[Funland] Giải pháp nào khi giá nhân công xd tăng cao

juve99

Xe cút kít
Các cụ cũng thấy máy xây dựng hiện nay nhiều hơn đa dạng hơn..tuy nhiên nó chỉ phù hợp với đội chuyên nghiệp thì phải, nên chưa giúp giảm nhân công trên mặt bằng chung
Gọi là đội chuyên nghiệp nghe nó chuyên nghiệp hơn thôi cụ, chứ có mấy người dc học bài bản về bẻ mỏ thép, quy cách nối thép, xây trát ốp lát đâu, toàn tự học nhau và học trường đời. Giờ nhân công người dân tộc thiểu số ở các dự án có lẽ phải chiếm > 60-70% nên kỹ thuật và chất lượng ngày càng giảm vì họ ít có kinh nghiệm

Đàn Chim Việt

[Tịch thu bằng lái]
Em định xd 1 căn nhà 3,5t.. tổng kinh phí cỡ 600 tr(dt đất nhỏ).vậy mà chỉ riêng nhân công xd phần nề đã hết ước đoán là trên 200 tr.chưa kể công điện nc vv..tính lương thợ gọi là cứng khéo cao hơn nhiều ks,kts..tổng tiền công chiếm 40% tổng chi phí ctr.. cccm kỹ sư ,kỹ thuật đa mưu túc trí có giải pháp nào vd như sd máy móc thay con nguời để giảm giá thành gia công,tăng tốc độ thi công ctr mà vẫn đảm bảo chất lượng ctr cho nguời dân không ạ..??
Cụ chuyển sang phương án nhà kết cấu thép, nhanh ngon bổ rẻ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhà của cụ 3,5 tầng. 6 thợ làm nhanh mất 3 tháng. Nếu tính lương 7tr người + ăn ở thuê nhà thì cũng hết 180tr rồi. Nếu ông cai không kiếm đc công trình nào gần gần đấy để phối trộn thợ, những lúc rảnh dỗi thì lỗ là chắc chắn.
Và lương thợ xây 7-10tr, lao động ngoài trời, ăn ở nhà tạm, nóng nôi bẩn thỉu ai thích, so với các ngành nghề khác vẫn quá thấp, nên ngày càng ít thợ đi thôi. Đấy là chưa xuất hoá đơn nhé, hoá đơn nhân công hiện nay bọn em phải công 18% mới đủ chi phí thuế.

moongket

Xe điện
Nhà của cụ 3,5 tầng. 6 thợ làm nhanh mất 3 tháng. Nếu tính lương 7tr người + ăn ở thuê nhà thì cũng hết 180tr rồi. Nếu ông cai không kiếm đc công trình nào gần gần đấy để phối trộn thợ, những lúc rảnh dỗi thì lỗ là chắc chắn.
Và lương thợ xây 7-10tr, lao động ngoài trời, ăn ở nhà tạm, nóng nôi bẩn thỉu ai thích, so với các ngành nghề khác vẫn quá thấp, nên ngày càng ít thợ đi thôi. Đấy là chưa xuất hoá đơn nhé, hoá đơn nhân công hiện nay bọn em phải công 18% mới đủ chi phí thuế.
chuẩn luôn cụ ạ
lao động ngành xây dưng vẫn còn quá vất vả luôn
ngành này đi làm lại toàn đàn ông nhiều dễ xa ngã các tệ nạn
nhiều ông làm cả năm chẳng để được ra đồng nào lại mang nợ vào thân và gia đình vì lô đề cờ bạc

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Em định xd 1 căn nhà 3,5t.. tổng kinh phí cỡ 600 tr(dt đất nhỏ).vậy mà chỉ riêng nhân công xd phần nề đã hết ước đoán là trên 200 tr.chưa kể công điện nc vv..tính lương thợ gọi là cứng khéo cao hơn nhiều ks,kts..tổng tiền công chiếm 40% tổng chi phí ctr.. cccm kỹ sư ,kỹ thuật đa mưu túc trí có giải pháp nào vd như sd máy móc thay con nguời để giảm giá thành gia công,tăng tốc độ thi công ctr mà vẫn đảm bảo chất lượng ctr cho nguời dân không ạ..??
nhà thấp và nhỏ cụ ngâm cứu giải pháp nhà khung thép kết cấu, giảm được rất nhiều chi phí nhân công xây dựng.

nhq.arch

Xe container
Gọi là đội chuyên nghiệp nghe nó chuyên nghiệp hơn thôi cụ, chứ có mấy người dc học bài bản về bẻ mỏ thép, quy cách nối thép, xây trát ốp lát đâu, toàn tự học nhau và học trường đời. Giờ nhân công người dân tộc thiểu số ở các dự án có lẽ phải chiếm > 60-70% nên kỹ thuật và chất lượng ngày càng giảm vì họ ít có kinh nghiệm
Vì vậy tổ chức và vận hành đều tổ thợ làm chuyên được, biết sử dụng máy móc.. là vấn đề rất khó. Nhân sự luôn nóng hổi trong nhiều lĩnh vực

Hiện như em thấy các loại máy thay thế hỗ trợ được nhân công rất nhiều, và giá không quá cao

--Lamborghini--

Xe lăn
Đấy chắc là giá ctr nhà nc hoặc địa phương chứ em ở bìa HN họ đòi 13,5..tự chịu đào móng và 1/2 chi phí đổ bt cụ ạ.
Giá này ở tỉnh cụ ah.
1tr không tính móng và đổ bê tông cụ ah.

juve99

Xe cút kít
1,3 - 1,5tr/m2 sàn với nhà ~ 30m2 là hợp lí rồi. Ô cai nào khéo thợ ngoan thì chia trung bình coi như mỗi tháng dc tháng lương, thợ yếu thì hoà cho dc...

mrspooky

Xe tăng
Cụ đừng làm lệch tầng nữa giảm được phần nhân công đấy. Giá nhân công ở HN tầm ~ 1,4tr/m2 là giá chung rồi ạ.

motthoidongbim

Xe điện
Hôm qua ku bạn em ở HD bảo, muốn xây nhà thì đặt thợ trước 6 tháng. Nhân công giờ cao, không chỉ ở các công trình lớn mà về quê cũng ít, thanh niên đi xklđ vs làm ở kcn nhiều. Quê em thợ tàm tạm là 300-350k/ công

KatKik

Xe điện
Cụ chủ thử đi xách vữa vài hôm xem tiền nhân công cao hay thấp. Thời tiết như đợt này xác cụ ngồi trong nhà còn kêu, thế mà cn họ vẫn phải làm quần quật ngoài trời.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Vâng

Ông nào cũng gào lên là sao cao thế, sao đắt thế...
Nhưng nhìn một cách tổng quát, thì không bao giờ nghĩ tới chuyện sao mà mình khó tìm đội thợ thế, chủ thầu khó tìm thợ thế.

Ông nào cũng tưởng tiền của mình là vàng, là kim cương; còn công sức của thợ là bèo là bọt.

Mệ. Công thợ xây mà cao thì cả làng bỏ đi xây, grap íu có người chạy. Người muốn xây nhà chỉ ngồi khoang chân đợi chủ thầu đến xin làm; chủ thầu đuổi không hết quân.

chuẩn luôn cụ ạ
lao động ngành xây dưng vẫn còn quá vất vả luôn
ngành này đi làm lại toàn đàn ông nhiều dễ xa ngã các tệ nạn
nhiều ông làm cả năm chẳng để được ra đồng nào lại mang nợ vào thân và gia đình vì lô đề cờ bạc
Vì vậy tổ chức và vận hành đều tổ thợ làm chuyên được, biết sử dụng máy móc.. là vấn đề rất khó. Nhân sự luôn nóng hổi trong nhiều lĩnh vực

Hiện như em thấy các loại máy thay thế hỗ trợ được nhân công rất nhiều, và giá không quá cao
1,3 - 1,5tr/m2 sàn với nhà ~ 30m2 là hợp lí rồi. Ô cai nào khéo thợ ngoan thì chia trung bình coi như mỗi tháng dc tháng lương, thợ yếu thì hoà cho dc...
Hôm qua ku bạn em ở HD bảo, muốn xây nhà thì đặt thợ trước 6 tháng. Nhân công giờ cao, không chỉ ở các công trình lớn mà về quê cũng ít, thanh niên đi xklđ vs làm ở kcn nhiều. Quê em thợ tàm tạm là 300-350k/ công
Cụ chủ thử đi xách vữa vài hôm xem tiền nhân công cao hay thấp. Thời tiết như đợt này xác cụ ngồi trong nhà còn kêu, thế mà cn họ vẫn phải làm quần quật ngoài trời.

Chỉnh sửa cuối:

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Giá các chủ thầu chi trả cho nhân công xd tầm 500k/người/ngày công.

Kurumasuki

Xe container
Sức mua giữ nguyên
Vật liệu giữ nguyên
Nhân công tăng
Lẽ ra giá đất phải giảm
Chính sách đất đai khiến giá đất ko giảm mà còn tăng
Tăng dần căng dần
Booooooooooo....mmmmm!

Lốc xoáy

Xe tải
E ở ngoại thành cách đây hơn 1 năm đã 1tr8/m2 rồi, xây xong phần thô thì nó lên 2tr, may mà kí hợp đồng trước

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Thực sự các ngành lao động chân tay gio công cao mà còn khó tuyển, kỹ sư với cử nhân quá nhiều k ai chiu làm công nhân hết

thannuong

Xe tải
Website
thannuong.com
Em có 34 m2.đua thêm 3 m2.xây già 3,5 t.mb rộng .ngõ 3,5 m.em xây lệch tầng cụ ạ.
Công trình của cụ dt sàn là 37m2, diện tích xây dựng là 130m2, mặt bằng giá nhân công HN bây giờ 1.1-1.3tr/m2 xd, cp xây thô và trát cũng 4.5-5.5tr/m2 r, chưa tính các khoản râu ria khác, với dt này cụ xác định là 750-800tr mới đủ.

Lacet_ti

Xe container
Chỉ thay CN xây dựng mới thôi cụ ơi.
Thiết kế nhà khác đi, dùng các Cn mới
+ Khung, KC thép, sàn thép phủ BT
+ Khung cột, dùng tấm Panen đúc gác lên
Vậy thì mới khác được :)

haolq

Xe tăng
Lương thợ cứng cao hơn lương KS và KTS ở mình từ xưa đến nay rồi chứ đâu phải giờ bác, muốn giá rẻ thì phải cơ giới hoá, điển hình hoá, mặt băng thi công rộng rãi, giao thông thuận tiện cho phương tiện thi công vào ra... nhà dân như nhà cụ và hầu hết nhà riêng ở các đô thị hiện nay đều ko đáp ứng được, làm thủ công nên giá trị nhân công cao, ko cách nào khác được.