[Funland] GDP(PPP) Việt Nam đã vượt Hà Lan, Thụy Sỹ........

huyhung123

Xe điện
Cao thấp thế nào em không biết chứ thấy báo chém thu nhập 10 triệu/tháng là thuộc top 20% thu nhập cao rùi đó. =)) =)) =))

So với mấy nước cụ chủ thớt so chưa bằng con số lẻ của bọn nó nữa. Thui cắm đầu làm tiếp thui
Nhà cụ 5 người thì 50tr/ tháng. Ở VN vậy là sống ổn rồi chứ?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ý cụ là đồ VN dỏm hơn Mỹ à? Tiêu chí gì cụ?
Tất nhiên là dỏm hơn đồ phương Tây r”cái này là thực tế mà…nhất là các sản phẩm công nghiệp.thực phẩm cũng vậy độ an toàn cao sao bằng.

Rau tươi cá tươi chưa chắc đã an toàn.

tuan_nguyen261188

Xe điện
10 triệu trên 1 người tức là gia đình cụ 4 người và 2 người đi làm thì vợ chồng thu nhập quanh quanh 800 usd mẽo / tháng cho 1 người đấy cụ
Thì 800 usd trên tháng thì có phải không bằng số lẻ của England với Thụy sỹ đúng không cụ.

Khi nào mình bằng 1/2 nó mới ăn thua được.

.Bo My

Xe container
Thì 800 usd trên tháng thì có phải không bằng số lẻ của England với Thụy sỹ đúng không cụ.

VN không cần bằng 1/2 nó mới ăn thua, chỉ cần có số dân giàu bằng 4 triệu bằng 50% số dân Thụy Sĩ là ăn thua rồi.

victory_1980

Xe điện
Vượt mấy nc có quy mô dân số nhỏ thì ít ý nghĩa, bao giờ vượt được Thái Lan, Indo thi hãy mừng.

Legoo TRAU VANG

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
So kiểu này thì Tàu đứng đầu thế giới !
Xét góc độ tĩnh, Tổng GDP theo PPP của TQ đang đứng đầu TG.
Xét góc độ động, tốc độ thay đổi (tăng trưởng) cũng thuộc diện hàng đầu thế giới.
Để tránh tranh cãi, em công nhận dưới góc độ hiện tại, GDP đầu người TQ vẫn còn kém Bo Mỹ của các cụ khá nhiều. Bo Mỹ muôn năm :))
Vượt mấy nc có quy mô dân số nhỏ thì ít ý nghĩa, bao giờ vượt được Thái Lan, Indo thi hãy mừng.
Cứ mừng trước đã để lấy động lực vượt qua và mừng tiếp :D

Chỉnh sửa cuối:

Legoo TRAU VANG

Xe tải
tốc độ tăng và chất lượng sống thực tế đang tăng rất nhanh là thực tế, ko hiểu nhiều cụ cứ bỉ bôi và đi ra nước ngoài nhiều chưa để so sánh ko biết :D
vd như nhà e giờ 2 vc có mỗi việc nấu cơm và dọn wc là evn ko giúp đc thôi, còn đâu giặt có máy, sấy có máy, hút bụi lau nhà có robot, rửa bát có máy, nóng có điều hòa lạnh có máy sưởi ẩm có hút ẩm, khô có bù ẩm, lọc kk
cách đây tầm 10 năm có con điều hòa nằm trời nóng đã thỏa mãn lắm rồi =))
Nhà em có 2 cái máy chạy bằng cơm hỗ trợ cho 6 thành viên. Các cụ ở bển chắc hơi khó :))

dannongthon

Xe tăng

Nhưng em nhổ răng hay trồng implant rẻ bằng 1/4 thụy sỹ! Cắt tóc chỉ có 40k! Két bia chỉ mấy trăm ngàn! Ốm nằm Thanh Nhàn do viêm phổi 10 ngày hết 6 triệu sau khi đã được thanh toán bởi bảo hiểm y tế! Vợ em làm tóc chỉ mấy trăm ngàn, tháng làm 3 lần cũng chẳng ảnh hưởng thu nhập gia đình! Toilet tắc em alo là có đứa lon ton đến thông cho em chỉ vài lít!

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nhưng em nhổ răng hay trồng implant rẻ bằng 1/4 thụy sỹ! Cắt tóc chỉ có 40k! Két bia chỉ mấy trăm ngàn! Ốm nằm Thanh Nhàn do viêm phổi 10 ngày hết 6 triệu sau khi đã được thanh toán bởi bảo hiểm y tế! Vợ em làm tóc chỉ mấy trăm ngàn, tháng làm 3 lần cũng chẳng ảnh hưởng thu nhập gia đình! Toilet tắc em alo là có đứa lon ton đến thông cho em chỉ vài lít!
Đó là do giá nhân công mình rẻ…thì mặt hàng dịch vụ giá so với Thuỵ sỹ chắc chắn rẻ hơn. Nhưng các mặt hàng áp tiêu chuẩn từ nông nghiệp đến công nghiệp ở việt nam thường thấp hơn đáng kể ở các nước này.
mà tiêu chuẩn khác nhau giá thành chất lượng khác nhau ghê lắm.

nên muốn đánh giá đúng phải thêm chất lượng món hàng vào nữa

dannongthon

Xe tăng
Đó là do giá nhân công mình rẻ…thì mặt hàng dịch vụ giá so với Thuỵ sỹ chắc chắn rẻ hơn. Nhưng các mặt hàng áp tiêu chuẩn từ nông nghiệp đến công nghiệp ở việt nam thường thấp hơn đáng kể ở các nước này.
mà tiêu chuẩn khác nhau giá thành chất lượng khác nhau ghê lắm.

nên muốn đánh giá đúng phải thêm chất lượng món hàng vào nữa
Em nghĩ chất lượng cắt tóc ở Thụy Sỹ với mình không khác nhau! Nếu em bo thêm 5 lít thì nữ nhân viên cắt tóc sẵn sàng làm thêm một số thứ chất lượng hơn mà với 500 usd ở thụy sỹ cụ vẫn ao ước không thể làm được!

springsea

Xe container
Trong khi nhiều người chỉ nhìn vào hiện tại, cần có cái nhìn xuyên suốt từ quá khứ để định hướng tương lai.
.
Một tương lai tươi sáng đang đón chờ các cụ/mợ
Ko nên nhìn vào GDP, nhìn vào GNP mới biết được sức mạnh kinh tế thực sự của một dân tộc.

Thế thì em nôm na dư này có đúng ko: "thằng chột làm vua xứ mù"
Ông bố thấy thằng con đi học về, chạy bộ mồ hôi nhễ nhại, hỏi :
Tiền tao cho mày đi bus đâu mà lại chạy bộ?
Con : con chạy theo sau xe bus, thế là coi như kiếm được 7k bố ạ.
Bố : mày non và xanh lắm con ạ. Nếu mày chạy sau taxi thì có phải là kiếm được 200k, gấp 30 lần rồi không?

fundraiser

Xe container
Gần 10 trang mà ko cụ nào chịu ngẫm cái GDP PPP này nó ý nghĩa ntn. Gdp PPP Việt Nam hiện khoảng 1438 tỷ usd, với số dân 100tr thì gdp bình quân đầu người khoảng 14380 usd/năm. Cụ nào dè bỉu nó có thể xem tới rất nhiều loại hàng hoá từ lương ăn thức uống, y tế giáo dục du lịch với giá trong nước bằng vnd hiện nay bê sang 1 nước tư bản và đánh giá lại theo giá tương ứng mà ngươid dân nước đó đang phai chịu để biết chi phí sinh hoạt họ ra sao là biết ngay. Nên cái khái niệm PPP này mới lả chuẩn xác. Việt Nam đang là cường quốc về nông nghiệp và sản xuất xuất khẩu hàng hoá lại cạnh công xưởng thế giới nên chi phí mọi thứ đều rẻ chứ chỉ cần nhìn mấy nước kiểu Argentina Thổ nhĩ kỳ và các quốc gia trung lưu ở Châu Âu sez hiểu ngay cuộc sống ngươid dân nước đó ra sao và cái quy mô GDP nominal bằng đồng usd nó fake ra sao.

Notimetodie

Xe hơi
GDP danh nghĩa Việt Nam có 430 tỷ, chứng tỏ vớ vẩn thật. PPP mới là cái vào mồm dân mình thật, và cuộc sống tốt lên là thấy rõ, cái này Tây nó xếp hạng, các cụ cứ vui đi chết ai đâu

tieunhupha

Xe điện
Cứ được bước nào hay bước đó đã cụ ạ. Miễn là ko lạc quan thái quá còn bước tiến nào cũng đáng mừng chứ cụ.

Legoo TRAU VANG

Xe tải
Ko nên nhìn vào GDP, nhìn vào GNP mới biết được sức mạnh kinh tế thực sự của một dân tộc.
Cụ nói đúng. Nhưng GNP và GDP giống như cặp đôi đang yêu, cùng tiến cùng lùi. E nhắc mãi mà các cụ cứ soáy vào thì hiện tại mà bỏ quên cái tốc độ hay xu hướng. Có ai bẩu VN đang là con dồng đâu :D