Gập gương tự động của altis 2.0

hailongk44

Xe đạp
Chào các bác ạ.
Chả là nhà em vừa mua altis 2.0 LD được tháng nay. Xe có gương gập điện rồi nhưng em thấy bất tiện mỗi khi dừng xe phải nhấn nút gập gương, lên xe lại phải nhấn nút đấy để mở gương.
Không biết xe này có chức năng gập gương tự động (khi khóa mở khóa xe) không ạ?
Nếu có các bác hướng dẫn nhà em mới ạ. Em cảm ơn

Mazspeed

Xe container
Ngại thì đừng gập nữa, thế là xong!

tuxedo_hmt24

Xe tăng
Ngại thì đừng gập nữa, thế là xong!
cụ nói cũng phải nhưng làm thêm cái tự gập khi ấn lock, mở khi unlock rất hay mà e thấy ko khó lắm, hình như gắn thêm 1 cái module nữa, cụ qua chỗ cụ Minh Khôi. Nhiều khi tắt máy chui ra mới nhớ ra chưa cụp gương lại phải chui vào mở khóa!

matrix_reload

Xe máy
Mình lại ko thích tự động gập, rất bất tiện khi chạy vào rồi chạy ra liền (cái này ko ít à nha). E chạy Cam LE gương còn ko gập được luôn mới nản, đang muốn tìm nơi thay cặp gương gập điện, khó nghĩ quá thì bay luôn vô hãng chịu đồ long đao.

hah2005

Xe tăng
Em gắn thêm cái cụm của Đài Loan hết 1,5M, bấm lock thì gập gương, bấm unlock thì đèn trần trong xe sáng lên và khi đóng cửa xe nó cũng tắt từ từ như của camry. Hình như trong hãng Toy nó cũng lắp loại này cụ ạ. Các cụ ở HN chỉ lắp hết 1M thôi, em lắp ở tỉnh nên chắc là đắt hơn:-??

Thanhale

Xe tải
3 lít cụ ạ. Em lắp chỗ Trung già Võ thị sáu. Lắp xong hoành tráng phết. em ra khỏi xe lock điều khiển là gương tự cụp hay un lock điều khiển thì gương mở ra. Nhưng chỉ có một điểm khó chịu mà em chưa biết bác Trung đã khắc phục được chưa là khi đi xe đến lúc dừng đỗ không ấn nút mở khoá cửa tự động mà ấn Start/ stop tắt máy ngay thì gương sẽ gập luôn. Đến khi mở cửa xe ra thì gương lại mở lại, rồi lock cửa xe thì lại cụp. Nhiều khi tắt máy quên ấn mở chốt cửa trước thì cũng hơi khó chịu. Còn vụ đèn trần tắt mờ dần, bật khi lock hay unlock là option có sẵn của Altis 2011 rồi, bác chưa cần lắp gì nó đã thế. Chỉ cần gạt đúng vị trí công tắc gắn ở đèn trần là ok.

Chỉnh sửa cuối:

xuanson80tn

Xe tải
theo em nghĩ thì các bác nên chịu khó ấn nút một tí cũng có cái tiện của nó đấy. ví dụ khi đi qua chợ đông vướng cái xe máy bác ấn một cái, đi qua bác lại cho gương nó xòe ra, nếu bac lắp đóng mở tự động thì ko làm đc đâu. Mà đăc biệt đường HN thì rất cần đấy, các bác cứ suy nghĩ rồi tự quyết định thôi.

longmd

Xe tải
theo em nghĩ thì các bác nên chịu khó ấn nút một tí cũng có cái tiện của nó đấy. ví dụ khi đi qua chợ đông vướng cái xe máy bác ấn một cái, đi qua bác lại cho gương nó xòe ra, nếu bac lắp đóng mở tự động thì ko làm đc đâu. Mà đăc biệt đường HN thì rất cần đấy, các bác cứ suy nghĩ rồi tự quyết định thôi.
Lắp gập gương tự động vẫn dùng được công tắc gập gương trong xe cụ ạ.

minhlinhmai

Xe máy
em nắp mất 500k ở 42 láng hạ ,cứ bấm đóng cửa là tự cụp gương ,còn khi nào chọc chia vào ổ khóa mở hết lên thì gương mới mở,còn công tắc vẫn dùng bình thường

hailongk44

Xe đạp
Cảm ơn các bác đã góp ý ạ. Chả là nhà em chật chội, phải gửi nhờ xe nhà khác mà mỗi lần về phải gập gương cho nhà hàng xóm họ đỡ chật chội. Em cứ thắc mắc là nó có gập điện chắc thì chắc cũng có thêm gập tự động.
Giờ không có thì thôi em hết thắc mắc ạ.

hoaphuongdo

Xe máy
Xe em altis không gập được, em đang muốn chế cái công tắc trên xe để gập gương điện. Cụ nào làm rồi cho em xin cái ý kiến ạ. Lắp đặt có phức tạp và rổ giá sao ạ? Voka các bác :D

longmd

Xe tải
Em thấy có một tác dụng nữa cho xe 1.8 (không có smartkey) khi lắp bộ khóa gập gương tự động.
Đó là nhìn gương đã gập vào có nghĩa là xe đã được khóa cửa :D

Prius

Xe buýt
3 lít cụ ạ. Em lắp chỗ Trung già Võ thị sáu. Lắp xong hoành tráng phết. em ra khỏi xe lock điều khiển là gương tự cụp hay un lock điều khiển thì gương mở ra. Nhưng chỉ có một điểm khó chịu mà em chưa biết bác Trung đã khắc phục được chưa là khi đi xe đến lúc dừng đỗ không ấn nút mở khoá cửa tự động mà ấn Start/ stop tắt máy ngay thì gương sẽ gập luôn. Đến khi mở cửa xe ra thì gương lại mở lại, rồi lock cửa xe thì lại cụp. Nhiều khi tắt máy quên ấn mở chốt cửa trước thì cũng hơi khó chịu. Còn vụ đèn trần tắt mờ dần, bật khi lock hay unlock là option có sẵn của Altis 2011 rồi, bác chưa cần lắp gì nó đã thế. Chỉ cần gạt đúng vị trí công tắc gắn ở đèn trần là ok.
Cách lắp này đc cái rẻ và nhanh do chỉ cần 2 cái Relay nhưng nhược điểm như nêu trên chưa kể đến là đang ngồi trong xe nổ máy mà ấn nút lock trung tâm nó cũng cụp rồi xòe rất khó chịu do dây đk của nó đc nối với dây nguồn của LOCK/UNLOCK, cách lắp này KHÔNG THỂ KHẮC PHỤC được hiện tượng trên.
Muốn hoàn hảo thì phải lắp 1 bộ điều khiển gập gương mắc song song với bộ đk gương nằm bên trái tạp lô cạnh cửa lái, nhược điểm là khi đấu nối phải cắt dây ra để nối vào hộp đk này do nó thiết kế để dùng chung cho nhiều loại xe có gập gương bằng điện nên sẽ không thiết kế jack riêng cho từng loại xe, giá của nó không nhầm là 70$ của Taiwan. Còn phụ kiện theo xe trong hãng thì có thiết kế jack phù hợp nên DIY đựơc và khi cần có thể Rollback dễ dàng, giá thì đâu như hơn 4M.

longmd

Xe tải
Theo nhu cầu của em thì:
Em lắp ở bác Trung-Võ Thị Sáu hết 300K giải quyết được vấn đề ko phải ấn nút cụp gương và thêm tác dụng nhìn gương đã cụp là đã khóa xe (với xe 1.8 em thấy hữu ích phết các cụ ợ)=> em thấy quá OK.
Các vấn đế khác em thấy không quan trọng lắm :D

Luu Lehong

Xe container
Theo nhu cầu của em thì:
Em lắp ở bác Trung-Võ Thị Sáu hết 300K giải quyết được vấn đề ko phải ấn nút cụp gương và thêm tác dụng nhìn gương đã cụp là đã khóa xe (với xe 1.8 em thấy hữu ích phết các cụ ợ)=> em thấy quá OK.
Các vấn đế khác em thấy không quan trọng lắm :D
Giá thì em thấy coi như là rẻ, thế lắp có cần can thiệp (cấu, cắt dây) nhiều không cụ? Sợ nhất khâu an toàn chập cháy!:-?
Với lại đôi khi vào ngõ nhỏ cần gập gương thì ảnh hưỏng gì không bác vì khi này không thể tắt máy ?

cucho

Xe tăng
Em thấy mỗi cái đều có ưu nhược. Này nhé
- Lắp thêm tự động cụp -mở khi tắt -mở động cơ. Ôhô thế đang lùi lách cần gập gương tắt máy à. Hay vẫn phải ấn nút ???
- Cứ tắt - cụp, đề - xòe. Vậy đèn xanh đỏ trên 60s tắt máy thì cụp xòe suốt à. Hay tắt máy vào nhà hay đâu đó tí rồi ra lại cụp xòe suốt à??

Vậy nên cụp hay xòe là do mong muốn của ta khi nào thấy cần. Em cho là phù hợp hơn.

Tuy vậy cũng có nhiều xe cao cấp khác cứ off là cụp start là xòe . Chả hiểu mấy - nhiều trò quá.

vietduy269

Xe máy
Em thấy mỗi cái đều có ưu nhược. Này nhé
- Lắp thêm tự động cụp -mở khi tắt -mở động cơ. Ôhô thế đang lùi lách cần gập gương tắt máy à. Hay vẫn phải ấn nút ???
- Cứ tắt - cụp, đề - xòe. Vậy đèn xanh đỏ trên 60s tắt máy thì cụp xòe suốt à. Hay tắt máy vào nhà hay đâu đó tí rồi ra lại cụp xòe suốt à??

Vậy nên cụp hay xòe là do mong muốn của ta khi nào thấy cần. Em cho là phù hợp hơn.

Tuy vậy cũng có nhiều xe cao cấp khác cứ off là cụp start là xòe . Chả hiểu mấy - nhiều trò quá.
cái này bác nói đúng , em thấy alt 2.0 là hợp lí , lúc nào thik cụp thì ấn nút ko thì thôi , có gì đâu :| các bác quan trọng hóa cái này nhỉ :)) em thì cụp bằng tay cũng đc :)) chả ảnh hưởng

maytrangzx

Xe tải
lắp thêm làm gì, chịu khó ấn clok cho no khỏe tay.