Gãy ốc bắt biển - các bác tư vấn giúp

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Tuần trước em qua cụ Vòi sơn lại xe,
Thợ nó bắt lại biển sau như này:

Nên em phải lắp lại, kết quả nó như này:

Các cụ tư vấn giúp, có những cách nào để xử lý.

Xe2009

Xe tải
...lắp lại, kết quả nó như này:
Vấn đề của Cụ theo nhà cháu hiểu là tháo phần chân của bulon bị cụt đầu ? Nếu nhà cháu hiểu đúng thì có thể làm như sau:
1-Nếu bulon có đường kính đủ để hàn được
- Tháo các bulon khác, rồi biển ra (mục đích là để chân bulon cụt "lồi" thêm lên)
- Hàn một bulon nhỏ khác (hoặc bất cứ gì để sau này có thể vặn được) lên chân bulon cụt.
- Nhỏ dầu vào chân bulon rồi vặn ra
2-Nếu bulon có đường kính nhỏ không hà được thì khoan phá sau đó taro lại để tạo đường ren cho ốc
Đây là cách thợ cơ khí hay làm. Cũng có thể có cách khác hay hơn nhưng nhà cháu chỉ biết cách này

Prius

Xe buýt
Phía mặt sau của cốp bắt BKS này có 1 tấm nỉ che, cụ lật nó ra, nếu ốc đủ dài sẽ lòi ra khoảng 0,5-1cm, khi này cụ dùng kìm chết vặn ngược chiều kim đồng hồ lôi ra. Đây là cách nhanh nhất nếu ốc bắt biển số trên xe cụ dài từ 2-3cm.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Phía mặt sau của cốp bắt BKS này có 1 tấm nỉ che, cụ lật nó ra, nếu ốc đủ dài sẽ lòi ra khoảng 0,5-1cm, khi này cụ dùng kìm chết vặn ngược chiều kim đồng hồ lôi ra. Đây là cách nhanh nhất nếu ốc bắt biển số trên xe cụ dài từ 2-3cm.
Em lật phía sai ra xem rồi. Nó không lòi ra phía sau mới khó chứ.
Hay là khoan cái lỗ khác cho xong nhỉ

vt2phuc

Xe điện
Cụ cứ mang qua chỗ cụ Vòi bảo cụ ấy lấy ra cho, Cái này với thợ cơ khí đơn giản mà. Mang ra thợ hàn ngoài cẩn thận hỏng sơn chỗ đó.

Carens_SX

Xe buýt
them em cụ dùng keo epoxy gắn dính phần thân ốc và phần đầu ốc, sau khi keo khô thì tháo ốc ra thay ốc khác.

chobobo

Xe hơi
cụ lấy mũi khoan có đường kính nhỏ hơn cái ốc gãy đó.Khoan vào cái ốc đó ráng làm sao cho đúng tâm.Sau đó taro gai ốc ngược chiều vặn lại và lấy con ốc nhỏ bằng đường kính khoan lúc nãy taro vặn theo chiều mình taro là ra thôi.
Cái này em làm hằng ngày ^^!
chúc bác nhanh sửa em nó

Xe2009

Xe tải
them em cụ dùng keo epoxy gắn dính phần thân ốc và phần đầu ốc, sau khi keo khô thì tháo ốc ra thay ốc khác.
Cách này nếu làm được thì tuyệt nhưng không biết keo epoxy có đủ độ gắn chắc không, e rằng khi vặn thì thân ốc và đầu ốc có thể bung rời nhau. Cụ chủ thớt cứ thử xem.

cụ lấy mũi khoan có đường kính nhỏ hơn cái ốc gãy đó.Khoan vào cái ốc đó ráng làm sao cho đúng tâm.Sau đó taro gai ốc ngược chiều vặn lại và lấy con ốc nhỏ bằng đường kính khoan lúc nãy taro vặn theo chiều mình taro là ra thôi.
chúc bác nhanh sửa em nó
Về nguyên tắc thì cách làm trên là rất hay, tuy nhiên có mấy cái khó:
1- Khoan vào ốc: thường ốc bắt biển số là loại có đường kính nhỏ (4mm-8mm) nên để khoan đúng tâm và đủ sâu là rất khó nếu không dùng bộ gá, mà trong trường hợp này không dùng bộ gá được nên người khoan phải rất khéo tay.
2- Taro gai ốc ngược: khó kiếm được đồ nghề để tạo ren ngược trên ốc và lỗ khoan
Nếu không là thợ thì khó có đồ nghề (taro, ren, đồ hàn...), có lẽ Cụ chủ thớt nên mang ra thợ cơ khí, họ vừa có kinh nghiệm vừa có đổ nghề làm nhanh mà phí cũng thường thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Keo epoxy trên thị trường nhiều loại lắm, nên không biết loại nào phù hợp cụ ạ.

chúc bác nhanh sửa em nó
Cụ làm về cơ khí phải không? Có cái khó ở đây là thẩm mỹ sau khi lấy ra nữa.

Cách này nếu làm được thì tuyệt nhưng không biết keo epoxy có đủ độ gắn chắc không, e rằng khi vặn thì thân ốc và đầu ốc khó bung rời nhau. Cụ chủ thớt cứ thử xem.

Về nguyên tắc thì cách làm trên là rất hay, tuy nhiên có mấy cái khó:
1- Khoan vào ốc: thường ốc bắt biển số là loại có đường kính nhỏ (4mm-8mm) nên để khoan đúng tâm và đủ sâu là rất khó nếu không dùng bộ gá, mà trong trường hợp này không dùng bộ gá được nên người khoan phải rất khéo tay.
2- Taro gai ốc ngược: khó kiếm được đồ nghề để tạo ren ngược trên ốc và lỗ khoan
Nếu không là thợ thì khó có đồ nghề (taro, ren, đồ hàn...), có lẽ Cụ chủ thớt nên mang ra thợ cơ khí, họ vừa có kinh nghiệm vừa có đổ nghề làm nhanh mà phí cũng thường thôi.
Nếu vậy thì phải tìm thợ cơ khí chuyên nghiệp rồi

Carens_SX

Xe buýt
Trước em mua trong Metro, tên của nó là Pioneer, dùng tốt lắm, dán cực chắc, cụ lưu ý là trộn 2 thành phần của keo theo đúng tỉ lệ nhé. Sau khi keo khô các cụ vặn vô tư. Cụ cứ thử đi, em thấy đây là cách đơn giản mà hiệu quả nhất. Chứ khoan và taro lại phức tạp lắm, mà nguy cơ hỏng ren chìm là rất cao....

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Trước em mua trong Metro, tên của nó là Pioneer, dùng tốt lắm, dán cực chắc, cụ lưu ý là trộn 2 thành phần của keo theo đúng tỉ lệ nhé. Sau khi keo khô các cụ vặn vô tư. Cụ cứ thử đi, em thấy đây là cách đơn giản mà hiệu quả nhất. Chứ khoan và taro lại phức tạp lắm, mà nguy cơ hỏng ren chìm là rất cao....
Thanks cụ. Để em thử xem.

Tứ Vạn

Xe điện
Tuần trước em qua cụ Vòi sơn lại xe,
Thợ nó bắt lại biển sau như này:

Nên em phải lắp lại, kết quả nó như này:

Các cụ tư vấn giúp, có những cách nào để xử lý.
1- Cụ nhận xét thêm và cho ít ảnh về chất lượng sơn tại cụ Voiz ợ để of cùng đánh giá.
2- Việc con ốc của cụ nên mang ra chỗ chuyên nghiệp đằng nào thì cụ cũng phải ép lại biển cho nó ngon nghẻ, biển của cụ tệ quá phê bình cụ đới:)):)).
Cụ đánh xe ra 19 phố nhà hỏa chỗ Tuấn Sài gòn chuyên ép biển đới, cụ thích sửa kiểu gì nó cũng làm được, đợt trước biển của em còn xấu hơn biển cụ mà giờ long lanh rùi. Chúc cụ có vợ 2 đẹp. Giá tầm 400K 2 biển trước sau.

Chỉnh sửa cuối:

Tran Thanh Hai

Xe buýt
@Tứ Vạn:
1. Nếu cụ ở Trung hòa Nhân chính, thì là chỗ em. Cụ qua mục sở thị luôn.
2. Chỗ Tuấn Sài Gòn, trước em cũng nghe nói, nhưng mọi người bảo đông chờ đợi lâu lắm,
và trước mắt em cần lấy con ốc ra, không biết chỗ đó có làm tốt về cơ khí không cụ

1- Cụ nhận xét thêm và cho ít ảnh về chất lượng sơn tại cụ Voiz ợ để of cùng đánh giá.
2- Việc con ốc của cụ nên mang ra chỗ chuyên nghiệp đằng nào thì cụ cũng phải ép lại biển cho nó ngon nghẻ, biển của cụ tệ quá phê bình cụ đới:)):)).
Cụ đánh xe ra 19 phố nhà hỏa chỗ Tuấn Sài gòn chuyên ép biển đới, cụ thích sửa kiểu gì nó cũng làm được, đợt trước biển của em còn xấu hơn biển cụ mà giờ long lanh rùi. Chúc cụ có vợ 2 đẹp. Giá tầm 400K 2 biển trước sau.

Tứ Vạn

Xe điện
@Tứ Vạn:
1. Nếu cụ ở Trung hòa Nhân chính, thì là chỗ em. Cụ qua mục sở thị luôn.
2. Chỗ Tuấn Sài Gòn, trước em cũng nghe nói, nhưng mọi người bảo đông chờ đợi lâu lắm,
và trước mắt em cần lấy con ốc ra, không biết chỗ đó có làm tốt về cơ khí không cụ
E cũng chưa làm cái này bao giờ, nhưng cụ qua mấy gara Le Văn Lương chưa, em nghĩ là nó cũng đơn giản mà.

Tran Thanh Hai

Xe buýt
E cũng chưa làm cái này bao giờ, nhưng cụ qua mấy gara Le Văn Lương chưa, em nghĩ là nó cũng đơn giản mà.
Em qua mấy gara Lê Văn Lương rồi, nói chung là họ không xử lý được. Vấn đề này chắc cần chỗ có chuyên môn và công cụ chuyên dụng.

nguyenkhanhtung

Đi bộ
Bác mang ra thợ sửa chữa cơ khí, yêu cầu họ lấy tâm bằng đầu tu thật chuẩn rồi khoan , nếu khoan chuẩn thì chỉ cần taro lại theo ốc cũ , nếu bị lệch thì taro lên ốc to hơn. Con ốc này bị gãy có thể do khi vặn vào siết quá lực nên khi vặn ra là gãy luôn. kêu thợ làm cần thận và trả thêm tí tiền là họ nhiệt tình ngay . Hàn vào ốc để tạo điểm lồi ra rồi lại hàn êcu khác vào để lấy chỗ vặn cũng được nhưng sẽ không ra được nếu con ốc bị cháy ren do siết quá lực ,mà sau khi hàn thì phần vỏ sơn bên cạnh cũng bị cháy

_MBBG_

Xe điện
ko có loại keo nào có thể chịu dc lực vặn như vậy cả,tiếp diện để dán keo là quá nhỏ mà lực vặn lại lớn hơn..điều đó là ko thể,chỉ có cách Taro mà thôi,tìm thợ có tay nghề mà làm cụ ạ,ví dụ có hơi xấu thì biển cũng che fần nào rồi.