[Funland] Gen của Việt Nam có hợp để chơi bóng đá đỉnh cao

Hôm trước mình có xem vlog Minh Hải có nói chi tiết khi phỏng vấn chuyên gia bóng đá Nhật Bổn nói về nền bóng đá nước họ. Khi Nhật Bản đầu tư vào bóng đá tham vong ban đầu của họ là muốn trong thời gian nhất định sẽ cạnh tranh sằng phẳng với các cường quốc bóng đá TG như Anh, Pháp, Đức, Brazi...
Họ đầu tư tiền bạc, chất xám, công nghệ, xuất khẩu cầu thủ đi các nước để hấp thụ kiến thức bóng đá. Nhưng kết quả hiện tại là trình khi đến 1 ngưỡng là dừng lại hoặc có tăng thì tăng rất khó rất chậm.
Chính các chuyên gia nc Nhật phải thừa nhận gen của họ thì chỉ đến mức đó k thể = cá nc châu âu châu mỹ muốn bóng đá phát triển thêm nữa chỉ có cách lai giống. Tức là phải phối giống với gen châu âu, mỹ thì mới mong tăng khả năng phát triển về bóng đá.
Nhìn Nhật thì nghĩ đến VN mình thì căng lắm dù sau này KT mình phát triển đầu tư căng đét thì cũng chỉ đc đến Nhật là căng mà khéo còn khó. Liệu có nên đầu tư mạnh vào bóng đá ko các Cụ nhỉ.
Chứ đúng alf gen của mình là thấp bé nhẹ cân thì thua thiệt khi ra sân chơi đỉnh cao quá, mới vòng loại 3 wc mà đã bị hành sml ntn rồi thì ăn thua gì
theo em thì gen là một phần quan trọng trong thể thao ko chỉ ở bóng đá

VN thì 100 năm nữa cũng ko bằng Nhật hiện tại cụ ah, ý kiến cá nhân. Lý do thì có nhiều lý do

- kinh tế ta lên thì các nc cũng lên, dù khoảng cách sẽ đc rút ngắn lại nhưng mà các nước cũng phát triển chứ có phải họ dừng lại đợi ta đâu
- giải bóng đá trong nước còn tồn tại rất nhiều vấn đề, các cụ xem ngoài người hâm mộ địa phương ủng hộ đội bóng quê nhà thì có mấy ai xem V-Lích
- Các giải trẻ ko đc đầu tư
- Bóng đá cũng ko phải con đường bố mẹ hướng cho con, ở nc ngoài phúc lợi xã hội tốt, đi đá bóng xong mà ko lên chuyên nghiệp đc thì đi làm chân tay cũng ổn định đc cuộc sống, còn ở VN ko đi học mà làm chân tay thì sẽ rất khó khăn, Ngay cả các cầu thủ chuyên nghiệp cũng sau giải nghệ mà ko có tiền tích lũy còn phải đi làm 1 số cviec chân tay (em ko có ý coi thường việc làm chân tay, các cụ đừng ném đá em)
- chốt lại là em nghĩ Vn mãi mãi ko pt đc

các cụ cứ yên tâm xem sea game vs AFF cup

Messi cũng thấp bé nhẹ cân đó thôi, trình mình thấp chưa chuyên nghiệp thì nó thế chưa gen gủng gì.
Tương lai sẽ cao to hơn nhưng trình độ bóng đá thì vẫn vậy, đâu phải do thấp bé nhẹ cân.
Messi nó là trường hợp số ít thôi cụ ơi, hắn có tốc độ cao nên các hậu vệ ko theo đc

Quang Hải mặc dù khá kỹ thuật nhưng mà tốc độ hay thể hình ăn sao đc các tiền vệ cao to & tốc độ khác hở cụ

tranlam8782

Xe máy
Đỉnh cao Đông Nam Á là tạm sướng rồi

j23

Xe container
Khi nào bọn trẻ U11 U13 U15 U17 U19 được thi đấu nhiều hơn như chỉ 5-6 trận/năm như hiện tại thì mới có hy vọng và nhìn thấy ánh sáng cuối đường hầm :))
Các nền bóng đá phát triển nó thi đấu tối thiểu 30-35 trận chính thức/năm tính theo các giải LĐ tổ chức, toàn bộ các lứa tuổi trẻ dưới 19

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
xavi, iniesta, pedri, alba,... toàn nhỏ con, khéo léo, dẻo dai, đầu óc. E nghĩ cái này do rèn luyện, chế độ dinh dưỡng, và kỷ luật của lò đào tạo.
Chẳng có lò nào luyện đc mấy ông Việt Nam cả! Nó là gen rồi! Nhìn Nhật Hàn đầu tư kinh khủng vậy mà cũng chẳng ăn thua! Đá với Tây cù cưa thì thua 1,2 quả hoăc hoà nhưng nhìn thế trận thì thua hoàn toàn rất khó có cửa thắng và tiến sâu! Giống vn mình vừa rồi: thua 1,2 quả nhưng thế trận lép vế xem phát chán!

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Liệt kê ra thì đầy cụ ạ, e nói Messi cho dễ hình dung thôi.
Maradona, zola, Carlos, Chanathip, Shaqiri...họ toàn dưới 1,70 đấy cụ.
Nên bảo phải cao to mới đá hay thì nhầm toàn tập.
Đa số phải cao to, khéo! Còn số ít thấp phải mình dầy trụ vững, giữ thăng bằng tốt, kỹ thuật và phải rất nhanh, nhanh hơn ng kac nửa bước chân, xoay ng, đổi trụ! Nếu ko hv to con nó chạy vài bước là đuổi kịp, huých phát thì bay ra biên!

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Hôm trước mình có xem vlog Minh Hải có nói chi tiết khi phỏng vấn chuyên gia bóng đá Nhật Bổn nói về nền bóng đá nước họ. Khi Nhật Bản đầu tư vào bóng đá tham vong ban đầu của họ là muốn trong thời gian nhất định sẽ cạnh tranh sằng phẳng với các cường quốc bóng đá TG như Anh, Pháp, Đức, Brazi...
Họ đầu tư tiền bạc, chất xám, công nghệ, xuất khẩu cầu thủ đi các nước để hấp thụ kiến thức bóng đá. Nhưng kết quả hiện tại là trình khi đến 1 ngưỡng là dừng lại hoặc có tăng thì tăng rất khó rất chậm.
Chính các chuyên gia nc Nhật phải thừa nhận gen của họ thì chỉ đến mức đó k thể = cá nc châu âu châu mỹ muốn bóng đá phát triển thêm nữa chỉ có cách lai giống. Tức là phải phối giống với gen châu âu, mỹ thì mới mong tăng khả năng phát triển về bóng đá.
Nhìn Nhật thì nghĩ đến VN mình thì căng lắm dù sau này KT mình phát triển đầu tư căng đét thì cũng chỉ đc đến Nhật là căng mà khéo còn khó. Liệu có nên đầu tư mạnh vào bóng đá ko các Cụ nhỉ.
Chứ đúng alf gen của mình là thấp bé nhẹ cân thì thua thiệt khi ra sân chơi đỉnh cao quá, mới vòng loại 3 wc mà đã bị hành sml ntn rồi thì ăn thua gì
Chơi thể thao đối kháng cần phải có đối giỏi mình mới lên trình được. Cụ xem ở ĐNA hay Châu Á mình làm đếch gì có đối ngon mà lên trình được. Giờ VLeague gia nhập LĐBĐ Châu Âu xem. Tầm chục năm là lên trình ngay. Gen đếch gì mà gen.

Ví dụ:
Lứa U23 Thường Châu toàn đội được cọ xát tây tàu đủ kiểu nên trình độ khác hẳn đội U23 bây giờ.

Hay thời mình chưa lên chuyên nghiệp, đá với các đội Đông Á hay Trung Đông toàn đem rổ ra đựng bóng. Giờ thì sao? Đá ngang ngửa chứ chả phải quá lép vế nữa.

Vấn đề của mình bây giờ là cần tăng tính cọ xát quốc tế lên. VFF cần có những mối quan hệ đặc biệt, thực hiện trao đổi cầu thủ. Xuất cầu thủ nội, nhập cầu thủ ngoại. Các ông bầu cũng nên chịu nhả người, tạo điều kiện để các cầu thủ ra nước ngoài chơi bóng. Như vậy trong tương lai, bóng đá sẽ phát triển.

Em xem các trận vừa rồi, Việt Nam mình tuy thua nhưng có nhiều pha phối hợp trước trung lộ kín cầu thủ của các nền bóng đá cao hơn mình mà thấy sướng. Nếu một năm có tầm chục trận như vậy thì bóng đá Việt Nam mình lên nhanh lắm.

Còn quanh đi quẩn lại toàn đá với Lào hay Campuchia thì chỉ có họ lên trình, còn mình thì không. Các cụ nên nhớ: Vua phá lưới của giải Lào (Xuân Nam) về Việt Nam còn không được gọi lên tuyển nữa là. Hoặc có được gọi lên cũng chỉ làm quân xanh.

đấy chỉ là số ít thôi cụ ơi

em ví dụ nhìn vào đội hình ManU chẳng hạn, có ai dưới M70 ko? ngay như Fred em nhớ cũng phải tầm 1m70 , còn đâu toàn cao to đẹp zai

Hay ví dụ như Barca thời đỉnh cao thì cũng chỉ có vài người thấp thôi ví dụ như Messi, Xavi, Ininesta
còn đội hình phải có những ông cao to gánh thêm chứ cụ ví dụ như Pique (trên 1m90, Eto cũng 1m80, Neymar tầm 75 hay 76 gì đó...)

Đội hình VN cụ xem có ai nào, hàng công ngoài Tiến Linh có tý dáng (em ko nói đá giỏi hay kém nhé) còn đâu toàn ông đá với tây khác nào trẻ con với người lớn đâu cụ

Công Phượng 1m68
Văn Toàn 1m70
Văn Đức tầm 1m75 (em ko nhớ chính xác nhưng khoảng này)
Đức Chinh cũng nhỉnh hơn 1m7 tẹo

Hàng tiền vệ cỡ như Xuân Trường húc nhau với em cũng chưa chắc ăn đc =))

...

omerta77

Xe điện
VN chỉ hâm mộ bóng đá kiểu hời hợt nhưng cú ảo tưởng là mình hâm mộ ghê gớm lắm. E ở đài loan 2 năm, bên đấy nó thích bóng rổ với bóng chày nhưng thỉnh thoảng có bọn nó chơi bóng đá thì chúng nó chơi nghiêm túc luôn, sân bãi, quần áo, trọng tài đầy đủ. Còn bóng rổ thì miễn bàn, chỉ 2 đội sinh viên giao hữu thôi nhưng cực chuyên nghiệp, trọng tài đầy đủ chơi tôn trọng ko chửi bới chơi xấu. Về VN đi đá bóng mỗi chuyện bỏ thêm 2 lít thuê trọng tài mà ko đội nào chịu, đá thì hở ra ăn chân, cùi trỏ, luật lá thì lơ mơ nên có tình huống va chạm căng tý là nguy cơ táng nhau.
Đây là cụ ví dụ về bóng đá phủi (không chuyên). E nghĩ chắc cụ ít tham gia môn thể thao này nên nghĩ vậy thôi. Cụ có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này hoặc đến các sân bóng buổi tối để chứng kiến thực tế.

letrungthanh17

Xe tăng
MH là ông chém gió chứ ăn thua gì mà bận tâm

cocsku

Xe cút kít
Các cụ cứ yên tâm. Đợt tới các cháu nó đi WC cho các cụ xem.

hoangdang2002

Xe tăng
Messi cũng thấp bé nhẹ cân đó thôi, trình mình thấp chưa chuyên nghiệp thì nó thế chưa gen gủng gì.
Tương lai sẽ cao to hơn nhưng trình độ bóng đá thì vẫn vậy, đâu phải do thấp bé nhẹ cân.
Bác so thế thì chịu! Cả tỷ người thấp bé nhẹ cân mới đc như Messi hay Maradona! Thể chất người Châu Á nói chung còn xa mới được như người Âu, Mỹ, Phi. Hàn hay Nhật gần đây cũng đã tiến bộ nhiều nhưng xét về tổng thể vẫn còn khoảng cách xa với các cường quốc bóng đá.
Nhất là người Phi, đói khổ, cơ sở vật chất rất kém mà thể chất cầu thủ Phi ngang ngửa Âu, Mỹ

omerta77

Xe điện
À, em hay bị lỗi nghĩ người khác cũng có thông tin như mình nên nói lại cho rõ ràng hơn thế này. Các giải U mà em nói hấp dẫn người xem đó được nhiều tỉnh lấy làm thành tích. Chắc cụ còn chưa biết là nhiều tỉnh có đội tuyển chọn và đào tạo các lứa trẻ đó để lấy huy chương - thoả mãn sở thích của dân trong tỉnh. Sau khi hết U13 rồi thì giải tán. Các cầu thủ đam mê, có khả năng thì lại thi vào các lò khác thôi.
Và để chiến thắng giải cup thì đương nhiên các cầu thủ nhí sẽ không được đào tạo kỹ năng nền tảng mà sẽ phải tập những thứ để thi đấu và những cháu phát triển trước (chưa nói đến chuyện gian lận) sẽ được chọn. Và vì phát triển trước nên sẽ không phát triển tiếp nữa và sẽ có thể hình kém hơn những đứa dậy thì muộn.
Chuyện tuyển nguồn cầu thủ thì cụ có thể tham chiếu sang Nhật chẳng hạn, họ sẽ đào tạo bóng đá học đường tạo chân đế rộng. Hoặc các học viện tuyển chọn và đào tạo. Cụ cũng thấy là học viện Arsenal JMG không cho các cầu thủ bé đi đấu cup rồi đó.
Các tỉnh như cụ nói chắc là họ ko có hệ thống đào tạo trẻ chuyên nghiệp nên bắt buộc phải như vậy thôi. Để duy trì hệ thống đào tạo trẻ cần nguồn kinh phí khá lớn. Hơn nữa họ cũng ko có CLB chuyên nghiệp thì cũng chả duy trì làm gì.
Còn như Nhật thì mình cũng mong làm đc theo cách của họ lắm đấy cụ. Nhưng cụ xem có mấy trường cấp 1,2,3 thậm chí là ĐH có sân bóng đá tiêu chuẩn? Có được cái nhà thể chất là may lắm rồi. Hiện nay đào tạo trẻ của mình chủ yếu dựa vào các CLB hoặc 1 vài học viện.

hoangdang2002

Xe tăng
ông đúng là cãi cố! Toàn lấy cá nhân số rất rất ít ra so sánh! Thế ông có biết để nó đá tốt bên cạnh nó là những thằng cao to hỗ trợ ko? Đội hình nó đá toàn trên 1.8m! Ông phải nhìn tổng thể đội bóng nhé!

rgbhis

Xe tăng

Mấy cầu thủ cụ kể đúng là ko cao nhưng rất to cụ nhé. Họ thấp nhưng ko phải thấp bé nhẹ cân, thấp nhưng khung to ngang, chắc nịch.

lứa con cháu tới đây là sẽ cao, em thầy bọn trẻ bây giờ cao lắm rồi

BMW_X6M

Xe tăng
VN giờ chắc theo học cách đá kiểu Tây Ban Nha thì may ra tiến sâu nhanh được,
bản chất zen rất nhanh khéo nhưng bị hạn chế chiều cao, thể lực, nên đá theo phong cách hiện đại là VN thua luôn
kiểu của ông Park cũng hợp lý là thi thoảng đá tổng lực ép sân , tận dụng sai lầm , chủ yếu đá phòng ngự chặt phản công nhanh , nhưng tính hiệu quả của VN thì chưa cao vì đối thủ họ cũng toàn đẳng cấp họ xem xét VN chán rồi nên chiến với VN họ có bài đánh cả

Tranha131076

Xe tăng
Tất nhiên rồi cụ, nhỏ thì phải nhanh và kỹ thuật, kỹ năng tốt hơn.
Nhưng như thế để phản biện lại cái ý gen to cao mới đá hay.
Nhỏ vẫn đá hay được hết nên đừng đổ cho gen.
Có chăng bản chất chính là trình độ kỹ thuật, chúng ta ko có môi trường như thế để rèn luyện.
Cao hay thấp nó chỉ là 1 vấn đề. Quan trọng nữa là hệ cơ (nó liên quan đến sức rướn, tốc độ ....) thế nên đừng nghĩ đơn giản như cụ!

Tranha131076

Xe tăng
Ô hay, cụ ở trên bảo do gen mình ko cao to nên đá kém.
E phản biện lại là cao to ko quyết định chính mà do trình độ kỹ thuật và e liệt kê một số cái tên ra. Trình độ kỹ thuật tốt thì kể cả 10 cầu thủ dưới 1,7m vẫn ok cụ nhé.
Nên thay vì nâng cao trình độ kỹ thuật thì bớt kiếm lý do đổ lỗi do gen gủng đi.
Còn nếu mặc định thấp bé là đá kém, cao to là đá hay thì e ko ý kiến.
Vấn đề vẫn là do gen, vì hệ cơ cũng là do gen. Tây nhiều thằng nó thấp nhưng độ nhanh, độ rướn, độ tỳ đè .... của nó thì thôi rồi!

Supperhoi

[Tịch thu bằng lái]
Cu
Ô hay, cụ ở trên bảo do gen mình ko cao to nên đá kém.
E phản biện lại là cao to ko quyết định chính mà do trình độ kỹ thuật và e liệt kê một số cái tên ra. Trình độ kỹ thuật tốt thì kể cả 10 cầu thủ dưới 1,7m vẫn ok cụ nhé.
Nên thay vì nâng cao trình độ kỹ thuật thì bớt kiếm lý do đổ lỗi do gen gủng đi.
Còn nếu mặc định thấp bé là đá kém, cao to là đá hay thì e ko ý kiến.
cụ đúng là nhận định thiển cận như gen ng việt mình có tập nữa tập mãi thì cũng chỉ đến giới hạn nhất định thôi ko vươn lên đẳng cấp quốc tế đc, gần như tất cả các môn thể thao đòi hỏi sức mạnh chớ ko riêng j bđ! Nhìn thi Olympic nam roi đấy đầu tư bao năm, kiếm cái hc đồng cũng còn rất khó! Đến như Hàn, nhật nó trên đẳng cấp mình khi xem đá với Tây vẫn bị ép lòi phòi cả trận, chỉ trực chờ vài đg phản công vớ vẩn!