[Funland] Giá các gói cáp quang 3 nhà mạng FPT-VNPT-VTel

thule6

Xe điện
------------------------------
Cụ ơi, cho em hỏi là cáp quang của VNPT (fiber VNN) cụ thể là gói F2E ở khu vực Cầu Giấy là GPon hay AON vậy a
Chuẩn là PON cụ nhé, trên 40Mb cũng vẫn PON nhé.

Các quận nội thành thì cháu nghĩ là lắp hết GPON từ lâu rồi, huống chi cái F2E là cái mới triển khai, "nguy cơ" là GPON rồi cụ :D. Nhưng GPON thì cụ chuyển theo cách của cháu ok mà, không mất thêm tiền mua converter nữa :D
Cụ vẫn dùng được Converter với điều kiện đúng loại 1 cổng quang và chuẩn bước sóng 1310nm nhé.

present

Xe điện
Cụ vẫn dùng được Converter với điều kiện đúng loại 1 cổng quang và chuẩn bước sóng 1310nm nhé.
Cụ nói thế nào chứ nếu đã dùng trên PON của VNPT thì không có chuyện dùng Converter mua bên ngoài được đâu.
Trừ khi cụ đang nói đến con ONT loại 01 cổng, vì để cung cấp dịch vụ trên PON thì các thành phần đầu cuối phải được cấp phép truy nhập NMS.

0904223800

Xe buýt
Cụ nói thế nào chứ nếu đã dùng trên PON của VNPT thì không có chuyện dùng Converter mua bên ngoài được đâu.
Trừ khi cụ đang nói đến con ONT loại 01 cổng, vì để cung cấp dịch vụ trên PON thì các thành phần đầu cuối phải được cấp phép truy nhập NMS.
-------------------------
Sau khi các cụ phán, em thấy như sau:
Thứ nhất là khi lắp cáp quang ISP sẽ cung cấp 1 router quang tức là chỉ cắm cáp quang vào đấy là nó phát ra wifi, RJ45 cho nhân dân dùng.
Thứ hai là nó sẽ cung cấp 1 cái converter và 1 cái router riêng.
Để có thể đổi sang cái router khác, tốt nhất là khi lắp đặt cứ đòi bằng được một cái converter riêng của nhà mạng. Như vậy thì router chọn con nào cũng được không phụ thuọc vào nhà mạng nữa

anhsang111

Xe buýt
Em ko đọc đc hết, ko biết Cụ nào post chưa, e cứ post thừa còn hơn thiếu

Hiện nay user/pass: telecomadmin.. đã ko còn dùng đc nữa, thay vào đó là root/admin ( và phải thay pass lần đầu đăng nhập)

Modem gốc VNPT lởm lắm a, ai download gì cái là đơ đơ luôn, check mail ko nổi luôn

cskhviettel

Xe tải
Website
vietteltelecom.vn
Các cụ em muốn lắp cáp quang của VT thì gọi tổng đài nào được.
Cụ muốn lắp cáp quang của Viettel bạn gọi tổng đài 19008198 nhánh 2 (200đ/p), bạn có nhu cầu lắp gói nào bạn cho mình thông tin để mình tư vấn cho bạn.

ledoanhai

Xe máy
Em cũng đang dùng viettel, thấy ổn đấy

0904223800

Xe buýt
http://vozforums.com/showthread.php?t=3822568&page=4

Gửi các bác tham khảo, trong này có nói là FPT có converter riêng cho GPON, gọi lên tổng đài là có.
Originally Posted by sigel View Post
- Đầu tiên là bác phải qua hết thời gian dùng thử (1 tháng đầu)
- Gọi điện lên tổng đài hỗ trợ, nói với tổng đài là mình muốn chuyển đổi modem qang thành coverter quang và hỏi địa chỉ của trung tâm giao dịch tương ứng với chỗ bác đang ở, có thể bỏ qua nếu đã biết địa chỉ của trung tâm giao dịch của FPT
- Vác mông đến chỗ giao dịch, Nói với em lễ tân là "Anh muốn chuyển modem quang thành converter quang", nhớ đến vào ngày trong tuần vì thứ 7 kỹ thuật nghỉ.
- Up lên xong, bảo nó reset cấu hình rồi test thử tại chỗ cho chắc ăn. Sau đó hẹn kỹ thuật bên FPT ngày mai đến nhà bác cấu hình chuyển đổi.
- Nhớ chuẩn bị sẵn một con router khác (TP-LINK, TOTOLINK, Linksys hay cái gì mà có cổng wan để họ cấu hình pppoe :v)
- chỉ có vậy thôi :v

thangktvta

Xe tăng
Thứ nhất là khi lắp cáp quang ISP sẽ cung cấp 1 router quang tức là chỉ cắm cáp quang vào đấy là nó phát ra wifi, RJ45 cho nhân dân dùng.
Để có thể đổi sang cái router khác, tốt nhất là khi lắp đặt cứ đòi bằng được một cái converter riêng của nhà mạng. Như vậy thì router chọn con nào cũng được không phụ thuọc vào nhà mạng nữa
Tùy nhà mạng, có nhà mạng thì cung cấp Modem quang luôn, như đa số thuê bao của VNPT là như vậy, còn một số mạng khác dùng Converter riêng và router riêng như CMC, Viettel....
Tuy nhiên, với thiết bị lởm lởm mà nhà mạng cấp cho khách hàng thì càng nhiều thiết bị rối rắm thì càng gây nguy cơ mất ổn định mạng, đều là hàng Tàu cả thì 1 cục như của VNPT có khi lại hay.
Mà hình như cụ không hiểu giải pháp của cháu lắm thì phải: Đã dùng FiberVNN thì VNPT đã cung cấp cho cụ 1 cái modem quang, nó có thể kiêm luôn router + wireless, hoặc cho cụ option biến nó thành Converter để cụ nâng cấp router thì sao không dùng luôn, lại phải đi đòi cho được converter khác làm gì nhỉ?
Cháu dự là cụ Thù vặt bị nhầm rồi, cụ Present đúng, vì nó không đơn thuần là chuyển cặp chuyển đổi quang/điện 1 sợi, mà ONT nó phải đồng bộ tín hiệu với OLT mới được.
Hoặc cụ Thù vặt thử ok con nào 1 sợi 1310nm thì reply cho cháu phát cháu thử xem sao? Cháu đang có nhiều loại converter và cần dùng nó khá nhiều cho mạng FiberVNN ạ!

0904223800

Xe buýt
Tùy nhà mạng, có nhà mạng thì cung cấp Modem quang luôn, như đa số thuê bao của VNPT là như vậy, còn một số mạng khác dùng Converter riêng và router riêng như CMC, Viettel....
Tuy nhiên, với thiết bị lởm lởm mà nhà mạng cấp cho khách hàng thì càng nhiều thiết bị rối rắm thì càng gây nguy cơ mất ổn định mạng, đều là hàng Tàu cả thì 1 cục như của VNPT có khi lại hay.
Mà hình như cụ không hiểu giải pháp của cháu lắm thì phải: Đã dùng FiberVNN thì VNPT đã cung cấp cho cụ 1 cái modem quang, nó có thể kiêm luôn router + wireless, hoặc cho cụ option biến nó thành Converter để cụ nâng cấp router thì sao không dùng luôn, lại phải đi đòi cho được converter khác làm gì nhỉ?

Cháu dự là cụ Thù vặt bị nhầm rồi, cụ Present đúng, vì nó không đơn thuần là chuyển cặp chuyển đổi quang/điện 1 sợi, mà ONT nó phải đồng bộ tín hiệu với OLT mới được.
Hoặc cụ Thù vặt thử ok con nào 1 sợi 1310nm thì reply cho cháu phát cháu thử xem sao? Cháu đang có nhiều loại converter và cần dùng nó khá nhiều cho mạng FiberVNN ạ!
-----------------------------

Em hiểu ý cụ, hiện nay em đang định đổi từ ADSL sang cáp quang. Ở nhà có sẵn router và đã cấu hình sẵn cả FTP, Camera, Web và VPN rồi, nên chỉ cần cái converter thôi.
Cái Hưawei HG8045 nó to quá nên em muốn dùng converter cho nó ổn định và gọn thôi.

0904223800

Xe buýt
Cụ muốn lắp cáp quang của Viettel bạn gọi tổng đài 19008198 nhánh 2 (200đ/p), bạn có nhu cầu lắp gói nào bạn cho mình thông tin để mình tư vấn cho bạn.
Viettel cáp quang gói thấp nhất chi phí thế nào bạn? Có trọn gói không? Có IP tĩnh không bạn?
Nhà có lắp Camera nên muốn dùng IP tĩnh

cskhviettel

Xe tải
Website
vietteltelecom.vn
Viettel cáp quang gói thấp nhất chi phí thế nào bạn? Có trọn gói không? Có IP tĩnh không bạn?
Nhà có lắp Camera nên muốn dùng IP tĩnh
Tùy từng gói có IP tỉnh bạn ah như gói FTTH Office, FTTH Pro .., giá cước của gói này còn tùy thuộc vào khu vực bạn đang ở thì có IP tỉnh còn gói cáp quang giá thấp nhất như fast 8 đến fast 30 thì không có IP tỉnh bạn nhé.

0904223800

Xe buýt
Tùy từng gói có IP tỉnh bạn ah như gói FTTH Office, FTTH Pro .., giá cước của gói này còn tùy thuộc vào khu vực bạn đang ở thì có IP tỉnh còn gói cáp quang giá thấp nhất như fast 8 đến fast 30 thì không có IP tỉnh bạn nhé.
Gói fast 8 trọn gói bao nhiêu 1 tháng vậy bác? Modem đi cùng là loai gì?

present

Xe điện
Con đấy đúng từ kỹ thuật nó là con ONT loại 01 cổng đấy cụ à.
Tuy nhiên các con ONT khác (loại có anten Wifi) cũng có thể cấu hình để hoạt động như con ONT 01 cổng nêu trên.
Lúc đó cụ mua con AP/Router rồi cắm vào cổng LAN 1 của con ONT Wifi (đã cấu hình dạng L2) là chạy OK nhé.

Không thể có chuyện này đâu. GPON nó hoạt động trên 02 của sổ quang nhé (1310nm cho Uplink & 1490nm cho Downlink).
Do vậy nếu con chuyển đổi quang - điện kia chỉ hỗ trợ 1310nm thì chắc không thể hoạt động đâu.

-----------------------------

Em hiểu ý cụ, hiện nay em đang định đổi từ ADSL sang cáp quang.
Ở nhà có sẵn router và đã cấu hình sẵn cả FTP, Camera, Web và VPN rồi, nên chỉ cần cái converter thôi.
Cái Hưawei HG8045 nó to quá nên em muốn dùng converter cho nó ổn định và gọn thôi.
Con ONT HG8045 vẫn có thể cấu hình thành converter được và hoạt động ổn định (ngắt tính năng Wifi đi) như loại ONT 01 cổng.
Tuy nhiên đúng là nó không gọn bằng. Ngoài ra VNPT hình như ko có loại ONT 01 cổng của Hưawei & ZTE đâu mà chỉ có của ALU thôi (mà còn rất ít).

cskhviettel

Xe tải
Website
vietteltelecom.vn
Gói fast 8 trọn gói bao nhiêu 1 tháng vậy bác? Modem đi cùng là loai gì?
Gói fast 8 áp dụng theo khu vực có trong danh sách bạn ah, nếu bạn có trong danh sách giá niêm yết 165k, modem tùy thuộc vào khu vực bạn nhé.

muadem

Xe cút kít
Cụ mở Chrome, truy cập vào trang cấu hình của TP-Link, có IP thường là 192.168.1.1 hoặc 192.168.0.1, nhập thông tin truy cập và mật khẩu (mặc định là admin/admin).
Tìm đến phần DHCP, điền vào ô DNS Chính (Primary DNS): 203.162.0.181, ô dưới: 8.8.8.8
Sau đó kích vào Save (lưu) và khởi động lại TP-Link là xong.
Cháu nói ngắn gọn cho nó đỡ rối, cụ bị "đứng hình" chỗ nào thì reply nhé, cháu hướng dẫn tiếp :D
Đã làm như cụ, đã khởi động lại Tplink nhưng vẫn ko vào OF bằng iphone qua bản beta được, trong khi đó wifi fpt vào ầm ầm :-??
Khả năng vnpt nó dị ứng với bản beta của OF :((

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cháu dùng gói F2F của VNPT dùng mỗi cái modem quang của nó, chứ cái Router đi kèm lởm lắm, Wifi phát thì quá yếu luôn, nên cháu dùng Wifi cũ.

debin

Xe buýt

SheltonEnglish

Xe đạp
Em cũng đang dùng gói cáp quang của viettel chạy ngon phết. Xem phim không bao giờ giật cụ ak. Mỗi tháng hơn 200k thì phải toàn bạn e đóng tiền nên em cũng không để ý lắm