[Funland] Gia đình lao đao vì vấn đề Mẹ Chồng - Nàng Dâu. Em xin CCCM lời khuyên ạ.

Rivers

Xe container
Gọi ai không gọi lại gọi ngay bà hàng xóm lên làm gì, vừa phải nể mặt nể mũi, rồi nhà có việc gì nhạy cảm khéo cả xóm ở quê biết chuyện.

comiki

Xe lăn
Em thấy bà nội cũng có cái đúng, chơi rau là bẩn rồi.
Mà cho súp vào cháo là sao? Nếu súp ăn bình thường thì em thấy bình thường.
Em đoán súp là gia vị, bột canh, nhiều nơi gọi như vậy.

• Option 2: Vẫn về quê vợ, nhưng gặp riêng bố mẹ vợ nói là mẹ con già rồi, hay nói lẩm cẩm, nếu trót có gì sai thì con xin thay mặt mẹ con xin lỗi, mong bố mẹ tha lỗi và bỏ qua giùm con. Sau đó em sẽ im lặng để vợ xả stress rồi đợi mọi việc lắng xuống.
Phương án 2 là tối ưu nhất.

Nhưng nếu là em thì sẽ trình bày nó mềm mại, mình là chủ sớ ko nên thể hiện ra sự yếu mềm như này: “có gì sai thì con xin thay mặt mẹ con xin lỗi, mong bố mẹ tha lỗi và bỏ qua giùm con”

Chỉ cần nói với bên ngoại: Mẹ con già rồi chắc đôi khi cũng thiếu minh mẫn, để giữ hoà khí con mong ông bà chia sẻ cùng vợ chồng con để cho các bên đc hoà thuận, bà nội cũng ko phải suy nghĩ gì những ngày cuối đời. Vợ chồng con hiểu vấn đề, giờ mà ông bà ko đại xá thì mọi việc chỉ nặng nề thêm.

Cụ xin lỗi bên ngoại cũng ko sai, nhưng mình phải thể hiện bản lĩnh và sức mạnh của chủ sớ, yếu mềm làm yếu đi vai trò là rất bất lợi sau này. Oách xà lách lên tí mới điều hành tốt đc. Mất trận địa là mất tất cả!
Cứ thu nhập cao chòi lên làm Tư lệnh thì hỏng, nhà nó phải có nóc :))

Taihoatu

Xe lăn
Câu chuyện muôn thủa của mỗi gia đình khi có mấy thế hệ ở trong một nhà.
Em chỉ khuyên cụ, mẹ mình lúc nào thì cũng là mẹ mình và muốn tốt cho mình và cho con cháu mình, các chuyện cụ kể ra trên đây em thấy bà cũng đúng chứ có sai gì đâu (chỉ là kinh nghiệm của các cụ ngày xưa nó thế).
Còn cái chuyện nói xấu thông gia qua câu chuyện của một cái bà giời ơi đất hỡi kia cũng chỉ là chuyện tầm phào chứ có cái gì đâu mà khóc lóc mới thế lọ thế chai. Cụ bảo gấu nhà cụ nói chuyện với ông bà nhạc là đừng nghe chuyện linh tinh rồi về nhà gia đình mất đoàn kết.

Em đọc đến 1/2 câu chuyện đã thấy cụ đối xử "bất công" với chính mẹ của cụ. Cụ lúc đầu có vẻ hiểu về tính cách của đấng sinh thành ra cụ, nhưng xử sự thì không theo cách đối xử của một người con trai đối với người mẹ già của mình. Cu sai rồi
Em ngu dốt chưa rõ mình sai chỗ nào?
Xin cụ bớt chút thời gian giải thích giùm ạ?

Em xin cảm ơn cụ.

pooka

Xe container
Ở chung hai thế hệ là lắm chuyện. Thế hệ cũ từ 1960 trở về trước đa số ấu trĩ lạc hậu. Nghe kể chuyện thì thấy rõ mẹ cụ chủ thớt sai rành rành, nhưng làm con cái mà vạch thẳng thừng cái sai của phụ huynh già ra thì lại thành ra hơi phũ. Người giúp việc thì không sai gì mà lại bắt lỗi họ cho vừa ý phụ huynh thì hóa ra là người lươn lẹo à.
Tốt nhất cụ chủ gạt phắt cả hai bên đi, cấm cả phụ huynh lẫn bên kia ý kiến, không đưa ra bàn bạc.

Theo tivi hay nói là: chọn đối thoại thay cho đối đầu, chọn BÊN thay cho chọn lẽ phải cụ nhé. :))
Mỗi tội chọn thế này khó lắm. Con cái nó biết được thì không hay ho gì.

kimanh281beo

Xe hơi
Em mà là vợ cụ, đi làm về đã mệt lại gặp mẹ chồng cổ hủ, chắc em cũng trầm cảm luôn ạ.
Phương án trước mắt là option 2. còn lâu dài, duy nhất là sống riêng, nhưng gần nhau. Cụ có thể chạy qua chạy lại giữa 2 nhà chứ bắt sống chung với nhau thì nhẫn tâm với vợ cụ lắm ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Kính thưa CCCM.
Cực chẳng đã em mới vạch áo cho người xem lưng thế này, vì vấn đề chẳng hay ho gì. Nhưng quả thực căng thẳng quá, và em sợ cách em định xử lý không khéo sẽ thành giọt nước tràn ly. Em mong CCCM - là người đứng ngoài sáng suốt hơn và cho em xin lời khuyên ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!
------------------------------------------------
Đôi chút về gia đình em:
  • Hai vợ chồng em tuổi 85-89. Lấy nhau muộn nên giờ mới có 1 bé trai 2 tuổi hiện đã đi nhà trẻ.
  • Em làm bên xây dựng, vợ em làm đầu bếp của khách sạn 4 sao, thu nhập vợ em cao hơn em. Nhà cửa, kinh tế gia đình ổn định. Hai vợ chồng em rất yêu thương và tôn trọng nhau.
  • Cả nhà em sống chung với mẹ em, năm nay gần 80 tuổi. Mẹ em năm nay già rồi, rất nhạy cảm và hay dỗi như trẻ con. Mẹ em có nhiều quan điểm không hợp với chúng em (chi tiết bên dưới), nhưng trước giờ em hay khuyên vợ bà nội già rồi, nếu nói đúng thì nghe, nói lẩm cẩm thì kệ bỏ qua, cố gắng không để "nước sông" chạm "nước giếng".
Đợt con nhỏ, nhà em thuê 1 bác là hàng xóm của nhà bố mẹ vợ (ở Yên Bái) lên giúp việc trông con giùm (vì bà nội già, sức yếu rồi).
Bác ấy rất "thiện chiến" - chăm cháu giỏi, nấu ăn rất ngon, thời gian ở cùng không chê được điểm gì. Thậm chí nhóc nhà em còn quấn bác giúp việc hơn cả quấn bố mẹ, - và dĩ nhiên: Nó quý và nghe lời bác giúp việc hơn hẳn bà nội. Vợ chồng em rất tin tưởng bác ấy. Vấn đề phát sinh từ đây, có lẽ vì thấy bác giúp việc được lòng cả con, cả cháu, nên mẹ thấy kiểu bị ra rìa (?), rồi thấy "ghen tị" chăng (?) Và mẹ em dần hay "bắt lỗi" bác ấy .Ví dụ:
  • Bác giúp việc ngồi nhặt rau, nhóc ra nhao vào phá, bác ấy liền đưa cho 1 cọng rau để nó ngồi yên chơi. Bà nội liền ra nói "Sao bà để cháu chơi mất vệ sinh như vậy"?
  • Chưa kể một số việc bà nội rõ ràng sai, ví dụ: Con em đợt <1t ăn cháo, bà nội đòi cho thêm súp vào cháo để "ăn cho đậm đà". Trong khi điều này là tối kỵ với trẻ <1t. Bác giúp việc khuyên không được liền kể lại với 2 vc em. 2 vc em về bảo mãi bà mới nghe, nhưng từ đó rất ghét bác giúp việc.
Bà nội gần 80, nên có nhiều quan điểm xưa không đúng, bọn em thì dẫn chứng nhiều báo/ clip ... nhưng bà nội không nghe. Lâu dần cũng thành mâu thuẫn:
  • Cháu bị ốm sốt bà không cho tắm, không cho bật quạt, bảo phải kiêng nước kiêng gió (!)
  • Cháu ho bà không cho ăn tôm, không cho ăn thịt gà (!)
  • Cháu bị bỏng thì bà lấy nước mắm ra bôi vào vết bỏng (!)
  • Bà nội mắt kèm nhèm, dùng nước chanh loãng để rửa mắt (!), bọn em nói không nghe, xong mắt bà bị nhiễm trùng chữa mãi mới khỏi.
    • => Nhiều quan điểm khác biệt như trên - nhất là trong việc chăm con khiến quan hệ giữa bà nội và 2 vợ chồng em dần căng thẳng.
  • Đặc biệt mẹ em nấu ăn RẤT TỆ:( , nhưng lại rất thích "chỉ bảo" vợ em phải nấu thế này thế kia. Trong khi vợ em là đầu bếp :(( Vợ em có lần nói: Con là đầu bếp khách sạn 4 sao, món này không phải nêm nếm ntn đâu, phải nấu như thế kia mới đúng. Mẹ em liền bảo: "À, hóa ra con cái cậy mình có tí kiến thức giờ không thèm nghe mẹ nữa à?? "... Từ đấy mẹ chồng nàng dâu ít nói chuyện hẳn với nhau.
Cách đây 2 tháng, bác giúp việc nghỉ. Và em tự dưng thấy vợ em ít nói chuyện với em hẳn đi. Em gặng mãi, thì mãi vợ em kể:
  • Khi về quê, BÁC GIÚP VIỆC KỂ với mẹ vợ em là: "Bà nội có nói xấu ông bà thông gia. Đại loại nói bố vợ (là 1 viên chức nhỏ), kiểu gì chả có lúc tiêu cực nọ kia..."
  • Mẹ vợ em rất shock, xong khóc kể với vợ em. Vợ em nghe xong tức quá - nhưng giấu trong lòng mãi thành kiểu u uất.
  • Em nghe xong cũng shock, và có phần không tin: "Anh không nghĩ rằng bà nội nói thế. Mà việc này không ai nghe trực tiếp, tất cả đều là bác giúp việc nói. Hay là vì mâu thuẫn với bà nội mà bác ấy đặt điều chia rẽ nói xấu?"
  • Vợ em liền khóc hu hu, kiểu "A hóa ra anh bênh mẹ. Chắc trong lòng anh cũng nghĩ giống mẹ anh đúng không?" , xong giận lây sang em. Em cố gắng làm lành, nhưng vợ em vẫn "chiến tranh lạnh" với em mấy ngày nay.
Sau em có gặng hỏi lại mẹ em, thì mẹ em nói: "Mẹ không nói thế bao giờ", xong quay sang giận dỗi nói em bênh vợ/ bênh mẹ vợ mà không tin mẹ, rồi đòi "đi chết" các kiểu.

Em dự kiến 2 phương án:
  • Option 1: Cuối tuần lên Yên Bái, mời cả bác giúp việc sang nhà bố mẹ vợ họp, video call cho bà nội để hỏi cho 3 mặt 1 lời cho rõ. Nếu đúng, thì nói em sẽ thay mặt mẹ em xin tạ lỗi ngay tại chỗ. Nếu sai thì yêu cầu bác giúp việc cải chính, để 2 nhà em yên ấm trở lại.
  • Option 2: Vẫn về quê vợ, nhưng gặp riêng bố mẹ vợ nói là mẹ con già rồi, hay nói lẩm cẩm, nếu trót có gì sai thì con xin thay mặt mẹ con xin lỗi, mong bố mẹ tha lỗi và bỏ qua giùm con. Sau đó em sẽ im lặng để vợ xả stress rồi đợi mọi việc lắng xuống.

Điều em sợ là:
  • Vấn đề mình đang cố làm rõ nó rất nhạy cảm, giờ mình làm to chuyện, xong dẫu làm rõ được ai đúng/ ai sai thì khéo sau cũng chả nhìn được mặt nhau. Mà khả năng cao 1 bà sẽ bảo không, 1 bà sẽ bảo có, rồi cãi nhau bung bét mà sự việc vẫn chẳng đi đến đâu.
  • Thực ra không có việc này, thì trước giờ mẹ em và vợ em cũng mâu thuẫn nhiều rồi (xung quanh quan điểm nuôi dạy con, cách nấu ăn). Giờ nếu em làm to chuyện, khéo sẽ phát sinh những yếu tố không ngờ tới (VD mẹ em xấu hổ, xong làm điều dại dột)thì gia đình cũng sẽ đến bờ vực thẳm
    • Hay là em chọn Option 2?
Ôi cuộc đời sao thật gian nan ......
Option 2 là chấp nhận được.
Cụ 80 lẩn thẩn, lẫn lộn, nói dài, nói dai nói dại là chuyện bình thường. Đúng sai gì thì cũng không ai chấp người già lẩn thẩn đâu cụ. Mình già rồi cũng thế thôi, không nói trước được đâu.
Nhiều thứ nếu không tai nghe mắt thấy có lẽ cụ cũng không thể ngờ được đâu. Cá nhân em tin bà giúp việc nói đúng.

Anita Emi

Xe điện
Em dự kiến 2 phương án:
  • Option 1: Cuối tuần lên Yên Bái, mời cả bác giúp việc sang nhà bố mẹ vợ họp, video call cho bà nội để hỏi cho 3 mặt 1 lời cho rõ. Nếu đúng, thì nói em sẽ thay mặt mẹ em xin tạ lỗi ngay tại chỗ. Nếu sai thì yêu cầu bác giúp việc cải chính, để 2 nhà em yên ấm trở lại.
Opt 2 thôi bác. Đấu tố như Opt 1 không được gì đâu, chỉ nát bét thêm thôi.

Bác cố sống tốt với vợ, hiếu thuận với nhà vợ để bù đắp lại quan hệ, vì mẹ mình có bỏ được đâu, cũng không thể mang ra xét xử được :(

tqhai

Xe tải
Em nói thẳng bác đừng giận, em thấy chuyện này bé như hạt vừng, chả có gì để phải xử lý.

Vấn đề của bác là mẹ vợ bác đang cảm thấy bị tổn thương vì bà giúp việc nói rằng bà nội nói thế nọ thế kia.

Bà giúp việc nói gì với mẹ vợ bác là việc của bà ấy, bác không quản lý được và cũng không cần quản lý. Tại sao bác lại phải chịu trách nhiệm về những gì bà giúp việc nói với mẹ vợ bác ?

Nếu là em thì em chỉ chịu trách nhiệm về những gì em nói, con em nói và có thể là vợ em nói. Hết. Kể cả mẹ em nói gì thì cũng là quyền cá nhân của mẹ em, em không quan tâm và không chịu trách nhiệm. Hết chuyện ở đây.

Vịt Béo

Xe đạp
Giờ cụ thuê 1 bác giúp việc ở thành phố về cho nhà bố mẹ vợ, rồi bảo bác ấy nói xấu mẹ cụ với nhà bố mẹ vợ cụ. Thế là cân!

phamthoaibk

Xe buýt
Tất nhiên là Option 2 cụ nhé. Có đợt nhà em sinh em bé, bà nội lên chăm cũng phát sinh 1 số vấn đề về suy nghĩ khác thế hệ & môi trường sống như của cụ, sau đó em khéo léo đưa bà về quê (thực chất bà cũng không muốn ở cùng) và cho bé đi gửi, thế là mọi chuyện êm đẹp, những chuyện đã qua rồi thì nên cho qua.
Về Option 1 là về quê gọi điện 3 mặt 1 lời làm cho ra lẽ thì tuyệt đối không nên cụ ah. Em có đọc được đâu đó là "khi ta trưởng thành, sai hay đúng không quá quan trọng", đặc biệt là trong gia đình mà lại là mẹ đẻ mình có tuổi rồi, sai hay đúng lúc đó nó không quá quan trọng đâu ạ.
Cụ tìm cách khéo léo nói chuyện với vợ và bác giúp việc, nếu vợ cụ sống thoáng không để bụng nhiều thì cũng sẽ nhanh bỏ qua thôi.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
ko hiểu cụ chọn phương án 3 mặt 1 lời làm j. đúng sai thế nào nó cũng ko giảm dc căng thẳng đâu có khi càng làm không khí nặng nề thêm. op2 theo e hợp lý hơn nếu bên vk cụ còn suy nghĩ câu chuyện này. trường hợp nhà cụ tốt nhất nên ở riêng ko mẫu thuẫn càng ngày càng lớn

mingjun

Xe tăng
  • Khi về quê, BÁC GIÚP VIỆC KỂ với mẹ vợ em là: "Bà nội có nói xấu ông bà thông gia. Đại loại nói bố vợ (là 1 viên chức nhỏ), kiểu gì chả có lúc tiêu cực nọ kia..."

Cụ làm rõ được cái câu này thì mới tháo được nút thắt. Tam sao thất bản, có thể bà cụ nhà cụ có nói đến vấn đề đó nhưng không phải nguyên văn như này và bà giúp việc truyền đạt lại không đúng từng câu từng chữ nên thành to tát; có thể bà cụ nhà cụ có nói thẳng toẹt như thế trông một bối cảnh nào đó nhưng rồi quên. Giờ cụ có chất vấn bằng niềm tin ý. Phân bua tìm đáp án đúng sai, có nói hay không với một bà cụ 80 tuổi mà là mẹ mình thì em nghĩ không nên.
Cụ với em đồng niên, em khuyên cụ 1 câu thôi đừng chọn option nào hết, nhất quyết giữ quan điểm bà cụ nhà cụ không nói như thế và bà giúp việc nghe nhầm hoặc đặt điều, có vậy thôi.

Kính thưa CCCM.
Cực chẳng đã em mới vạch áo cho người xem lưng thế này, vì vấn đề chẳng hay ho gì. Nhưng quả thực căng thẳng quá, và em sợ cách em định xử lý không khéo sẽ thành giọt nước tràn ly. Em mong CCCM - là người đứng ngoài sáng suốt hơn và cho em xin lời khuyên ạ.
Đôi chút về gia đình em:
  • Hai vợ chồng em tuổi 85-89. Lấy nhau muộn nên giờ mới có 1 bé trai 2 tuổi hiện đã đi nhà trẻ.
  • Em làm bên xây dựng, vợ em làm đầu bếp của khách sạn 4 sao, thu nhập vợ em cao hơn em. Nhà cửa, kinh tế gia đình ổn định. Hai vợ chồng em rất yêu thương và tôn trọng nhau.
  • Cả nhà em sống chung với mẹ em, năm nay gần 80 tuổi. Mẹ em năm nay già rồi, rất nhạy cảm và hay dỗi như trẻ con. Mẹ em có nhiều quan điểm không hợp với chúng em (chi tiết bên dưới), nhưng trước giờ em hay khuyên vợ bà nội già rồi, nếu nói đúng thì nghe, nói lẩm cẩm thì kệ bỏ qua, cố gắng không để "nước sông" chạm "nước giếng".
Đợt con nhỏ, nhà em thuê 1 bác là hàng xóm của nhà bố mẹ vợ (ở Yên Bái) lên giúp việc trông con giùm (vì bà nội già, sức yếu rồi).
Bác ấy rất "thiện chiến" - chăm cháu giỏi, nấu ăn rất ngon, thời gian ở cùng không chê được điểm gì. Thậm chí nhóc nhà em còn quấn bác giúp việc hơn cả quấn bố mẹ, - và dĩ nhiên: Nó quý và nghe lời bác giúp việc hơn hẳn bà nội. Vợ chồng em rất tin tưởng bác ấy. Vấn đề phát sinh từ đây, có lẽ vì thấy bác giúp việc được lòng cả con, cả cháu, nên mẹ thấy kiểu bị ra rìa (?), rồi thấy "ghen tị" chăng (?) Và mẹ em dần hay "bắt lỗi" bác ấy .Ví dụ:
  • Bác giúp việc ngồi nhặt rau, nhóc ra nhao vào phá, bác ấy liền đưa cho 1 cọng rau để nó ngồi yên chơi. Bà nội liền ra nói "Sao bà để cháu chơi mất vệ sinh như vậy"?
  • Chưa kể một số việc bà nội rõ ràng sai, ví dụ: Con em đợt <1t ăn cháo, bà nội đòi cho thêm súp vào cháo để "ăn cho đậm đà". Trong khi điều này là tối kỵ với trẻ <1t. Bác giúp việc khuyên không được liền kể lại với 2 vc em. 2 vc em về bảo mãi bà mới nghe, nhưng từ đó rất ghét bác giúp việc.
Bà nội gần 80, nên có nhiều quan điểm xưa không đúng, bọn em thì dẫn chứng nhiều báo/ clip ... nhưng bà nội không nghe. Lâu dần cũng thành mâu thuẫn:
  • Cháu bị ốm sốt bà không cho tắm, không cho bật quạt, bảo phải kiêng nước kiêng gió (!)
  • Bà nội mắt kèm nhèm, dùng nước chanh loãng để rửa mắt (!), bọn em nói không nghe, xong mắt bà bị nhiễm trùng chữa mãi mới khỏi.
    • => Nhiều quan điểm khác biệt như trên - nhất là trong việc chăm con khiến quan hệ giữa bà nội và 2 vợ chồng em dần căng thẳng.
  • Đặc biệt mẹ em nấu ăn RẤT TỆ:( , nhưng lại rất thích "chỉ bảo" vợ em phải nấu thế này thế kia. Trong khi vợ em là đầu bếp :(( Vợ em có lần nói: Con là đầu bếp khách sạn 4 sao, món này không phải nêm nếm ntn đâu, phải nấu như thế kia mới đúng. Mẹ em liền bảo: "À, hóa ra con cái cậy mình có tí kiến thức giờ không thèm nghe mẹ nữa à?? "... Từ đấy mẹ chồng nàng dâu ít nói chuyện hẳn với nhau.
Cách đây 2 tháng, bác giúp việc nghỉ. Và em tự dưng thấy vợ em ít nói chuyện với em hẳn đi. Em gặng mãi, thì mãi vợ em kể:
  • Mẹ vợ em rất shock, xong khóc kể với vợ em. Vợ em nghe xong tức quá - nhưng giấu trong lòng mãi thành kiểu u uất.
  • Em nghe xong cũng shock, và có phần không tin: "Anh không nghĩ rằng bà nội nói thế. Mà việc này không ai nghe trực tiếp, tất cả đều là bác giúp việc nói. Hay là vì mâu thuẫn với bà nội mà bác ấy đặt điều chia rẽ nói xấu?"
  • Vợ em liền khóc hu hu, kiểu "A hóa ra anh bênh mẹ. Chắc trong lòng anh cũng nghĩ giống mẹ anh đúng không?" , xong giận lây sang em. Em cố gắng làm lành, nhưng vợ em vẫn "chiến tranh lạnh" với em mấy ngày nay.
Sau em có gặng hỏi lại mẹ em, thì mẹ em nói: "Mẹ không nói thế bao giờ", xong quay sang giận dỗi nói em bênh vợ/ bênh mẹ vợ mà không tin mẹ, rồi đòi "đi chết" các kiểu.

Em dự kiến 2 phương án:

Điều em sợ là:
  • Vấn đề mình đang cố làm rõ nó rất nhạy cảm, giờ mình làm to chuyện, xong dẫu làm rõ được ai đúng/ ai sai thì khéo sau cũng chả nhìn được mặt nhau. Mà khả năng cao 1 bà sẽ bảo không, 1 bà sẽ bảo có, rồi cãi nhau bung bét mà sự việc vẫn chẳng đi đến đâu.
  • Thực ra không có việc này, thì trước giờ mẹ em và vợ em cũng mâu thuẫn nhiều rồi (xung quanh quan điểm nuôi dạy con, cách nấu ăn). Giờ nếu em làm to chuyện, khéo sẽ phát sinh những yếu tố không ngờ tới (VD mẹ em xấu hổ, xong làm điều dại dột)thì gia đình cũng sẽ đến bờ vực thẳm
Cụ đơn giản hoá mọi chuyện đi. Bà nội không nhận rồi thì thôi. Hiểu đơn giản là bác giúp việc hiểu sai ý bà, tam sao thất bản. Những việc hiểu nhầm hoặc cư xử không tròn trịa trong CS là rất nhiều nên hãy rút kinh nghiệm và nhìn vào mặt tốt của nhau mà sống. Còn cố chấp hoặc hay nhìn vào điểm chưa tốt thì không chuyện này sẽ có chuyện khác, ko thể sống vs nhau đc.

Nếu có thể hãy sống riêng là tốt nhất

One-77

Xe cút kít
Vote op2

Roseday

Xe hơi
Sai lầm cơ bản là cho bà hàng xóm hoặc họ hàng nhà ngoại lên làm oshin sống cùng cả bà nội
Cái này là mâu thuẫn đối kháng

Nhà em là dẹp cmn các thể loại họ hàng/ quen biết lên làm oshin, chỉ tổ camera chạy cơm
Thuê ở Trung tâm, ko vừa ý đuổi thẳng

Việc nhà cụ thớt đã thế này, làm phương án 2, cụ cứ nói là mẹ con với bà gv có lúc va chạm, nên việc bà kia nói về mẹ con khẩu thiệt vô bằng ko biết thế nào, thôi thì cứ cho là mẹ con lỡ lời, con xin lỗi thay mẹ

Đm

Mẹ mình chỉ có 1, cụ nhớ là như vậy
Giúp việc thì vạn loài
Trong TH không tìm dc ai bên quê nhà Nội ưng thì nhà ngoại cũng được mà bác. Em vẫn ưng người biết nguồn gốc quê quán hơn giao con cho GV trung tâm. Chẳng biết đằng nào mà lần

Nhà mợ em có 1 cụ ông 80 tuổi, 2 thằng con zai tuổi dậy thì mà GV thuê ở Trung tâm toàn mặc áo 2 dây quần đùi lau nhà bằng tay. Nói còn giận dỗi chủ nhà???? Cô nào cũng ở 2-3 tuần rồi kiếm cớ té

Em vote bác chủ topic chọn phương án 2. Bà như vậy cũng lẩn thẩn rồi; chấp làm gì

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Đàn ông giờ càng ngày càng hèn. Em thật.
Kính thưa CCCM.
Đôi chút về gia đình em:

Em dự kiến 2 phương án:

Điều em sợ là: