Thảo luận GARA ESCAPE - Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng xe - Sixteen edition

bigman95

Xe điện
Của em vẫn còn nhưng nó vẫn có khoảng cách đủ để chuột nó chui vào, thế nên em mới phải làm cái này cho chuột khỏi chui vào

Nó chui từ dưới lên qua cái lỗ em đã chắn 2 thanh màu trắng này lên rồi tha đủ thứ xương, nylong, rác.... À mà đừng bác nào bịt kín cái lỗ tròn đó nhá, nó là lỗ thoát nước từ kính xuống
sao cụ lại bịt lại , Cụ kiếm cái lớp Medium dùng cho AHU cho vào , Tý sợ lớp này luôn. Vừa cách bụi cách mùi tốt. (lớp này dạng sợi nên Tí không nhằn được.)

bigman95

Xe điện
Chào các bác, em vừa mới đầu tư bạn Esc 2011, xe còn zin đầu CD. Em cũng tự lắp dây Aux và đầu tư cái tẩu T43. Tuy nhiên khi cắm dây Aux vào tẩu T43 để nghe nhạc loa cứ có tiếng "iiii" nghe rất ngứa tai. Ga càng mạnh tiếng đó càng to hơn. Các bác có biết nguyên nhân và cách khắc phục không ạ?
Em nghe nhạc Bluetooth or usb qua FM của T43 thì không được trong tiếng bằng dây Aux nên vẫn muốn vooc chỗ này.
Thay cái tẩu khác Cụ, cần qua em , em cho mượn cái của em cắm thử.

bigman95

Xe điện
Cụ nào thông thái về máy ếch cho em hỏi. Xe em 2.3 đời 2004 đã tháo cầu sau, khi nổ máy tắt điều hòa thì không sao, nhưng khi bật điều hòa thì cứ khoảng 1 phút nó lại có tiếng bụp, nó cứ lặp đi lặp lại như thế, kiểu như ống điều hòa bị tắc đến khi lực ép mạnh quá nó mới phụt qua chỗ tắc đó ( cái này phải mở nắp capo đứng đầu xe mới nghe thấy, chứ ngồi trong xe thì không thấy)
Đàu tiên là Cụ lắp lại cái cầu sau. Còn cái tiếng bụp của xe cụ là tiếng đóng điều hòa thôi . Tháo cục điều hòa ra bảo dưỡng là hết. (chú ý kiếm gara ngon không lại lành thành què nhé)

bigman95

Xe điện
Kính các Cụ, sau khi chiến thắng được bệnh lười và thêm thời gian do Co Vy sinh ra , e quyết định tự bảo dưỡng hệ thống cổ hút , van PCV .

Sau khi kiểm tra thay thế toàn bộ goăng cổ hút , van PCV cùng đường ống ( 3 đoạn ngắn) thì các Cụ cần chú ý, cái ống cao su này cắm vào van PCV sẽ mủn sau 14 v nhé . (sẽ mất chân không ở cổ hút) .

Cụ nào có kế hoạch thay Bugi (8-10v) thì nên : thay toàn bộ goăng cổ hút ( 6 cái trên 6 cái dưới với V6) thay Van PCV cùng 3 đoạn ống cao su của van ( ống nhựa được kết nối bởi 3 ống này) chú ý 2 đầu ống nhựa phải gần nhau nhất có thể. Ống có thể dùng ống nước chịu nhiệt của Honda có bố .(ống zin chỉ là ống cao su )

Cụ nào có ý định tự thay , em hướng dẫn .( tự làm bao gồm cả vệ sinh cẩn thận cổ hút mất khoảng 4 tiếng)

Kiểm tra sau khi thay , các Cụ nổ máy mở nắp đổ dầu , không có hiện tượng hút hay thổi từ lắp ra là ổn. dầu máy được phun lên xích cam và không bắn ra ngoài miệng nắp dầu. (áp suất được cân bằng giữa nắp các te và áp suất ngoài ). áp suất máy cân bằng --> không bị chảy dầu máy, không đị thoái hóa dầu máy do áp suất cao và nhiệt củ khí nóng, không bị mất công suất máy do phải thắng áp suất trong khoang máy, không bị mất chân không phục vụ cho hệ phanh và đóng mở cái van hơi xăng, EGR, van đóng mở điều hòa , đảm bảo lượng hòa khí giữa xăng và khí ( MAF đọc đúng) , không báo lỗi cảm biến Oxy và Maf , cảm biến hơi xăng( báo lỗi láo dẫn đến phải thay )

Chỉnh sửa cuối:

BonBonTT

Xe điện
sao cụ lại bịt lại , Cụ kiếm cái lớp Medium dùng cho AHU cho vào , Tý sợ lớp này luôn. Vừa cách bụi cách mùi tốt. (lớp này dạng sợi nên Tí không nhằn được.)
Tks bác, giờ em mới nghe đến cái "Medium dùng cho AHU " của bác. Em chơi kiểu này cho nhanh vì đồ nhà có, mà chơi kiểu nay lá phượng nó rời vào vẫn thoát được ra ngoài

vuatroi

Đi bộ
Bác cần mua thêm cục triệt nhiễu, noise isolator, gắn trước cổng aux của đầu CD

Em thì ko dùng tẩu mà dùng bộ bluetooth kèm isolator luôn. Nét căng.

Cảm ơn bác. Không biết bác ở đâu qua dịch dã em đến mượn lắp thử xem có đúng bệnh không để đầu tư ạ (thấy ava xe bác biển 29A, xe em cũng vậy)

khoaiqb

Xe tải
Cảm ơn bác. Không biết bác ở đâu qua dịch dã em đến mượn lắp thử xem có đúng bệnh không để đầu tư ạ (thấy ava xe bác biển 29A, xe em cũng vậy)
Cụ thử tìm trong FB của Ford Escape Việt Nam, em thấy các cụ đặt trên Lazada hay Shopee gì đó.

BVTL

Xe điện
Người OF
Ok Bác! Em ở mạn Hà Cầu, Hà Đông. Còn đi làm mạn Duy Tân ạ!
Hết dịch bác cứ nhắn em nhé!

thoaibm

[Tịch thu bằng lái]
Khai trương nhà mới, các cụ đã gặp tình trạng này chưa:

Xe đi bất kỳ tốc độ và số nào, cứ vòng tua nằm trong ngưỡng 1400-1500 thì có tiếng kêu rè rè xuất hiện. Dù lúc đó ON/OFF điều hòa vẫn có tiếng kêu như vậy. Theo các cụ, tiếng kêu đó xuất phát từ đâu?
Em nghĩ chắc chắn không phải do hệ thống điều hoà vì cụ đã tắt AC mà nó vẫn kêu, thứ 2 nếu là vòng bi thì lúc nào nó cũng kêu, cứ quay là nó phát ra tiếng kêu, trường hợp này em đoán chỉ còn mỗi bi tăng cu roa tổng là khả năng cao nhất.

thule6

Xe điện
Của em vẫn còn nhưng nó vẫn có khoảng cách đủ để chuột nó chui vào, thế nên em mới phải làm cái này cho chuột khỏi chui vào

Nó chui từ dưới lên qua cái lỗ em đã chắn 2 thanh màu trắng này lên rồi tha đủ thứ xương, nylong, rác.... À mà đừng bác nào bịt kín cái lỗ tròn đó nhá, nó là lỗ thoát nước từ kính xuống
Em dùng lưới inox cắt ra uốn cong ốp vào 2 lỗ thoát nước 2 bên để ngăn chuột nhưng không ngăn nước, còn hốc lọc gió em mua lọc gió điều hòa của xe khác to hơn cắt ra cho vừa đặt vào, còn lấy gió ngoài hay không là tùy thuộc vào hoàn cảnh và ý thích của mình có thể tự điều khiển được chứ em ko triệt đường lấy gió ngoài. Xin chia sẻ cách của em!

thule6

Xe điện
Kính các Cụ, sau khi chiến thắng được bệnh lười và thêm thời gian do Co Vy sinh ra , e quyết định tự bảo dưỡng hệ thống cổ hút , van PCV .

Sau khi kiểm tra thay thế toàn bộ goăng cổ hút , van PCV cùng đường ống ( 3 đoạn ngắn) thì các Cụ cần chú ý, cái ống cao su này cắm vào van PCV sẽ mủn sau 14 v nhé . (sẽ mất chân không ở cổ hút) .

Cụ nào có kế hoạch thay Bugi (8-10v) thì nên : thay toàn bộ goăng cổ hút ( 6 cái trên 6 cái dưới với V6) thay Van PCV cùng 3 đoạn ống cao su của van ( ống nhựa được kết nối bởi 3 ống này) chú ý 2 đầu ống nhựa phải gần nhau nhất có thể. Ống có thể dùng ống nước chịu nhiệt của Honda có bố .(ống zin chỉ là ống cao su )

Cụ nào có ý định tự thay , em hướng dẫn .( tự làm bao gồm cả vệ sinh cẩn thận cổ hút mất khoảng 4 tiếng)

Kiểm tra sau khi thay , các Cụ nổ máy mở nắp đổ dầu , không có hiện tượng hút hay thổi từ lắp ra là ổn. dầu máy được phun lên xích cam và không bắn ra ngoài miệng nắp dầu. (áp suất được cân bằng giữa nắp các te và áp suất ngoài ). áp suất máy cân bằng --> không bị chảy dầu máy, không đị thoái hóa dầu máy do áp suất cao và nhiệt củ khí nóng, không bị mất công suất máy do phải thắng áp suất trong khoang máy, không bị mất chân không phục vụ cho hệ phanh và đóng mở cái van hơi xăng, EGR, van đóng mở điều hòa , đảm bảo lượng hòa khí giữa xăng và khí ( MAF đọc đúng) , không báo lỗi cảm biến Oxy và Maf , cảm biến hơi xăng( báo lỗi láo dẫn đến phải thay )
Món này em phải nhờ cụ hướng dẫn rồi, cụ cho em lịch và phải chuẩn bị những gì để em còn đi gom mùa Covid này cũng khá khó! Tks cụ

DVDtrieubon

Xe điện
Cụ cần qua em bên trung văn phút mốt

bigman95

Xe điện
Kinh nghiệm : các Cụ không nên đổ xăng nhẩy cò nhé! bơm cũ khi vòi xăng áp lực cao đẩy vào làm phao xăng đẳy lên qua dải trở dẫn đến tín hiêu về IC sai --> kim xăng tụt về 0 nổi đèn hết xăng , lỗi code P0460.

Giải pháp tạm thời của em : chạy cho tụt bớt xăng, đổ lọ vệ sinh bình xăng.

lâu ngắn: nếu kiếm được mach khác thay vào.
lâu dài : thay bơm mới.

Chỉnh sửa cuối:

khoaiqb

Xe tải
Kinh nghiệm : các Cụ không nên đổ xăng nhẩy cò nhé! bơm cũ khi vòi xăng áp lực cao đẩy vào làm phao xăng đẳy lên qua dải trở dẫn đến tín hiêu về IC sai --> kim xăng tụt về 0 nổi đèn hết xăng , lỗi code P0460.

Giải pháp tạm thời của em : chạy cho tụt bớt xăng, đổ lọ vệ sinh bình xăng.

lâu ngắn: nếu kiếm được mach khác thay vào.
lâu dài : thay bơm mới.
Cảm ơn cụ.
Xe em 10 tuổi, lúc nào bơm cũng cho nẩy cò ;)

bigman95

Xe điện
Cảm ơn cụ.
Xe em 10 tuổi, lúc nào bơm cũng cho nẩy cò ;)
Quan trọng cái bơm của cụ còn ngon thì không sao, bơm cũ cần phao và hãm không còn chắc nữa khi có lực tác động vào nó vướt dải thôi.

bigman95

Xe điện
Em mua lại lúc 5 vạn, bây giờ là 11 vạn. Mỗi 2 vạn em thay lọc xăng ngoài một lần & thêm 1 lần vệ sinh bơm.
Áp suất bơm vẫn đạt 4.2 thì vẫn ổn. Bảo dưỡng như Cụ hơi quá. Lọc xăng 3 v thay lọc bơm 5 v thay nếu bơm xịn còn bơm lô 5 v đã là tốt lắm rồi.

bigman95

Xe điện
Em mới học được cách kiểm tra động cơ các máy có đều nhau không? các máy có độ kín không? chân không buồng hút có ổn không? --> đánh giá máy xe có ổn không.

Các Cụ kiếm cho em 1 đồng hồ đo chân không dải 0-30 inHg là được.
1. Giá trị chuẩn 17-22 ngoài chuẩn đấy thì hở đâu đó hoặc lọt hơi của
xéc măng
2. Kim thay đổi trong quá trình nổ máy garanti --> máy có vấn đề ( 1 hoặc nhiều máy)

dovangiang

Xe máy
xe em Escape 2010 XLT bị lỗi khóa từ, các cụ chỉ em chỗ nào quanh Mỹ Đình sửa được nhỉ và mất tầm bao nhiêu tiền? lúc làm thêm cái chìa đã mất gần 2 củ.