[Funland] Giá nhà chung cư lên cũng bằng nhà trong ngõ?

freakingprime

Xe buýt
Cụ chê nhà ngõ ghê quá làm e tủi thân. E xin giới thiệu đôi nét về nhà ngách ( e của ngõ luôn )e đang ở ạ:
Địa chỉ nhà e là nhà số ... Ngách ... Ngõ .... Ngách nhà e đường xấp xỉ 5m ( ko vỉa hè ), khu phân lô quân đội ( khu nội bộ đường cụt luôn ), cách hồ 1,2km. S 4x14m. Gọi 3 mặt thoáng cũng dc vì khu e để 1,2m đất lưu ko sau nhà. Hàng xóm toàn các cụ bộ đội về hưu ( camera chạy = cơm rất nhiều & kéo dài từ sáng đến tối nên an ninh tốt, đi ra khỏi nhà nhiều khi éo thèm khóa cửa luôn, chuyện khóa cửa đi cả tuần về nhà vẫn còn là bt ) . Dân trí theo e đánh giá là cao. E mua năm 2017 tiền đất 4tỷ xây hết 2ty3 ( 5 tầng ) .từ hồi chuyển về đây e thích nhất là m muốn đục đẽo làm j ( e thích diy ) éo phải lo xin phép thằng mẹ nào. Nhiều đêm mất ngủ lại chạy xuống nghịch thoải mái. Xe e để thoải mái 2 chiếc trong nhà, ( vậy nên éo mất đồng gửi xe nào) Sướng nhất là trời mưa rét, lên cửa là phi xe ra khỏi nhà. Về cũng vậy. Đồ đạc đi về vác lên nhà hay để ở xe thoải mái. Còn nhiều thứ e thích lắm kể ko hết.
Ps: e chuyển tử cc xuống nhà " ngách " ợ.
Cách hồ 1.2km thế có qua sông ko ạ?

Daniel1219

Xe tải
Cụ chê nhà ngõ ghê quá làm e tủi thân. E xin giới thiệu đôi nét về nhà ngách ( e của ngõ luôn )e đang ở ạ:
Địa chỉ nhà e là nhà số ... Ngách ... Ngõ .... Ngách nhà e đường xấp xỉ 5m ( ko vỉa hè ), khu phân lô quân đội ( khu nội bộ đường cụt luôn ), cách hồ 1,2km. S 4x14m. Gọi 3 mặt thoáng cũng dc vì khu e để 1,2m đất lưu ko sau nhà. Hàng xóm toàn các cụ bộ đội về hưu ( camera chạy = cơm rất nhiều & kéo dài từ sáng đến tối nên an ninh tốt, đi ra khỏi nhà nhiều khi éo thèm khóa cửa luôn, chuyện khóa cửa đi cả tuần về nhà vẫn còn là bt ) . Dân trí theo e đánh giá là cao. E mua năm 2017 tiền đất 4tỷ xây hết 2ty3 ( 5 tầng ) .từ hồi chuyển về đây e thích nhất là m muốn đục đẽo làm j ( e thích diy ) éo phải lo xin phép thằng mẹ nào. Nhiều đêm mất ngủ lại chạy xuống nghịch thoải mái. Xe e để thoải mái 2 chiếc trong nhà, ( vậy nên éo mất đồng gửi xe nào) Sướng nhất là trời mưa rét, lên cửa là phi xe ra khỏi nhà. Về cũng vậy. Đồ đạc đi về vác lên nhà hay để ở xe thoải mái. Còn nhiều thứ e thích lắm kể ko hết.
cụ có thể chia sẻ khu vực nào mà ngon thế không ạ

funfunfun

Xe buýt
Cụ này ở hoàng hoa thám hay thuỵ khuê chắc luôn

tuan2681

Xe điện
Mình thấy cũng ko phải do vấn đề cung cung cầu. Chủ yếu vẫn bị cò đẩy giá. Nhiều chung cư lượng căn hộ trống rất nhiểu, quỹ đất tại khu đó vẫn còn những giá tăng cứ ầm ầm
khiếp, cụ nghĩ tổ đội cò mà nó power đến mức đẩy cả thị trường lên sốt được như vậy á?
chủ nhà mua chung cư thì em thấy chủ yếu là có nhu cầu ở thật. vì tỉ suất lợi nhuận kì vọng khi đầu tư cc k cao như đất nền .

Quê bầm

Xì hơi lốp
Nghe vậy sắp thành cường quốc bds đến nơi rồi

Lavander

Xe tải
Giờ 40 tr/m2 là trung cấp thôi cụ ạ. Cận cao cấp vđ1 tầm trên 80/m2 rồi. Mua căn CC 10-15 tỷ mà vốn ít buốt lắm. Ko mấy người điên có 15 tỷ dám mua 1 căn CC 10 tỷ. Ng dám mua CC 12 tỷ hưởng thụ thông thường 12 chỉ là 1 phần khá nhỏ so với các danh mục đầu tư khác.
Cái này chuẩn lun này

phihanhgia

Xe điện
Nhà đất sướng nhất là sự tự do và nếu chịu chi đủ tiền (gấp 2-3 CC) có mấy xe để được trong nhà, thì hơn CC. Ở CC tôi gửi được 1 xe trong hầm, còn 2 xe ngoài trời. Khi xuống đất, được sự tự do DIY, giống cụ nhiều khi làm việc mình thích xuyên đêm, không làm phiền ai hết; xe cộ chỗ để thoải mái. Nhà có thang máy đi 1 mình 1 thang nên riêng tư hơn, vệ sinh hơn nhiều so với thang máy công cộng ở CC; còn đỗ xe thì gần thang máy, mang đồ siêu tiện. Trước ở CC thì từ chỗ đỗ xe ra thang máy cả 100m.

CC là lựa chọn rất tốt cho phân khúc 2-6 tỷ. Tuy nhiên nhà ngõ thì nó sẽ bất diệt, ngõ to o tô tránh phân lô nó trị giá gấp 2-3 lần căn hộ CC (đủ hiểu thị trường không đánh giá sai giá trị của nó), kể cả ngõ nhỏ 2m ngay trung tâm hoặc gần trục metro cũng đều giá trị cả.

Koka2015

Xe tăng
Nhà đất sướng nhất là sự tự do và nếu chịu chi đủ tiền (gấp 2-3 CC) có mấy xe để được trong nhà, thì hơn CC. Ở CC tôi gửi được 1 xe trong hầm, còn 2 xe ngoài trời. Khi xuống đất, được sự tự do DIY, giống cụ nhiều khi làm việc mình thích xuyên đêm, không làm phiền ai hết; xe cộ chỗ để thoải mái. Nhà có thang máy đi 1 mình 1 thang nên riêng tư hơn, vệ sinh hơn nhiều so với thang máy công cộng ở CC; còn đỗ xe thì gần thang máy, mang đồ siêu tiện. Trước ở CC thì từ chỗ đỗ xe ra thang máy cả 100m.

CC là lựa chọn rất tốt cho phân khúc 2-6 tỷ. Tuy nhiên nhà ngõ thì nó sẽ bất diệt, ngõ to o tô tránh phân lô nó trị giá gấp 2-3 lần căn hộ CC (đủ hiểu thị trường không đánh giá sai giá trị của nó), kể cả ngõ nhỏ 2m ngay trung tâm hoặc gần trục metro cũng đều giá trị cả.
Theo bác chung cư gần ga metro có tiềm năng tăng giá nhiều không?

KeanuR

Xe tăng

Nhà ngõ thì có nguy cơ nữa là dễ ăn quy hoạch, như ở HN thì có cả ngàn loại quy hoạch to bé dù nó chả làm thì nhà cứ dính quy hoach là giá trị đi xuống, chưa kể bị di dời thì khả năng cao là sẽ dc lên chung cư tái định cư với chất lượng đã dc khẳng định là....lởm
Hiện cccc vd như Royal thì cụ dc để bao xe tùy thích, trong nhà thì cụ cũng làm gì tùy thích trừ hát karaoke bay lắc, vệ sinh sạch sẽ, giá tư 4-15-20 tỷ tùy mức độ ăn chơi của gia chủ.
Ở nhà ngõ để dc xe trong nhà nhưng lùi dc ra đánh dc vào là cả 1 vấn đề lớn, lớn hơn cụ đi 100m lấy xe ở cc rất nhiều

Jonhy

Xe buýt
Cụ khá tỉnh đấy, Bds nó cũng là 1 loại tài sản đầu cơ theo chu kỳ, chu kỳ của bds kéo dài đến cả chục năm cho các giai đoạn tích lũy, tăng trưởng, phân phối và sụp đổ. Đấy là lý do vì sao các cụ thấy Bds luôn chỉ có tăng, bởi 1 chu kỳ của nó dài hơn các loại tài sản đầu cơ khác. Cách đây 10 năm ai đu đỉnh Bds thì có khi vẫn chưa về bờ. Nay chu kỳ 10 năm Bds đã tới sau nhiều sóng lớn nhỏ.
Sai lầm của nhiều người đua giá là sợ sẽ không mua đc giá của ngày hôm qua, tháng trước, năm trước. Nhưng thị trường nó vẫn luôn đúng chu kỳ vận hành của nó, sẽ có lúc các cụ thấy giá của Bds nó về mức mà hiện tại các cụ nằm mơ cũng không có, thậm chí nói ra bị cả xã hội nó chửi mắng là thằng điên hoang tưởng.
VN tăng dự trữ ngoại hối chả khác nào nhập khẩu lạm phát của Mẽo, nay lại bơm tiền thì sớm muộn cũng ko chịu nổi nhiệt mà tăng lãi suất trở lại. Đừng tin miệng quan, hãy soi xét theo góc độ thị trường. Theo em rủi ro đu đỉnh cho mọi loại tài sản đầu cơ sẽ hiện rõ vào nửa cuối 2022.
Vấn đề là cụ mua ở đâu chứ nhà đất thổ cư nội thành Hà Nội, SG chắc phải vài đời em với cụ nữa chưa chắc đã đến chu kỳ giảm đâu cụ. Chững thì có thể chứ bảo giảm thì từ lúc đẻ ra đến giờ e chưa thấy bao giờ. Còn mấy cái đất dự án phân lô bán nền ở tận đẩu đâu không có cơ sở hạ tầng hoặc xa xôi không ma nào nó ở thì em không bàn :D

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đè này luôn tạo ra WAR. Hãy cố gắng kiếm tiền để có thể làm điều mình thích, trẻ vẫn đi xe máy thì ở nhà mặt đất, thêm chút tuổi lên CC sinh hoạt 1 sàn cùng ông bà và các con, về trung niên tìm miếng dất ngoại thành xây nhà vườn... Có cụ nào đồng ý với e k :D

tunglam28062009

Xe tăng
Cách hồ 1.2km thế có qua sông ko ạ?
cụ có thể chia sẻ khu vực nào mà ngon thế không ạ
E ở cái khu gần viện 108 mà dân tình vẫn đồn từ xưa đến nay tệ nạn nhất nhì hà nội ( thực tế thì ngoài 1 2 khu phân lô như khu e ra thì cũng khá đúng )
Cụ này ở hoàng hoa thám hay thuỵ khuê chắc luôn
Hoàng hoa thám hay thụy khuê đắt hơn chỗ e ở nhiều cụ ơi.

Theo quan điểm của e đa phần người dân ( trừ tầng lớp nhiều tiền, nhiều nhà ) lựa chọn cc hay nhà đất thì tùy thuộc khả năng tc, nhu cầu, sở thích của mỗi người ai thấy hợp với m thì lựa chọn. E cũng ở cc 1 thời gian ( 3 năm ) thấy có vẻ ko hợp. Nhà e cứ vk làm đâu e chuyển về gần đấy ( bán kính 1km ) Vk e nó yếu ko đi xa đc.

Jonhy

Xe buýt
Nhà ngõ thì có nguy cơ nữa là dễ ăn quy hoạch, như ở HN thì có cả ngàn loại quy hoạch to bé dù nó chả làm thì nhà cứ dính quy hoach là giá trị đi xuống, chưa kể bị di dời thì khả năng cao là sẽ dc lên chung cư tái định cư với chất lượng đã dc khẳng định là....lởm
Hiện cccc vd như Royal thì cụ dc để bao xe tùy thích, trong nhà thì cụ cũng làm gì tùy thích trừ hát karaoke bay lắc, vệ sinh sạch sẽ, giá tư 4-15-20 tỷ tùy mức độ ăn chơi của gia chủ.
Ở nhà ngõ để dc xe trong nhà nhưng lùi dc ra đánh dc vào là cả 1 vấn đề lớn, lớn hơn cụ đi 100m lấy xe ở cc rất nhiều

Đất em ngõ bé có 5m thôi mà em thử thì cứ 1 phát vào 1 phát ra em chả thấy có vấn đề gì cụ ah :))
Còn chung cư lấy xe 100m là gần đấy cụ. Như cái smart city gì của bác Vượng e còn thấy cư dân phải đi xe điện hơn 7km mới lấy được xe (đấy mới chỉ là 1 chiều cụ nhé) =))

P/S: E hóng hớt nhầm tí các cụ đừng mắng nhé. Theo e lê la trên diễn đàn thì nếu đi bộ là 1.5km còn đi xe điện là khoảng 3km (Toàn tuyến 7.7km) 🤣

Chỉnh sửa cuối:

tunglam28062009

Xe tăng
Chủ đè này luôn tạo ra WAR. Hãy cố gắng kiếm tiền để có thể làm điều mình thích, trẻ vẫn đi xe máy thì ở nhà mặt đất, thêm chút tuổi lên CC sinh hoạt 1 sàn cùng ông bà và các con, về trung niên tìm miếng dất ngoại thành xây nhà vườn... Có cụ nào đồng ý với e k :D
👍
Nếu cứ chia sẻ, tranh luận văn minh thì có j gây war cụ ơi. Nhưng đúng là xã hội. Có những tinh hoa mở mồm chê bai cc cấp thấp, nhà ngõ ... này nọ nghe ngứa tai lắm.
Làm j có loại hình nào phù hợp với tất cả mọi người đâu cụ nhể. Đến bt trăm tỏi còn có nhược điểm nữa là.

KeanuR

Xe tăng
Đất em ngõ bé có 5m thôi mà em thử thì cứ 1 phát vào 1 phát ra em chả thấy có vấn đề gì cụ ah :))
Còn chung cư lấy xe 100m là gần đấy cụ. Như cái smart city gì của bác Vượng e còn thấy cư dân phải đi xe điện hơn 7km mới lấy được xe (đấy mới chỉ là 1 chiều cụ nhé) =))
Vậy cụ k phải đóng mở cửa ah, ngoài ra kê kệ sắt, ngó người đi qua đi lại, HN có đường ngõ nào vắng đâu
Nhà ở thì đa số đêm mới lọ mọ đưa xe vào, t7-cn thì chưa dậy đã đánh xe ra cho thoáng nhà vv
Nhà đất e vỉa hè 5m, đường 40m em còn ngại cho xe vào trong nhà
Để xe oto để hầm là sướng nhất, tất nhiên cc nội đô hiện tại số cc đủ lốt cho cư dân để hầm rất hạn chế, đa số dc 1 xe đỗ hầm
1 trong lý do e ở cccc là bể bơi, gym, hầm xe và các tiện ích tích hợp trong 1 khu rất tiện

Green life 8

Xe máy
Ở đây thấy nhiều cụ liệt kê lợi ích nhà ngõ là thích làm gì cũng được, có thể làm việc mình thích / việc mình cần xuyên đêm làm e thấy e đúng là hợp ở chung cư có nội quy rồi vì bị khó ngủ, muộn hay cuối tuần hoặc nghỉ trưa mà hàng xóm cứ ầm ầm thì thật sự ức chế. Đổi lại mình cũng sẵn sàng tuân theo nội quy để đảm bảo yên tĩnh chung, cũng là yên tĩnh của chính mình

Jonhy

Xe buýt
Vậy cụ k phải đóng mở cửa ah, ngoài ra kê kệ sắt, ngó người đi qua đi lại, HN có đường ngõ nào vắng đâu
Nhà ở thì đa số đêm mới lọ mọ đưa xe vào, t7-cn thì chưa dậy đã đánh xe ra cho thoáng nhà vv
Nhà đất e vỉa hè 5m, đường 40m em còn ngại cho xe vào trong nhà
Để xe oto để hầm là sướng nhất, tất nhiên cc nội đô hiện tại số cc đủ lốt cho cư dân để hầm rất hạn chế, đa số dc 1 xe đỗ hầm
1 trong lý do e ở cccc là bể bơi, gym, hầm xe và các tiện ích tích hợp trong 1 khu rất tiện
Nhà em ngõ cụt bên trong có 3-4 nhà thôi nên đằng trước cửa nó như cái sân và vắng lắm cụ em chả phải soi ai cả. Và em cũng có thích cho xe vào nhà làm gì đâu. Em muốn là e vất ngoài đường luôn. Còn chung cư nội đô ngoại trừ mấy chung cư cao cấp to tiền chút còn có chỗ để xe trong hầm chứ cụ xem ở cái đất Hà Nội có bao nhiêu chung cư như vậy đâu cụ. em có ví dụ cho cụ hẳn 1 cái cc cao cấp của bác Vượng đấy ah 😍

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe tải
Nhà ngõ cho tôi tiền tôi cũng không ở. Nhếch nhác, bẩn thỉu. Với chỉ có một trong 3 lựa chọn:

1. Nhà khu phân lô, hoặc khu đô thị, đường cả vỉa hè ít nhất là 10 mét trở lên.
Cái này hơn hẳn nhà ngõ rồi, đi xa cũng được. Nhìn luật cung cầu thì rõ nhất, mấy khu này bao giờ cũng lên nhiều nhất. Thời điểm bây giờ nó khác cách đây nhiều năm rồi. Trước đây 10km là xa lắm rồi, giờ xe oto là phương tiện đi lại cơ bản rồi nên 10km là chuyện nhỏ.
2. Nhà mặt phố làm ăn được.
3. Chung cư

Giờ ông nào vẫn ở trong ngõ là những ông nghèo nhất, may ra được hơn ở chung cư. Đơn giản là nhìn liền kề ở khu xa một tí cũng đắt gấp đôi một cái ông nhà ngõ.

Riêng chung cư thì cứ cao cấp trở lên mà ở. Xác định cùng lắm là giảm giá giống mấy cụ mua xe oto thôi. Mấy cụ mua Mẹc trả góp cũng nhiều, mua cái xe 2 tỉ xác định là sau 10 năm giá trị của nó còn bằng 0. Vẫn đầy người mua. Chung cư cao cấp thì cụ nào mua thì thấy, hàng luôn bán hết. Đời có mấy.

Còn vụ chung cư mất giá hơn thì tôi công nhận, đơn giản dân bắc thì luôn chuộng nhà đất, nhưng vào Sài Gòn thì là câu chuyện khác. Mua chung cư phần lớn là tăng giá chứ chả ai bán lỗ cả. Nhiều khu tăng giá còn gấp đôi là chuyện thường. Khu Central Park nếu tiền thuê + giá bán hiện tại thì gấp đôi rồi. Empire City cũng lên gấp đôi lúc mở bán.

phihanhgia

Xe điện
Theo bác chung cư gần ga metro có tiềm năng tăng giá nhiều không?
Hiện tại tốc độ xây dựng metro là chưa đến 2km/năm. Khoảng 15 năm làm chưa được 2 tuyến 30km. Để phát huy giá trị cần phải có hàng trăm km đường metro, một mạng lưới tiện lợi cho người sử dụng.

Tất cả BĐS (CC, nhà đất) gần ga metro đều sẽ lên vì tiện lợi lâu dài. Tuy nhiên, do tiến độ thực hiện metro quá chậm nên ưu điểm này hiện tại không phản ánh trong giá bđs.

Nếu cải thiện được tốc độ xây dựng metro cỡ 10 km/năm (ví dụ xây dựng 3-4 tuyến đồng thời), thì sau 10-15 năm thị trường mới nhận thấy sự khác biệt của có hay không có metro.

ongchutran

Xe hơi
Nhà em ngõ cụt bên trong có 3-4 nhà thôi nên đằng trước cửa nó như cái sân và vắng lắm cụ em chả phải soi ai cả. Và em cũng có thích cho xe vào nhà làm gì đâu. Em muốn là e vất ngoài đường luôn. Còn chung cư nội đô ngoại trừ mấy chung cư cao cấp to tiền chút còn có chỗ để xe trong hầm chứ cụ xem ở cái đất Hà Nội có bao nhiêu chung cư như vậy đâu cụ. em có ví dụ cho cụ hẳn 1 cái cc cao cấp của bác Vượng đấy ah 😍
Cụ này nói chuyện nghe mà chán quá. Định ko còm mà thấy cụ còm quá nhiều và toàn khó nghe nên đành rep cho cụ 1 cái. Cụ đem cái nhà ngõ cụt của cụ làm tiêu điểm và so với cái cc vin smart. Một cái nhà đất rất hiếm, ko đại diện cho nhà ngõ ra đấu với cái dở nhất của chung cư là chuyện đỗ xe của vinsmart. Như vậy so sánh có hợp lý? Nhà cụ ngang 4m thì xây trừ tường đi còn hơn 3m cũng chẳng rộng lắm đâu cụ à.

Nhà ngõ hay cc nó đều có tập khách hàng của nó, vì dù gì cứ đăng bán là có ng mua thôi. Đề tài của cụ chủ topic là so sánh nhà ngõ với cc. Nhà ngõ ở đây là kiểu nhà phổ biến dạng 2 xe máy tránh nhau, ô tô ko vào đc, diện tích 30-60m2. Dạng nhà ngõ này và cc trung cấp là cùng phân khúc. Tất nhiên nhà ngõ fai đắt hơn vì ngoài cái nhà nó còn có mấy chục m2 đất đó. Và đương nhiên đối tượng khách hàng của cả 2 loại hình này đều là bình dân tới trung lưu. Chẳng đại gia nào đần đến mức mua nhà ngõ mấy chục m2 để ở, và cũng chẳng ng nhiều tiền của nào mua cc trung cấp cả.

Quan điểm của e thì ở cùng vị trí, cụ thể là trong vành đai 3 thì nhà ngõ và cc có cùng tốc độ tăng giá.