Ghế xe hơi nhận diện lái xe bằng... bàn tọa

aitcvietnam

Đi bộ
Lại một công nghệ chống trộm mới được các nhà nghiên cứu của Nhật Bản phát triển đánh dấu một bước tiến mới của công nghệ bảo mật cho xe hơi.

Chắc hẳn bạn còn nhớ cảm giác khi biết thông tin về công nghệ nhận diện dấu vân tay để mở cửa xe hoặc khởi động xe, chắc chắn là rất háo hức phải không? Và giờ đây công nghệ còn đem đến cho bạn thứ còn tuyệt hơn thế với việc khởi động xe bằng việc nhận diện… bàn tọa. Đây quả là một cú đột phá về công nghệ.

360 bộ cảm biến riêng biệt được gắn trên mặt ghế có thể đo được áp lực và nhận diện chính xác đường nét bàn tọa của "chủ nhân" của nó

Các nhà nghiên cứu tại Viện công nghệ công nghiệp ở Tokyo đang phát triển một bộ ghế xe hơi có thể đo chính xác đường nét và áp lực của mông bạn và điều này có thể dùng để nhận dạng chính xác một người. Với 360 bộ cảm biến riêng biệt, chiếc ghế này có thể đo được áp lực từ bàn tọa và có thể nhận dạng được người lái xe chính xác đến 98%. Đó là con số mà công nghệ đã đạt tới cho đến thời điểm này.
Chiếc ghế này sẽ sẵn sàng đưa vào sử dụng trong vòng 2 đến 3 năm tới, các nhà nghiên cứu hi vọng sẽ làm việc với các hãng để thêm chiếc ghế này vào như một tính năng bảo mật của xe hơi.

xuantruong

Xe tải
Cái này mới đây, đúng là công nghệ tiên tiến...nhưng em mong muốn các nhà nghiên cứu viện công nghệ Tokyo sớm phát minh công nghệ đo được khẩu đại bác của em để trang bị cho Gấu nhà em, yêu cầu là đo chính xác đường nét và áp lực của em để nhận dạng chính xác....em fun tí!

chuamu4757

Xe đạp
Cái này mới đây, đúng là công nghệ tiên tiến...nhưng em mong muốn các nhà nghiên cứu viện công nghệ Tokyo sớm phát minh công nghệ đo được khẩu đại bác của em để trang bị cho Gấu nhà em, yêu cầu là đo chính xác đường nét và áp lực của em để nhận dạng chính xác....em fun tí!
độc thật đấy ạ,cụ xuantruong thì nhất rồi :)) gấu nhà cụ thì lúc nào mà chẳng chuẩn rồi.ha ha

xuantruong

Xe tải
độc thật đấy ạ,cụ xuantruong thì nhất rồi :)) gấu nhà cụ thì lúc nào mà chẳng chuẩn rồi.ha ha
Thì em cứ phòng ngừa trước vậy cho yên tâm vì không thể nói trước được điều gì, nhiều khi về muộn lại phảng phất mùi men mà Gấu đã gầm gừ...em sợ lắm cụ ợ.~X(

Tuyệt Diệt

Xe buýt
:P chẳng may hôm nào ví lép quá hay phồng quá thì xe không nhận diện đúng cái bàn tọa của mình ( nhà em hay nhét ví túi quần sau) thế thì xe nó tại tưởng mình là trộm thì nguy to#:-sem thấy cái này không ổn lắm ợ, chẳng thà nó nhận diện vân tay còn hay hơn*-:)