[Funland] Giá đất tăng vọt và hệ luỵ xã hội!

Tôm đồng

Xe tải
Do đất chật người đông nên nhà nước cứ ra cái chính sách đánh thuế căn nhà/ đất thứ 2 tầm 2% giá trị/ năm thì chắc là thị trường sẽ ổn định, tốt hơn cho việc bảo đảm khả năng mua nhà của đông đảo nhân dân cần lao. Em thấy có nhiều ý kiến đề xuất rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Giá đất tăng có tốt không?
Với người sở hữu và người có quyền sử dụng, đương nhiên nghĩ là tốt.
Tuy nhiên không có điều gì là tốt cho tất cả.
Với nhiều người là cực kỳ tệ.
Giá đất cao không tạo ra của cải vật chất cho xã hội.
Giá đất quá cao làm tăng chi phí đầu vào cho mọi nghành SX, giảm sức cạnh tranh của nền KT.
Mỗi người sẽ tiêu tốn thêm nhiều năm cuộc đời ngắn ngủi để có thể có được căn nhà.
...
Ai là người gây ra điều đó vậy cụ ;))
Em đoán thời thế mà thay đổi thì kiểu gì người đó cũng bị mang ra xử trảm.

Honghen2008

Xe container
Em chưa hiểu vỡ là ntn?
- Vỡ ai là người bị thiệt?
- Vỡ thì ảnh hưởng tới mình?
- Vỡ xong giá có xuống không?
Toàn hô vỡ, công nhận không hiểu vỡ thế nào? vỡ xong giá thế nào? Đau đầu với vỡ😇

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ khen tiền rẻ, mất giá nhiều quá. Có thể cho em ít hoặc chỉ chỗ cho em đến nhặt với dc không ạ?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

lnq2510

Xe hơi
e đang lo sợ bong bóng bất động sản vỡ

lykai

Xe tăng
Mấy hôm nay báo chí hô hào xiết bđs, nhưng với thể chế này thì xiết làm sao khi toàn quan chức, nhóm tổ chức tranh nhau đi ôm gom.
Có ông chủ tịch tỉnh nọ làm chủ tịch hiệp hội bđs tỉnh đó đang suốt ngày rêu rao kìm với siết nhưng chính thằng cu con đứng sau toàn thao túng náo loạn cả tỉnh.

TNLak

Xe điện

Bonjovi

Xe hơi
Em có nhu cầu mua 1 mảnh ở ngoại ô hà nội để đón các cụ già nhà em ở quê xa lên để tiện chăm sóc. Cuối tuần lượn 1 vòng mạn Hòa Lạc, mà thấy quá ngạc nhiên luôn. Đoạn từ Hòa Lạc đến Xuân Mai, cứ 10 cái biển hiệu trưng lên thì 3 cái là môi giới bất động sản, cửa hàng làm bất động sản có khi còn nhiều hơn cửa hàng bán sữa chua.
Đoạn cuối đường cao tốc, 10 gốc cây thì 9 cái treo biển quảng cáo môi giới đất.
Xã hội thật điên rồ, thanh niên, người lao động không tập trung sản xuất, chỉ thích làm cò đất.
Môi giới chính đáng hưởng 1-2% hoa hồng thì không sao, đằng này dùng chiêu trò kích giá, thổi giá, câu kéo các nhà đầu tư ôm đất vào ngâm ở đấy. Nhà đầu tư mua xong muốn bán cũng không bán được, bán giá thấp thì lỗ, bán lại với giá của cò thì chẳng ai mua.
Các cụ phán xem bao giờ đất ven đô xì hơi để lúc đó em xuống tiền mua, chứ giờ em thà đầu tư tiếp vào món cổ cánh còn hơn, quyết không để cò qua mặt.
Em dự thì 1 vài tháng nữa giá đắt ngoại ô Hà Nội sẽ xì hơi thôi. Hiện tại giá chung cư và biệt thự ở Hà Nội đã rẻ đi chút so với cuối năm 2020 rồi.

tc_minh

Xe tải
Nhà em cũng vừa chốt dc chỗ cắm dùi. Sát tết dại dột bán. Vừa è cổ vay khắp nơi mua dc hơn 30m mà hơn 5toi chát quá.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Em có nhu cầu mua 1 mảnh ở ngoại ô hà nội để đón các cụ già nhà em ở quê xa lên để tiện chăm sóc. Cuối tuần lượn 1 vòng mạn Hòa Lạc, mà thấy quá ngạc nhiên luôn. Đoạn từ Hòa Lạc đến Xuân Mai, cứ 10 cái biển hiệu trưng lên thì 3 cái là môi giới bất động sản, cửa hàng làm bất động sản có khi còn nhiều hơn cửa hàng bán sữa chua.
Đoạn cuối đường cao tốc, 10 gốc cây thì 9 cái treo biển quảng cáo môi giới đất.
Xã hội thật điên rồ, thanh niên, người lao động không tập trung sản xuất, chỉ thích làm cò đất.
Môi giới chính đáng hưởng 1-2% hoa hồng thì không sao, đằng này dùng chiêu trò kích giá, thổi giá, câu kéo các nhà đầu tư ôm đất vào ngâm ở đấy. Nhà đầu tư mua xong muốn bán cũng không bán được, bán giá thấp thì lỗ, bán lại với giá của cò thì chẳng ai mua.
Các cụ phán xem bao giờ đất ven đô xì hơi để lúc đó em xuống tiền mua, chứ giờ em thà đầu tư tiếp vào món cổ cánh còn hơn, quyết không để cò qua mặt.
Em dự thì 1 vài tháng nữa giá đắt ngoại ô Hà Nội sẽ xì hơi thôi. Hiện tại giá chung cư và biệt thự ở Hà Nội đã rẻ đi chút so với cuối năm 2020 rồi.
Điên rồ cái gì? Bán sữa chua ngày dc mấy khách, trong khi làm môi giới kiếm nhẹ cũng vài chục, tay to thì vài trăm. Vậy thì bán sữa chua làm gì cho khổ hả cụ?
p.s: Em cũng đang tập tành đi săn đất với ông anh :))

UnitedKondoms

Xe điện
Em có mảnh đất chưa đến 50 mét vuông ở cuối tít Hà Đông, ko phải khu phân lô gì mà là đất dân cắt lô ra bán.
Định mua để giữ tiền từ năm 2019. Thế mà giờ đến khổ với mấy ông cò đất.
Léo nhéo suốt ngày đòi mua, bảo anh bán đi giá cao em cũng mua.
Ô tô vào cửa ko Lão, nếu ngon Lão cứ cuất 200tr/m2 đê

Bonjovi

Xe hơi
Hệ lụy xã hội mới là điên rồ, đất đai mạn hòa lạc để hoang khá nhiều (cụ cứ tạt vào các khu dân cư vùng hòa lạc là thấy), cứ xây khoanh từng mảnh để đấy, thanh niên sau các đợt sốt đất có tâm lý kiếm tiền dễ, thích chăn dắt đồng bào, lười lao động sản xuất....
Chứ từng cá nhân như cụ thì không nói làm gì, cụ kiếm được xèng mà tuân thủ pháp luật, làm các nghĩa vụ thuế đầy đủ thì vẫn tốt cho xã hội

Điên rồ cái gì? Bán sữa chua ngày dc mấy khách, trong khi làm môi giới kiếm nhẹ cũng vài chục, tay to thì vài trăm. Vậy thì bán sữa chua làm gì cho khổ hả cụ?
p.s: Em cũng đang tập tành đi săn đất với ông anh :))

bút hêt mực

Xe tăng
Vẫn cái vòng luẩn quẩn, đất tăng thiết lập nền giá mới, ông ôm đất thấy giá cao tưởng mình hời nhưng thực ra trong tay vẫn chỉ có mảnh đất đấy, ôm mảnh đất ko sinh lời nhưng hí hửng tưởng mình ăn ra, chỉ có béo hội đằng sau đang ngồi cười trộm đếm tiền hộ.
Ô bà già e ở quê có mảnh cạnh chợ, xây cái nhà cấp 4 cho thuê để hàng, tháng cũng đc vài triệu, xây to cho thuê khéo đc hơn nhưng nếu có bán cũng chỉ đc hơn đôi tỏi, thế mà đất vài chỗ chó mèo còn lười chạy ra ỉa nhưng giá hét gấp rưỡi, đến chịu thật :))

Au79 Dragon

Xe điện
Hồi sốt năm 2 lẻ 10 em cũng tý đâm vào đất, mảnh đất chó không thèm ị, trả dưới 2 giá (đơn vị: triệu đồng) mà chủ không bán, 1 mảnh bên Đông Anh, 1 mảnh ở Vân Côn. Hóa ra đâm lại may, thấy bảo sau có chú lao vào nghe đâu đợt sốt này mới về được vốn.

manhanoi

Xe tăng
15,7 tỷ đô kiều hối về VN, 1/3 trong đó sang BĐS thì cũng quá khủng rồi

Chưa thấy ai nhẩy lầu, vỡ nợ vì BĐS cả :P

ung_sung_tu_tai

Xe container
Chuyện tui nhé; số là tui có miếng mấy chục mét với cái nhà cũ khu dưới Pháp Vân chút; đường làng thôi nhưng otto cỡ 2T5 đi xuyên qua được. Tầm giữa năm ngoái cũng có nói chuyện thì mấy người bẩu nhà anh chắc tầm trên dưới 2t5 đấy. Tui vui miệng bẩu bao giờ 3t5 cầm tiền về thì tau bán.
Thế mà bây giờ thành câu chuyện nhà ấy trả 3t5 mà chưa bán đấy.
Và đất khu vực ấy cứ lấy cái câu chém của tui là mặt bằng giá đấy

Ô tô vào cửa ko Lão, nếu ngon Lão cứ cuất 200tr/m2 đê

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em thì có vài lô đất còi, nhưng e ko bh muốn đất nó tăng ntn, chỉ khổ những người trẻ, ko có đk,sv mới ra trường lập nghiệp, kiểu này thì càng ngày càng mệt, ai có tiền sẽ giầu thêm rất nhiều( so với kd đơn thuần), ng trẻ thì ngày càng khó kiếm cái nhà, haizz
Người đẻ chứ đất không đẻ. Trừ đất đô thị. Đất đô thị đẻ nhanh hơn người.
Diện tích đất đô thị mới chiếm 3% diện tích cả nước.
Mở thêm vài km đường lớn ra ngoại thành là có thêm vài triệu m2 đất đô thị. Xây các khu chung cư 15-30 tầng thì sẽ có rất nhiều diện tích nhà ở.