Hội xa xứ Gặp mặt giao lưu Mod câu chuyện chuyến đi với nhà Xa Xứ tại Đức và Séc!

Trạng thái
Thớt đang đóng

raklei

Xe điện
Mợ ơi em ở cách Berlin 650 km , nhưng đấy ko phải là vấn đề . Nếu xx tổ chức đông đủ em vẫn thu xếp được.Nhưng vđ là ở khâu tổ chức mợ ạ
650km thì đáng kể gì chỗ e đi loanh quanh cũng phải 400-500km; còn tầm 300km đổ lại là cứ sáng đi tối về :(

thientamnt

Xe điện
Kính thưa các memb chi hội Xa Xứ "mệ kính thưa kính gửi oán nhề"

Vào tuần tới lão Michejo Mod của câu chuyện chuyến đi du lịch châu âu, và có ngỏ ý với nhà XX. Em lập thớt này mong moịngười sắp xếp thời gian giao lưu với lão ý, lịch trình bên thớt dưới!

http://www.otofun.net/threads/533507-hanh-trinh-chau-au-moi-cac-cu-chau-au-vao-tu-van-va-giao-luu
Anh Túng cẩn thận nhé. Bác Dô bác ý uốn tợn lắm :((

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Ở Đức cũng thế thôi, chẳng qua các lão ý sắp được thời gian hay không thôi.
Chuẩn lão ợ, vài trăm km chỉ là chuyện nhỏ cái quan trọng là công việc của bọn em rất bận nếu tiện đường hoặc gần đấy thì bọn em có thể tranh thủ gặp nhau cụng vại bia Đen làm quen. Thôi để dịp khác vậy.

Chuẩn lão ợ, vài trăm km chỉ là chuyện nhỏ cái quan trọng là công việc của bọn em rất bận nếu tiện đường hoặc gần đấy thì bọn em có thể tranh thủ gặp nhau cụng vại bia Đen làm quen. Thôi để dịp khác vậy.
Đúng là dịp lễ hay vào đợt nghỉ thì dễ với mọi người hơn thật, bên đấy công việc nó quấn vào nhau nên nghỉ hơi khó. Trước em ở đấy mãi nên hiểu mà lão!

Em mang cái này về đây để các lão xem ngày hôm Micheajo ở bên đấy lão nào có điều kiện thì giao lưu nhé!

Sau 1 thời gian nghiên cứu toàn bộ tư vấn của các cụ cũng như xếp lịch để giao lưu cùng OFXX tại Đức và Tiệp, thì cuối cùng Hành trình Châu Âu ( lịch đã fixed ) như sau:

26/6: Hanoi - Paris ( vé VNA 1360 USD )
7h sáng hạ cánh ở CDG! Nơi ở đặt qua hostelworld.com
Lịch trình cho 5 ngày ( dự kiến ) như sau:

L'Open Bus Tour
Khải hoàn môn: 9,5 E
Tháp eiffel
Bảo tàng nghệ thuật Louvre
Sacred Heart Basilica of Montmartre
Moulin Rouge
Village St-Paul
Múa dân gian
monet house
Thuyền sông Sein

Ngày 1/7: Paris - Berlin ( đang định đặt của airberlin mà đắt quá 500 USD cho 2 người nên chờ tư vấn của các cụ mợ thêm phần này )
Nơi ở đặt qua hostelworld.com
Lịch trình 3 ngày tại Berlin như sau:

Brandenburg Gate (Brandenburger Tor) Biểu tượng chia cắt đông tây
Charlottenburg Palace (Schloss Charlottenburg) Cung điện xây 350 năm
Television Tower - Tháp truyền hình, xem berlin 360 độ
Alexanderplatz - đồng hồ đầu tiên
Berlin Cathedral - Nhà thờ lớn berlin
Pergamon Museum - bảo tàng của các vị thần và thời kỳ babylon
lâu đài Sans souci; khu thương mại Posdamer plazt; nhà thờ cụt (khu zoo); nhà Quốc hội và khu Chính phủ, rất gần nhau
Thăm khu chợ của người Việt tại phố Herzbergstrasse quận Lichtenberg
Designer Outlet Berlin tại Alter Spandauer weg 1 , 14641 Wustermark , mua nhiều hàng hiệu với giá rất ổn.
Giao lưu với OFXX tại đây.

3/7: Berlin - Prague ( 351km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Nơi ở đặt qua hostelworld.com
Lịch trình 4 ngày tại Prague như sau:

Prague Castle (Prazsky hrad) Lâu đài đẹp nhất
Charles Bridge (Karluv Most) Trên cầu có nhiều thú vị
Old Town Hall and Astronomical Clock (Staromestska Radnice)
U Mateje Kotrby - nhà hàng ăn đồ ăn cổ xưa..
Thành phố điện ảnh ( karlovy vary), cách praha khoảng 1 tiếng đi ô tô
Giao lưu với OFXX tại đây.

7/7: Prague - Budapest ( 525 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Nơi ở tại nhà một người bạn lấy vợ Hung, cách Budapest 100km
Lịch trình 4 ngày tại Budapest như sau:

Castle Hill (Varhegy) - Nhìn ra sông rất đẹp
Matthias Church (Matyas Templom)
Chain Bridge (Szechenyi lanchid)
Karpatia Restaurant & Brasserie
Parliament (Orszaghaz) - nằm bên dòng sông Danube
Gellert Spa - truyền thống của Hung, toà nhà rất đẹp
Heroes' Square
City Park (Varosliget)

11/7: Budapest - Vienna ( 243 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Có thể ở tại nhà của 1 người bạn ở chân một ngọn núi, trong rừng! Vụ này nghe mùi thiên nhiên hoang dã...
Lịch trình 4 ngày tại Áo như sau:

Imperial Palace (Hofburg)
Hoher Markt Clock
Kunsthaus Wien
Belvedere Palace and Museum
Schonbrunn Palace (Schloss Schonbrunn)
Leopold Museum
Ngày 13/7 di chuyển Vienna đi Hallstatt, ở tại nơi có phong cảnh như thiên đường này 2 đêm, sáng 15/7 di chuyển sang Salzberg, cách đó 75 km để lên tàu đi Venice

15/7: Salzberg - Venice ( 447 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Nơi ở đặt qua hostelword.com
Hành trình 2 ngày ở Venice như sau:

Avventure Bellissime ( đi dọc sông )
Saint Mark's Basilica (Basilica di San Marco) - Toà nhà đẹp
St. Mark's Square (Piazza San Marco) - Quảng trường
Rialto Bridge (Ponte di Rialto)
Dorsoduro
Grand Canal

17/7: Venice - Rome ( 534 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Hành trình 2 ngày ở Rome như sau:

Colosseum
Roman Forum and Palatine Hill
Vatican City
Spanish Steps (Piazza di Spagna)
Via Veneto
Trevi Fountain (Fontana di Trevi)

19/7: Rome - Barcelona ( Riêng hành trình này sẽ độc đáo nhất vì đi bằng tàu biển, vượt qua eo biển 1000km, đi mất 20 tiếng, rất nhiều thú vị )
Hành trình 2 ngày ở Bacelona như sau:

Church of the Sacred Family
Las Ramblas - Phố trung tâm
Columbus Monument ( đài tưởng niệm )
Guell Park
Casa Batllo
La Pedrera - Mila House (Casa Mila)
Guell Palace
Picasso Museum (Museu Picasso)
Bar Celta

22/7 Bacelona - Valencia ( 350 km nên dự tính sẽ đi tàu hoặc bus, tuỳ theo cái nào đến trước )
Có đối tác bên này take care mọi việc.
Hành trình 3 ngày tại Valencia như sau:

Antiguo Cauce del Rio Turia ( trưng bày nghệ thuật ngoài trời )
L'Iber Museo de Los Soldaditos de Plomo ( bảo tàng đồ chơi lính lớn nhất TG )
Oceanografic
City of the Arts and Sciences (Ciudad de las Artes y las Ciencias)
Casco Antiguo ( phố cổ )
Plaza de la Virgen ( phố đi bộ )
Riêng tại đây dự tính sẽ ở một resort đẹp nhất để hưởng thụ phong cảnh, cuộc sống của thành phố xinh đẹp này.

25/7: Valencia - Paris ( 1377 km. Chặng này sử dụng máy bay của hãng ryanair: 177 USD. Giá hợp lý )
Enjoy last night in Paris!

26/7: Paris - Hanoi
Safety landing!

Em ko thể có tgian để đi Provence ( Avignon ) và Monaco được vì tgian ko cho phép.
Em huỷ chặng Thuỵ Sỹ để tập trung cho chặng Ý và hành trình trên biển
Một số lưu ý khi đi Châu Âu như các cụ mợ đã tận tình chỉ dẫn như sau:

Nên mang theo ipad và cài đặt các phần mềm sau để hỗ trợ bản độ và định vị GPS:
- Triposo (miễn phí): Phần mềm này rất hữu ích nó cho cụ download bản đồ offline của các thành phố đền kèm các thông tin về các địa điểm thăm quan, thông tin du lịch,….
- Offmaps2 (có phí): Phần mềm này tương tự như phần mềm trên nhưng nó rất mạnh về bản đồ offline. Hầu hết tên từng con đường tại các nơi cụ đến đều được liệt kê chi tiết
- Evernote: Cái này rất tiện vì nó cho phép các cụ tải thông tin toàn bộ của trang web và đọc offline em sẽ nói rõ hơn ở phần dưới.
Cả 2 phần mềm trên đều cho phép cụ xác định tọa độ mình đang đứng và chỉ đường đến nơi cụ cần đi mà không cần kết nối WIFI.
Vậy nên các cụ nếu đã có rồi thì tốt không thì đừng tiếc tiền để mua cho mình 1 cái Iphone, Ipad hoặc Itouch. Theo kinh nghiêm cá nhân của em thì các cụ nên sắm cho mình cái Ipad mini là tốt nhất, kích thước màn hình không quá to cũng không quá nhỏ và quan trọng nó đủ để các cụ cất và lôi ra tiện lợi khi đem so sánh với Iphone hoặc ipad thường.
Nguồn thông tin du lịch về thành phố ở Châu Âu theo em hiệu quả nhất là trên wikitravel. Vậy nên các cụ trước khi đi cứ vào đây chịu khó mất thời gian đọc tiếng anh nhưng nó sẽ liệt kê chi tiết ăn uống, đi lại như thế nào là phù hợp nhất. Các thông tin này các cụ dùng phần mềm Evernote em nói ở trên đề lưu vào. Nó cho phép đồng bộ giữa máy tính và ipad của các cụ.
Ngủ nghỉ: em khuyến cáo các cụ nên chịu khó ở Hostel (nhiều giường chung 1 phòng) vừa vui vừa rẻ http://www.hostelworld.com/. Các cụ lưu ý là nên tìm trên mạng code khuyến mại để đỡ mất 1e/lần book phòng.
Thăm quan thành phố: nếu các cụ rủng rỉnh tiền và lười đi lại cộng thêm không có nhiều thời gian em khuyến cáo các cụ nên đi citybus tại mỗi thành phố đến. Thực chất đi lại phương tiện công cộng ở Châu Âu 1 lần cũng phải >2e. Vé ngày cũng phải 5-10e/ngày tùy từng thành phố.
Di chuyển giữa các nước: Nếu các cụ tính đi nhiều thì có thể mua cái vé
- Euroline: di chuyển bằng bus giữa nhiều quốc gia http://www.eurolines.com/en/
- Interrail: Di chuyển bằng tầu trong và giữa các quốc gia http://www.interrail.eu/. Cái này em thấy rất tiện duy là nó đòi phải chuyển phát vé về cho các cụ vậy nên nếu các cụ kịp thời gian thì bảo nó chuyển về VN không nhờ ai tại thành phố đầu tiên các cụ đến nhận dùm
- Ryanair: http://www.ryanair.com/ Máy bay giá rẻ, rất phổ biến nhưng chỉ cho mang theo hành lý xách tay 10kg. Hành lý gửi chậm thì 20e/20kg thì phải
- Easyjet: http://www.easyjet.com/ tương tự
- Winzzair: http://wizzair.com/ cũng tương tự luôn

Ăn uống: Các cụ đi từ Việt Nam thì chịu khó mua lương khô hoặc cơm cháy. Vừa giữ được lâu mà vừa no bụng. Còn nếu thích ăn ở bên này thì có 2 lựa chọn em hay dùng đến (Bánh mì kebab khoảng 3-5e/bánh hoặc vào quan tầu 7-10e/bữa) ăn no nê, khuyến cáo đừng vào hàng Việt Nam, rẻ cũng phải >10e/bát phở ăn thì chả thấm vào đâu.
Chai nước: Cái này thì quan trọng vô cùng, nước các cụ đều có thể uống ở vòi trong khách sạn nên mỗi sáng trước khi đi các cụ cầm cho em một chai 0.5l. Vừa nhẹ và vừa đủ uống cho 1 buổi đi.
C sủi: Cái này kinh nghiệm từ em thôi, em thấy uống cái này mỗi lần đi chơi thì khỏe hơn và có vẻ nó ít đòi đi hái hoa so với uống nước thường.
Vệ sinh: Các địa điểm công cộng đều tính khoảng 0.5e/lượt. Vậy các cụ muốn tích kiệm thì chui vào các cửa hàng ăn nhanh (McDonal, Quick,…) tuy nhiên một sỗ chỗ nó đồi phải ra quầy thu ngân để lấy code mở cửa.

Còn 2 vấn đề cần các cụ tư vấn thêm:
- Đi lại thăm quan các điểm trong thành phố: tất nhiên sẽ sử dụng Citibus, tuy nhiên nếu để tiện nhất có cần hoặc nên thuê 1 xe để đi riêng có tiện ko, giá thành có đắt ko? Đi taxi thấy đắt quá.
- Vấn đề 3G: như một số cụ mợ tư vấn đến nước nào mua sim nc đó, nhưng nếu e chỉ mua 1 sim 3G tại Pháp, sau đó roaming các nước còn lại, thì phí roaming có quá đắt ko? nếu e mua 1 thẻ 100 E thì liệu có đủ xài cho cả chuyến đi ko ( hạn chế gọi, chỉ xài 3G thôi )?

giangsuki

Xe ngựa
em thì chưa thấy tiện giao lưu lúc nào với lão ý cả :))

Trước hết, em xin vô cùng cảm ơn các cụ mợ đã dành thời gian nghiên cứu chuyến đi của em và sắp xếp lịch để có thời giao giao lưu cùng em.
Lịch trình em đã đi rồi, em xin phép được giao lưu với các cụ ở 2 nơi là Đức và Tiệp theo lịch như sau:

Tại Đức, em sẽ ở từ ngày 1 đến 3/7, vậy em xin phép các cụ được giao lưu với các cụ đêm 1 và 2/7.
Tại Prague, em ở hơi lâu hơn một chút, từ 3 đến 7/7, em xin phép giao lưu với các cụ mợ tại đó vào tối 4 và 5/7.

Phần đi lại thăm quan cả hai nơi thì bọn em có thể tự xoay sở được, chủ yếu phần giao lưu từ tối đến đêm. Không biết khoảng 18h bắt đầu giao lưu thì có sớm quá ko ạ?

Nhân đây em cũng xin các cụ số đt của các thành viên XX tại ĐỨc và Tiệp luôn để em lưu vào trong máy (Các cụ mợ có thể PM vào inbox cho em cũng được). Em sang đó chưa rõ sẽ dùng số nào nên cứ để em chủ động liên lạc với các cụ cho tiện. Nhưng lịch giao lưu là fix luôn như thế. Rất mong được đối ẩm và chém gió cùng các cụ trong thời gian tới.

Trân trọng!

P/S: Em đã nhận 11 áo đồng phục OF và 1 mũ của nhà XX bên HN gửi sang cho các cụ mợ bên ấy. Tks các cụ mợ rất nhiều.

giangsuki

Xe ngựa
P/S: Em đã nhận 11 áo đồng phục OF và 1 mũ của nhà XX bên HN gửi sang cho các cụ mợ bên ấy. Tks các cụ mợ rất nhiều.
Cám ơn lão trước nhé
Lão cầm hộ xx: 01 cái áo nam size L + 01 F1 size 12 + 01 mũ mang sang Prague đưa cho lão Lái
còn lại cứ chuyển cho Bó mạ tụt ở Đức tất cả số còn lại nhé

laicanthan

Xe container
Trước hết, em xin vô cùng cảm ơn các cụ mợ đã dành thời gian nghiên cứu chuyến đi của em và sắp xếp lịch để có thời giao giao lưu cùng em.
Lịch trình em đã đi rồi, em xin phép được giao lưu với các cụ ở 2 nơi là Đức và Tiệp theo lịch như sau:

Tại Đức, em sẽ ở từ ngày 1 đến 3/7, vậy em xin phép các cụ được giao lưu với các cụ đêm 1 và 2/7.
Tại Prague, em ở hơi lâu hơn một chút, từ 3 đến 7/7, em xin phép giao lưu với các cụ mợ tại đó vào tối 4 và 5/7.

Phần đi lại thăm quan cả hai nơi thì bọn em có thể tự xoay sở được, chủ yếu phần giao lưu từ tối đến đêm. Không biết khoảng 18h bắt đầu giao lưu thì có sớm quá ko ạ?

Nhân đây em cũng xin các cụ số đt của các thành viên XX tại ĐỨc và Tiệp luôn để em lưu vào trong máy (Các cụ mợ có thể PM vào inbox cho em cũng được). Em sang đó chưa rõ sẽ dùng số nào nên cứ để em chủ động liên lạc với các cụ cho tiện. Nhưng lịch giao lưu là fix luôn như thế. Rất mong được đối ẩm và chém gió cùng các cụ trong thời gian tới.

Trân trọng!

Ok đã fix, nếu được thì chiều 4/7 em lên đón cụ trên Praha về dưới Plzen ( cách Praha 120 km) Nhậu tại gia cho nó đầm ấm, sáng 5/7 cụ có thể đi thăm thú Plzen nơi có nhà máy bia Sec nổi tiếng hay về lại Praha tùy cụ. Số đt của em là + 420 775201486

Ok đã fix, nếu được thì chiều 4/7 em lên đón cụ trên Praha về dưới Plzen ( cách Praha 120 km) Nhậu tại gia cho nó đầm ấm, sáng 5/7 cụ có thể đi thăm thú Plzen nơi có nhà máy bia Sec nổi tiếng hay về lại Praha tùy cụ. Số đt của em là + 420 775201486
Vâng em cứ cảm ơn cụ đã, e sẽ bàn lại với partner của e rồi sẽ PM cho cụ để cùng hẹn hò. Nhậu tại gia thì tuyệt quá còn gì bằng, e cũng rất mong hiểu dc phần nào cs của người việt mình tại Séc. :)

Chả có lãnh đạo nào vi hành qua Tân Gia Ba nhỉ - bên em nhỏ xíu, đi đâu ở đâu em cũng túm được :))

Bó mạ tụt

Xe buýt

Trân trọng!

Chào Bác !
E sẽ gửi bác SĐT của e vào Inbox nhé, khi nào bác sang tới Đức chúng ta sẽ trao đổi cụ thể địa điểm gặp gỡ sao cho tiện nhất cả đôi bên. Tại thú thực là dịp này e cũng bận quá nên cũng không dám hứa trước như thế nào, e đi suốt...:D. Bên này có lẽ cũng chỉ có e gặp đc bác thôi, những lão khác chắc hơi khó.
Thay mặt OFXX tại Đức, rất mong đc gặp bác !:D

Chào Bác !
E sẽ gửi bác SĐT của e vào Inbox nhé, khi nào bác sang tới Đức chúng ta sẽ trao đổi cụ thể địa điểm gặp gỡ sao cho tiện nhất cả đôi bên. Tại thú thực là dịp này e cũng bận quá nên cũng không dám hứa trước như thế nào, e đi suốt...:D. Bên này có lẽ cũng chỉ có e gặp đc bác thôi, những lão khác chắc hơi khó.
Thay mặt OFXX tại Đức, rất mong đc gặp bác !:D
Tụt lĩnh ấn thay mặt XX Đoi Sờ Lan tiếp đón và đãi món râu ngô đê :P

Trạng thái
Thớt đang đóng