[Funland] Giá nhà chung cư lên cũng bằng nhà trong ngõ?

Jonhy

Xe buýt
Thế theo các cụ giữa việc ở nhà LK cách chỗ học của con và chỗ làm tầm 12km( di chuyển bằng ô tô) với việc chuyển gần về ở chung cư cách 1-2km thì có nên chuyển ko
Nếu tài chính cho phép thì em sẽ chọn ở LK vì ở chắc chắn sướng hơn. Tất nhiên là còn tuỳ công việc của cụ như thế nào nữa. Đi học là một chuyện còn cái môi trường sống cho bọn trẻ con nó phát triển cũng quan trọng không kém cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

hoaipnb

Xe đạp
Giờ mọi người quan niệm xa gần trung tâm (ám chỉ 4 quận nội thành cũ) khác nhiều rồi cụ ạ.
Đi làm ở đâu thì được coi là ở gần chỗ làm là gần.
Đô thị ở Hà Nội nó hình thành như vệt dầu loang, da báo, cứ 2-3 quận/huyện nó thành 1 khu đầy đủ tiện ích.
36m2 xây 5 tầng họ bán sẵn nhiều. Tiền xây sẵn mấy nhà 30-35m2 (4-5 tầng) nó chỉ loanh quanh 600-700 triệu thôi.
Giả sử có bài toán ntn, vợ ch và 1 con nhỏ với 3 tỷ trong tay, làm 4 quận nội thành cụ giải quyết bài toàn chỗ ở như thế nào cho vc thuận đi làm, con cái thuận đi học.
Nhà em phố kiểu ngõ to, vỉa hè ko có, ngoài đg kinh doanh xe cộ đi lại suốt ngày. Ng lớn về nhà đóng cửa nhg trẻ con thì nhiều thiệt thòi lắm cụ. Tuổi thơ gắn liền với tv và ipad, vc đi làm có 1 ngày nghỉ cố gắng cho con cái nó ra ngoài chơi. E về cc trẻ con hàng xóm có, có thể tụ tập đi chơi, đạp xe v.v...
Cụ đọc đến trang này thì ít nhất cụ thấy nhg ng từ nhà ngõ lên cc hầu như không muốn quay lại, còn bất cập thì cả 2 đều có nhg bất cập riêng nhg rõ ràng về tính đồng bộ thì cc hơn hẳn.

Lavander

Xe tải
Thế theo các cụ giữa việc ở nhà LK cách chỗ học của con và chỗ làm tầm 12km( di chuyển bằng ô tô) với việc chuyển gần về ở chung cư cách 1-2km thì có nên chuyển ko
Như mình thi hiện tại đang chọn chung cư gần để cho tiện con cai học hành, đi lai xa ma con còn phai dưa đón học hành thi mệt nên chọn gần cho tiện.

hoaipnb

Xe đạp
Thu nhập ổn định cụ để lk làm của, thuê cc để ở, ưu tiên khoảng cách trường học của con và vị trí đi làm của m hơn. Quản lý con học cách nhà 12km là mệt đấy cụ.

Jonhy

Xe buýt
E cũng mới chuyển lên chung cư được nửa năm từ nhà mặt phố.Nhà đất e khá rộng,xấp xỉ 100 m2, mặt tiền 8m,xây 2 tầng,có sân đỗ xe thoải mái.Nhà chung cư chỉ 100 m,3 ngủ vừa đủ và cảm thấy thích hơn nhà đất.Có lẽ lý do là nhà đất cũ , thiết kế không tối ưu,trang thiết bị cũng khó đồng bộ.Còn chcc tất cả mới, thiết kế hợp lý,khoa học và cũng không thấy chật chội gì vì e thiết kế tận dụng hết không gian.Ví dụ tất cả tủ đều kịch trần, nhiều tầng lớp.Giường ngủ có hộc chứa đồ bên dưới...
Nhà đất mà xây kiểu cũ ko thiết kế, không tối ưu công năng thì ở chán là đúng rồi cụ ah. Thế nên nhà đất thích nhất là mình muốn nhà mình như nào thì mình sẽ xây như thế ở sướng hơn nhiều chung cư (Tất nhiên là vị trí nó phải rộng rãi ô tô vào nhà như của cụ và mấu chốt ở đây là Polime 😁)

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Giả sử có bài toán ntn, vợ ch và 1 con nhỏ với 3 tỷ trong tay, làm 4 quận nội thành cụ giải quyết bài toàn chỗ ở như thế nào cho vc thuận đi làm, con cái thuận đi học.
Nhà em phố kiểu ngõ to, vỉa hè ko có, ngoài đg kinh doanh xe cộ đi lại suốt ngày. Ng lớn về nhà đóng cửa nhg trẻ con thì nhiều thiệt thòi lắm cụ. Tuổi thơ gắn liền với tv và ipad, vc đi làm có 1 ngày nghỉ cố gắng cho con cái nó ra ngoài chơi. E về cc trẻ con hàng xóm có, có thể tụ tập đi chơi, đạp xe v.v...
Cụ đọc đến trang này thì ít nhất cụ thấy nhg ng từ nhà ngõ lên cc hầu như không muốn quay lại, còn bất cập thì cả 2 đều có nhg bất cập riêng nhg rõ ràng về tính đồng bộ thì cc hơn hẳn.
Trên này thì ảo lắm cụ. Đọc chơi chơi thôi. Nhiều cái tự nghĩ ra rồi viết chém gió phần phật, ai kiểm chứng được.
Về nhưng ưu điểm, nhược điểm của chung cư và nhà đất thì trao đổi mãi rồi. Cũng không nên nói lại nữa, nói đi nói lại nó cũng không làm thay đổi bản chất vấn đề.

Lavander

Xe tải
Chuẩn là vậy nên nhiều người chọn ở chung cư thay vì ở nhà ngõ

BivaMin

Xe buýt
Đừng buồn cụ ơi. Cụ nghe mấy ông cò có liên quan đến tí chung cư hoặc ông nào đang sở hữu nói hay thì nghe làm gì. Nào là: văn minh, vẫn tăng giá đều đều, ... rồi chê các kiểu... Em thật, em có nhiều tiền em dí bòi vào ở chung cư. Văn với chả minh hão!
Vấn đề "đầu tiên".

Jonhy

Xe buýt
Tóm lại là bài toán tiền là khó giải nhất. 3 tỏi thì chỉ có ở chung cư thôi chứ lzi có nhiều sự lựa chọn, từng đấy tiền giờ mua nhà ngõ xe máy ở ok còn khoai đấy ah. Mà 3 tỉ thì chung cư cũng chỉ tầm tầm đủ ở thôi chứ em thấy ở cc mà muốn sướng thằng người chắc phải loanh quanh 5 tỏi đổ lên ah. Loanh quanh nó vẫn là tiền tiền tiền :D

iphonese

Xe tải
Tóm lại là bài toán tiền là khó giải nhất. 3 tỏi thì chỉ có ở chung cư thôi chứ lzi có nhiều sự lựa chọn, từng đấy tiền giờ mua nhà ngõ xe máy ở ok còn khoai đấy ah. Mà 3 tỉ thì chung cư cũng chỉ tầm tầm đủ ở thôi chứ em thấy ở cc mà muốn sướng thằng người chắc phải loanh quanh 5 tỏi đổ lên ah. Loanh quanh nó vẫn là tiền tiền tiền :D
Kể cả lên tầm 5 tỷ thì quả thực nhà phố ở được cũng ko kiếm ra. Chung cư là giải pháp tốt cho ai cần chỗ ở. Trước đây chưa lấy vợ em còn chẳng muốn mua nhà cơ, toàn đi ở thuê chung cư cao cấp. Lấy vợ hơn 1 năm vợ nó ì xèo quá đành phải mua nhà ở cũng ở đủ mọi thể loại rồi em thấy mua miếng đất ở xa cộng thêm căn chung cư trong phố là best combo.

nttung0123

Xe hơi
Kể cả lên tầm 5 tỷ thì quả thực nhà phố ở được cũng ko kiếm ra. Chung cư là giải pháp tốt cho ai cần chỗ ở. Trước đây chưa lấy vợ em còn chẳng muốn mua nhà cơ, toàn đi ở thuê chung cư cao cấp. Lấy vợ hơn 1 năm vợ nó ì xèo quá đành phải mua nhà ở cũng ở đủ mọi thể loại rồi em thấy mua miếng đất ở xa cộng thêm căn chung cư trong phố là best combo.
Như cụ là chuẩn

nguoibatdau

Xe tăng
Quá nên chứ cụ. Vì con cụ sau này ngoài học chính còn phải học thêm, lúc đó cụ có kè kè để đưa nó đi học không?.

nguoibatdau

Xe tăng
Hê hê, gì chứ cái riverside thì toàn người thừa tiền ở thôi, làm gì có ai làm công ăn lương 8h30 quẹt thẻ mà cụ lo việc đi lại :)) càng nhiều người giàu ở thì giá nó càng tăng nhé.
Cụ cứ chém ẩu, người quen tôi làm công ăn lương đang ở BT 360 m2 ở ciputra nhé :)). Ông ấy tự làm chứ không nhà bố mẹ nhé. Và hàng xóm ông ấy cũng toàn làm công ăn lương cả.

Bominhanh

Xe đạp
Quá nên chứ cụ. Vì con cụ sau này ngoài học chính còn phải học thêm, lúc đó cụ có kè kè để đưa nó đi học không?.
Thu nhập ổn định cụ để lk làm của, thuê cc để ở, ưu tiên khoảng cách trường học của con và vị trí đi làm của m hơn. Quản lý con học cách nhà 12km là mệt đấy cụ.
Vâng cụ, cháu cũng nghĩ nên ở gần để tiết kiệm thời gian đi lại và khói bụi, chứ đi cũng mất 30-45p đấy
Nếu tài chính cho phép thì em sẽ chọn ở LK vì ở chắc chắn sướng hơn. Tất nhiên là còn tuỳ công việc của cụ như thế nào nữa. Đi học là một chuyện còn cái môi trường sống cho bọn trẻ con nó phát triển cũng quan trọng không kém cụ ah.
Vâng chính xác cụ ạ, LK thì tiện rồi ạ và rộng rãi nhưng mỗi việc đi xa mệt mỏi thôi cụ nên nhà cháu đang khoăn, còn LK thì cuối tuần về nghỉ ngơi thăm ob( ob đang ở đó).

funfunfun

Xe buýt
Combo của cụ hơi tốn

nttung0123

Xe hơi
Cụ cứ chém ẩu, người quen tôi làm công ăn lương đang ở BT 360 m2 ở ciputra nhé :)). Ông ấy tự làm chứ không nhà bố mẹ nhé. Và hàng xóm ông ấy cũng toàn làm công ăn lương cả.
Cụ chuẩn, trong đấy phần lớn là người làm công ăn lương, mấy ông chủ thì bán gần hết biệt thự cho họ rồi

vodanh04

Xe hơi
Nhà to thì dọn nhiều chứ sung sướng gì lắm đâu

Jonhy

Xe buýt
Nhà mặt tiển 4m và 4,5m em cũng thấy khác bọt lắm rồi. Nó liên quan đến không gian bố trí đồ đạc, lối đi lại trong nhà.
Nhà đất chiều ngang quan trọng thật, em đến chơi nhà lk ở Park city mà choáng, 7m mặt tiền nhà còn đẹp hơn bt song lập VH thăng long (tk bên trong vẫn như nhà ống)
Đã là nhà ống thì theo em cái mặt tiền là quan trọng nhất. Thế nên lúc tìm nhà cứ cái nào mt dưới 4.5m là em cho next luôn.

TreeBoo

Xe buýt
chọn chung cư cụ ạ
12km kể cả di chuyển oto thì 1 ngày 24km vẫn là quá sức với bọn trẻ con ( thậm chí cả mẹ trẻ con ).
Nhất là trời mưa tắc đường thì 12km có khi là cả tiếng đồng hồ di chuyển. 1 ngày mất 2h di chuyển trên đường theo em là ko đáng.