chỗ khó thế

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Xxx bảo phải có chữ ký của vợ chồng nhà kia thì mới thả xe về được ạ
Xxx dọa thôi. Trước người quen em cũng bị y như cụ. Nó cứ đòi thêm mỗi lần một ít. Em vào cho xxx mấy chục, lấy xe về rồi chuồn luôn. Đcm bọn say rượu toàn chạy rông ra đường

minhtuanls

Xe đạp
Xxx dọa thôi. Trước người quen em cũng bị y như cụ. Nó cứ đòi thêm mỗi lần một ít. Em vào cho xxx mấy chục, lấy xe về rồi chuồn luôn. Đcm bọn say rượu toàn chạy rông ra đường
Say rượu vàp bác sĩ chọc nát hết tay mới lấy được ven để truyền cụ ạ:( Bực lắm ik,tai bay vạ gió quá:( Cho thế bọn XXX cũng sợ bị thằng kia nó kiện chứ

_AHA_

Xe điện
Thì cụ làm cái đơn khởi kiện gửi xxx. Lúc đó xxx sẽ hỗ trợ để nhanh kết thúc

Chevrolet Spark 2O17

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay trên đường về nhà. Em đi ô tô trên quốc lộ 1A thì có 1 ông say rượu chạy qua đường từ bên trái đường chạy sang. Em có xử lý nhưng không kịp mặc dù em đi tốc độ 60km ( tốc độ cho phép là 80km/h). Bị va vào đầu xe em và bắn lên làm vỡ kính bên lái. Em đã đưa vào viện ktra chụp chiếu trong tình trạng người đang say mềm thì phải mổ do bị bục ruột ( bục đúng vết khâu ngày trước ko biết là làm sao mà ông ấy phải cắt ruột ). Em đã lo toàn bộ tiền viện phí và hiện người này đã về sinh hoạt bình thường. Bây giờ em muốn xử lý để lấy xe về thì gia đình hắn đòi 50tr tiền bồi thườg mới chịu ký để em lấy xe về. Các cụ cho em hỏi là em có sai không ạ??? Em chạy taxi thui cũng ko có tiền . Nếu 10tr mà họ không chịu thì em đành để công an xử lý và khởi kiện vì ông ấy cũng say rượu và chạy qua đường cao tốc từ bên trái . Các cụ thông thái thì tư vấn cho em với ạ
Về lý thì thằng ma men kia sai,nhưng VN thì luật nó mơ hồ lắm,cứ thấy " 4 bánh " là cả quan và dân thích rồi.
Nửa năm trước ông nội em sang đường ẩu bị xe tải tông chết,xe và tài xế bị công an xích ngay,gia đình thằng tài xế "nó kém tuổi em) cũng lo sợ cho thằng con (tài xế),họ có ý muốn lo toàn bộ chi phí đám tang và mất thêm mấy chục triệu,sau đám tang ông nội em tất cả các bên họp bàn,họ không ngờ gia đình bên em nói không cần họ bồi thường,chỉ cần họ cùng với gia đình lo đám tang cho ông là dc rồi,họ rất bất ngờ.
Sau đó 49 và 100 ngày ông nội em họ cũng đến,nhà họ cách nhà em hơn 100 cây số,cái gì cũng có hậu cả thôi,vài ba trăm triệu nói nhỏ thì cũng có lý,nói to cũng to thật,quan trọng lương tâm luôn vui vẻ,thoải mái.

Cá nhân em nghĩ cụ thử vứt cho chó 20 xem sao,nó chê thì kệ cm chúng nó,mình cũng đến thế thôi chứ không phải đại gia.

rchato

Xe đạp
Giờ cụ phải chắc chắn trong biên bản bên CA phải có "người kia say rượu" thì bác mới cứng cửa được. Cứ hỏi chắc cái này trước rồi mới tính tiếp nhé.

minhtuanls

Xe đạp
Về lý thì thằng ma men kia sai,nhưng VN thì luật nó mơ hồ lắm,cứ thấy " 4 bánh " là cả quan và dân thích rồi.
Nửa năm trước ông nội em sang đường ẩu bị xe tải tông chết,xe và tài xế bị công an xích ngay,gia đình thằng tài xế "nó kém tuổi em) cũng lo sợ cho thằng con (tài xế),họ có ý muốn lo toàn bộ chi phí đám tang và mất thêm mấy chục triệu,sau đám tang ông nội em tất cả các bên họp bàn,họ không ngờ gia đình bên em nói không cần họ bồi thường,chỉ cần họ cùng với gia đình lo đám tang cho ông là dc rồi,họ rất bất ngờ.
Sau đó 49 và 100 ngày ông nội em họ cũng đến,nhà họ cách nhà em hơn 100 cây số,cái gì cũng có hậu cả thôi,vài ba trăm triệu nói nhỏ thì cũng có lý,nói to cũng to thật,quan trọng lương tâm luôn vui vẻ,thoải mái.

Cá nhân em nghĩ cụ thử vứt cho chó 20 xem sao,nó chê thì kệ cm chúng nó,mình cũng đến thế thôi chứ không phải đại gia.
Vâng, e cảm ơn góp ik của cụ nhưng em đang ko biết mình có sai luật j ko ạ:)

minhtuanls

Xe đạp
Giờ cụ phải chắc chắn trong biên bản bên CA phải có "người kia say rượu" thì bác mới cứng cửa được. Cứ hỏi chắc cái này trước rồi mới tính tiếp nhé.
Vâng, cái ik là chắc rồi ạ vì bác sĩ cũng chứng kiến cho em ạ:(

Chevrolet Spark 2O17

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, e cảm ơn góp ik của cụ nhưng em đang ko biết mình có sai luật j ko ạ:)
Cụ lưu ý đây là xứ thiên đàng nhé,ko tội thành có tội,ngược lại có tội thành ko tội là thường.
Cứ tai nạn như vậy nó cứ cho cụ 1 loạt nào là chạy quá tốc độ,rồi thêm tý rượu bia,rồi không làm chủ dc hành vi ... nói thì rất là mơ hồ nhưng " đời là thế ".
Đen phải chịu thôi cụ,chứ giải quyết đúng luật và tình cảm thì hiếm lắm cụ.Chúc cụ bình tĩnh và vượt qua chuyện này.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Đang làm bằng hoà giải, ko có cự cứ để tòa nó vào làm nếu cụ ko sai,

thiadaivuong

Xe hơi
Cụ chủ pọt cái biên bản tai nạn lên thì ae mới giúp dc chứ cụ?

thangpicanto

Xe buýt
Cụ kia say rượu thì sai chắc rồi. Vấn đề nằm ở chỗ cụ chủ có sai hay không. Ý kiến của cụ thì đều có cả rồi. Em tổng hợp lại là:
1. Cụ chủ có đi đúng làn vào thời điểm va chạm k?
2. Ông kia đi bộ hay đi gì? Nếu đi bộ, điểm va chạm có cho sang đường k? (vạch trắng) Nếu đi xe, chỗ đấy có là điểm giao cắt k? Và nếu điểm giao cắt thì ai đến trước? Nếu cụ chủ đến trước, có chứng minh được k? (bằng cam hành trình chẳng hạn)
3. Khi va chạm có nhân chứng k? Nếu có, nhân chứng có ký tên vào biên bản k?
4. Quan trọng nhất, biên bản của cụ chủ viết gì? Có kèm "ông kia say rượu" k?
5. Xe cụ có đủ chuẩn k, trương trường hợp phải ra tòa, gồm giấy tờ và các mục abc khác
6. Nhà cụ có đủ lực để kiện cáo k? Kinh nghiệm của em, khi ra tòa phải mất 1 khoản kha khá đấy, chưa kể cụ sẽ k có xe để làm việc trong thời gian ra tòa

Vì có nhiều cái lằng nhằng thế, nên nhiều cụ khi va chạm đều muốn xử lý trên phương diện tình cảm. Đấy cũng là cái để những "xe nhỏ" khi va chạm ô tô dựa vào để vòi vĩnh. Nên theo em, cụ cứ làm theo thứ tự là:
1. Hòa giải nhà kia, để họ nhận bồi thường. Con số, em cứ mạnh dạn là 30
2. Nếu k giải hòa dc, cụ tính qua đường xxx. Em nghĩ, cụ cứ cho = mức hòa giải luôn cho nhẹ lòng. Cụ có thể lăn tăn khoản này, nhưng e thật, nếu ra tòa, cụ cũng k mất ít hơn nhiều đâu ạ mà mệt người lắm

Chúc cụ sớm xong việc

thinhkieuphong

Xe điện
cụ chủ thấy cam hành trình quan trọng chưa, ở xứ thiên đường này cứ va chạm xxx giữ xe hết, xong 4B toàn phải nôn tiền ra cho 2B mặc dù đúng 100%

rchato

Xe đạp
Cụ ơi, tình hình như nào rồi. Cập nhật lên cho các cụ sau có kinh nghiệm xử lý vụ như này.

Tú Vũ 85

Xe hơi
Chúc các bác 1 ngày vui vẻ

dugianghubt

Xe tăng
ko biết cụ thể như nào nhưng cụ chủ cũng sai chắc luôn . lỗi của cụ là thiếu chú ý qua sát ..... về phần bòi thường thì cứ đúng theo quy định về bồi thường thiệt hại ngoài hd mà phang . tiền chữa trị , thuốc men , mất thu nhập nếu có ...