[Funland] Gia đình lao đao vì vấn đề Mẹ Chồng - Nàng Dâu. Em xin CCCM lời khuyên ạ.

just for fun

Xe container
Em thấy cụ chủ viết dài, em đoán cụ cũng có phần ko thông cảm được với mẹ (có thể do ở gần, ko hợp dễ va chạm).
Em ở gần BM đẻ có khi cũng mâu thuẫn, nhưng trong mối quan hệ giữa bố mẹ và người khác (chồng, con em) thì em sẽ chọn thông cảm với bố mẹ em và đả thông với bên kia.
Cụ nghĩ mà xem sinh và nuôi con bao năm, bao khổ sở cay đắng, cụ thương con cụ bao nhiêu thì đủ hiểu.
Cái mâu thuẫn giữa bố mẹ đẻ với con đẻ nó rất khác với mâu thuẫn giữa bố mẹ chồng/vợ và con dâu/rể. Đối với bố mẹ và con đẻ, có tức nhau, cáu kỉnh, quát tháo xong là xong, nhưng với con dâu/rể thì ko thế.
với cả thỉnh thoảng ở với bố mẹ chồng/vợ thì cũng khác hẳn ở thường xuyên với bố mẹ chồng/vợ mợ nhé. Không áp dụng được được kinh nghiệm xử lý vấn đề của việc thỉnh thoảng về thăm các cụ với việc ở lâu dài đâu ợ.

Bigmoto

Xe container
Kính thưa CCCM.
Cực chẳng đã em mới vạch áo cho người xem lưng thế này, vì vấn đề chẳng hay ho gì. Nhưng quả thực căng thẳng quá, và em sợ cách em định xử lý không khéo sẽ thành giọt nước tràn ly. Em mong CCCM - là người đứng ngoài sáng suốt hơn và cho em xin lời khuyên ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!
------------------------------------------------
Đôi chút về gia đình em:
  • Hai vợ chồng em tuổi 85-89. Lấy nhau muộn nên giờ mới có 1 bé trai 2 tuổi hiện đã đi nhà trẻ.
  • Em làm bên xây dựng, vợ em làm đầu bếp của khách sạn 4 sao, thu nhập vợ em cao hơn em. Nhà cửa, kinh tế gia đình ổn định. Hai vợ chồng em rất yêu thương và tôn trọng nhau.
  • Gia đình em sống chung với mẹ em (gần 80t). Em là con một. Mẹ em xuất thân gia đình khó khăn, lớn lên thời chiến tranh loạn lạc. Mẹ em chẳng bao giờ dám ăn tiêu gì, lúc nào cũng ki cóp, vun vén, dành dụm từng đồng để lo cho em được như bây giờ.
  • Mẹ em năm nay già rồi, rất nhạy cảm và hay dỗi như trẻ con. Mẹ em có nhiều quan điểm không hợp với chúng em (chi tiết bên dưới), nhưng trước giờ em hay khuyên vợ bà nội già rồi, nếu nói đúng thì nghe, nói lẩm cẩm thì kệ bỏ qua, cố gắng không để "nước sông" chạm "nước giếng".
Đợt con nhỏ, nhà em thuê 1 bác là hàng xóm thân thiết của nhà bố mẹ vợ (ở Yên Bái) lên giúp việc trông con giùm (vì bà nội già, sức yếu rồi).
Bác ấy rất "thiện chiến" - chăm cháu giỏi, nấu ăn rất ngon, thời gian ở cùng không chê được điểm gì. Thậm chí nhóc nhà em còn quấn bác giúp việc hơn cả quấn bố mẹ, - và dĩ nhiên: Nó quý và nghe lời bác giúp việc hơn hẳn bà nội. Vợ chồng em rất tin tưởng bác ấy. Vấn đề phát sinh từ đây, có lẽ vì thấy bác giúp việc được lòng cả con, cả cháu, nên mẹ thấy kiểu bị ra rìa (?), rồi thấy "ghen tị" chăng (?) Và mẹ em dần hay "bắt lỗi" bác ấy .Ví dụ:
  • Bác giúp việc ngồi nhặt rau, nhóc ra nhao vào phá, bác ấy liền đưa cho 1 cọng rau để nó ngồi yên chơi. Bà nội liền ra nói "Sao bà để cháu chơi mất vệ sinh như vậy"?
  • Chưa kể một số việc bà nội rõ ràng sai, ví dụ: Con em đợt <1t ăn cháo, bà nội đòi cho thêm súp (gia vị) vào cháo để "ăn cho đậm đà". Trong khi điều này là tối kỵ với trẻ <1t. Bác giúp việc khuyên không được liền kể lại với 2 vc em. 2 vc em về bảo mãi bà mới nghe, nhưng từ đó rất ghét bác giúp việc.
Bà nội gần 80, có nhiều quan điểm thời xưa rất thịnh hành, nhưng giờ đã được chứng minh là không đúng, bọn em thì dẫn chứng nhiều báo/ clip ... nhưng bà nội không nghe. Lâu dần cũng thành mâu thuẫn:
  • Cháu bị ốm sốt bà không cho tắm, không cho bật quạt, bảo phải kiêng nước kiêng gió (!)
  • Cháu ho bà không cho ăn tôm vs thịt gà (!)
  • Khi có người bị bỏng thì khuyên lấy nước mắm ra bôi vào vết bỏng (!)
  • Bà nội mắt kèm nhèm, dùng nước chanh loãng để rửa mắt (!), bọn em nói không nghe, xong mắt bà bị nhiễm trùng chữa mãi mới khỏi.
    • => Nhiều quan điểm khác biệt như trên - nhất là trong việc chăm con khiến quan hệ giữa bà nội và 2 vợ chồng em dần căng thẳng.
  • Đặc biệt mẹ em nấu ăn rất tệ (Mẹ em từng giải thích ngày xưa nhà nghèo, lớn lên thì tằn tiện, ăn gì cũng kho thật mặn để ăn dè, nên không biết cách nấu cho ngon được:( ). Ngặt nỗi mẹ em rất thích nấu ăn, và rất thích "chỉ bảo" vợ em phải nấu thế này thế kia. Trong khi vợ em là đầu bếp xịn:(( Vợ em có lần nói: "Con là đầu bếp khách sạn 4 sao, món này không phải nêm nếm ntn đâu, phải nấu như thế kia mới đúng...". Mẹ em liền bảo: "À, hóa ra con cái cậy mình có tí kiến thức giờ không thèm nghe mẹ nữa à?? "... Từ đấy mẹ chồng nàng dâu ít nói chuyện hẳn với nhau.
Cách đây 2 tháng, bác giúp việc nghỉ. Và em tự dưng thấy vợ em ít nói chuyện với em dần. Em gặng mãi, thì vợ em kể:
  • Khi về quê, BÁC GIÚP VIỆC KỂ với mẹ vợ em là: "Bà nội có nói xấu ông bà thông gia. Đại loại nói bố vợ (là viên chức nhỏ), kiểu gì chả có lúc tiêu cực nọ kia..."
  • Mẹ vợ em rất shock, xong khóc kể với vợ em. Thấy mẹ vợ khóc, vợ em vừa thương mẹ cô ấy, vừa giận mẹ em, kết hợp với các mâu thuẫn mấy năm nay - nhưng giấu trong lòng mãi, thêm vụ này như giọt nước tràn ly.
  • Thấy vợ buồn em cũng buồn lắm, nhưng có phần không tin: "Anh không nghĩ bà nội nói thế. Mà việc này không ai nghe trực tiếp, tất cả đều là bác giúp việc nói. Hay là vì mâu thuẫn với bà nội mà bác ấy đặt điều chia rẽ nói xấu?"
  • Vợ em liền khóc hu hu, kiểu "A hóa ra anh bênh mẹ. Chắc trong lòng anh cũng nghĩ giống mẹ anh đúng không?" , xong giận lây sang em. Em cố gắng làm lành, nhưng vợ em vẫn "chiến tranh lạnh" với em mấy ngày nay.
Sau em có gặng hỏi lại mẹ em, thì mẹ em nói: "Mẹ không nói thế bao giờ", xong quay sang giận dỗi, nói em bênh vợ/ bênh mẹ vợ mà không tin mẹ, thậm chí đòi "đi chết" các kiểu.

Em dự kiến 2 phương án:
  • Option 1: Cuối tuần lên Yên Bái, mời cả bác giúp việc sang nhà bố mẹ vợ họp, video call cho bà nội để hỏi cho 3 mặt 1 lời cho rõ. Nếu đúng, thì em sẽ thay mặt mẹ em xin tạ lỗi ngay tại chỗ. Nếu sai thì yêu cầu bác giúp việc cải chính, để 2 nhà em yên ấm trở lại.
  • Option 2: Vẫn về quê vợ, nhưng gặp riêng bố mẹ vợ nói là mẹ con già rồi, hay nói lẩm cẩm, nếu trót có gì sai thì con xin thay mặt mẹ con xin lỗi, mong bố mẹ tha lỗi và bỏ qua giùm con. Sau đó em sẽ yên lặng để vợ xả stress rồi đợi mọi việc lắng xuống.
Điều em sợ là:
  • Vấn đề mình đang cố làm rõ nó rất nhạy cảm, giờ mình làm to chuyện, xong dẫu làm rõ được ai đúng/ ai sai thì khéo sau cũng chả nhìn được mặt nhau. Mà khả năng cao 1 bà sẽ bảo không, 1 bà sẽ bảo có, rồi cãi nhau bung bét hết cả.
  • Thực ra không có việc này, thì trước giờ mẹ em và vợ em cũng mâu thuẫn nhiều rồi (xung quanh quan điểm nuôi dạy con, nấu ăn ...). Giờ nếu em làm to chuyện, khéo sẽ phát sinh những yếu tố không ngờ tới (VD mẹ em xấu hổ quá, xong làm điều dại dột) thì gia đình cũng sẽ đến bờ vực thẳm
    • Hay là em chọn Option 2?
Ôi cuộc đời sao thật gian nan ......
Ca này khó quá, nhưng em nghĩ cụ chọn OP2 đi. Các cụ cả 2 bên đều có tuổi rồi, làm ầm ĩ cũng chẳng giải quyết gì, có khi còn căng thẳng hơn.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Hai thế hệ như nhà cụ mà sống cùng nhau thì rất khó để hoà hợp được,chỉ suốt ngày đi giải quyết mâu thuẫn cũng mệt
Cụ chọn p/a 2 nhưng cũng lựa xem để ở riêng mà gần tiện qua lại chăm sóc bà là tốt nhất

fanmu1234

Tháo bánh
Không dung hòa được thì chọn cách ít hậu quả xấu nhất là giải tán, buồn thôi chứ vẫn sống khỏe.
Đơn giản hơn, thì sơn đỏ lên tường: NẾU MẸ KHÔNG HÀI LÒNG CÒN DÂU THÌ CON SẼ BỎ VỢ CHO MẸ HÀI LÒNG, VÌ MẸ MÀ CON PHẢI BỎ VỢ.

Bà cụ nhìn thấy dòng chữ này trên tường, hoảng ngay. =))=))=))

Quả Tạ

Xe hơi
Kính thưa CCCM.
Cực chẳng đã em mới vạch áo cho người xem lưng thế này, vì vấn đề chẳng hay ho gì. Nhưng quả thực căng thẳng quá, và em sợ cách em định xử lý không khéo sẽ thành giọt nước tràn ly. Em mong CCCM - là người đứng ngoài sáng suốt hơn và cho em xin lời khuyên ạ.
Đôi chút về gia đình em:
  • Hai vợ chồng em tuổi 85-89. Lấy nhau muộn nên giờ mới có 1 bé trai 2 tuổi hiện đã đi nhà trẻ.
  • Em làm bên xây dựng, vợ em làm đầu bếp của khách sạn 4 sao, thu nhập vợ em cao hơn em. Nhà cửa, kinh tế gia đình ổn định. Hai vợ chồng em rất yêu thương và tôn trọng nhau.
  • Gia đình em sống chung với mẹ em (gần 80t). Em là con một. Mẹ em xuất thân gia đình khó khăn, lớn lên thời chiến tranh loạn lạc. Mẹ em chẳng bao giờ dám ăn tiêu gì, lúc nào cũng ki cóp, vun vén, dành dụm từng đồng để lo cho em được như bây giờ.
  • Mẹ em năm nay già rồi, rất nhạy cảm và hay dỗi như trẻ con. Mẹ em có nhiều quan điểm không hợp với chúng em (chi tiết bên dưới), nhưng trước giờ em hay khuyên vợ bà nội già rồi, nếu nói đúng thì nghe, nói lẩm cẩm thì kệ bỏ qua, cố gắng không để "nước sông" chạm "nước giếng".
Đợt con nhỏ, nhà em thuê 1 bác là hàng xóm thân thiết của nhà bố mẹ vợ (ở Yên Bái) lên giúp việc trông con giùm (vì bà nội già, sức yếu rồi).
Bác ấy rất "thiện chiến" - chăm cháu giỏi, nấu ăn rất ngon, thời gian ở cùng không chê được điểm gì. Thậm chí nhóc nhà em còn quấn bác giúp việc hơn cả quấn bố mẹ, - và dĩ nhiên: Nó quý và nghe lời bác giúp việc hơn hẳn bà nội. Vợ chồng em rất tin tưởng bác ấy. Vấn đề phát sinh từ đây, có lẽ vì thấy bác giúp việc được lòng cả con, cả cháu, nên mẹ thấy kiểu bị ra rìa (?), rồi thấy "ghen tị" chăng (?) Và mẹ em dần hay "bắt lỗi" bác ấy .Ví dụ:
  • Bác giúp việc ngồi nhặt rau, nhóc ra nhao vào phá, bác ấy liền đưa cho 1 cọng rau để nó ngồi yên chơi. Bà nội liền ra nói "Sao bà để cháu chơi mất vệ sinh như vậy"?
  • Chưa kể một số việc bà nội rõ ràng sai, ví dụ: Con em đợt <1t ăn cháo, bà nội đòi cho thêm súp (gia vị) vào cháo để "ăn cho đậm đà". Trong khi điều này là tối kỵ với trẻ <1t. Bác giúp việc khuyên không được liền kể lại với 2 vc em. 2 vc em về bảo mãi bà mới nghe, nhưng từ đó rất ghét bác giúp việc.
Bà nội gần 80, có nhiều quan điểm thời xưa rất thịnh hành, nhưng giờ đã được chứng minh là không đúng, bọn em thì dẫn chứng nhiều báo/ clip ... nhưng bà nội không nghe. Lâu dần cũng thành mâu thuẫn:
  • Cháu bị ốm sốt bà không cho tắm, không cho bật quạt, bảo phải kiêng nước kiêng gió (!)
  • Bà nội mắt kèm nhèm, dùng nước chanh loãng để rửa mắt (!), bọn em nói không nghe, xong mắt bà bị nhiễm trùng chữa mãi mới khỏi.
    • => Nhiều quan điểm khác biệt như trên - nhất là trong việc chăm con khiến quan hệ giữa bà nội và 2 vợ chồng em dần căng thẳng.
  • Đặc biệt mẹ em nấu ăn rất tệ (Mẹ em từng giải thích ngày xưa nhà nghèo, lớn lên thì tằn tiện, ăn gì cũng kho thật mặn để ăn dè, nên không biết cách nấu cho ngon được:( ). Ngặt nỗi mẹ em rất thích nấu ăn, và rất thích "chỉ bảo" vợ em phải nấu thế này thế kia. Trong khi vợ em là đầu bếp xịn:(( Vợ em có lần nói: "Con là đầu bếp khách sạn 4 sao, món này không phải nêm nếm ntn đâu, phải nấu như thế kia mới đúng...". Mẹ em liền bảo: "À, hóa ra con cái cậy mình có tí kiến thức giờ không thèm nghe mẹ nữa à?? "... Từ đấy mẹ chồng nàng dâu ít nói chuyện hẳn với nhau.
Cách đây 2 tháng, bác giúp việc nghỉ. Và em tự dưng thấy vợ em ít nói chuyện với em dần. Em gặng mãi, thì vợ em kể:
  • Khi về quê, BÁC GIÚP VIỆC KỂ với mẹ vợ em là: "Bà nội có nói xấu ông bà thông gia. Đại loại nói bố vợ (là viên chức nhỏ), kiểu gì chả có lúc tiêu cực nọ kia..."
  • Mẹ vợ em rất shock, xong khóc kể với vợ em. Thấy mẹ vợ khóc, vợ em vừa thương mẹ cô ấy, vừa giận mẹ em, kết hợp với các mâu thuẫn mấy năm nay - nhưng giấu trong lòng mãi, thêm vụ này như giọt nước tràn ly.
  • Thấy vợ buồn em cũng buồn lắm, nhưng có phần không tin: "Anh không nghĩ bà nội nói thế. Mà việc này không ai nghe trực tiếp, tất cả đều là bác giúp việc nói. Hay là vì mâu thuẫn với bà nội mà bác ấy đặt điều chia rẽ nói xấu?"
  • Vợ em liền khóc hu hu, kiểu "A hóa ra anh bênh mẹ. Chắc trong lòng anh cũng nghĩ giống mẹ anh đúng không?" , xong giận lây sang em. Em cố gắng làm lành, nhưng vợ em vẫn "chiến tranh lạnh" với em mấy ngày nay.
Sau em có gặng hỏi lại mẹ em, thì mẹ em nói: "Mẹ không nói thế bao giờ", xong quay sang giận dỗi, nói em bênh vợ/ bênh mẹ vợ mà không tin mẹ, thậm chí đòi "đi chết" các kiểu.

Em dự kiến 2 phương án:
  • Option 1: Cuối tuần lên Yên Bái, mời cả bác giúp việc sang nhà bố mẹ vợ họp, video call cho bà nội để hỏi cho 3 mặt 1 lời cho rõ. Nếu đúng, thì em sẽ thay mặt mẹ em xin tạ lỗi ngay tại chỗ. Nếu sai thì yêu cầu bác giúp việc cải chính, để 2 nhà em yên ấm trở lại.
  • Option 2: Vẫn về quê vợ, nhưng gặp riêng bố mẹ vợ nói là mẹ con già rồi, hay nói lẩm cẩm, nếu trót có gì sai thì con xin thay mặt mẹ con xin lỗi, mong bố mẹ tha lỗi và bỏ qua giùm con. Sau đó em sẽ yên lặng để vợ xả stress rồi đợi mọi việc lắng xuống.
Điều em sợ là:
  • Vấn đề mình đang cố làm rõ nó rất nhạy cảm, giờ mình làm to chuyện, xong dẫu làm rõ được ai đúng/ ai sai thì khéo sau cũng chả nhìn được mặt nhau. Mà khả năng cao 1 bà sẽ bảo không, 1 bà sẽ bảo có, rồi cãi nhau bung bét hết cả.
  • Thực ra không có việc này, thì trước giờ mẹ em và vợ em cũng mâu thuẫn nhiều rồi (xung quanh quan điểm nuôi dạy con, nấu ăn ...). Giờ nếu em làm to chuyện, khéo sẽ phát sinh những yếu tố không ngờ tới (VD mẹ em xấu hổ quá, xong làm điều dại dột) thì gia đình cũng sẽ đến bờ vực thẳm
Em tư véo cho cụ theo option 3 ( em chưa lội hết cmt của cụ khác, nếu trùng ý thì càng có ý nghĩa tham khảo nha).
Không biết tính cách của bố vợ cụ như thế nào, em nghĩ cụ trước làm viên chức thì khả năng cao dễ nói chuyện hơn và đàn ông dù sao cũng dễ hiểu, thông cảm cho nhau. Cụ cởi mở thẳng thắng vấn đề cụ đang vướng phải này, với thái độ cầu thị " nhờ bố tư vấn cho con (dê cụ :D ) trường hợp như này xử lý như thế nào là ổn".
Thứ nhất, trong hoàn cảnh này, ý kiến bố vợ đưa ra là ý kiến người "trong cuộc", khách quan.
Thứ hai, ý kiến của bố vợ sẽ được bà ngoại và vợ tôn trọng, dễ đi vào lòng.
Thứ ba, nếu xử lý ổn, ý kiến hợp lý, bà nội sẽ có thêm góc nhìn thiện cảm hơn về bên nhà ngoại, tránh được các vấn đề có thể phát sinh.

my.eb

Xe điện
Case này mà ở tây là mẹ cụ vào viện dưỡng lão, vc cụ cuối tuần vào chơi thì tuyệt vời.
Các cụ trong đây ko thấy ai đồng cảm với vợ chủ top nhỉ, bảo sao giờ ly hôn nhiều như vậy.
Haha, có cụ này lật mặt à quên lật ngược vấn đề rồi đây :D

Đúng là khó nhỉ, khó thật, cứ bảo nhịn này nhịn kia nhưng chỉ cần một lần ko kiềm chế được là tung hê hết.

Thôi thì thân MC lại tránh sang một bên để cho các con hạnh phúc vậy. Đấy là lựa chọn của em, ko phải lời khuyên cho cụ chủ ạ :D

TOANBEO88

Xe đạp
Website
songiangelectric.com.vn
Kính thưa CCCM.
Đôi chút về gia đình em:

Em dự kiến 2 phương án:
Điều em sợ là:
Nếu sống chung gần như nhà nào cũng kiểu như này. KHông khác là bao cụ chủ thớt à

lamhaha191

Xe tăng
Ít nhất cũng có hai cụ trên có ý kiến hợp lý. Dùng Option 3.
Cụ chủ thớt cứng rắn lên, dẹp ý kiến cả hai bên đi một cách công khai.
Mẹ thì lo giao lưu vui chơi giải trí đi, không được ý kiến gì can thiệp vào việc nấu nướng hay nuôi dậy con cái của cụ. Bố mẹ thì phải dậy con chứ để bà cụ già tham gia nuôi dậy cháu là không được. Việc nấu nướng cũng thế, bà già đến giờ ngồi ăn chứ không xuống tham gia nấu nướng gì sất.
Vợ cũng không ý kiến gì về bà nội cả.
Cụ chủ gia đình thì phải quyết, cả hai bên phải theo cụ chủ , chứ cứ mềm lòng để hai bên lôi kéo về hai phía thì trước sau cũng có ngày người bị toạc ra làm hai. KKK
đối với giặc Ngoại xâm, phải kiên quyết khôn khéo.

Smile1102

Xe container
Chưa thấy mợ nào rơi vào trường hợp tương tự có ý kiến cụ nhỉ? Còn bố mẹ vợ thì đây là chuyện vặt.
Em đã từng ở vị trí vợ đây. Bà ngoại nhà e ra chăm cháu thời gian, bà nội ở ngay cạnh, hai bà tính khác nhau nên có hôm bà nội cũng có nhận xét gì đó về bà ngoại mà em đc nghe lại.
Thế là nhân lúc ông bà nội đến nhà em, e cũng nói chuyện luôn, em bảo 2 bên thân nhau quý nhau đc thì tốt, không thì giữ xã giao đi, đừng có đụng chạm nhận xét gì đến nhau làm ảnh hưởng tới con cháu. Thế là xong, từ đó tới giờ ko ai nói gì nữa. Phía nhà em đc cái toàn khen ông bà nội nên ko vde gì.
Nói chung ông bà có ở với nhau biết nhau đâu mà nhận xét.
Tính em thì thẳng thắn có gì là giải quyết luôn xong thì thôi nên chồng em cũng ko mệt lắm.

TOANBEO88

Xe đạp
Website
songiangelectric.com.vn
Em thấy bà nội cũng có cái đúng, chơi rau là bẩn rồi.
Mà cho súp vào cháo là sao? Nếu súp ăn bình thường thì em thấy bình thường.
Đương nhiên là bẩn rồi, nhưng trẻ con hay cả người lớn cũng vậy không thể chuẩn chỉnh 100% được. Phải tùy cơ ứng biến, Chứ quan điểm cứ như thế này mới được như thế kia là không được thì cuộc sống nó ngột ngạt lắm. Đừng xét nét quá làm gì. Phương án hơi khốc liệt tí nhưng quan điểm của e là phải phá trước rồi mới xây. Nhắc khéo lần thứ nhất, lần thứ hai, đến lần thứ ba thì quát cho một trận cho bung bét nhà cửa lên. Lần sau mà cụ bà muốn nói gì cũng phải dè chừng. BAn đầu có thể cụ làm um lên, dỗi rồi, chiến tranh lạnh. Nhưng quát cho vài lần thì mọi chuyện mới dần đi vào ổn định. Các cụ già nhìn thì ai cũng thương vì vẻ già nua ốm yếu, không ai đi bênh người trẻ cả nhưng mình vẫn phải làm như vậy thì mới yên ổn cửa nhà, không bị nặng đầu óc còn làm việc khác. Người già là hay sợ mất quyền, sợ người khác khinh mình, Hay xét nét người khác là một kiểu trói buộc và muốn người khác theo ý mình, cụ cứ làm thật mạnh vào, đừng ngại.

karo2020

Xe máy
bác chủ thớt ơi, người già hay khó tính chấp nhặt từng câu chữ làm gì mệt lắm. Tuổi già xương khớp đau yếu liên miên nên thường các cụ khó tính, hay soi và chấp vặt. Cụ cứ kệ đi để mẹ già cuối đời được vui vẻ. Cụ sau này già đi sẽ biết

hoviethung

Xe lăn
Em đã từng ở vị trí vợ đây. Bà ngoại nhà e ra chăm cháu thời gian, bà nội ở ngay cạnh, hai bà tính khác nhau nên có hôm bà nội cũng có nhận xét gì đó về bà ngoại mà em đc nghe lại.
Thế là nhân lúc ông bà nội đến nhà em, e cũng nói chuyện luôn, em bảo 2 bên thân nhau quý nhau đc thì tốt, không thì giữ xã giao đi, đừng có đụng chạm nhận xét gì đến nhau làm ảnh hưởng tới con cháu. Thế là xong, từ đó tới giờ ko ai nói gì nữa. Phía nhà em đc cái toàn khen ông bà nội nên ko vde gì.
Nói chung ông bà có ở với nhau biết nhau đâu mà nhận xét.
Tính em thì thẳng thắn có gì là giải quyết luôn xong thì thôi nên chồng em cũng ko mệt lắm.
Mợ phận làm dâu cũng mạnh dạn đấy. Vì mình thấy ít cô dâu đóng góp ý kiến với mẹ chồng. Không hài lòng thì im lặng, thậm chí tỏ thái độ. Có lẽ mẹ chồng của mợ đang còn trẻ nên dễ tính và khả năng thuyết phục của mợ khôn khéo.

beomap2

Xe container
Đúng là mỗi nhà mỗi cảnh, khó có lời khuyên phù hợp cho cụ chủ.
Nhưng khi có vụ việc thì tốt nhất là làm sao cho vụ việc nhỏ dịu dần đi, tức là cứ im đi, vì càng nói, càng xử lý thì việc càng rối, càng bùng lên. Vì khi mọi người đang tức, thì dù mình có nói gì, người ta lại nghĩ ngược lại.
Tôi ví dụ: Cụ chủ có nói với bố, mẹ vợ là: mẹ con không nói thế đâu, chắc bà oshin suy diễn rồi nói điêu thôi. Bố mẹ, vợ sẽ nghĩ ngay là con rể tìm cách bênh mẹ đẻ, rõ ràng bà ta có nói. Như vậy có thanh minh chỉ làm cho bố, mẹ vợ càng tức thêm.
Ngược lại cụ chủ có nói: Chắc mẹ con già rồi, suy diễn vớ vẩn nên nói thế, con xin lỗi bố mẹ, xin bố mẹ đừng để tâm việc đó nữa. Nghe thế bố, mẹ vợ lại nghĩ ngay không phải chỉ lần này bà ấy nói xấu mình mà còn nhiều lần khác nữa, lại cáu lên, vặn vẹo cụ thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Liberty125.ie

Xe buýt
Chuyện của cụ em thấy đại đa số gia đình nào cũng sẽ phải "dính" 1 lần, điều tuyệt vời nhất trong hôn nhân là ở riêng hoặc ở gần cùng cha mẹ đấy cụ ạ. Thế hệ phụ huynh thời xưa bảo thủ và rất cổ hủ, và càng về già tính tự ái còn cao hơn cả chúng ta hiện nay, động 1 tí là tự ái, động 1 chút là suy nghĩ tiêu cực.

Trong chuyện của cụ em thấy bác giúp việc "hơi thân quá" với phía ngoại nhà cụ, nếu bác ấy ko nói ra việc này thì đâu có chuyện gì xảy ra?. Đôi khi nhàn cư vi bất thiện, chuyện này cụ phải xử lý rất khéo từ phía bác giúp việc, hỏi xem bác ấy đã nghe đc điều gì từ phía mẹ cụ và xác thực điều đó. Sau khi có thông tin về việc đấy rồi cụ hẵng hỏi lại với mẹ để xem vấn đề ở đâu, cá nhân e thấy vấn đề chắc chắn là từ phía mẹ cụ rồi (theo lời văn của cụ).

Khi đã xác định được vấn đề từ đâu rồi thì cách giải quyết để làm hòa 2 bên rất đơn giản, cụ tổ chức 1 buổi gặp mặt 2 bên có cả vợ ck cụ chứng kiến (có thể là lên chơi với cháu hoặc cụ setup 1 buổi tiệc tại nhà) ăn uống tâm sự xong thì lôi việc này ra mà xử lý, ai có điều gì ko hài lòng về nhau thì tuôn hết ra, nhưng cụ cần kiểm soát việc này ở mức lắng nghe & góp ý chứ ko phải tranh luận đúng sai, cá nhân e thấy biện pháp lắng nghe và tâm sự sẽ giải quyết ổn thỏa chuyện của cụ.

Alex.N

Xe buýt
Hạt cát bên ngoài trông bé, nhưng rơi phải vào giày thì ai cũng p tìm cách lấy ra, mà đó chỉ là hạt cát :P
Nên, chuyện lớn hay nhỏ k phụ thuộc vào người ngoài trông/cảm nhận ntn, mà phụ thuộc vào sức chịu đựng của người trong cuộc. Em thì cũng gặp nhiều ông bà khó tính tuổi già, nhiều người p dùng đúng từ là tai quái chứ k đơn giản chỉ khó tính.
Bà bác nhà em, lớn tuổi con cháu bảo về quê ở cho thoáng đãng, có không gian đi lại, có người nói chuyện cùng thì nhất định không chịu. Bà nhất định phải ở sg, nhưng sg con cháu nó đi làm cả ngày, bà chỉ ra vào xem tv trong căn phòng 12m2 lại bực. Rồi k chịu ăn uống, kêu k có khẩu vị, mỗi bữa p đợi năn nỉ gãy lưỡi bà mới khảy tí chút thức ăn, rồi suy dinh dưỡng đi bv…
Mà đó là bà k có dâu, chỉ có con gái mà mn còn chìu bà k nổi. Hai phía đều khổ. Em chỉ mong già mình dễ tính đi, chứ chướng quá thì chỉ có sống một mình.
Còn nhà bác chủ, thôi thì cứ hỏi thẳng cô vợ xem ý cô ấy ntn. Bà 80 rồi, bg chỉ còn chờ ngày chết thôi chứ thay đổi gì giờ này, bác k bỏ đc bà, mà vợ cũng k chịu đc bà thì thôi ly hôn bác làm con ngoan vợ bác đỡ ấm ức. Còn k muốn ly hôn thì co kéo với nhau mỗi người nhịn chút, tìm cách tạo sự thoải mái cho nhau trong phút chốc rồi cùng nhau chịu đựng. Khi nào nản quá k còn sức thì lại chia tay.
Suy cho cùng, ba mẹ mình thì mình p chịu đựng chứ tư cách gì đi đòi vợ/chồng và bmv bmc p đi chịu đựng ba mẹ mình?

Crocodile Post

Xe hơi
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Theo em cụ nên nói chuyện với vợ để vợ thông cảm sau đó để vợ nói chuyện với bố mẹ vợ dễ hơn. Còn về lâu dài, cụ nên tìm chỗ nào gần nhà mẹ để ở và tìm một người ở quê lên chăm sóc bà. Vợ chồng cụ tuần sang chơi với bà mấy buổi. Đây không phải là bỏ bà không chăm sóc mà để tránh những mâu thuẫn không đáng có. Nhất là trong chuyện mẹ chồng nàng dâu. Để 2 người họ yêu thương nhau rất khó. Cái gì cũng từ 2 phía tình cảm mới vun đắp được.

beomap2

Xe container
Em déo hiểu vì sao bình thường một nhận xét chưa biết đúng sai ntn mà mẹ vợ cụ chủ shock được và là nguyên nhân của vụ bất hòa...
Thì nghe người ta nói xấu, xúc phạm mình thì shock chứ sao, có gì là khó hiểu.

Soinho

Xe máy
Việc nhà cụ cũng có chút giống với nhà em, chỉ có điều em đang đứng vai gấu nhà cụ, và em cũng khá thẳng thắn, không chịu ấm ức như gấu nhà cụ. Em chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của em để cụ tham khảo.
1. Sau khi nghe thấy lời qua tiếng lại của mẹ chồng nói xấu bố mẹ đẻ: Em đã nêu thẳng thắn quan điểm của em với bà là bà nên dùng từ ngữ một cách thận trọng bởi vì lời nói truyền miệng qua tai người khác sẽ tam sao thất bản, nên nhiều khi không biến thành có, chuyện không hay có thể xảy ra, nhất là những lời nói về thông gia. Mặt khác bà không thể sống thay cuộc sống của ông bà ngoại nên hãy ngưng phán đoán chuyện riêng của ông bà ngoại. Chỉ cần biết là ông bà ngoại đã dậy dỗ nuôi nấng được 1 cô con gái đủ vừa mắt để con giai bà đã chọn làm vợ.
2. Về chuyện bà hay can thiệp vào việc em nuôi dậy con cái trong nhà: em cũng bày tỏ quan điểm của em với bà là: Việc dậy dỗ, chăm sóc con cái là thuộc trách nhiệm của người làm bố mẹ, con ai người đó có trách nhiệm, nếu dậy dỗ không tốt thì bố mẹ (chính là em và sói) là người chịu hậu quả, nên bà cứ yên tâm là em và sói không thể dậy dỗ con làm điều xấu, việc chăm sóc hay ăn uống của trẻ con cũng thế, nếu em và sói làm sai thì em cũng phải tự chịu hậu quả vì sẽ phải chăm con ốm đau bệnh tật.... Bà chỉ cần vui vẻ chơi với cháu (nếu thích).
3. Cách nấu ăn: Em và bà nấu ăn không hợp gu nhau, nên nếu bà nấu món em không ăn được thì em sẽ chọn món khác để ăn, hoặc em tự chuẩn bị đồ ăn hợp miệng mình, đồ ăn không hợp khẩu vị thì em sẽ không cố ăn. Và ngược lại nếu em nấu món bà không thích thì em sẽ nấu thêm 1 món đảm bảo bà sẽ ăn được. Việc đơn giản nhất là bà nhà em rất thích bột ngọt và hành khô, bà luôn luôn cho rất nhiều bột ngọt và món nào cũng phi hành trước khi nấu. Còn em thì không ăn được bột ngọt, nếu ăn phải nước canh có nhiều bột ngọt thì em sẽ ghê cổ và buồn nôn. Sau nhiều ngày em không ăn canh do bà nấu thì bà đã để ý và múc riêng cho em 1 bát con canh trước khi cho bột ngọt thỏa thích theo ý của bà. Cũng có thể là em khá dễ tính nên không ăn món này em sẽ ăn món khác, hoặc đơn giản không ăn được canh thì em uống thêm 1 cốc nước cũng qua bữa.
Em thì do đã suy nghĩ thông suốt là bà già rồi, chẳng thể thay đổi được thói quen cố hữu nên em tự phải thay đổi suy nghĩ của bản thân, em không thể để những lời nói, hành động của bà gây khó chịu và làm giảm giá trị cuộc sống của em. Nên từ đó em thay đổi thái độ sống tích cực. Có làm được như thế cũng bởi 1 phần sói nhà em cũng khá là công bằng và biết cách xử lý mối quan hệ MC-ND trong nhà. Em cũng nói thẳng với sói nhà em: em và bà thuộc tip người giống nhau nên sống chung dưới 1 mái nhà sẽ phân tranh quyền điều khiển gia đình, nên mẹ nào thì chăm con nấy :) Lúc nào mà em cảm thấy em bị xử lép quá thì em cũng vẫn đình công như thường. Đôi lúc em tự cho mình 1 vài ngày nghỉ không phục vụ việc nhà, để sói và bà tự lo lắng và chăm sóc nhau.
Nói chung ta không nên kỳ vọng thay đổi được người khác, nhất là với 1 bà cụ U80 với 1 quá khứ lẫy lừng, mà ta chỉ có thể thay đổi suy nghĩ và thái độ của chính mình cho phù hợp với hoàn cảnh sống thôi.

thanhtrung052

Xe tăng
Bgio chỉ phần ở vợ cụ thôi. Chớ bà già rồi lại cổ hủ k thay đổi đc. Sống đc mấy nữa đâu. Vợ cụ nhịn đc là phúc là êm ấm nhà cửa. Phần bà thì cụ tìm cho cụ tham gia hội nhóm với mấy cụ già xung quanh. Rồi cho cụ nghe pháp nghệ kinh Phật đc là tốt nhất

hoangdang2002

Xe tăng
E nghĩ nhiều cụ sẽ chọn pa2. Mẹ cụ cũng già yếu, tình thần có thể ko minh mẫn, tính tình ng già thì đúng là như trẻ con nên nếu chọn pa1 là ko ổn. Cách tốt nhất cụ gặp các cụ bên ngoại có đôi lời thứ lỗi với các cụ, mong các cụ hiểu, thông cảm cho. Dĩ hoà vi quý, các cụ sẽ ko trách con rể biết điều và sử sự như vậy đâu.