Ghé thăm showroom của TESLA

dac

Xe tăng
Đúng thế các cụ ạ. "Cây xăng" là bán xăng mà "cây dầu" là bán dầu, không thể lẫn được đâu. Mô tả thêm: Đây là cây xăng của hệ thống siêu thị Costco - một hệ thống siêu thị bình dân phân bố khắp nước Mỹ. Khách của siêu thị được hưởng nhiều chính sách giảm giá, khuyến mãi... trong đó nếu có thẻ khách hàng sẽ được mua nhiên liệu tại các cây xăng có thương hiệu Costco. Khi mua xăng, đầu tiên khách phải quẹt cái thẻ đó... Còn câu cụ VW Golf hỏi thì đúng như vậy: một vòi dùng cho các loại xăng. Hình dưới đây cho thấy có hai loại xăng, xăng 83 và xăng 91 (chỉ số ốc tan). Người mua ấn vào nút ghi số "83" hoặc "91" để chọn loại xăng. Ở Mỹ trong các loại nhiên liệu thì dầu diesel đắt nhất...
Cụ mua xăng ở Mỹ nên mua ở Arco là rẻ nhất, hoặc có iPhone thì cài app Gas Buddy có thể tìm cây xăng rẻ nhất xung quanh mình cực tiện.
Diesel ko phải hôm nào cũng đắt nhất, gas loại premium nhiều hôm cao hơn diesel (giá xăng dầu ở Mẽo thay đổi liên tục)

dac

Xe tăng
Vụ này em không tìm hiểu kỹ lắm nhưng có thể trả lời cụ như sau: Để sử dụng, chủ xe phải trả các loại phí qua giá xăng và phí sử dụng đường. Hàng năm, chủ xe phải đóng hai khoản: state fee-thuế bang và đăng kiểm. State fee gồm thuế hàng hóa (sale tax), phí đăng ký biển số. Sale tax nộp khi mua xe khoảng hơn 6% giá xe (tùy theo bang). Phí đăng ký biển số rất nhỏ (45$). State fee giảm dần theo năm sử dụng. Tem đăng kiểm được dán vào các góc phía trên của biển số đăng ký đằng sau xe... Cụ thông cảm nhé nếu chưa làm cụ thỏa mãn.
Nói thêm biển số ở Mỹ có thể tự chọn, giá cao hơn biển cấp ngẫu nhiên 1 chút.
Thậm chí có thể mua biển trước khi mua xe, khi nào mua xe lắp sau, đổi xe được giữ biển chuyển sang xe mới

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Vụ này em không tìm hiểu kỹ lắm nhưng có thể trả lời cụ như sau: Để sử dụng, chủ xe phải trả các loại phí qua giá xăng và phí sử dụng đường. Hàng năm, chủ xe phải đóng hai khoản: state fee-thuế bang và đăng kiểm. State fee gồm thuế hàng hóa (sale tax), phí đăng ký biển số. Sale tax nộp khi mua xe khoảng hơn 6% giá xe (tùy theo bang). Phí đăng ký biển số rất nhỏ (45$). State fee giảm dần theo năm sử dụng. Tem đăng kiểm được dán vào các góc phía trên của biển số đăng ký đằng sau xe... Cụ thông cảm nhé nếu chưa làm cụ thỏa mãn.
Công nhận đất nước phát triển, văn minh quản lý khoa học thật, chẳng tù mù đánh lận quân đen như ở mềnh. Thanks kụ.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
(tiếp theo)
Thành phố West Point, NY thanh bình, nằm trong khu vực nhiều đồi núi. Bên bờ Đông nước Mỹ, rừng núi xanh mát và rộng lớn hơn bên bờ Tây.

Một viewpoint cực đẹp: Từ trung tâm United States Military Academy nhìn ra dòng sông Hudson.
Thành phố này có trường võ bị nổi tiếng phải k kụ,

Các Bác cho hỏi là con Tesla này có xạc điện thông thường được ko ?
Chắc là ko xạc được nên mới ko có ai mua con này về VN dùng đúng ko ạ ?

Why_Me

Xe buýt
Hay quá. Cám ơn cụ TranQuang83 đã mở mang em vô số thứ.
Em vẫn thích nhất là được du lịch các thớt về Mỹ, trước cũng đã xem nhiều thớt của cụ ThomasThang rồi, nhiều thông tin được xem lại, góc ảnh mới, cảm nhận mới vẫn thấy lâng lâng và ước mơ mơ ước

Được chứ. Khi mua xe kèm theo một cái cáp nối từ điện thường dùng ở gia đình với xe.
Còn lý do xe chưa phổ biến - ngay cả ở Mỹ và các nước phát triển - là do: chưa phát triển các trạm nạp dọc đường - kiểu cây xăng - và... giá thành xe còn khá cao.
Hay quá Bác ạ !
Thời gian để xạc đầy 1 bình điện của xe khi dùng điện thông thường gia đình bao lâu hả Bác ?
Em xem qua trên mạng thấy 1 bình điện mà chạy được khoảng 400km là quá ngon rồi ạ :)
Nếu cắm xạc điện gia đình 220V thông thường mà khoảng 30 - 60 phút mà đầy 1 bình thì cũng ngon Bác nhỉ ?
Em này sử dụng cần số và phím bấm điều khiển lên xuống kính của Mercedes ạ ? :)

Khôi Zen

Xe hơi
trời ơi đẹp và lộng lấy thế

Zang-Chân-Tay

Xe buýt
Trước e có được học là "Chủ nghĩa đế quốc đang dãy chết" nhưng hình như nó khỏe quá dãy mãi ko chết lại cứ khỏe ra cụ nhờ
Đ-ảng cũng nói là "Chủ nghĩa tư bản đang bên bờ vực thẳm";
Còn Lê Nin thì bảo "Chủ nghĩa xã hội luôn đi trước Chủ nghĩa tư bản một bước";
Suy ra: ....

Thôi, em chạ nói :">

BMW_X7

Xe điện
ước gì được như cụ ấy

chicken_keke

Xe tải

dac

Xe tăng
Vâng, cảm ơn bạn dac . Thực tế thấy thế nào tôi tán vậy: người phụ nữ cầm vòi bơm xăng và bấm nút bên có số 91...

Có 2 cách tính nồng độ xăng cụ ạ: https://en.wikipedia.org/wiki/Octane_rating
VN dùng theo RON, có RON 93, 95 gì đó em ko nhớ
Mỹ dùng (R+M)/2, nên số 91 của nó đã ngang với RON 95 rồi cụ ạ. Như em toàn xài 93, tức là ngang RON 98 (VN chưa có bán)

Túm lại:
- 87 Mỹ = 91 VN
- 91 Mỹ = 95 VN
- 93 Mỹ = 98 VN

dac

Xe tăng
Do thời gian quá ngắn (thực ra được phép lưu lại ở Mỹ đến 15 Nov. cơ) nên sắp xếp chương trình phải tập trung như em đã nói ở trên. Đó là 2 điểm chính phải đến: Grand Canyon và Niagara falls. Còn dự định thì cũng muốn đi YosemiteNational Park và Reno, Nevada để ghé qua Tahoe lake... nhưng không thực hiện được. Còn đến với rừng và biển thì đã đi Monterey rồi.

Trong một cánh rừng ở Del Monte Forest, sạch và đẹp...

Monterey chưa đáng được gọi là rừng cụ ạ, chỗ này chỉ để đi đánh golf :)

toanbm

Xe tải
Hình như cụ bên quân đội nghỉ hưu ạ?

ThomasThang

Xe điện
Xin kết thúc mô tả chuyến đi ghé thăm nơi trưng bày ô tô điện TESLA, tiện thể vòng quanh nước Mỹ bằng hình ảnh. Cảm ơn các cụ đã cho nhiều ý kiến chỉ bảo. Mong tiếp tục được giao lưu với các cụ. Hẹn sớm gặp lại trong một bài mới trong chủ đề này...

(Sửa chữa xong bài này ngày 18/7/2016)
Đi chơi Mỹ sướng quá ha? Tống kết bao nhiêu tiền? và bao nhiêu ngày cởi ngựa xem hoa?.