[Funland] Gia đình lao đao vì vấn đề Mẹ Chồng - Nàng Dâu. Em xin CCCM lời khuyên ạ.

lamhaha191

Xe tăng
Lại chuyện mẹ chồng nàng dâu à, nhà nào cũng có, nhà có giữ được hay không do cái Nóc.. trường hợp nhà cụ nóc có vẻ bị dột :-"

geart891

Xe đạp
Opt 3 này bác, e dùng và rất hiệu quả.
+ Nhắc thẳng thắn mẹ bác trước mặt vợ bác.
+ Qua nhà ngoại nói thẳng là do bác chưa quán xuyến tốt việc nhà, để mọi chuyện ntn. Ko đổ lỗi cho vợ ko đổ lỗi cho mẹ, ko đổ cho bà giúp việc.
+ Mục đích là biến bác trở thành nhân vật phản diện với cả 2, tự động sẽ hiểu nhau hơn.
+ Lâu dài thì bác ko phải lo, phụ nữ yêu thương mới ở với mình, cái giận của phụ nữ nếu với phụ nữ sẽ rất cay nghiệt, nhưng rất lạ là với đàn ông, nhất là con, chồng mình thì luôn tìm cách để bao biện.

Chúc gia đình bác hạnh phúc.

pooka

Xe container
Lại chuyện mẹ chồng nàng dâu à, nhà nào cũng có, nhà có giữ được hay không do cái Nóc.. trường hợp nhà cụ nóc có vẻ bị dột :-"

Opt 3 này bác, e dùng và rất hiệu quả.
+ Nhắc thẳng thắn mẹ bác trước mặt vợ bác.
+ Qua nhà ngoại nói thẳng là do bác chưa quán xuyến tốt việc nhà, để mọi chuyện ntn. Ko đổ lỗi cho vợ ko đổ lỗi cho mẹ, ko đổ cho bà giúp việc.
+ Mục đích là biến bác trở thành nhân vật phản diện với cả 2, tự động sẽ hiểu nhau hơn.
+ Lâu dài thì bác ko phải lo, phụ nữ yêu thương mới ở với mình, cái giận của phụ nữ nếu với phụ nữ sẽ rất cay nghiệt, nhưng rất lạ là với đàn ông, nhất là con, chồng mình thì luôn tìm cách để bao biện.

Chúc gia đình bác hạnh phúc.
Ít nhất cũng có hai cụ trên có ý kiến hợp lý. Dùng Option 3.
Cụ chủ thớt cứng rắn lên, dẹp ý kiến cả hai bên đi một cách công khai.
Mẹ thì lo giao lưu vui chơi giải trí đi, không được ý kiến gì can thiệp vào việc nấu nướng hay nuôi dậy con cái của cụ. Bố mẹ thì phải dậy con chứ để bà cụ già tham gia nuôi dậy cháu là không được. Việc nấu nướng cũng thế, bà già đến giờ ngồi ăn chứ không xuống tham gia nấu nướng gì sất.
Vợ cũng không ý kiến gì về bà nội cả.
Cụ chủ gia đình thì phải quyết, cả hai bên phải theo cụ chủ , chứ cứ mềm lòng để hai bên lôi kéo về hai phía thì trước sau cũng có ngày người bị toạc ra làm hai. KKK

Dark_Man

Xe buýt
Gia đình nào cũng vậy cụ ạ, mình là chồng là con ko ai hiểu dc :(

Đại Ba

Xe điện
Cụ chủ thớt chưa trở thành 1 người đàn ông làm chủ gia đình, nên khó góp ý.

5, 10 năm nữa, cụ chủ thớt sẽ tự biết cách xử lý.

thuyhtt

Xe tăng
Nhà các cụ phức tạp nhỉ, phải em là vợ cụ chủ, em bảo bố mẹ em là MC con già rồi, chắc lẫn thôi, ai già cũng thế thôi, bố mẹ đừng bận tâm, con cái hạnh phúc, các cháu khỏe mạnh là phúc nhà mình to bằng cái đình làng rồi ạ, con ko mong gì hơn thế cả. Thế là êm chuyện. Nhà Em em toàn điều đình kiểu vậy trong chuyện với GĐ các cụ thông gia. Bố mẹ em cũng bao dung, đại khái, kệ giống em kiểu khó quá thì bỏ qua ko nghĩ.
Em là cụ chủ thớt thì Em nói chuyện với vợ, quan điểm là bà nội nói gì cứ vâng chứ đừng bận tâm, bà già rồi. Em cũng vẫn chọn giải thích và xin lỗi BM vợ, mất gì đâu ạ.
Mấu chốt đây là VC cụ, ở gần MC nên mâu thuẫn thể hệ sẵn có+ vợ, gia đình nhà vợ cụ quan trọng hóa vấn đề quá ko, em thấy câu chuyện có khi chỉ nói vui chứ không hẳn ác ý đâu.
Sống đơn giản cho thanh thản.
Với người ta bảo đàn bà xây tổ, việc này cụ cứ đả thông tư tưởng vợ cụ thôi, là êm khỏi phiền ai.

gachaybo

Xe tăng
Nên thay vợ.
em nhầm. Nên giải thoát cho cả 3

barca6996

Xe container
Lại một câu chuyện buồn. Tre già thì quý người già thì không ai ưa. Một người đàn bà sinh ra trước cách mạng, trải qua ba cuộc chiến tranh. Mười năm sau thống nhất mới có được mụn con khi đã bước qua tuổi 40. Ở tuổi này và nuôi dạy đứa con vào thời điểm khó khăn của đất nước thật chẳng dễ dàng gì. Giờ thì đã ở cái tuổi gần đất xa trời, cũng may mắn là vẫn tự lo được sinh hoạt cá nhân.
Vợ chồng chủ thớt lấy nhau khi đã ngoài 30,chả phải non trẻ gì và đã có thời gian để biết gia cảnh của hai bên. Bố mẹ vợ dù về thứ bậc là nhà thông gia nhưng về tuổi tác có lẽ chỉ là con cháu của bà mẹ chủ thớt. Và người vợ chủ thớt lứa tuổi cháu của bà.
Có lẽ câu chuyện qua lại của bà giúp việc chỉ là giọt nước tràn ly cho những bất hòa từ lâu giữa hai bên và bản thân vợ chồng chủ thớt với người mẹ của mình.
Ai rồi cũng đến lúc tuổi già.
Vợ chồng chủ thớt hãy để người mẹ sống yên ổn cho thời gian cuối đời.

thuyhtt

Xe tăng
Theo em:
- Op 1: ko nên
- Op 2: cần cân nhắc việc xin lỗi vì cụ cũng chưa chắc chắn mẹ cụ nói vậy (mẹ cụ đã khẳng định là ko nói) nên việc xin lỗi vô hình chung là mình nhận mẹ mình có lỗi. riêng em thấy câu nói của mẹ cụ cũng ko quá nghiêm trọng để đến mức 2 gia đình phải căng thẳng. theo e, cụ nên chọn Op 2 và bỏ phần xin lỗi.
Em cũng the same với cụ nhưng em thấy cụ cũng đang nghiêm trọng vụ xin lỗi, ko phải khoanh tay con thưa bố mẹ, mẹ con ... con xin lỗi và hứa ...
Em thấy nhà vợ cụ chỉ cần đả thông vợ cụ, sắp xếp gia đình về thăm BM vợ, nấu bữa cơm ngon, nhân tiện nói chuyện kiểu mẹ con đợt này già hay lẫn, kể chuyện tếu táo gì đó để BM vợ hiểu ... quan trọng vợ cụ thôi.

thuyhtt

Xe tăng
Lại một câu chuyện buồn. Tre già thì quý người già thì không ai ưa. Một người đàn bà sinh ra trước cách mạng, trải qua ba cuộc chiến tranh. Mười năm sau thống nhất mới có được mụn con khi đã bước qua tuổi 40. Ở tuổi này và nuôi dạy đứa con vào thời điểm khó khăn của đất nước thật chẳng dễ dàng gì. Giờ thì đã ở cái tuổi gần đất xa trời, cũng may mắn là vẫn tự lo được sinh hoạt cá nhân.
Vợ chồng chủ thớt lấy nhau khi đã ngoài 30,chả phải non trẻ gì và đã có thời gian để biết gia cảnh của hai bên. Bố mẹ vợ dù về thứ bậc là nhà thông gia nhưng về tuổi tác có lẽ chỉ là con cháu của bà mẹ chủ thớt. Và người vợ chủ thớt lứa tuổi cháu của bà.
Có lẽ câu chuyện qua lại của bà giúp việc chỉ là giọt nước tràn ly cho những bất hòa từ lâu giữa hai bên và bản thân vợ chồng chủ thớt với người mẹ của mình.
View attachment 7321200
Quan trọng là cách ứng xử với nhau cụ ạ. MC em cũng gần 80, bà có 7 người con, 5 con dâu, ngày mới làm dâu bà các chị toàn bảo em ko biết sợ MC.
Bà thỉnh thoảng cũng hay kể xấu dâu nọ dâu kia với em, và em đều bảo bà là mẹ có tuổi rồi, vất vả cả đời giờ mẹ cứ kệ đi, giao hết việc lại cho các anh chị ấy làm, nay chưa chu toàn thì mai, mẹ bận tâm làm gì. Mấy chuyên đó mẹ để ý mẹ lại mất vui, hehe.
Nói mãi bà cũng thấm. Hay do có tuổi, MC em càng già càng dễ tính, bớt để ý soi mói con dâu. Mà nhà em dâu rể cưng bà như trứng mỏng đó nha, bà như công chúa trong nhà luôn, phải người khác là đc thể làm tới luôn ko chừng.

3d4s

Xe tăng
Option 1 chắc chắn là không nên. Chuyện gia đình, nhất là chuyện người lớn, là bố mẹ & người thân. Đúng sai, sòng phẳng, rõ ràng, đi đến tận cùng... trong trường hợp cụ thể này không để làm gì cả, thậm chí là rất dở.

Option 2 cũng chưa hẳn đã tối ưu. Cứ nhận hết về phần mình. Với vợ thì phải làm chủ & thông cảm cho mẹ, đã ở với mẹ rồi thì cần thông cảm. Cụ đã 8x rồi thì đừng so đo đong đếm với mẹ nữa. Cái gì nghe được thì nghe, không nghe được thì bỏ qua. Đừng cố chấp, tranh cãi, hay thắng thua với bà nội... ví dụ nấu ăn cụ dạy dỗ vợ (là đầu bếp ks) thì cứ vâng dạ đi, không làm theo là được rồi. Không cần phải thể hiện quan điểm hay tỏ ra 'con giỏi hơn mẹ', không cần thiết. Khi mình đọc những lời này, mình thương cụ & trách vợ chồng bạn nhiều hơn. Sao lại phải so đo với mẹ một việc 'không cần thiết' như vậy.

Mọi thứ khác cũng vậy, cứ lắng nghe chứ ko nhất thiết phải theo. Hiểu mẹ thì lựa cách mà sống, chiều & thông cảm với mẹ một chút là ổn thôi. Hai vợ chồng còn trẻ, mình thay đổi một chút để hoà hợp, chỉ cần biết cảm thông và 'không chấp nhặt, so đo' là ổn ngay, và mình cũng sẽ vui vẻ hơn. Chứ mẹ đã 8x rồi chúng ta còn đòi hỏi mẹ phải thay đổi cái gì nữa? Nếu tôi là con cụ, tôi sẽ rất thương cụ... sẽ luôn lắng nghe, chia sẻ, an ủi, tỏ vẻ nghe lời... nhưng sẽ không làm theo. Thế là được rồi. Và tôi sẽ khuyên mọi người thân xung quanh, bạn bè tôi đến thăm, chơi với cụ cũng nên như vậy. Cứ bên cạnh thì chiều cụ một chút, và đừng để bụng những gì cụ nói.

Với ông bà ngoại thì cũng nên giải thích rõ, và phải đã thông với vợ làm sao để vợ là người giải thích với bố mẹ vợ là hiệu quả nhất. Là nên thông cảm cho mẹ chồng. Tính cách, cách sống & tuổi tác như vậy, ông bà cũng không phải nghĩ ngợi gì nhiều. Vợ bạn mà hiểu được chân lý này thì giải thích cho bố mẹ vợ rất đơn giản.

3d4s

Xe tăng
Quá chuẩn này. Bạn chủ và cả vợ nên đọc và ngẫm từng lời từng chữ cụ này nói. Khi các bạn lớn thêm chút nữa bạn sẽ nhận ra thôi, nhưng chỉ sợ khi đó đã không còn mẹ để mà chăm sóc.
View attachment 7321200

thuyhtt

Xe tăng
Em thấy cụ chủ viết dài, em đoán cụ cũng có phần ko thông cảm được với mẹ (có thể do ở gần, ko hợp dễ va chạm).
Em ở gần BM đẻ có khi cũng mâu thuẫn, nhưng trong mối quan hệ giữa bố mẹ và người khác (chồng, con em) thì em sẽ chọn thông cảm với bố mẹ em và đả thông với bên kia.
Cụ nghĩ mà xem sinh và nuôi con bao năm, bao khổ sở cay đắng, cụ thương con cụ bao nhiêu thì đủ hiểu.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ rằng quan trọng vẫn là ở vợ chồng cụ chủ thread. Cụ chủ nên tâm sự và chia sẻ nhiều với vợ. Khi chị vợ cảm nhận được tình cảm chân thành của cụ dành cho những người thân trong gia đình, ở đây là một người con hiếu thảo, một người chồng tôn trọng và thương yêu vợ, một người bố có trách nhiệm với con cái, thì chị ấy sẽ chia sẻ khó khăn cùng cụ.

Có nghĩa là khi vợ cụ hiểu và thông cảm cho hoàn cảnh của chồng, thì mợ ấy sẽ biết cách để làm sao cùng chồng hoá giải những khúc mắc giữa hai bên gia đình. Không phải tự nhiên mà các cụ từ xưa đã có quan điểm: đàn ông xây nhà, đàn bà xây tổ ấm.

Cụ hãy đối xử tốt hơn nữa với tất cả mọi người, với mẹ, với vợ, không gì bằng hành động thực tế. Có thể cụ sẽ vất vả thời gian này, nhưng chắc chắn nó sẽ xứng đáng. Hãy chia sẻ nhiều hơn với mẹ và với vợ, cụ nhé.

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Case này mà ở tây là mẹ cụ vào viện dưỡng lão, vc cụ cuối tuần vào chơi thì tuyệt vời.
Các cụ trong đây ko thấy ai đồng cảm với vợ chủ top nhỉ, bảo sao giờ ly hôn nhiều như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Arabia

Xe tăng
Option 1 chắc chắn là không nên. Chuyện gia đình, nhất là chuyện người lớn, là bố mẹ & người thân. Đúng sai, sòng phẳng, rõ ràng, đi đến tận cùng... trong trường hợp cụ thể này không để làm gì cả, thậm chí là rất dở.

Option 2 cũng chưa hẳn đã tối ưu. Cứ nhận hết về phần mình. Với vợ thì phải làm chủ & thông cảm cho mẹ, đã ở với mẹ rồi thì cần thông cảm. Cụ đã 8x rồi thì đừng so đo đong đếm với mẹ nữa. Cái gì nghe được thì nghe, không nghe được thì bỏ qua. Đừng cố chấp, tranh cãi, hay thắng thua với bà nội... ví dụ nấu ăn cụ dạy dỗ vợ (là đầu bếp ks) thì cứ vâng dạ đi, không làm theo là được rồi. Không cần phải thể hiện quan điểm hay tỏ ra 'con giỏi hơn mẹ', không cần thiết. Khi mình đọc những lời này, mình thương cụ & trách vợ chồng bạn nhiều hơn. Sao lại phải so đo với mẹ một việc 'không cần thiết' như vậy.

Mọi thứ khác cũng vậy, cứ lắng nghe chứ ko nhất thiết phải theo. Hiểu mẹ thì lựa cách mà sống, chiều & thông cảm với mẹ một chút là ổn thôi. Hai vợ chồng còn trẻ, mình thay đổi một chút để hoà hợp, chỉ cần biết cảm thông và 'không chấp nhặt, so đo' là ổn ngay, và mình cũng sẽ vui vẻ hơn. Chứ mẹ đã 8x rồi chúng ta còn đòi hỏi mẹ phải thay đổi cái gì nữa? Nếu tôi là con cụ, tôi sẽ rất thương cụ... sẽ luôn lắng nghe, chia sẻ, an ủi, tỏ vẻ nghe lời... nhưng sẽ không làm theo. Thế là được rồi. Và tôi sẽ khuyên mọi người thân xung quanh, bạn bè tôi đến thăm, chơi với cụ cũng nên như vậy. Cứ bên cạnh thì chiều cụ một chút, và đừng để bụng những gì cụ nói.

Với ông bà ngoại thì cũng nên giải thích rõ, và phải đã thông với vợ làm sao để vợ là người giải thích với bố mẹ vợ là hiệu quả nhất. Là nên thông cảm cho mẹ chồng. Tính cách, cách sống & tuổi tác như vậy, ông bà cũng không phải nghĩ ngợi gì nhiều. Vợ bạn mà hiểu được chân lý này thì giải thích cho bố mẹ vợ rất đơn giản.
Tỏ vẻ nghe lời nhưng ko làm theo ko bao giờ giải quyết được vấn đề. Cụ có già nhưng không ngốc, làm thế sẽ bị đánh giá "nó khinh mình coi như mình ko tồn tại, cứ ý nó nó làm". Có những thứ muốn lựa cũng ko lựa được, em coi như cũng có trải qua chuyện tương tự.

Làm công tác tư tưởng cho những người xung quanh là hiển nhiên. Vấn đề thường gặp ở đây là có những tình huống mình ko thể theo, ví dụ như thớt nói --> Con em đợt <1t ăn cháo, bà nội đòi cho thêm súp (gia vị) vào cháo để "ăn cho đậm đà" thì phải làm thế nào? Em thật vâng mà ko làm theo thì chỉ có chết, nguyên nhân như đã nói ở trên, cá nhân em nếm mùi nhiều lắm rồi.

Vậy nếu như nghe cũng ko ổn, ko nghe cũng ko ổn thì phải làm sao? Với kinh nghiệm cá nhân thì hiệu quả nhất là tìm cách đánh lạc hướng. Ví dụ bà nội bảo thế kia thì bảo là vâng con cũng đang định cho, nhưng chợt nhớ dạo gần đây đọc báo nghe nói là gói gia vị có phụ gia độc hại Châu Âu họ cấm nhập khẩu nên con chưa dám cho. Rồi con cà con kê lái qua chuyện xã hội giờ làm ăn gian dối ko còn như ngày xưa, rồi sau đó tìm cách sa đà vào abc xyz để bà quên đi chuyện lúc đầu. Tất nhiên ko phải lúc nào cũng được nhưng mà đỡ nhiều.

Em xin chia sẻ 1 cách làm em thấy ổn nhất với các nhân em là như thế. Các cụ các mợ có bài gì tương tự thì chia sẻ thêm, giúp đỡ những người khốn khổ bị kẹp ở giữa.

pooka

Xe container
Case này mà ở tây là mẹ cụ vào viện dưỡng lão, vc cụ cuối tuần vào chơi thì tuyệt vời.
Các cụ trong đây ko thấy ai đồng cảm với vợ chủ top nhỉ, bảo sao giờ ly hôn nhiều như vậy.
Khổ nỗi người VN mình đến giờ vẫn còn tình trạng không dám nói thẳng nói thật ngay từ đầu. Cứ cố " Khéo léo" này nọ tránh va chạm, thực ra thì những cái sai giống như cái nhọt, không vỡ ra thì nó sẽ phá vào trong ngày càng nhiều. Không giải quyết dứt khoát rõ ràng ngay thì con cái bị ảnh hưởng, nhất là chuyện nuôi con ( chế độ ăn uống với cách dạy con) mà chiều theo ý các cụ già có mà mệt. Có cụ nào bảo là cứ vâng dạ nhưng không làm theo, cách này không ổn vì cụ già sẽ can thiệp liên tục vào, có mà tránh bằng mắt.

meotamthe

Xe cút kít
Em chào mèo,

Opt 2 mèo chọn nhưng nhớ nói khéo khéo, ko được nói là mẹ con có sai thì con xin lỗi với mong thứ lỗi bla blo, thứ lỗi cho ai, cho cụ chủ hay cho mẹ già 80

Em góp tiếng nói của cụ già 80t các cụ cân nhắc ạ,
Em chào mợ, option 2 và theo em là không ai có lỗi cả, hiểu nhầm trong lúc nói chuyện, mạch chuyện của 2 người không khớp nhau, tai nghễnh ngãng nên chuyện nó lộn xộn.

Mr. Toàn

Xe điện
Ca này em gặp phải rồi. Giải pháp là sống riêng, gần, thuê cho cụ riêng người giúp việc kiêm chăm sóc, thường xuyên qua thăm
Giờ con cụ còn nhỏ đã xảy ra mâu thuẫn chăm sóc thế này, nó lớn hơn 1 chút thấy trống đánh xuôi, kèn thổi ngược sẽ ảnh hưởng đấy