[Funland] Giá gỗ xoan ta Bắc bộ.

Carkap

[Tịch thu bằng lái]
Xoan ta ngâm róc vỏ ra là được
Ngâm phải đè xuống cho chìm
Xoan cắt tháng 10 âm là được

Loe_hờ lú

Xe điện
Lõi cây keo lai to sử dụng làm xà gồ, mè dui đc ko cụ? Cách xử lý chống mối mọt đối với gỗ keo ạ?
Keo già bằng bà Lim đấy cụ.
Bằng thùng sơn là khủng phết rồi.
Đóng mấy thức cửa thông phòng em nghĩ ổn

kogenzo

Xe buýt
Các cụ xưa nói: Tre 3, luồng 7, gỗ đẫy 1 năm ý nói tre chỉ ngâm 3 tháng, luồng ngâm 7 tháng, gỗ (quê chủ yếu là xoan) ngâm 1 năm là đủ lắm rồi, các cụ tư vấn 10 năm ko hiểu là ngâm làm nhà 6 tấm hay ngâm cái gì???
Xoan nếu kiếm được xoan đào cũng rất đẹp, có cụ trả 2tr/khối rẻ ngang gỗ tạp làm cây chống, cốp pha T_T

Cún em

Xe buýt
Tức là keo có hoa màu vàng phải ko cụ?
Không phải bác ơi. Bây giờ nó có 2 loại keo là keo vàng và keo lai.
Keo vàng là loại keo lá nhỏ trước kia, nó chậm lớn hơn, lõi cứng lắm, còn cứng hơn lim nam phi. Đóng đinh vào lõi là phải khoan mồi, không khoan mồi còn cong đinh. Loại này lõi vàng ươm, tôm nhỏ, không mối mọt, có cong vênh và nứt dăm, chặt hạ xuống chỉ đợi ráo nước là xẻ luôn không cần ngâm. Đóng cửa thì tuyệt vời luôn giống cái bộ cửa bác nào show ở mấy trang trước ấy ạ.
Còn loại keo giống mới là keo lai, lá to, lớn nhanh nhưng lõi không vàng, gỗ mềm, tôm to. Loại này gỗ nhanh bị mục ải.

thonghia

Xe tải
Nên có nước anh ạ
Gỗ loan rất hay, màu đẹp, sáng nhà, gỗ lim làm chùa, nơi thờ tự thì ok nhưng không hợp nhà ở
Các cụ ngày xưa có câu lấy vợ hiền hòa làm nhà gỗ xoan. Gỗ xoan được các cụ chọn cũng do một tí tâm linh nữa thì phải, người sống trong ngôi nhà làm bằng gỗ xoan có vượng khí hơn (em nghe các ông các bác lớn tuổi nói vậy) chính vì thế em cũng làm gỗ xoan. Đây là ba gian nhà em đã được 5 năm

Haidang7x

Xe hơi
Các cụ ngày xưa có câu lấy vợ hiền hòa làm nhà gỗ xoan. Gỗ xoan được các cụ chọn cũng do một tí tâm linh nữa thì phải, người sống trong ngôi nhà làm bằng gỗ xoan có vượng khí hơn (em nghe các ông các bác lớn tuổi nói vậy) chính vì thế em cũng làm gỗ xoan. Đây là ba gian nhà em đã được 5 năm
Ảnh đi cụ.

Leanh65

Xe container
Các cụ ngày xưa có câu lấy vợ hiền hòa làm nhà gỗ xoan. Gỗ xoan được các cụ chọn cũng do một tí tâm linh nữa thì phải, người sống trong ngôi nhà làm bằng gỗ xoan có vượng khí hơn (em nghe các ông các bác lớn tuổi nói vậy) chính vì thế em cũng làm gỗ xoan. Đây là ba gian nhà em đã được 5 năm.
Các cụ hồi xưa nói thế vì thường tính tuổi 45, 47 làm nhà thì gỗ xoan nó bền 45-50 năm là coi trọn đời rồi.

charon666

Xe buýt
xoan ta thì đỉnh rồi

HI_CLASS

Xe điện
Nhà e ở quê theo kiểu mái ngói 3 gian có bộ xà, hoành dui...các kiểu tất cả bằng xoan ta dc bố e làm từ năm 73 đến giờ vẫn còn nguyên trạng, chỉ là bị màu thời gian làm xỉn đi chút thôi. Mấy lần định dỡ ra làm nhà tầng nhưng cứ tiếc nên vẫn giữ. Xoan ta nếu bóc hết lớp rác ngoài dùng lõi thì hay nứt dọc lắm, dùng làm xà cột thì chỉ nên bào gọt qua lớp ngoài thôi.

Chỉnh sửa cuối: