[Funland] Gia đình lao đao vì vấn đề Mẹ Chồng - Nàng Dâu. Em xin CCCM lời khuyên ạ.

starsn

Xe điện
quan điểm e khác mợ. 2 bên thông gia mà ghét nhau ko hợp thì m cũng ảnh hưởng & ko thích thú j. cái chuyện đi lại quà cáp thăm hỏi giữa 2 bên này 1 thời gian vk e cũng ấm ức. chuyện là bên nhà vk e cực kỳ chu đáo đầu cuối. vd như bố mẹ e nằm viện hay ốm đau là bà già vk huy động từ 2 cụ ( bố mẹ bà già vk e) đến tất cả mọi cô chú con cháu đến thăm hỏi ngay. thường xuyên gửi quà cho bố mẹ e như quần áo, thuốc men... còn nhà e thì rất hời hợt. e giải quyết bằng cách m luôn là ngừoi chủ động giục, nhắc bố mẹ e đáp lại như: về quê hay đi đâu luôn nhắc bố mẹ gửi quà sang bên ngoại. nhà vk có ai ốm đau bệnh tật e đưa bố mẹ đi thăm hỏi ngay...
e thay đổi quan niệm bố mẹ e dc 7 8 phần rồi.
Em nghĩ cuộc sống không cần ràng buộc con người quá, thích ai thì chơi, không thích thì thôi, thông gia cũng vậy :)

Ai cũng có mối quan hệ cá nhân, & tự mỗi người tìm ra cái phù hợp với mình. Cũng như lúc bé em kết bạn với ai, cãi nhau với ai không nhờ bm hoà giải :)) ob cũng thế, người lớn hết rồi, chủ động cs quan hệ của mình chứ sao phải nhờ con :)

Nói chung mỗi nhà mỗi cách. Em mà có ai cứ mang quà là em thấy phiền lắm, vì thường xuyên là thứ mình không dùng, xong rồi mình lại phải mua trả nợ :( trong khi mình cũng bận rộn lắm rồi. Em ghét cả ốm đau có người lạ đến quấy rầy luôn :((

Cụ tìm được cách ổn cho nhà cụ là tốt rồi ạ, chúc mừng cụ :)

heeka0611

Đi bộ
Ý cụ là mẹ ruột chỉ có 1 và cụ chủ có thể hy sinh hp gia đình vợ con ?
Ý em là cụ chủ nên dĩ hòa vi quý, đừng làm tổn thương mẹ chứ em có bảo hy sinh cái gì đâu mà cụ nhét chữ vào mồm em thế ạ?

Năng Đức

Xe hơi
Ở với các cụ thì gặp chuyện còn nhiều, cụ ở riêng là tốt nhất

buithai108

Xe máy
Theo em thì option 2 thôi cụ mà chọn option 1 thì to chuyện hơn

ngvu

Xe buýt
Nghe trong gió đâu đó có chuyện nhà em.
đương nhiên không thể lấy Option 1, và thật ra thì chẳng có option nào cả. Mẹ cụ 80 đâu thể ra ở riêng, Vợ và con cụ đâu thể ra ngoài. Và thật ra thì bố mẹ vợ, và cả gia đình cụ đều mong muốn hạnh phúc.

em thì em chọn giải pháp là cho họ có 1 mục đích chung, có cái chung thì sẽ gạt cái riêng

Ngày xưa thì đấy là nói xấu em, em đóng vai ác, hò hét quát nạt mọi người.

Bây giờ thì em đổ bệnh, thì họ lại có mục đích chung là lo lắng cho em.

Đến bây giờ thì em nhận ra nhiều điều: Nói chung mẹ cụ bực vì cụ hùa với vợ, còn cụ thì cần dành thời gian ở nhà ... ngồi không làm gì thì cũng ở nhà ... chơi với con, tâm sự với mẹ, giúp vợ. Khi nào cụ ở nhà thật nhiều và nhiều hết mức, nín nhịn mọi việc hết mức, tức là cụ định làm 1 việc gì đó - kể cả chê bai quát ai đó, thì cụ nhịn lại, khi cơn đi qua thì cụ mới xem xét và nói chuyện. Và rồi cụ sẽ thấy mọi chuyện thay đổi. Chứ cái chuyện cụ kể thì muôn đời không đổi, chỉ là người ta sẽ không để nó bị nghiêm trọng hóa thôi.

Chung quy tất cả thì Cụ vẫn là trung tâm mà.

trungunimor

Xe buýt
ca này khó,
Em kể câu chuyện Cậu và bà ngoại em, cũng gần giống bà nhà cụ, cậu em làm cán bộ xã nên nhiều khi cũng khó, bên vợ bên mẹ lại còn làng xóm nữa.
Sau đó cậu em nhờ sư trụ trì chùa làng, trình bày hoàn cảnh nhờ sư thầy khuyên.
Tìm cách để bà tham gia một số việc ở chùa làm quen với các cụ khác (cậu em k phải dân gốc ở đây). Nói với bà là vợ chồng, con cái quá bận nên nhiều khi chuyện tâm linh cũng không cẩn thận, nhờ bà ở chùa cầu phúc cho con cháu, giúp tránh tai ương …
Người già thấy mình có ích cho con cháu nên rất vui, thỉnh thoảng cậu mợ cùng bà ra chùa làm giúp một số việc, cung đức… sư và các cụ khác khen nên bà vui lắm, từ đó chuyện mẹ chồng nang dâu được giải quyết. Cả bà và mợ cũng hiểu và quý nhau hơn.
Người già thấy mình vô tích sự và không chấp nhận được điều đó. Nếu có thể cụ đưa lên chùa xem.

bachanhpm

Xe tăng
Ý cụ là mẹ ruột chỉ có 1 và cụ chủ có thể hy sinh hp gia đình vợ con ?
Làm gì có mấy hp mà đánh đổi. Còn vợ mình thành vợ người ta thì con mình vẫn nuôi vẫn yêu thương. Vấn đề của bà vợ thì bà vợ tìm cách giải quyết chứ lại ép con người ta xử mẹ mình à.

cusao

Xe lăn
Đọc sơ qua đã thấy chủ thớt sai ngay từ đầu
- Quan hệ ứng xử trong gia đình là sự nhường nhịn dựa trên nền tảng của sự yêu quí (ruột thịt hoặc hôn nhân) chứ không phải chuyện đúng-sai.
- Mẹ chồng con dâu là vấn đề muôn thủa và không bao giờ có thể đồng thuận về lý mà chủ yếu chỉ là sự thỏa hiệp về tình.
- Mẹ chồng và con dâu không có nghĩa vụ yêu quí nhau mà chỉ có nghĩa vụ về mặt luân lý ví dụ như: Kính trên-nhường dưới.
- Mỗi khi có xung khắc thì người chồng và người con luôn ở trong tình trạng khó xử nhất nên cách ứng xử của người này là quyết định tất cả.

Chả tư vấn đc gì thêm !!!

clicklacp

Xe buýt
Việc của cụ dài quá, em không đọc hết được, nhưng chỉ xin vài lời thế này:
- Người già luôn "chấp", nên cụ phải "giải chấp": bằng cách sống riêng nhưng gần, bằng cách kệ một cách vui vẻ...
- Trong chuyện gia đình, không có việc bên nào đúng hay sai hoàn toàn (bởi những chuyện về thế hệ, về quan điểm sống, về sự "tranh nhau" chiếm hữu cụ), nên làm sao để hai bên chung sống. Không được dìm vợ trước mẹ, không được làm mẹ mất mặt trước vợ. Cụ phải thấy mình may mắn vì vợ khéo chăm và mẹ quan tâm.
- Tuyệt đối tránh đối đầu và "bạch hóa", vì làm gì có chuyện ai nhận sai, cũng như chẳng có ai thắng trong những tranh chấp thường ngày. Việc to thành việc nhỏ, việc nhỏ thành không có gì.
- Có yk thêm người giúp việc thì cần trân trọng, nhưng dù sao vẫn là người ngoài, không thể đánh đổi.
Chúc cụ thành công.

Lavender168

Xe buýt
quan điểm e khác mợ. 2 bên thông gia mà ghét nhau ko hợp thì m cũng ảnh hưởng & ko thích thú j. cái chuyện đi lại quà cáp thăm hỏi giữa 2 bên này 1 thời gian vk e cũng ấm ức. chuyện là bên nhà vk e cực kỳ chu đáo đầu cuối. vd như bố mẹ e nằm viện hay ốm đau là bà già vk huy động từ 2 cụ ( bố mẹ bà già vk e) đến tất cả mọi cô chú con cháu đến thăm hỏi ngay. thường xuyên gửi quà cho bố mẹ e như quần áo, thuốc men... còn nhà e thì rất hời hợt. e giải quyết bằng cách m luôn là ngừoi chủ động giục, nhắc bố mẹ e đáp lại như: về quê hay đi đâu luôn nhắc bố mẹ gửi quà sang bên ngoại. nhà vk có ai ốm đau bệnh tật e đưa bố mẹ đi thăm hỏi ngay...
e thay đổi quan niệm bố mẹ e dc 7 8 phần rồi.
Mệt mỏi ah. Già rồi mà như này thật sự mệt.
Với em chỉ thích nhận quà của người thân. Những người mà khi nhận đầu em kg phải nảy số xem tặng lại cái gì ?
Mà mối qh thông gia thì chắc chắn có đi có lại nên việc tìm kiếm quà cáp để bên kia ưng ý vui vẻ thật sự rất mất công.
Mai này con trai em chắc chắn kg thể điều phối em như cụ đc.
Của biếu là của cho, của cho là của nợ. Thôi rút cục ai ở nhà người đấy cho lành.
Quan hệ thông gia nên có khoảng cách kẻo nhận nhiều quá lỡ con hư há miệng mắc quai kg dám dạy.

Poison

Xe tải
Hay cụ chủ thớt bắt chước lão sói nhà em, mỗi khi vợ và bm có khúc mắc khó giải quyết là lão kêu kệ, tự đi mà giải quyết với nhau, tôi k liên quan.
Nghĩ cũng buồn cười, từ lúc 30t, h hơn 40 rồi vẫn thế.

hoviethung

Xe lăn
Mệt mỏi ah. Già rồi mà như này thật sự mệt.
Với em chỉ thích nhận quà của người thân. Những người mà khi nhận đầu em kg phải nảy số xem tặng lại cái gì ?
Mà mối qh thông gia thì chắc chắn có đi có lại nên việc tìm kiếm quà cáp để bên kia ưng ý vui vẻ thật sự rất mất công.
Mai này con trai em chắc chắn kg thể điều phối em như cụ đc.
Của biếu là của cho, của cho là của nợ. Thôi rút cục ai ở nhà người đấy cho lành.
Quan hệ thông gia nên có khoảng cách kẻo nhận nhiều quá lỡ con hư há miệng mắc quai kg dám dạy.
Mình cũng nghĩ giống mợ. Quan hệ thông gia cũng nên có khoảng cách không nên nặng nề quá miễn sao đừng mâu thuẫn là được. Gần thì thỉnh thoảng giao lưu, xa thì lâu nên dành chút thời gian hỏi thăm chúc sức khoẻ là được.

minhlp

Xe tải
Đừng chọn Option 1 cụ nhé. Không phải cái gì rõ ràng quá cũng tốt.
Mẹ cụ đã bảo không nói, thì với bà, mình coi như bà không nói. Truy cứu để mà làm gì.
Còn về phía nhà vợ, dứt khoát cụ phải về xin lỗi Ông Bà rồi. Tiếp nữa thì chắc em chưa đủ kinh nghiệm để đưa ra lời khuyên ạ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Hay cụ chủ thớt bắt chước lão sói nhà em, mỗi khi vợ và bm có khúc mắc khó giải quyết là lão kêu kệ, tự đi mà giải quyết với nhau, tôi k liên quan.
Thế là vô trách nhiệm rồi, ông ấy mới là ng có thể điều hoà tốt mối quan hệ.

Jo9926

Xe điện
Gia trưởng như cụ thì chắc chắn vc sẽ ly hôn nếu vợ là người có công việc ổn định, độc lập tài chính như vợ cụ chủ top.
Đây là mạng ảo nên cụ khuyên khí thế nhưng ko biết ra ngoài cụ có dám làm theo những gì mìnhnois ko ?
Suỵt... Cụ nói khẽ thôi :))
Cơ mà trong gia đình, đàn ông không gia trưởng là đàn bà làm loạn ngay.

Thạc sỹ

Xe tăng
Như này thì là vô trách nhiệm, nặng hơn thi là bất hiếu rồi. Bố mẹ có chuyện là bảo: Tôi không liên quan

cusao

Xe lăn
Thế mà giờ mợ vẫn tươi tỉnh thế này chứng tỏ mợ giỏi và sói nhà mợ đúng !

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Chọn Option 2 thôi cụ, Option 1 thì còn nát thêm. Mà tình hình như này cụ phải rất khéo léo chia để trị, nói chuyện riêng với bên nhà vợ và nói chuyện riêng với mẹ đẻ của mình khuyên nhủ cả hai bên.

Website
www.kenagency.vn
Op 2 đi cụ, các cụ nói thẳng ra trên 80 cả rồi, gặp nhau được mấy tí nữa, tự nhiên lôi bà cụ là mẹ mình trên 80 tuổi ra để ba mặt một lời, bắt xin lỗi thì riêng em em không làm được mặc dù biết mẹ mình sai lè ra...